[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Kinnnnn

Xe tải
Khi đã giỏi và đam mê học hành rồi thì học trường nào cũng được, lớp em trường huyện vẫn 3 đứa thủ khoa đại học, nổi bật là thủ khoa học viện quân y giờ vào khoa tim mạch viện 108, nhà nó ko có điều kiện để học trường chuyên của tỉnh nên phấn đấu từ trường huyện thôi, vẫn giỏi.
Đúng là học trường chuyên thì có môi trường, điều kiện và nhiều cơ hội hơn thật.

lta500

Xe buýt
Bố mẹ nó thất học vẫn thành công sao bh đầu tư cho con học ghê thế?:)) E mà là vc bạn cụ cho con học bổ túc giống bố mẹ ngày xưa
Em như bạn cụ chủ có khi còn chả cho học. Học bổ túc mất mấy năm. Ở nhà bố mẹ dạy.

Thắng ND TD

Xe tải
Học trường chuyên nhàn tênh .Ko lẽ cả thớt này ko có phụ huynh nào con học chuyên :)
À chỉ có điều Hè lớp chọn trường chuyên phải học 7 tuần ( tuần 3 buổi) thế thôi Còn lại chuyên ct nhẹ lắm luôn :)
Tùy trường cụ ạ. Nhóc nhà mình vừa hết lớp 10tin. Nghỉ hè đc đúng 1 tuần. Đi học hôm 3/6 rồi, full sáng/chiều/6 ngày/tuần. Ở nội trú đc 60k tiền ăn.

Tùy trường cụ ạ. Nhóc nhà mình vừa hết lớp 10tin. Nghỉ hè đc đúng 1 tuần. Đi học hôm 3/6 rồi, full sáng/chiều/6 ngày/tuần. Ở nội trú đc 60k tiền ăn.
Thì rứa, Tui nói cực chỗ đó . HS trường thường thì full nghỉ hè du lịch tung tăng. HS trường chuyên thì cắm mặt học hè
đệt . Trường con Cụ học full sáng 6 buổi sáng chiều :(. Vậy thì kinh quá. Trường con e thì học 7 tuần tuần 3 buổi buổi 3 tiết . HS ko đi uýnh vào hạnh kiểm :)à con e CA nhé
trường con e cũng đi học hôm 3/6. Con e được đi trại hè lên học trễn 1 tuần.

Chỉnh sửa cuối:
OFer trên này thấy hs đi thi giải quốc gia hít hà thấy ớn.Thực ra dân Dân chuyên cao thủ tụi nhóc ẩn mình né team đi thi giải quốc gia như né covid :)) Tìm mọi cách đứng ngoài tóp5 để khỏi đi giải quốc gia :)) .

meodenminh

Xe điện
Trường chuyên lớp chọn chủ yếu để thỏa mãn cái tôi của bố mẹ. Trừ vài nghành nghệ thuật đặc thù như âm nhạc, phim ảnh, ca múa bale dành cho thiểu số thì nên theo trường chuyên lớp chọn từ bé. Còn với đa số làm công ăn lương, thì hoàn toàn ko quan trọng, vì khi đi làm cần hài hòa đủ các kỹ năng, chứ ko chỉ mỗi kiến thức văn hóa học ở lớp chọn.
Ngay ở khóa Cấp 3 bọn em, thì chuyên văn chuyên toán lý hóa sau 30 năm ra trường đều rất bình thường. Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =))
Đám không chuyên họ dành thời gian, công sức vào việc khác nhiều hơn nên đương nhiên là thành công hơn rồi.
Nhưng em thấy đội chuyên bây giờ khôn hơn rồi. Mấy đứa cháu em chuyên , bây giờ kinh tế không phải lo nghĩ đủ nuôi gia đình sung túc ...còn so với đội quan chức, doanh ngiệp tham ô tham nhũng chính sách thì sao mà với được 😅

Gagarose

Xe điện
Hôm trước em đọc ở đâu đó trên FB một bà mẹ nói lý do sao lại cho con học trường chuyên: Con gái của bả cao xinh trắng, nên khả năng sẽ yêu sớm. Mà nếu yêu sớm thì trong môi trường trường chuyên dễ lựa chọn được các option tốt hơn.

Em cũng nghĩ, trường chuyên/trường điểm môi trường và cộng đồng tốt hơn, vì các bạn học sinh dễ nhận (bị/được) ảnh hưởng từ những người xung quanh.

Còn câu chuyện của chủ thớt, tôi không ngạc nhiên vì đây chỉ là một/vài trường hợp. Còn nếu thống kê theo diện rộng đầy đủ data thì tôi tin kết quả của data các hs trường chuyên/trường điểm sẽ có tỷ lệ thành công và/hoặc ngoan hơn là các trường khác

Trường chuyên lớp chọn chủ yếu để thỏa mãn cái tôi của bố mẹ. Trừ vài nghành nghệ thuật đặc thù như âm nhạc, phim ảnh, ca múa bale dành cho thiểu số thì nên theo trường chuyên lớp chọn từ bé. Còn với đa số làm công ăn lương, thì hoàn toàn ko quan trọng, vì khi đi làm cần hài hòa đủ các kỹ năng, chứ ko chỉ mỗi kiến thức văn hóa học ở lớp chọn.
Ngay ở khóa Cấp 3 bọn em, thì chuyên văn chuyên toán lý hóa sau 30 năm ra trường đều rất bình thường. Thành công toàn nằm ở đám không chuyên tí nào =))
Nói vậy đúng rất đúng nhưng chỉ đúng 1 phần . Vào trường chuyên lấy name mưu đồ chuyện khác. Vào chuyên đi giải quốc gia qt thì lại là ... câu chuyện khác :)

Moccoi

Xe tải
F1-2 nhà em hôm qua vừa nhận bằng tốt nghiệp, vậy là nhà em xong cả 2 F1 rồi. Toàn học trường công bình thường thôi ạ

moly

Xe điện
Khi đã giỏi và đam mê học hành rồi thì học trường nào cũng được, lớp em trường huyện vẫn 3 đứa thủ khoa đại học, nổi bật là thủ khoa học viện quân y giờ vào khoa tim mạch viện 108, nhà nó ko có điều kiện để học trường chuyên của tỉnh nên phấn đấu từ trường huyện thôi, vẫn giỏi.
Đúng là học trường chuyên thì có môi trường, điều kiện và nhiều cơ hội hơn thật.
vì không có điều kiện phải chịu cụ ạ, có điều kiện vào học vẫn tốt hơn. Em có thằng cháu, vào chuyên ams mà nó thấy nó chả là gì cả, rất nhiều bạn giỏi và nhiều màu sắc khác nhau. Các ban không chỉ học giỏi mà còn giỏi nhiều thứ và mỗi bạn theo đuổi một mục tiêu khác nhau. Vào đó nó thay đổi hẳn quan niệm và cách nhìn, trưởng thành, khiêm tốn và cách nhình nhận sâu sắc hơn. Ông anh em nói: nếu học trường làng có thể nó vẫn giỏi nhưng cách nhìn của nó sẽ khác,

tran_aquan

Xe buýt
Em đồng cảm với cụ. Đấy là F1 chưa hợp với CLC. Nên đành AQ với con. Em cùng cảnh ngộ!
May có cụ đồng cảnh ngộ. Hehe. Phải tự huyễn hoặc bản thân rằng ngày xưa mình có học CLC đâu mà sau này vẫn ổn định

koala2023

Xe tải
Học ở đâu quan trọng nhất là trình độ có phù hợp. Tốt nhất là học ở lớp mà con mình không phải giỏi nhất lớp, cũng ko phải kém nhất lớp. Ví dụ lớp 30 bạn thì con mình đứng trong khoảng từ 5-15 là tốt nhất. Nếu con học không giỏi, nhưng cố sống cố chết luyện thi cho bằng đuợc vào chuyên chọn rồi xếp gần đội sổ thì cũng chả có tác dụng tích cực gì. Còn con rất giỏi mà cho học truờng thuờng, toàn đứng nhất lớp thì cũng hạn chế tiềm năng của nó rất nhiều.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tự huyễn hoặc hay còn có cách gọi khác là thẩm du rất phổ biến trên các mạng xã hội. Em hỏi thật các cụ/mợ, đã có cụ/mợ nào có con thi đỗ trường chuyên mà không cho con học và chuyển sang học trường công bình thường không?

tunglam2806

Xe tăng
Tự huyễn hoặc hay còn có cách gọi khác là thẩm du rất phổ biến trên các mạng xã hội. Em hỏi thật các cụ/mợ, đã có cụ/mợ nào có con thi đỗ trường chuyên mà không cho con học và chuyển sang học trường công bình thường không?
Trên of có đó cụ. Em nổ luôn đích danh cụ PhongFood . Con đỗ chuyên (NH thì phải) bỏ luôn học công thường.:D

phuongmit

Xe cút kít
có thể có nhưng sẽ là rất ít hoặc đỗ chuyên k hot hit hay vì lý do rất riêng nào đó nên bỏ k học. Còn e thấy lộ trình để đi tới thi chuyên chọn đa phần sẽ rất tốn công tốn của tốn thời gian mà nếu có thành quả thì k ai lại quay lưng với những cố gắng của mình