[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

nhatthang

Xe Cứu Trợ
có thể có nhưng sẽ là rất ít hoặc đỗ chuyên k hot hit hay vì lý do rất riêng nào đó nên bỏ k học. Còn e thấy lộ trình để đi tới thi chuyên chọn đa phần sẽ rất tốn công tốn của tốn thời gian mà nếu có thành quả thì k ai lại quay lưng với những cố gắng của mình
Vâng, GS nói chí phải. Tốn rất nhiều thời gian, công sức và đương nhiên cả tiền bạc nữa mà đến lúc đạt thành quả thì lại bỏ đi thì thực sự là hết sức ngạc nhiên.

Thành Thị 1

Xe điện
vì không có điều kiện phải chịu cụ ạ, có điều kiện vào học vẫn tốt hơn. Em có thằng cháu, vào chuyên ams mà nó thấy nó chả là gì cả, rất nhiều bạn giỏi và nhiều màu sắc khác nhau. Các ban không chỉ học giỏi mà còn giỏi nhiều thứ và mỗi bạn theo đuổi một mục tiêu khác nhau. Vào đó nó thay đổi hẳn quan niệm và cách nhìn, trưởng thành, khiêm tốn và cách nhình nhận sâu sắc hơn. Ông anh em nói: nếu học trường làng có thể nó vẫn giỏi nhưng cách nhìn của nó sẽ khác,
con e học trường tư, có vẻ tinh vi vì ở trường là top, cho đi học lò mới khóc ra tiếng mán, thày còn bảo, tầm này mà vào chuyên thì chả mấy mà bị trầm cảm vì bọn nó quen áp lực rồi.

Batman

Xe điện
Đúng rồi cụ chủ, học chuyên, học chọn làm gì, nó mệt bọn trẻ ra.
Như con em ấy, nó toàn ngồi những lớp đó thôi hà.

beSuSu

Xe điện
có thể có nhưng sẽ là rất ít hoặc đỗ chuyên k hot hit hay vì lý do rất riêng nào đó nên bỏ k học. Còn e thấy lộ trình để đi tới thi chuyên chọn đa phần sẽ rất tốn công tốn của tốn thời gian mà nếu có thành quả thì k ai lại quay lưng với những cố gắng của mình
Bách khoa 1 năm có khá nhiều trường hợp xin rút đấy cụ. Xin rút hoặc bảo lưu về nghỉ ngơi chứ ko phải nhà trường bắt trả nợ môn hay đuổi.
Lớp cạnh e cũng có trường hợp thế.

Áp lực quá, stress, trầm cảm, thần kinh, bệnh tật...

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Vâng nếu đúng như vậy thì em phục cụ đó. Tò mò chút, không hiểu con cụ đó đỗ chuyên gì?
Em không biết con cụ ấy đỗ chuyên gì nhưng kể cả chuyên không hot vẫn quá nể vì quyết định bỏ sang công thường.

Bỏ chuyên học tư, quốc tế thì em có biết vài trường hợp. Nhưng bỏ chuyên sang công thì em chưa gặp ai.

phuongmit

Xe cút kít
Bách khoa 1 năm có khá nhiều trường hợp xin rút đấy cụ.
100 khoa mình xét sau đi cụ, có thể do tiếng gọi tình iêu, chửa đẻ, k theo dc thì bỏ là bthuong. Đang xét cấp 3 quay đầu, mọi điều kiện đều ở mức bình thường và hs đa phần theo định hướng và chỉ đạo của ông bà già mà thi đỗ chuyên chọn bỏ k học về trường thường mới là câu chuyện đang đề cập và ai cũng đang tò mò lý do bên trong

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em không biết con cụ ấy đỗ chuyên gì nhưng kể cả chuyên không hot vẫn quá nể vì quyết định bỏ sang công thường.

Bỏ chuyên học tư, quốc tế thì em có biết vài trường hợp. Nhưng bỏ chuyên sang công thì em chưa gặp ai.
Bỏ chuyên học tư, quốc tế thì em gặp rồi cho nên em mới nhấn mạnh là chuyển sang trường công. Thực ra lý do các gia đình đó không cho con học chuyên để chuyển sang học tư, quốc tế thì cũng dễ hiểu thôi, không có gì đáng ngạc nhiên. Nếu con cụ đó mà đỗ chuyên kiểu như lịch sử/địa lý mà bỏ thì em lại hoàn toàn thấy bình thường.

beSuSu

Xe điện
100 khoa mình xét sau đi cụ, có thể do tiếng gọi tình iêu, chửa đẻ, k theo dc thì bỏ là bthuong. Đang xét cấp 3 quay đầu, mọi điều kiện đều ở mức bình thường và hs đa phần theo định hướng và chỉ đạo của ông bà già mà thi đỗ chuyên chọn bỏ k học về trường thường mới là câu chuyện đang đề cập và ai cũng đang tò mò lý do bên trong
Học quá sức chịu đựng, thần kinh, stress, trầm cảm, bệnh tật.
Có đứa đang học đứng dậy lơ ngơ bỏ ra khỏi lớp.

Batman

Xe điện
Bỏ chuyên học tư, quốc tế thì em gặp rồi cho nên em mới nhấn mạnh là chuyển sang trường công. Thực ra lý do các gia đình đó không cho con học chuyên để chuyển sang học tư, quốc tế thì cũng dễ hiểu thôi, không có gì đáng ngạc nhiên. Nếu trường con cụ đó mà đỗ chuyên kiểu như lịch sử/địa lý mà bỏ thì em lại hoàn toàn thấy bình thường.
Em trước hỏi F1 là với điều kiện đi xa 9km/lượt, con có cân nhắc học Kim Liên cho gần nhà không? Nó bảo không, tốn bao công mới thi được CNH, con học chuyên.
Nếu nó bảo học KL thì rơi vào đúng tình huống các Cụ đang bàn.

AMATAX

Xe điện
Học tài chính ngân hàng với kinh tế quốc dân ắt hẳn sẽ vừa học giỏi lại vừa kiếm được nhiều tiền nhể =D> ko Nataxa như mấy ngành nghề thuần học thuật.

tunglam2806

Xe tăng
Bỏ chuyên học tư, quốc tế thì em gặp rồi cho nên em mới nhấn mạnh là chuyển sang trường công. Thực ra lý do các gia đình đó không cho con học chuyên để chuyển sang học tư, quốc tế thì cũng dễ hiểu thôi, không có gì đáng ngạc nhiên. Nếu trường con cụ đó mà đỗ chuyên kiểu như lịch sử/địa lý mà bỏ thì em lại hoàn toàn thấy bình thường.
Dù có là chuyên sử, địa thì cũng hơn công thường mà cụ. Môi trường, bạn bè tốt, có lợi thế cho profile, GPA xét đại học trong nước hay du học. Nói chung nhiều cái lợi mà trường công thường không có. Nên bỏ sang công với em vẫn là quá nể.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em trước hỏi F1 là với điều kiện đi xa 9km/lượt, con có cân nhắc học Kim Liên cho gần nhà không? Nó bảo không, tốn bao công mới thi được CNH, con học chuyên.
Nếu nó bảo học KL thì rơi vào đúng tình huống các Cụ đang bàn.
Lý do đã có trong lời F1 của cụ rồi đó "tốn bao công".

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Dù có là chuyên sử, địa thì cũng hơn công thường mà cụ. Môi trường, bạn bè tốt, có lợi thế cho profile, GPA xét đại học trong nước hay du học. Nói chung nhiều cái lợi mà trường công thường không có. Nên bỏ sang công với em vẫn là quá nể.
Đương nhiên là vẫn hơn trường công thường nhưng mà độ nể của em, nó cũng bớt đi tương đối nhiều.

Batman

Xe điện
Lý do đã có trong lời F1 của cụ rồi đó "tốn bao công".
Con đường nó chọn, không hề nhàn nhưng những đứa cùng trang lứa, thôi thì em kệ, đó là lựa chọn của nó, tuổi trẻ được tôi rèn trong môi trường không bình thường cũng là một ưu thế của nó.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con đường nó chọn, không hề nhàn nhưng những đứa cùng trang lứa, thôi thì em kệ, đó là lựa chọn của nó, tuổi trẻ được tôi rèn trong môi trường không bình thường cũng là một ưu thế của nó.
Chúc mừng cụ nhé. F1 học chuyên bởi vì nó thích và đương nhiên cũng có khả năng nữa. Vậy cụ an tâm rồi.

Batman

Xe điện
Chúc mừng cụ nhé. F1 học chuyên bởi vì nó thích và đương nhiên cũng có khả năng nữa. Vậy cụ an tâm rồi.
Dạ, đằng đẵng 03 năm đi học bằng con Cub, 9km/lượt
Giờ đã xong năm thứ nhất tại trường ĐH, thời gian của nó cũng căng, kín lịch hơn cả ông bố đa ngành.
Sức chịu đựng của nó tốt hơn em, ở cái tuổi của nó, em thua nó.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em trả lời thay cụ ấy. F1 em thi vừa đủ điểm, do nhà xa nên k nhập cụ. Kỳ vọng Csp nhưng tạch.
Cảm ơn cụ nhé. Chính chủ đây rồi. Nếu không phiền, cụ có thể giải đáp giùm thắc mắc của em và chắc cũng là của nhiều cụ/mợ khác nữa là: Nếu xác định không nhập học vì đường xa thì mình đầu tư cho con học và thi chuyên làm gì ạ?