Có nên update bugi iridi cho FF

bagiahuhu

Xe buýt
Ấy,rãnh chữ U trên điện cực mát để tăng cường khả năng đánh lửa là một phát kiến công nghệ phức tạp mà Denso tự hào đấy cụ ợ ,bên cạnh đó là chất liệu kim loại chất lượng cao,sứ cao cấp cũng tăng giá trị hữu dụng của dòng này.
Cảm ơn cụ, chất liệu kim loại, sứ... thì em hiểu rồi; mỗi cái rãnh chữ U là em chưa hiểu thôi, nhiều khi phát kiến đơn giản lại mang lại hiệu quả kinh tế rất cao cụ nhỉ (b)(b)(b).

raklei

Xe điện
Civic cũng là loại NGK tiêu chuẩn mà trong Honda em làm có giá bán chưa đến 100 ngàn/con chứ không phải là Iridium của Denso đâu.Cái này thì em đã tháo ra để thay IK 20L rồi,bugi NGK tháo ra em vẫn còn.
NGK cũng có loại iridium đấy chứ ko phải chỉ Denso mới có đâu.
CHỗ e thì tiêu chuẩn CIvic cũng lắp NGK iridium rồi.
Cụ chắc tháo ra thấy NGK thì cứ nghĩ là loại thường .. giống các cụ khác :))

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Vâng,em sắp có việc vào Q12,lúc nào vào em mang cả rổ cho riêng cụ nhé :)
-Nếu cụ mua giúp em thì em cám ơn ạ .Cụ có giúp em không ạ ,em đang đợi cụ trả lời nè .Cụ mà giúp em em bay ra đó liền ,Bugi chắc trong hãng trữ nhiều lắm .Em mua về trữ bán dần cụ à . chưa đến 100k/con bugi cho Civic là em không tưởng,chỉ quen cụ may ra em mới mua được thui.Honda Cộng Hòa với Kim Thanh trong này họ bán gần 300k/con em khiếp quá cụ à .:((

luklak

Xe điện
Hehe 2 cụ salemanager tranh luận vui quá , toàn ông nói gà bà hiểu vịt :D
Theo e biết bugi 100k chỉ là bugi platin thường thôi kg thể có iridi được, bugi iridi đầu đánh lửa 0.4mm rất đặc trưng, đầu nhỏ như kim khâu.
Cụ mê gà chắc thấy bugi thường đầu to nên mới thay cái iridi chứ nguyên zin đã có thì thay làm gì.
FF theo xe là platin nên ai thích ngứa ngáy thì nâng cấp còn kg thì cứ dùng tốt chán vạn.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Theo e biết bugi 100k chỉ là bugi platin thường thôi kg thể có iridi được, bugi iridi đầu đánh lửa 0.4mm rất đặc trưng, đầu nhỏ như kim khâu.
Cụ mê gà chắc thấy bugi thường đầu to nên mới thay cái iridi chứ nguyên zin đã có thì thay làm gì.
FF theo xe là platin nên ai thích ngứa ngáy thì nâng cấp còn kg thì cứ dùng tốt chán vạn.
- Em không nói gà vịt cụ à .Em là dân buôn,chổ nào rẻ em mua nếu thấy có lời .Cụ ấy làm trong Honda cụ ấy tuyên bố Bugi zin Honda Civic dười 100k/con thì em mua đúng giá đó ( cụ ấy là sele nên em mua chắc cũng được 10 % chiết khấu ).Em mua về SG bán ạ vì em thấy trong Honda Cộng Hòa và Kim Thanh ở Sài Gòn bán gần 300 nên em nghĩ bán 130 cũng lời chán ạ .
- Dạ chắc là em hiểu thông tin sai chứ IK20L em có nhiều lắm nhưng chưa nhất thiết thay nên em không dám bán cho khách hàng ạ sợ họ thay tốn tiền .Tính em kinh doanh vậy đó các cụ ạ ,nếu đúng là bugi thường thì em sẻ bán được nhiều lắm .Mà thường hay không không quan trọng cụ ô mê ga bán giá đó so với giá hãng em thấy good em mua ạ .

Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
NGK cũng có loại iridium đấy chứ ko phải chỉ Denso mới có đâu.
CHỗ e thì tiêu chuẩn CIvic cũng lắp NGK iridium rồi.
Cụ chắc tháo ra thấy NGK thì cứ nghĩ là loại thường .. giống các cụ khác :))
Thanks cụ,trước khi lắp em đã tham khảo rất kỹ ý kiến của các cụ khác bên box kỹ thuật và có đường link chỉ dẫn xe nguyên bản nó dùng loại nào,mã nào luôn nên em nghĩ việc này không hề sai lầm.Bộ bugi NGK nguyên bản tháo ra mấy hôm nữa em sẽ post vì đang để ở nhà vợ.
NGK nó cũng có cực nhiều loại để chọn G-POWER;V-POWER;IRIDIUM IX;LASER PLATINUM;LASER IRIDIUM;PRO-V. STANDARD....CV nó lại trang bị cái cuối mới đau :D
Vâng, Civic nó cũng có dăm bảy loại Civic,loại ở VN là CIVIC FD và nếu được trang bị NGK Iridium thì nhà cháu để tiền thay bugi ấy đi uống bia còn sướng hơn.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Thanks cụ,trước khi lắp em đã tham khảo rất kỹ ý kiến của các cụ khác bên box kỹ thuật và có đường link chỉ dẫn xe nguyên bản nó dùng loại nào,mã nào luôn nên em nghĩ việc này không hề sai lầm.Bộ bugi NGK nguyên bản tháo ra mấy hôm nữa em sẽ post vì đang để ở nhà vợ.
NGK nó cũng có cực nhiều loại để chọn G-POWER;V-POWER;IRIDIUM IX;LASER PLATINUM;LASER IRIDIUM;PRO-V. STANDARD....CV nó lại trang bị cái cuối mới đau :D

Vâng, Civic nó cũng có dăm bảy loại Civic,loại ở VN là CIVIC FD và nếu được trang bị NGK Iridium thì nhà cháu để tiền thay bugi ấy đi uống bia còn sướng hơn.
Như lời cụ đã nói đây ạ : " Xin lỗi ném đá cụ một viên.
Cụ có vẻ phán bừa quá.Tại sao người ta phải ngu ngơ đến mức nếu xe đang có Denso Iri rồi,lại tháo ra thay cái Iri khác tương đương,mặc dù chưa đến 1/2 thời điểm phải thay.Khác gì cụ thay lọ dầu Motul,đi được 3000 km cụ lại thay lọ Motul 8100 khác,mặc dù 1 vạn mới phải thay.
Papa em đang chạy MDX và em đang dùng Cv.Con MDX thì mới chạy hơn 3 vạn mile nên em chưa có dịp ngó thử xem bugi của nó.Nhưng theo sách thì nó là loại NGK,Civic cũng là loại NGK tiêu chuẩn mà trong Honda em làm có giá bán chưa đến 100 ngàn/con chứ không phải là Iridium của Denso đâu.Cái này thì em đã tháo ra để thay IK 20L rồi,bugi NGK tháo ra em vẫn còn."

- Em biết điều đó cụ ạ .Em mua chính con Bugi mã lắp ráp trong hãng đó cụ .Có nghĩa là Bugi Civic 2.0 hoặc 1.8 đời 2008 xe Việt Nam cụ nhé.Nói chung đúng mã Bugi lắp ráp mà cụ tháo ra là được rồi em không mơ ước cao sang ạ .Bán hàng thì em luôn rất muốn bán nhưng trong này Civic rất nhiều mấy năm em cũng chỉ bán rất hạn chế ,dù rất nhiều bác hỏi cần nên thay cho xe bốc hơn không nhưng em thấy không khác biệt bao nhiêu và không đáng nên em không bán .

- Bugi em có hầu như rất nhiều mã Iridium Power và Long Life cho BMW,Mer ,Audi ,Lexus ,Acura,Nissan.... cụ à.
Và cả các loại xe cổ và xe phân khối lớn đời tống nữa.Mổi xe em đều chọn rất cẩn thận các vấn đề thông số kỹ thuật và tầm nhiệt Bugi chứ em không bao giờ bán bừa và bán vô tội vạ khi xe người ta chưa cần thiết.
IK16 IKH16 IWF16 IT16 ITV16 IW16 IQ16 IK20 IKH20 IQ20 IWF20 ITV20 IW20 IT20 IX22 IX22B IX27 IXUH22 IXU22 IUF22 IU22 IUH24 IU24 SKJ20DR-M11 SC20HR11 SK16PR-F8 SK16PR-L11 SK16R11 SK16HR11 IU01-24 IU01-27 IK01-24 IW01-24 IKH01-24 IQ01-24 K16R-U11 K20HR-U11 FK20HR11 PKH16TT PW16TT IK20L IK16L

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hôm nay đi thay dầu Ếch em yêu cầu thợ tháo kiểm tra bugi thì là loại ILTR5A-13G của FOMOCO made in Japan. Thấy đầu cực lửa cũng nhọn hoắt không biết có phải Iridium không? Chỉ có điều chạy 4,6 vạn rồi mà nhìn nó vẫn nguyên xi không mòn. Không có rãnh chữ U ở cực mát mà có 1 hạt nhỏ tí lồi ra phía dưới đối diện với cực lửa thôi!

raklei

Xe điện
Hôm nay đi thay dầu Ếch em yêu cầu thợ tháo kiểm tra bugi thì là loại ILTR5A-13G của FOMOCO made in Japan. Thấy đầu cực lửa cũng nhọn hoắt không biết có phải Iridium không? Chỉ có điều chạy 4,6 vạn rồi mà nhìn nó vẫn nguyên xi không mòn. Không có rãnh chữ U ở cực mát mà có 1 hạt nhỏ tí lồi ra phía dưới đối diện với cực lửa thôi!
đấy là iridium do NGK sx, bố của mấy cái denso iridium thường vì hàn bằng công nghệ laser

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
- Rảnh chữ U là sáng kiến độc quyền của Denso đó bác .Hạt nhỏ ở cực - là miếng Platin nó hàn nhằm tăng tuổi thọ bugi bác à .Vì Nếu bằng Niken thì bị tia lửa nó phá mau hỏng hơn,Niken chịu được nhiệt khoảng 1500 độ C,Platin khoảng 2000 còn Iridium là trâu nhất 2400 độ C.Con bugi của bác có thể chịu đựng đến 100 k mà.

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
đấy là iridium do NGK sx, bố của mấy cái denso iridium thường vì hàn bằng công nghệ laser
Cụ đùa, có bác đi ESC mặc dù theo xe iridi rồi vẫn thay Denso vào vẫn khen cải thiện ầm ầm kìa. Nó còn liên quan đến tầm nhiệt và điều kiện đi nữa, trị số sát hơn đi sướng hơn là chắc.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ đùa, có bác đi ESC mặc dù theo xe iridi rồi vẫn thay Denso vào vẫn khen cải thiện ầm ầm kìa. Nó còn liên quan đến tầm nhiệt và điều kiện đi nữa, trị số sát hơn đi sướng hơn là chắc.
Cũng chẳng biết thế nào!

Ếch em được em cưng hết mực! 3-4k km là thay dầu máy. 4 vạn thay dầu hộp số. Xăng chỉ dùng A95 ở cây xăng lớn. Lọc gió tự vệ sinh hàng tháng và 2 vạn thay 1 lần. Xe chỉ 1 lái duy nhất là em.
Đường trường chân to ăn có 8.5 lít cho 100 cây chuối! Thế nên em nghĩ bugi giời thay vào Ếch em cũng đến thế mà thôi!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ngoài ra em thấy nếu 4 con bugi mà ảnh hưởng lớn đến hiệu suất máy như thế chắc Ford không tiếc gì mà không dùng!
Anh em mình mua lẻ giá ấy thì Ford mua chỉ 30% giá ấy thôi!

Thêm một khía cạnh nữa về kỹ thuật là sự đồng bộ trong thiết kế hệ thống! Điều này mới quan trọng!
Nếu không xảy ra vấn đề gì khác thường thì khi hỏng em sẽ tìm mua thay đúng loại bugi như Ford lắp theo Ếch 2009 nhà em chứ không upgrade vì biết đâu lại thành down thì tèo!

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Ngoài ra em thấy nếu 4 con bugi mà ảnh hưởng lớn đến hiệu suất máy như thế chắc Ford không tiếc gì mà không dùng!
Anh em mình mua lẻ giá ấy thì Ford mua chỉ 30% giá ấy thôi!

Thêm một khía cạnh nữa về kỹ thuật là sự đồng bộ trong thiết kế hệ thống! Điều này mới quan trọng!
Nếu không xảy ra vấn đề gì khác thường thì khi hỏng em sẽ tìm mua thay đúng loại bugi như Ford lắp theo Ếch 2009 nhà em chứ không upgrade vì biết đâu lại thành down thì tèo!
- Bác chính xác :
- Bugi zin theo xe bác là Iridium dạng bền ( Long Life ) giá hãng theo em biết 12,4 USD chưa thuế bác à .Bugi zin của bác dùng khoảng 80 -100k Km mới thay bác à .
- Thay Bugi Iridium Power của Denso thì cải thiện chút ít về cảm giác ga nhưng không đáng đâu bác à .Nếu thay lần 2 em khuyên bác thay Iridium Denso để ngon ngọt hơn ( và em kiếm xiền nữa he he ),chứ chưa đến tuổi cứ thế mà dùng bác .

- Điều lần cuối là em muốn mua bugi chính hãng của CIVIC 2008 mà như bác Omega nói Honda Mỹ Đình bán chưa tới 100 k các bác ạ .Em ở SG nhưng buôn bán rỏ ràng ,ở HN từ các cửa hàng buôn như Chiến Hảo ,Hà Lâm,Hằng Quảng,Việt Phát ,Hương Trang... điều biết em buôn bán đàn hoàn nên các bác có gập bác O mêga thì nhắn dùm em có làm trong Honda Mỹ Đình giúp em với,em muốn mua hàng trong đó ạ .

Thanks !

vnr_82

Xe điện
- Bác chính xác :
- Bugi zin theo xe bác là Iridium dạng bền ( Long Life ) giá hãng theo em biết 12,4 USD chưa thuế bác à .Bugi zin của bác dùng khoảng 80 -100k Km mới thay bác à .
- Thay Bugi Iridium Power của Denso thì cải thiện chút ít về cảm giác ga nhưng không đáng đâu bác à .Nếu thay lần 2 em khuyên bác thay Iridium Denso để ngon ngọt hơn ( và em kiếm xiền nữa he he ),chứ chưa đến tuổi cứ thế mà dùng bác .

- Điều lần cuối là em muốn mua bugi chính hãng của CIVIC 2008 mà như bác Omega nói Honda Mỹ Đình bán chưa tới 100 k các bác ạ .Em ở SG nhưng buôn bán rỏ ràng ,ở HN từ các cửa hàng buôn như Chiến Hảo ,Hà Lâm,Hằng Quảng,Việt Phát ,Hương Trang... điều biết em buôn bán đàn hoàn nên các bác có gập bác O mêga thì nhắn dùm em có làm trong Honda Mỹ Đình giúp em với,em muốn mua hàng trong đó ạ .

Thanks !
Cụ cứ "bám" mãi.
Chẳng qua cụ Ô mề gà lúc mua mấy con bugi đó đc thằng e bán hàng gọi là lấy tiền cho có lệ thôi, nó nói giá bao nhiêu thì cụ ấy biết thế thôi cụ ạ.
Cụ ở trong Xì gềnh thì cũng xa nhỉ? Ko biết con Focus 2.0 xăng nhà e thì dùng Bugi nào là ổn và báo e cái giá mật thư với ạ :P - Vốt ka cụ.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Cụ cứ "bám" mãi.
Chẳng qua cụ Ô mề gà lúc mua mấy con bugi đó đc thằng e bán hàng gọi là lấy tiền cho có lệ thôi, nó nói giá bao nhiêu thì cụ ấy biết thế thôi cụ ạ.
Cụ ở trong Xì gềnh thì cũng xa nhỉ? Ko biết con Focus 2.0 xăng nhà e thì dùng Bugi nào là ổn và báo e cái giá mật thư với ạ :P - Vốt ka cụ.
- Em có rất nhiều mẩu bugi Iridium cụ ạ .Nhưng hợp lý em mới bán chứ phí tiền thiên hạ em không chơi ạ .Em không có bám cụ Ômega nhưng đã nói em phát biểu lung tung thì phải có sách,mách phải có chứng .Em không cải cọ nhiều,chỉ đơn giản em là người thương mại ,cụ ấy bảo Bugi chính hãng ( cụ ấy làm hãng Honda Mỹ Đình ) giá dưới 100k.Vậy em mua thế thôi cụ à,mua cao hơn giá hãng cũng được ạ .

Sonbh

Xe tăng
- Em có rất nhiều mẩu bugi Iridium cụ ạ .Nhưng hợp lý em mới bán chứ phí tiền thiên hạ em không chơi ạ .Em không có bám cụ Ômega nhưng đã nói em phát biểu lung tung thì phải có sách,mách phải có chứng .Em không cải cọ nhiều,chỉ đơn giản em là người thương mại ,cụ ấy bảo Bugi chính hãng ( cụ ấy làm hãng Honda Mỹ Đình ) giá dưới 100k.Vậy em mua thế thôi cụ à,mua cao hơn giá hãng cũng được ạ .
Keke, vụ bugi thì cụ và cụ Omega pm riêng cho nhau, cứ hỏi nhau suốt trên diễn đàn em nghĩ ko vui lắm, tiện đây cụ cho em hỏi cụ có quả Iridium ITV16 của Denso ko, giá bao nhiêu PM riêng cho em nhé. Cám ơn cụ trước.

Ngoc Phan XLS

Xe container
- Rảnh chữ U là sáng kiến độc quyền của Denso đó bác .Hạt nhỏ ở cực - là miếng Platin nó hàn nhằm tăng tuổi thọ bugi bác à .Vì Nếu bằng Niken thì bị tia lửa nó phá mau hỏng hơn,Niken chịu được nhiệt khoảng 1500 độ C,Platin khoảng 2000 còn Iridium là trâu nhất 2400 độ C.Con bugi của bác có thể chịu đựng đến 100 k mà.
Rãnh chữ U sẽ tạo ra 2 vị trí "mũi nhọn" đối xứng với cái cực dương Iridium! Như vậy khi đánh lửa thì tia lửa điện sẽ chia làm 2 nhánh chăng???

Bác có hình ảnh quảng cáo nào của Denso up lên em xem với!

Nếu đúng như em dự thì cũng cần xem lại xe em tí! Vì khi tia lửa điện chia đôi mà các hệ thống còn lại của Ếch không đáp ứng được có khi còn có hại chứ chưa chắc đã tốt!

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Rãnh chữ U sẽ tạo ra 2 vị trí "mũi nhọn" đối xứng với cái cực dương Iridium! Như vậy khi đánh lửa thì tia lửa điện sẽ chia làm 2 nhánh chăng???

Bác có hình ảnh quảng cáo nào của Denso up lên em xem với!

Nếu đúng như em dự thì cũng cần xem lại xe em tí! Vì khi tia lửa điện chia đôi mà các hệ thống còn lại của Ếch không đáp ứng được có khi còn có hại chứ chưa chắc đã tốt!
Bác Sonbh em đã PM cho bác rồi ạ .Không hỏi vụ Bugi Honda nữa bác à .

- Rảnh chứ U có tác dụng chống dập lửa và giúp Bugi có tâm lửa lớn hơn đó cụ ơi .Đó là sáng chế độc quyền của Denso cụ à .
- Cụ tham khảo thêm thông tin từ đây nhé :
[video=youtube;uMA2KehVYw0]http://www.youtube.com/watch?v=uMA2KehVYw0&feature[/video]
[video=youtube;IraPLKLLOmw]http://www.youtube.com/watch?v=IraPLKLLOmw&feature[/video]

Chỉnh sửa cuối: