Có nên update bugi iridi cho FF

raklei

Xe điện
Á à lại còn có cả BuGI PLatium. Cụ nào có thùy linh cho em xin với. Giá cả luôn càng tốt ạ.
platinum là loại thường, rẻ tiền hơn iridium
phần nhiều bà con khờ khạo cứ nghe thấy um um loằng ngoằng hoa hết cả mắt lên :))

puremoon

Xe buýt
Vậy hả cụ. Em lại nghĩ nó Um Um nhiều là hay . :))

OmegaO9

Xe container
Cho em hỏi cái chữ U là cái gì thế cụ Mề Gà ? Xe em lúc nào đi tầm 4-5 Vạn em cũng thử .
Cụ để ý cái khe giữa không,cái Iri này nó thiết kế cái khe đó để hứng trọn tia lửa :D Chứ không bằng bằng như loại thường :P

bagiahuhu

Xe buýt
Cụ để ý cái khe giữa không,cái Iri này nó thiết kế cái khe đó để hứng trọn tia lửa :D Chứ không bằng bằng như loại thường :P
Em cho là Denso nó làm ra cái rãnh chữ U có hai cái thành cao ấy thì ngọn lửa bị be lại càng khó bén cháy ra xung quanh chứ tại sao lại bảo là cháy tốt hơn nhỉ ~X(

TSTA

Xe container
ko phải là để hứng trọn tia lửa đâu cụ Omega à. Bugi đánh lửa theo kích thích, tùy theo hứng, ^^.
Cái tác dụng của chữ U đó là diện tích phân bố trên mặt chữ U lớn hơn hẳn 1 mặt phẳng. (có cùng 1 khoảng cách đến đầu đánh lửa)
Vì thế diện tích đánh lửa lớn hơn so với bản cực dạng phẳng, cụ nhìn vào hình sau là rõ

Tia lửa nó có nhiều hay ít là do có nhiều (-) hấp dẫn (+) hay ko. Cụ để ý tuy gọi là chứ U nhưng nó là U cong tròn chứ ko phải U vuông

Lửa nhiều hơn sẽ làm cho hiệu quả đốt cháy nhiên liệu tốt hơn. Nhiên liệu cháy hết, đúng thời điểm, hạn chế được cháy rớt, cháy trễ. Động cơ sinh công đúng thời điểm (piston lên điểm chết trên), hiệu quả cao.

Cháy trễ, rớt làm cho nhiên liệu còn sót nhiều, nhiên liệu cháy khi mà piston đã đi xuống chỉ làm rung, nóng xylanh chứ hiệu quả sinh công ít.

Túm lại, đánh lửa tốt hơn làm cho động cơ cháy hiệu quả, cháy sạch hơn.
:)

p/s: khái niệm cháy trễ, cháy rớt còn rộng hơn những gì em phân tích ở trên
nên chỉ hiểu ở mức độ nhất định. :P

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
có những bugi có thiết kế nhiều bản cực hơn để đánh nhiều tia lửa hơn
[video=youtube;53yfHLdn41k]http://www.youtube.com/watch?v=53yfHLdn41k&feature=related[/video]

OmegaO9

Xe container
Em cho là Denso nó làm ra cái rãnh chữ U có hai cái thành cao ấy thì ngọn lửa bị be lại càng khó bén cháy ra xung quanh chứ tại sao lại bảo là cháy tốt hơn nhỉ ~X(
Ấy,rãnh chữ U trên điện cực mát để tăng cường khả năng đánh lửa là một phát kiến công nghệ phức tạp mà Denso tự hào đấy cụ ợ ,bên cạnh đó là chất liệu kim loại chất lượng cao,sứ cao cấp cũng tăng giá trị hữu dụng của dòng này.

puremoon

Xe buýt
Em thấy cái chữ U đấy ra mấy bác tiện Sắt , Tiện cho 1 phát thì mấy cái U cũng được. Sao Denso phải lắm chuyện thế nhỉ ?

Hay lại giống mớ rau muống nhà em Buộc chặt nên giá cao hơn nhẩy ?

vnr_82

Xe điện
Hãng nào chả quảng cáo là ngon nhất, tốt nhất...
Quan trọng là người tiêu dùng, các hãng sử dụng loại nào ??? Vd như Ferrari,Lamboghini, Audi, Mẹc, BMW thì nó chơi bugi hãng nào các cụ nhỉ ? :D
Chứ còn cảm giác thì hơi bị mơ hồ.

ManU

[Tịch thu bằng lái]
Hãng nào chả quảng cáo là ngon nhất, tốt nhất...
Quan trọng là người tiêu dùng, các hãng sử dụng loại nào ??? Vd như Ferrari,Lamboghini, Audi, Mẹc, BMW thì nó chơi bugi hãng nào các cụ nhỉ ? :D
Chứ còn cảm giác thì hơi bị mơ hồ.

Bugi Bosch!

http://www.boschautoparts.com/sparkplugs/Pages/SparkPlugs.aspx

Ngoài ra các bác có thể tham khảo phụ tùng BOSCH cho các dòng xe Châu Âu ở website trên.

Hân hạnh đón tiếp các bác đến với BOSCH AUTOMOTIVE AFTERMARKET!

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
- Thay Bugi Iridium phải đúng các bác à.Có nhiều ý kiến trên này nên em góp chút ý của em là :
- Thay Bugi Iridium là không cần :
+ Xe bác bugi zin đã là Iridium như Cam,Altis 2.0,Civic mới,Acura mới, Sieena . ,Grandix ,Nhiều dòng Ford ,Mazda mới,Lexus ,Bim..Nói chung là những xe hạng trung và sang hiện nay Bugi zin các bác đều là Iridium hết rồi thì thay mới làm gì cho tốn,cảm giác khác biệt rất ít .Xe đến thời kỳ bảo dưỡng vào hãng nó hét mấy trăm 1 con thì thay Bugi Denso đúng lửa chạy ngon hơn tí giá lại tốt.
+ Xe các bác dung tích quá lớn thì thay vào cảm giác không khác biệt được .Với lại mấy chú này thường bugi zin cũng Iridi sẳn rồi .
- Nên thay khi :
+ Xe bác bugi zin là Iridium thì nên thay khi đúng tuổi thọ cần thay bugi,thay bugi cở bugi zin hoặc tốt hơn chứ thay bugi thường hơn chạy không ngon hoặc uống xăng .
+ Xe bác bugi zin là bugi thường thì nên thay đi.Nếu bác chạy 1 con xe dung tích nhỏ như Morning ,Matiz hay Forte..thì thay vào cảm giác khác biệt rất rỏ ràng hơn.Máy ngọt hơn tăng tốc nhẹ nhàng hơn và quan trọng là tính ổn định ở điều kiện khắc khiệt nó tốt hơn.
- Em thấy 1 bác thay IK20L cho xe nào đó em chưa rỏ,em nghĩ là Civic thì không đúng và không có sự khác biệt vì bugi zin của Civic là Iridium tuổi thọ nó gần 100k km thì thay vô cũng vậy thôi chỉ phí tiền .
- Mổi loại xe có 1 cái mã động cơ .Một động cơ sẻ dùng được vài mã Bugi nhất định.Quan trọng hơn nữa là chọn đúng bugi có thông số kỹ thuật cho đúng loại động cơ nữa các bác à .

Thanks các bác !

OmegaO9

Xe container
- Thay Bugi Iridium phải đúng các bác à.Có nhiều ý kiến trên này nên em góp chút ý của em là :
- Thay Bugi Iridium là không cần :
+ Xe bác bugi zin đã là Iridium như Cam,Altis 2.0,Civic mới,Acura mới, Sieena . ,Grandix ,Nhiều dòng Ford ,Mazda mới,Lexus ,Bim..Nói chung là những xe hạng trung và sang hiện nay Bugi zin các bác đều là Iridium hết rồi thì thay mới làm gì cho tốn,cảm giác khác biệt rất ít .Xe đến thời kỳ bảo dưỡng vào hãng nó hét mấy trăm 1 con thì thay Bugi Denso đúng lửa chạy ngon hơn tí giá lại tốt.
+ Xe các bác dung tích quá lớn thì thay vào cảm giác không khác biệt được .Với lại mấy chú này thường bugi zin cũng Iridi sẳn rồi .
- Nên thay khi :
+ Xe bác bugi zin là Iridium thì nên thay khi đúng tuổi thọ cần thay bugi,thay bugi cở bugi zin hoặc tốt hơn chứ thay bugi thường hơn chạy không ngon hoặc uống xăng .
+ Xe bác bugi zin là bugi thường thì nên thay đi.Nếu bác chạy 1 con xe dung tích nhỏ như Morning ,Matiz hay Forte..thì thay vào cảm giác khác biệt rất rỏ ràng hơn.Máy ngọt hơn tăng tốc nhẹ nhàng hơn và quan trọng là tính ổn định ở điều kiện khắc khiệt nó tốt hơn.
- Em thấy 1 bác thay IK20L cho xe nào đó em chưa rỏ,em nghĩ là Civic thì không đúng và không có sự khác biệt vì bugi zin của Civic là Iridium tuổi thọ nó gần 100k km thì thay vô cũng vậy thôi chỉ phí tiền .
- Mổi loại xe có 1 cái mã động cơ .Một động cơ sẻ dùng được vài mã Bugi nhất định.Quan trọng hơn nữa là chọn đúng bugi có thông số kỹ thuật cho đúng loại động cơ nữa các bác à .

Thanks các bác !
Xin lỗi ném đá cụ một viên.
Cụ có vẻ phán bừa quá.Tại sao người ta phải ngu ngơ đến mức nếu xe đang có Denso Iri rồi,lại tháo ra thay cái Iri khác tương đương,mặc dù chưa đến 1/2 thời điểm phải thay.Khác gì cụ thay lọ dầu Motul,đi được 3000 km cụ lại thay lọ Motul 8100 khác,mặc dù 1 vạn mới phải thay.
Papa em đang chạy MDX và em đang dùng Cv.Con MDX thì mới chạy hơn 3 vạn mile nên em chưa có dịp ngó thử xem bugi của nó.Nhưng theo sách thì nó là loại NGK,Civic cũng là loại NGK tiêu chuẩn mà trong Honda em làm có giá bán chưa đến 100 ngàn/con chứ không phải là Iridium của Denso đâu.Cái này thì em đã tháo ra để thay IK 20L rồi,bugi NGK tháo ra em vẫn còn.

vnr_82

Xe điện

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Xin lỗi ném đá cụ một viên.
Cụ có vẻ phán bừa quá.Tại sao người ta phải ngu ngơ đến mức nếu xe đang có Denso Iri rồi,lại tháo ra thay cái Iri khác tương đương,mặc dù chưa đến 1/2 thời điểm phải thay.Khác gì cụ thay lọ dầu Motul,đi được 3000 km cụ lại thay lọ Motul 8100 khác,mặc dù 1 vạn mới phải thay.
Papa em đang chạy MDX và em đang dùng Cv.Con MDX thì mới chạy hơn 3 vạn mile nên em chưa có dịp ngó thử xem bugi của nó.Nhưng theo sách thì nó là loại NGK,Civic cũng là loại NGK tiêu chuẩn mà trong Honda em làm có giá bán chưa đến 100 ngàn/con chứ không phải là Iridium của Denso đâu.Cái này thì em đã tháo ra để thay IK 20L rồi,bugi NGK tháo ra em vẫn còn.
- Dạ em không phán bừa đâu ạ .Đơn giản ý em như sau :
+ Các xe như Sieena ,Camry 2.4,3.5 ,Grandix ,Mazda ,Nissan,Các xe Lexus đời tương đối mới ,Mer ,Bim và cả xe Civic của bác nữa Bugi nó dùng là Iridium dạng bền tuổi thọ có thể lên đến 100k mile .Nhưng về VN mình xăng cộ không tốt thì nên thay ở 80 -100 k km là tốt nhất .Em chỉ nói đơn giản vậy thôi cụ à .Nói chung nếu xe chưa chạy đến mức đó không cần thay đâu phí lắm vì có thay thì cảm giác khác biệt không nhiều đâu vì bản thân con Bugi zin đã quá tốt rồi .
+ Bugi IK20L bác thay vào cho Civic khi mới chạy 45k thì em thấy không hợp lý thôi ạ .Khác biệt không lớn vì Bugi zin theo xe là bugi ngon rồi thay vô không có khác biệt lớn đâu .Mặc dù bugi Iridium Power của Denso thì máy rỏ ràng bốc hơn nhưng so với thay IKH20 cho Innova chẳng hạn thì khác biệt của Innova lớn hơn nhiều .
+ Nếu thật sự Bugi zin Civic mà rẻ như bác nói và bác làm trong hãng Toyota Mỹ Đình thì bác làm ơn cho em đặt chừng 500 con nhé .Dạ em mua của CIvic 2.0 2008 ạ .

- Dạ em có gì cụ bỏ qua ạ .Cụ có ném đá thì chọn đá nhỏ ném từ từ em hứng ạ .

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
+ Các xe như Sieena ,Camry 2.4,3.5 ,Grandix ,Mazda ,Nissan,Các xe Lexus đời tương đối mới ,Mer ,Bim và cả xe Civic của bác nữa Bugi nó dùng là Iridium dạng bền tuổi thọ có thể lên đến 100k mile .Nhưng về VN mình xăng cộ không tốt thì nên thay ở 80 -100 k km là tốt nhất .Em chỉ nói đơn giản vậy thôi cụ à .Nói chung nếu xe chưa chạy đến mức đó không cần thay đâu phí lắm vì có thay thì cảm giác khác biệt không nhiều đâu vì bản thân con Bugi zin đã quá tốt rồi .
+ Bugi IK20L bác thay vào cho Civic khi mới chạy 45k thì em thấy không hợp lý thôi ạ .Khác biệt không lớn vì Bugi zin theo xe là bugi ngon rồi thay vô không có khác biệt lớn đâu .Mặc dù bugi Iridium Power của Denso thì máy rỏ ràng bốc hơn nhưng so với thay IKH20 cho Innova chẳng hạn thì khác biệt của Innova lớn hơn nhiều .
+ Nếu thật sự Bugi zin Civic mà rẻ như bác nói và bác làm trong hãng Toyota Mỹ Đình thì bác làm ơn cho em đặt chừng 500 con nhé .Dạ em mua của CIvic 2.0 2008 ạ .

Cụ ơi , Focus nó là bugi thường ko phải Iridium thì mới thay thôi cụ, còn đã là Iridium rồi thì thay mà gì cho nó phí tiền ra .

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Cụ ơi , Focus nó là bugi thường ko phải Iridium thì mới thay thôi cụ, còn đã là Iridium rồi thì thay mà gì cho nó phí tiền ra .
Focus em chưa check cụ à .Nhưng xe Ford thì theo em biết ES và Mondeo đều là bugi Iridium hết rồi cụ à .Thay con Power vào cũng vọt hơn tí thôi .

OmegaO9

Xe container
+ Các xe như Sieena ,Camry 2.4,3.5 ,Grandix ,Mazda ,Nissan,Các xe Lexus đời tương đối mới ,Mer ,Bim và cả xe Civic của bác nữa Bugi nó dùng là Iridium dạng bền tuổi thọ có thể lên đến 100k mile .

Bẩm cụ là Civic 2.0 được trang bị theo xe là bugi NGK loại STANDARD ạ.Nó mà trang bị sẵn Denso UM UM thì em đã chả phải mất công chờ 20 ngày đặt cụ Béo ship từ Mẽo về trong khi xe em chạy có 4,5 vạn,rồi lại mất công tháo bugi ra mất bao nhiêu thời gian.Vì đặc điểm của Civic nếu tháo bugi thì phải tháo cả phần nhựa hốc gạt mưa ra nữa mới có góc để thò tô vít vào.
Cụ chạy CV 2008 chắc gì cụ đã tháo ra xem bugi của mình thế nào,nên cụ cứ cho rằng nó là Denso Iri theo xe thì em cũng nghe theo cụ thôi ạ.:D

OmegaO9

Xe container
Focus em chưa check cụ à .Nhưng xe Ford thì theo em biết ES và Mondeo đều là bugi Iridium hết rồi cụ à .Thay con Power vào cũng vọt hơn tí thôi .
Cụ chưa check mà cụ lại phán như đúng rồi với người chạy Focus thế,em cũng chạy Focus 1.8 At hơn 1 năm,nhưng kỳ thực là chưa tháo ra nên cũng chưa biết nó dùng cái bugi gì chả dám khẳng định như cụ.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Cụ chưa check mà cụ lại phán như đúng rồi với người chạy Focus thế,em cũng chạy Focus 1.8 At hơn 1 năm,nhưng kỳ thực là chưa tháo ra nên cũng chưa biết nó dùng cái bugi gì chả dám khẳng định như cụ.
- Nếu Bugi trong Honda Mỹ Đình rẻ vậy bác đặt giúp em 500 con nhé .Em mang vô Sài Gòn bán bác à.Chắc cũng đang chuẩn bị hư rồi .