[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

Tuan129

Xe tải
Mỗi người 1 quan điểm riên nên hãy để thời gian trả lời cụ nhé.
Quan điểm j, đó là điều đương nhiên, chờ cc xuống giá chỉ có mấy con chất lượng kém thôi. Mà nó cũng chả bao h xuống tới cái giá lúc mua. Còn cc chất lượng, tiện ích ngon lành thì ko có đâu. Đúng là đợi thời gian trả lời nhưng là thời gian làm xuống cấp chung cư thì mới có hạ giá.

Quý nào cũng có báo cáo về thị trường BĐS chung cư và dự báo. Cụ cứ đọc của Savills vì đó là những thông tin khá khách quan.

Dom Hoang

Xe tải
Quan điểm j, đó là điều đương nhiên, chờ cc xuống giá chỉ có mấy con chất lượng kém thôi. Mà nó cũng chả bao h xuống tới cái giá lúc mua. Còn cc chất lượng, tiện ích ngon lành thì ko có đâu. Đúng là đợi thời gian trả lời nhưng là thời gian làm xuống cấp chung cư thì mới có hạ giá.
Chung cư nó có thể ko giảm nhưng để nó tăng hn15% 1 năm là cực hiếm nên bảo tăng nhanh là e thấy ko chuẩn. Em gặp nhiều người giàu lên từ đất chứ chưa thấy ai giàu lên từ chung cư cả. Ở vn mk chung cư chỉ đầu tư lướt thôi chứ bảo ôm dài hạn thì e nghĩ ko khả thi. Chưa kể tâm lý người ở chung cư 1 thời gian bán ra ko lỗ là họ cũng vui rồi

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]

Quý nào cũng có báo cáo về thị trường BĐS chung cư và dự báo. Cụ cứ đọc của Savills vì đó là những thông tin khá khách quan.
Ông nào bảo cc ko giảm. Năm 2020 giảm ầm ầm.

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Cơ sở tăng của chung cư chính là nhu cầu ở thực (kinh tế thế nào thì nhu cầu này vẫn ko đổi - cụ nhìn vào tháp dân số VNam hiện tại sẽ hiểu tại sao) và nguồn cung mới thấp và chi phí xây dựng tăng.
Oing nào lúc nào cũng bảo chi phí xây dựng chỉ tăng.
Tôi bảo có lúc xuống đấy. Thậm chí năm sau giá thép sẽ xuống nhiều

Dom Hoang

Xe tải
Chỗ tăng chỗ giảm cụ ak? Bản thân e cũng ở chung cư thì đúng chỗ e năm 2021 thấy tăng dc 20% còn lại giá gần như ko tăng. Nên các cụ mà kỳ vọng chung cư tăng nhanh e nghĩ nên xem lại vì đầu tư mà lãi <= bank thì bằng tiền lạm phát rồi.

Zai_ngoan

Xe tải
Cụ này nói đúng đấy ợ
Cụ đã vào trong khu này xem thực tế để biết mật độ xây dựng của nó chưa hay đứng ngoài ngắm mà phát biểu như vậy. Nói thật chứ các cụ không đi thực tế tìm nhà rồi phát biểu theo cảm tính làm nhà cháu buồn cười quá í...😄😄😄

Tuan129

Xe tải
Lên báo mà mua cụ ạ. Hapulico nào giờ 30tr/m2 nhờ cụ chỉ giúp, Hay Season Avenue 26tr/m2 cụ cũng chỉ giúp cho. Cụ lấy ảnh trên báo thì cũng ghé vào BĐS tìm giúp cụ Hapulico 30tr nhưng hơi đỏ mắt. Cụ cứ yên phận mấy miếng khỉ ho cò gáy VĐ4 đi chứ đá sang cc thấy hơi quá sức ;)

Tuan129

Xe tải
Chung cư nó có thể ko giảm nhưng để nó tăng hn15% 1 năm là cực hiếm nên bảo tăng nhanh là e thấy ko chuẩn. Em gặp nhiều người giàu lên từ đất chứ chưa thấy ai giàu lên từ chung cư cả. Ở vn mk chung cư chỉ đầu tư lướt thôi chứ bảo ôm dài hạn thì e nghĩ ko khả thi. Chưa kể tâm lý người ở chung cư 1 thời gian bán ra ko lỗ là họ cũng vui rồi
Em đang nói về chuyện mua để ở cụ ạ, còn đầu tư thì ko nên. Mà mua để ở thì phải kiếm chất lượng tốt mà mua, mà đã chất lượng tốt thì ko có chuyện hạ giá đâu. Tiền mất giá thì mọi thứ đều tăng cả thôi.

Fanlivbay

Xe buýt
Lên báo mà mua cụ ạ. Hapulico nào giờ 30tr/m2 nhờ cụ chỉ giúp, Hay Season Avenue 26tr/m2 cụ cũng chỉ giúp cho. Cụ lấy ảnh trên báo thì cũng ghé vào BĐS tìm giúp cụ Hapulico 30tr nhưng hơi đỏ mắt. Cụ cứ yên phận mấy miếng khỉ ho cò gáy VĐ4 đi chứ đá sang cc thấy hơi quá sức ;)

Bọn này chuyên dìm giá chung cư mà cụ. Nó dìm hoài nhg em thấy giá có giảm đâu. Mấy miếng VD4 của bọn này, em dự chắc 10 năm nữa cũng ko bán nổi ( có bán thì giá rẻ như cho).

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]

Chán cụ quá. Cụ ko thấy ghi rõ là thông tin năm 2020 à. Em có bảo là giá thời điểm này đâu.
Rõ ràng chung cư cũng xuống giá bỏ mịa. Năm sau lai xuống sấp mặt cho cụ xem.
Cụ làm gì cũng nên chậm lại, đừng tay nhanh hơn não

Tuan129

Xe tải
Chán cụ quá. Cụ ko thấy ghi rõ là thông tin năm 2020 à. Em có bảo là giá thời điểm này đâu.
cụ mượn cỗ máy thời gian về 2020 mà mua chung cư đi cụ :))

cũng giống mấy mảnh vành đai 4 của cụ nếu ai mua cho họ mượn đi về tương lai

KoenigseggPigani

Xe tăng
Vừa xem Vtv1 thời sự trưa, các đại biểu QH đều nói Vđ4 quá cấp thiểt, nên ko đến mức 2040.
Tuy đầu tư đất quanh Vd4 quá tiềm năng, nhưng ko nên mua vào lúc này. Để cuối năm hoặc năm sau mua giá ok hơn. Em có mấy mảnh đất ven Vd4 nhưng có sao nói vậy.
Không giống mấy cụ cò và chủ nhà thích thủ dâm, lúc nào cũng hô chung cư lên. Lên cái nịt, giá leo cao mấy ai mua. Sang năm lại xuống ầm ầm
Quan điểm của e mua để ở thì không quan trọng nhiều tăng hay giảm. Còn e thấy chung cư ở Hà nội tăng không nhiều đâu và có tăng chỉ tăng 1 năm trở lại đây thôi. Năm 2017 e mua 1 chung cư Xuân mai chỗ yên nghĩ 80m2/1,6 tỉ chưa hoàn thiện. Đợt đó ông a bảo mua đất dịch vụ dưới chân cầu cùng giá và sau 5 năm chung cư e giờ bán cao lắm 1,8 full nội thất tính ra gần như ko lãi. Còn lô đất đó giờ phải hn 4 tỉ/50m2. Nên e nghĩ nếu mà giảm nhiều thì đất sẽ giảm trước dù cho chung cư trên đang muốn đưa niên hạn 5-70 năm
Thôi cụ cứ bỏ hết đám cc đã bàn giao đi
Cụ nhìn các dự án xây mới sắp bàn giao xem họ bán bao nhiêu là biết đáp án giá ngay thôi
E nghĩ cc là nhu cầu thực nên ít đầu cơ và gom hàng chờ tăng giá,hay giá ảo như đất

Fanlivbay

Xe buýt
Chắc bán chung cư mua VD4 giờ giờ giá chung cư tăng VD4 cả năm ko ai hỏi nên cay cú dìm giá chung cư ah chú em:))

VKCT4

Xe hơi
Chưa khi nào cc ngang giá biệt thự lk cùng khu, cùng lắm ngang giá đất thổ cư trong làng lân cận
Cụ chưa trải qua làm sao mà dám khẳng định.
- Cụ xuống Văn Khê - Dương Nội mà hỏi nhé, thời năm 2009- 2010 một căn chung cư 86m cũng giá bằng căn liền kề 80m thời kỳ đó, một căn chung cư 166m thời điểm đó cũng ngang giá với căn biệt thự bên dưới nhé đều giá chỉ khoảng 20tr/m thôi .

- Cụ nên nhớ giá gốc trong hợp đồng góp vốn mua bán nhà đất bt,lk mấy khu đấy cực rẻ, nếu kg nhầm bên Văn Khê hd gốc có 5tr/m bên Dương Nội bt an khang vào hợp đồng gốc có 8tr/m

Tất nhiên bây giờ thì giá liền kề bt lên 100tr-200tr/m khu này rồi

Chỉnh sửa cuối:

Khanhtq2684

Xe đạp
Cụ nhìn các dự án xây mới sắp bàn giao xem họ bán bao nhiêu là biết đáp án giá ngay thôi
E nghĩ cc là nhu cầu thực nên ít đầu cơ và gom hàng chờ tăng giá,hay giá ảo như đất
Cụ nói chuẩn. Các dự án mới giờ khó triển khai, chi phí mọi thứ đều tăng. CC không phải là lựa chọn đầu cơ thời gian qua, so với nhà liền thổ hay chứng khoán. Giá lên do nhu cầu thực, đặc biệt qua mấy đợt dịch, ở nhà nhiều hơn nên người dân có đánh giá cụ thể hơn về nơi ở.
Thực tế là nửa năm qua, các khu CC tốt giá đều tăng 10-20%, đặc biệt là các căn có diện tích lớn. Thậm chí, CĐT khu tôi còn dừng bán hơn 1 tháng để cân đối lại giá, vì tốc độ bán quá nhanh

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Các dự án mới giờ khó triển khai, chi phí mọi thứ đều tăng. CC không phải là lựa chọn đầu cơ thời gian qua, so với nhà liền thổ hay chứng khoán. Giá lên do nhu cầu thực, đặc biệt qua mấy đợt dịch, ở nhà nhiều hơn nên người dân có đánh giá cụ thể hơn về nơi ở.
Thực tế là nửa năm qua, các khu CC tốt giá đều tăng 10-20%, đặc biệt là các căn có diện tích lớn. Thậm chí, CĐT khu tôi còn dừng bán hơn 1 tháng để cân đối lại giá, vì tốc độ bán quá nhanh
Cụ vẫn chuyên sale khu The nine Phạm Văn đồng à .
Khu này nhìn đẹp nhưng vị trí xấu qá. Bán hình như chưa nhiều.
Em thấy the Zei có vẻ nhon hơn, ý kiến cá nhân

Dom Hoang

Xe tải
Em đang nói về chuyện mua để ở cụ ạ, còn đầu tư thì ko nên. Mà mua để ở thì phải kiếm chất lượng tốt mà mua, mà đã chất lượng tốt thì ko có chuyện hạ giá đâu. Tiền mất giá thì mọi thứ đều tăng cả thôi.
Ok cụ. Thế e đọc nhầm. Như e nói đó mua để ở thì đứng quan tâm lên xuống. Vì mua là phục vụ cho gia đình mình cứ sướng, thoải mái là ok. Còn chung cư lên xuống chủ yếu do các yếu tố xung quanh, do chủ đầu tư...Tiền chết cũng ko đi dc mà. Nên có tiền nên hưởng thụ đã

Dom Hoang

Xe tải
NN đang đưa ra thảo luận niên hạn 50-70 năm cụ kìa. Nếu cái này thông qua thì khả năng ảnh hưởng ít nhiều đó cụ.