[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

lanhpham

Xe điện
GoldMark chắc là xuống giá thật đấy các cụ. Năm ngoái em tìm mua thì nó tận 2.5-2.6 tỉ/ căn 70m2. Giờ thấy rao bán đầy còn có 2.2 tỉ. Có vẻ việc tắc thang máy + tắc đường thông ra Hồ Tùng Mậu làm giá tụt quá. Chưa kể đang đấu tranh vụ xây thêm 1 tòa 40 tầng, nó xây xong thì dân bên trong xác định ngủ đến trưa rồi dậy đi làm cho đỡ tắc .
Quả 40 tầng e tưởng dừng rồi cụ, nó vẫn xây hả cụ

BMW X5

Xe buýt
Các bác đánh giá xem độ tin cậy của bài này đến đâu

Mấy ông phóng tinh viên biết đếch gì về đất đai đâu, nghe hơi nồi chõ viết bài như thật.
Giá nhà trong các quận nội thành hiện đã neo cao, tăng giá thì chắc chắn là có tuy nhiên không có đột biến về hạ tầng thì tăng 1 phát 20 30% như báo nói là không có cơ sở, đặc biệt phân khúc nhà trong ngõ, ngách oto không vào được.
Chưa nói đến việc các bên MG nhận bán cho chủ 1 giá, đến khi rao bán lại kênh lên 1 giá khác dẫn đến nhiễu loạn thông tin. Hét giá là 1 đằng, giao dịch thực tế bao nhiêu lại là câu chuyện khác.

Đời xa lộ

Đi bộ
Giá chung cư cũ sẽ xuống ko phanh.
Goldmark city tháng trước 32, tháng này có thể mua giá 30tr/m
Giá chung cư cũ sẽ xuống ko phanh.
Goldmark city tháng trước 32, tháng này có thể mua giá 30tr/m
Ông này có vấn đề thật sự với đọc hiểu ak ? Tầng 2 hay tầng 40 cũng ko có giá đấy. Đào đâu ra 30 triệu vậy. Tôi tìm lòi mắt còn chưa thấy căn nào giá 40 triệu đây. Hay lại tin lời mấy ông sale rao trên bds.com? Nó rao 1 giá bán 1 giá nhé. Rao toàn 2 tỷ 2 bán thì ko có căn nào dưới 2 tỷ 8. Có dưới 2 tỷ 8 thì 1 là mấy căn khu r tầng 40 hoặc tầng 2 thôi. Mấy ông sale thì rao 2ty2 100m2 để bịp khách, lấy thông tin khách hàng cần mua. Mấy ông đang có ý định mua nhà gold mark thì lại muốn dìm giá xuống thấp để mua đc giá rẻ. Buồn cho cái sự nông cạn của các ông. Sếp tôi người hàn đang nhờ tôi thu mua tất cả căn hộ gold mark mà còn ko mua nổi giá 39tr đây

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Ông này có vấn đề thật sự với đọc hiểu ak ? Tầng 2 hay tầng 40 cũng ko có giá đấy. Đào đâu ra 30 triệu vậy. Tôi tìm lòi mắt còn chưa thấy căn nào giá 40 triệu đây. Hay lại tin lời mấy ông sale rao trên bds.com? Nó rao 1 giá bán 1 giá nhé. Rao toàn 2 tỷ 2 bán thì ko có căn nào dưới 2 tỷ 8. Có dưới 2 tỷ 8 thì 1 là mấy căn khu r tầng 40 hoặc tầng 2 thôi. Mấy ông sale thì rao 2ty2 100m2 để bịp khách, lấy thông tin khách hàng cần mua. Mấy ông đang có ý định mua nhà gold mark thì lại muốn dìm giá xuống thấp để mua đc giá rẻ. Buồn cho cái sự nông cạn của các ông. Sếp tôi người hàn đang nhờ tôi thu mua tất cả căn hộ gold mark mà còn ko mua nổi giá 39tr đây
Giọng nghe giống đống mứt
Dù thế nào thì sự thực GoldMark vẫn đang giao dịch giá 30-32. 😉

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
- Cụ dựa vào đâu khẳng định điều đó, thời kỳ năm 2010-2011 giá chung cư hà nội cao hơn sài gòn rất nhiều nhé. Giá 1 căn chung cư thời kỳ đó ngang với căn biệt thự hoặc liền kề cùng khu đấy cụ nhé. Cụ kg tin xuống xem khu Văn Khê Hà đông thời kỳ đó mà xem. Mấy căn chung cư CT thời kỳ đấy đủ tiền mua được căn bt hoặc lk bên dưới đấy nhé.
- giá chung cư sau thời kỳ đó giảm mạnh và kg tăng đc như giá bt liền kề do hà nội cấp phép tràn lan nên tạo ra thời kỳ nở rộ khắp hà nội đâu đâu cũng xây chung cư.tùy tiện cấp phép, tùy tiện điều chỉnh quy hoạch, ô đất bé tý trong ngõ cũng nhét dc vào chung cư 30-40 tầng, quy định về nhà cc, mật độ xây dựng, hệ số sử dụng đất và pccc thả nổi.chưa nói do muốn cứu bds thời kỳ đó nhà nước cho phép ồ ạt phân chia nhỏ căn hộ, chuyển đổi từ nhà ở thương mại sang nhà ở xh, tăng mật độ lên rất nhiều như HH linh đàm, đại thanh, gemek tower, an khánh, xuân mai, dương nội.... Để dc gói hỗ trợ 5% của nhà nước. Nên mới tạo ra khủng hoảng thừa căn hộ giá cc giảm sâu
- Nhưng thời gian như bây h khác rồi. Cứ nhìn các dự án mới ở HN này xem có đếm trên đầu ngón tay kg ? Pháp lý ngày càng siết cả về quỹ đất, điều chỉnh quy hoạch, lẫn tiêu chuẩn xây dựng, pccc. Mấy nữa mà ra luật bắt các chung cư trên 30 tầng phải có tầng lánh nạn, phòng lánh nạn thì còn đội giá nhà lên cao nữa.
Chưa khi nào cc ngang giá biệt thự lk cùng khu, cùng lắm ngang giá đất thổ cư trong làng lân cận

Đời xa lộ

Đi bộ
Giọng nghe giống đống mứt
Dù thế nào thì sự thực GoldMark vẫn đang giao dịch giá 30-32. 😉
Bác cãi ko lại nên chửi tôi đống mứt à? Chơi bẩn thế. Nói chuyện đàng hoàng coi? Chắc muốn mua goldmark lắm mà ko đủ tiền ak? Tội nghiệp

xedaphuyenthoai

Xe tải
Bác cãi ko lại nên chửi tôi đống mứt à? Chơi bẩn thế. Nói chuyện đàng hoàng coi? Chắc muốn mua goldmark lắm mà ko đủ tiền ak? Tội nghiệp
Cụ này mới vào bình tĩnh cái coi, Cụ đó suốt ngày đòi mau GM trên báo thì mọi người chán không thèm nói cụ còn cáu được mới tài đó.

black9397

Xe hơi
Hôm trước hỏi môi giới căn 90m2 của Vin báo 5,2tỷ chủ bán ngay. Hôm sau hỏi bảo chủ nhà để 5,8 tỷ rồi :3 :3

Tuan129

Xe tải
Thực ra câu hỏi có nên mua thì tôi nghĩ nếu đang có nhu cầu ở thì mua sớm lúc nào tốt lúc ấy. Căn bản về giá thì nó luôn tăng theo xu hướng, trừ khi có những căn tệ vài năm ko bán nổi thôi. Ổn định sớm chỗ ở còn tập trung làm những việc khác nữa.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Vin ra nhà ở XH.
Rồi lam Vđ4; Vd3 Hcm thì một loạt khu đô thị xuất hiện kéo dân ra nội đô thì chưa biết thị trường thế nào
Cụ nghĩ xem cụ về Sóc Sơn hay Xuân Mai ở xong sáng cụ vào Hn làm dc ko?
Mấy khu ở Hoài Đức Thạch Thất Mê Linh có bao ng ở rồi
Vd4 thì cụ nghĩ bgio xong? 2040 ah keke e nói vui thế
Giờ đất qua đấu giá hết, ko có cửa rẻ đâu cụ ah

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi về chất lượng và giá tòa chung cư Viện chiến lược bộ CA ở Tú Mỡ ạ?

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ xem cụ về Sóc Sơn hay Xuân Mai ở xong sáng cụ vào Hn làm dc ko?
Mấy khu ở Hoài Đức Thạch Thất Mê Linh có bao ng ở rồi
Vd4 thì cụ nghĩ bgio xong? 2040 ah keke e nói vui thế
Giờ đất qua đấu giá hết, ko có cửa rẻ đâu cụ ah
Vừa xem Vtv1 thời sự trưa, các đại biểu QH đều nói Vđ4 quá cấp thiểt, nên ko đến mức 2040.
Tuy đầu tư đất quanh Vd4 quá tiềm năng, nhưng ko nên mua vào lúc này. Để cuối năm hoặc năm sau mua giá ok hơn. Em có mấy mảnh đất ven Vd4 nhưng có sao nói vậy.
Không giống mấy cụ cò và chủ nhà thích thủ dâm, lúc nào cũng hô chung cư lên. Lên cái nịt, giá leo cao mấy ai mua. Sang năm lại xuống ầm ầm

Lyquangdieu1

Xe tăng
Có nhu cầu thật và tiền thì nên mua

Tuan129

Xe tải
Ông có thù hằn j vs đội chung cư ak? Tôi chuyên chuyển nhượng căn hộ chung cư đây, ông có muốn ko tôi giới thiệu cho vài căn mini giá rẻ cho đỡ ấm ức. Chắc muốn đc mua chung cư giá rẻ lắm phải ko?
Cụ đó có mấy miếng khỉ ho cò gáy VĐ4 mà làm công tác tư tưởng mãi ko thấy nhúc nhích sao ấy. Chờ đc cái VĐ4 chắc để cho F1, F2 gì đó

Dom Hoang

Xe tải
Chưa khi nào cc ngang giá biệt thự lk cùng khu, cùng lắm ngang giá đất thổ cư trong làng lân cận
Quan điểm của e mua để ở thì không quan trọng nhiều tăng hay giảm. Còn e thấy chung cư ở Hà nội tăng không nhiều đâu và có tăng chỉ tăng 1 năm trở lại đây thôi. Năm 2017 e mua 1 chung cư Xuân mai chỗ yên nghĩ 80m2/1,6 tỉ chưa hoàn thiện. Đợt đó ông a bảo mua đất dịch vụ dưới chân cầu cùng giá và sau 5 năm chung cư e giờ bán cao lắm 1,8 full nội thất tính ra gần như ko lãi. Còn lô đất đó giờ phải hn 4 tỉ/50m2. Nên e nghĩ nếu mà giảm nhiều thì đất sẽ giảm trước dù cho chung cư trên đang muốn đưa niên hạn 5-70 năm

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của e mua để ở thì không quan trọng nhiều tăng hay giảm. Còn e thấy chung cư ở Hà nội tăng không nhiều đâu và có tăng chỉ tăng 1 năm trở lại đây thôi. Năm 2017 e mua 1 chung cư Xuân mai chỗ yên nghĩ 80m2/1,6 tỉ chưa hoàn thiện. Đợt đó ông a bảo mua đất dịch vụ dưới chân cầu cùng giá và sau 5 năm chung cư e giờ bán cao lắm 1,8 full nội thất tính ra gần như ko lãi. Còn lô đất đó giờ phải hn 4 tỉ/50m2. Nên e nghĩ nếu mà giảm nhiều thì đất sẽ giảm trước dù cho chung cư trên đang muốn đưa niên hạn 5-70 năm
Thế cụ ko nghĩ rằng chính vì nó tăng ko nhiều trong nhiều năm và đến nay sẽ là lúc nó bắt đầu tăng giá mạnh hả? Đất nền tư duy 2010 giảm liên tục và ko tăng tí nào cho đến đợt covid vừa rồi đấy.

Dom Hoang

Xe tải
Thế cụ ko nghĩ rằng chính vì nó tăng ko nhiều trong nhiều năm và đến nay sẽ là lúc nó bắt đầu tăng giá mạnh hả? Đất nền tư duy 2010 giảm liên tục và ko tăng tí nào cho đến đợt covid vừa rồi đấy.
Chung cư năm ngoái tăng thì e nghĩ có 2 lý do sau
1, DO covid nên giá vật liệu xây dựng tăng cao( điển hình thép, xi măng)
2, Do đất nền tăng cao và làm hệ luỵ kéo theo
Hiện tại NN ra thông tin sẽ kìm hãm bds, Đa số cá mập toàn ôm đất chứ rất ít người đầu tư chung cư Nên e nghĩ cơ sở tăng trưởng cao là ko có.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư năm ngoái tăng thì e nghĩ có 2 lý do sau
1, DO covid nên giá vật liệu xây dựng tăng cao( điển hình thép, xi măng)
2, Do đất nền tăng cao và làm hệ luỵ kéo theo
Hiện tại NN ra thông tin sẽ kìm hãm bds, Đa số cá mập toàn ôm đất chứ rất ít người đầu tư chung cư Nên e nghĩ cơ sở tăng trưởng cao là ko có.
Cơ sở tăng của chung cư chính là nhu cầu ở thực (kinh tế thế nào thì nhu cầu này vẫn ko đổi - cụ nhìn vào tháp dân số VNam hiện tại sẽ hiểu tại sao) và nguồn cung mới thấp và chi phí xây dựng tăng.

Dom Hoang

Xe tải
Cơ sở tăng của chung cư chính là nhu cầu ở thực (kinh tế thế nào thì nhu cầu này vẫn ko đổi - cụ nhìn vào tháp dân số VNam hiện tại sẽ hiểu tại sao) và nguồn cung mới thấp và chi phí xây dựng tăng.
Mỗi người 1 quan điểm riên nên hãy để thời gian trả lời cụ nhé.