[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

Maner Bolsol

Xe tăng
Tùy từng vị trí khó hay dễ cho thuê. Em đang cho thuê 4 căn, khách nào ầm ĩ ảnh hưởng hàng xóm là em xin dừng hợp đồng đổi khách khác. Môi giới chỉ lấy đc của em nửa tháng vì chỗ em rất dễ cho thuê. Năm nay tính tìm thêm căn nữa mà xe lại lăn ra đòi đại tu nên đành phải đổi. Tích lũy tiếp 2-3 năm nữa đủ tiền em lại mua tiếp
MG chung cư thuê này thì họ xin chủ 1 tháng tiền thuê và xin khách thế nào vậy cụ

Thực ra e k ngại thuê nhà. Nhưng em áp lực vì người thân quanh em cứ giục. Lúc nào cũng bơm tâm lý có nhà mới ổn định cuộc sống này kia. Còn giả sử cuộc sống có mỗi gia đình em thì em chẳng bh bận tâm cả cụ ah.
vẫn nên là an cư lập nghiệp cụ ạ. Vợ chồng e cũng 2 bàn tay trắng đi mua nhà nợ vay, nó thành cái gánh nặng cho mình tiếp tục chiến đấu với cuộc đời và vận dụng trí nào để kiếm ra tiền. Nhưng liệu cơm gắp mắm, mua có vay thì ít nhất cũng phải có 50-70% số tiền của căn chung cư đó, rồi mới thanh toán 30% vay 70%. Khoản dư ra kia để mình đề phòng, đừng để bẫy tài chính làm cụ chọn sai phương pháp!

caisua

Xe lăn
MG chung cư thuê này thì họ xin chủ 1 tháng tiền thuê và xin khách thế nào vậy cụ
Em ko rõ họ lấy của khách bao nhiêu nhưng em chỉ trả nửa tháng và trả theo tiến độ trả tiền thuê của khách vẫn xong

NguyenChum1219

Xe tăng
Cám ơn cụ tư vấn ạ, hiện tại liệu đây có phải thời điểm vay mua nhà hợp lý không ạ, em thấy lãi suất cho vay mua nhà có vẻ vẫn chưa có nhiều ưu đãi lắm, và làm thế nào có thể tiếp cận các gói vay ưu đãi đó(vd gói vay nhà ở xã hội), điều kiện là gì, thấy báo chí nói chung chung lắm.
Vay ưu đãi ls là gói vay mua NOXH, mà nhà này dự án thì ít người có nhu cầu thì nhiều nên sinh ra cơ chế mới có suất mua, ls ưu đãi cũng chỉ áp dụng 5 năm đầu, sau lại về bt. Chốt lại là nếu cụ xét thấy vay mà có thể trả ổn định trong vài năm tới thì nên vay mua nhà, CC vài năm tới vẫn tình trạng cung nhỏ hơn cầu rất nhiều nên khó giảm, ai cứ đợi vè đáy với sàn thì cứ ngồi chờ đến tết tây mà chẳng bao giờ mua đc.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

firstXpan

Xe buýt
Vay ưu đãi ls là gói vay mua NOXH, mà nhà này dự án thì ít người có nhu cầu thì nhiều nên sinh ra cơ chế mới có suất mua, ls ưu đãi cũng chỉ áp dụng 5 năm đầu, sau lại về bt. Chốt lại là nếu cụ xét thấy vay mà có thể trả ổn định trong vài năm tới thì nên vay mua nhà, CC vài năm tới vẫn tình trạng cung nhỏ hơn cầu rất nhiều nên khó giảm, ai cứ đợi vè đáy với sàn thì cứ ngồi chờ đến tết tây mà chẳng bao giờ mua đc.
Đó, em đang muốn nói đến cái gói này đó ạ. Tùy từng chung cư mới có gói ưu đãi này và tất nhiên những chung cư mình thích lại không có gói này ạ.

Idemitsu

Xe tăng
Bên em còn mấy gói cụ ạ.
Ưu đãi 1 năm đầu 9,8%
Ưu đãi 2 năm 10%
Ưu đãi 3 năm 10,2% cụ ạ.
Gói kia ưu đãi 6 tháng 7,99%, nhưng 54 tháng sau cố định 10,5% cụ ạ. Sang năm thứ 6 mới theo thị trường ạ.
Cụ inbox cụ thể nhé. E tính mua tiền thịt 100% nhưng nếu lãi cỡ tầm 10% thì có thể xem xét vay 30%

Ronadol

Xe hơi
Em bán chung cư The Pride (96m2; 3 phòng ngủ; 3 vệ sinh) giá 2,4 tỷ cụ quan tâm thì ới em ạ; em đang cho thuê 10tr/tháng; giờ muốn bán để có chút việc);
Cám ơn cụ nhiều. 2.4 tỷ đang quá năng lực tài chính hiện tại của em. Em đang tìm mua các căn dưới 2t thôi ạ ^^

pisces_hn

Xe container
Giá cc nói riêng và bđs nói chung như hôm nay là trải 1 quá trình lâu dài hình thành chứ ko phải 1 sớm 1 chiều. Giá đó nó phản ảnh cân bằng cung và cầu bđs, phản ánh quan hệ kinh tế, luật pháp, dân số và cả nhân thức người dân. Nó ko dễ gì đc kéo giảm theo mong muốn của các bên, kể cả nhà nước.
Nhà nc có thể tạo ra cơ chế để noxh hình thành và bán giá rẻ hơn nhà thương mại. Tuy nhiên noxh hiện chất lượng kém và tiện ích thiếu nên rẻ mà cũng ko rẻ tẹo nào
với tiêu chuẩn xây dựng mới thì nhà ở xã hội cũng khó rẻ lắm ạ

badboyvn

Xe tải
đợi nhà hà nội giảm giá chắc lúc ý lạm phát tiền cũng mất giá 1 nửa, các cụ nên nhớ bds giảm giá thì các loại kinh tế cũng sẽ ảnh hưởng lớn, hiện tại e thấy 1 gói mì tôm tăng 30% rồi, vậy là tiền mình làm ra lạm phát 10-30% là chắc chắn, nếu bds giảm đc 10% thì tiền mình cũng mất giá 30% các cụ cứ so giá vàng với bds từng thời điểm đi

Goya

Xe buýt
Tùy từng vị trí khó hay dễ cho thuê. Em đang cho thuê 4 căn, khách nào ầm ĩ ảnh hưởng hàng xóm là em xin dừng hợp đồng đổi khách khác. Môi giới chỉ lấy đc của em nửa tháng vì chỗ em rất dễ cho thuê. Năm nay tính tìm thêm căn nữa mà xe lại lăn ra đòi đại tu nên đành phải đổi. Tích lũy tiếp 2-3 năm nữa đủ tiền em lại mua tiếp
Em toàn phải mất 1 tháng môi giới, nhưng tại khách thuê toàn người Hàn nên mình cũng không tự kiếm khách được ấy.
Mà em có mỗi 1 căn cho thuê, mỗi lần khách trả nhà em lại thấy mệt, sao cụ cân nổi 4 căn cho thuê thế

Càng oánh thuế em càng mua thêm, tội vạ đâu người thuê hứng chứ em chả bị sao cả. Làm gì có ông nào cho thuê căn thứ nhất đâu nên nước nổi bèo nổi thôi cụ. Đừng có ai mơ giá thuê giảm nha, căn 65m em vừa tăng từ 7.5tr lên 9tr mà khách vẫn chốt luôn
Cụ cho em hỏi căn 65m của cụ giá thị trường tầm bao nhiêu với ạ?

caisua

Xe lăn
Em toàn phải mất 1 tháng môi giới, nhưng tại khách thuê toàn người Hàn nên mình cũng không tự kiếm khách được ấy.
Mà em có mỗi 1 căn cho thuê, mỗi lần khách trả nhà em lại thấy mệt, sao cụ cân nổi 4 căn cho thuê thế

Cụ cho em hỏi căn 65m của cụ giá thị trường tầm bao nhiêu với ạ?
Em chả thấy mệt gì, chục căn em cũng chơi được vì việc cty ko bận mấy. Căn 65m giá tầm 2.3 tỷ ạ

CnB244256

Xe máy
E nghĩ cụ nên mua. Nhưng cứ túc tắc ko phải vội. Tìm hiểu kỹ càng từ giờ đến cuối năm. Kte đang khó khắn e dự là từ giờ đến hết cuối năm ko tăng đột biến đâu.
E cũng đang có nhu cầu mua giống cụ. Cứ túc tắc tìm thôi. Ít nhất là bgio ko thấy tình trạng sau 1 2 tháng ko bán đc môi giới lại tăng lên vài giá để rao tiếp tạo độ tăng ảo nữa rồi. Thấy giá rao đã bắt đầu chững lại nhưng theo cá nhân e thấy là vẫn đang quá cao ( chắc tại nguồn lực của e có hạn).

koala2023

Xe tải
Cụ nên dò tìm từ bây giờ, và đến tầm tháng 7 - 8 chốt được là chuẩn.

phong293

Xe máy
dưới 2 tỷ mạn lê trọng tấn hà đông đầy rẻ nhất thi ra mua của xuân mai

QD092000

Xì hơi lốp
Lãi suất giảm mà nội đô cc ko xây thêm thì chỉ có tăng giá.
Cc Hn sẽ còn tăng đến khi giá cc vượt Sg, do qui mô kinh tế HN và ngoại vi đamg có đà tăng rất tốt.