[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

bachlamhqhg

Xe buýt
Game con em đã chia sẻ cho ai đâu mà biết là hứng táo?
Code C# một game có đồ hoạ cơ bản, 2 người chơi, kiểu như Street Fighter. Có cơ chế tính dame, power... Cơ bản là vậy
Cụ vẫn chưa trả lời là con cụ học C# trong trường hay học ngoài?

Waterblack

Xe tải
E ko hiểu trò đấy như nào. Nếu là lập trình game thì phải viết code, đồ họa các kiểu nó mới ra game đc.
Cái scratch thì nó có rất nhiều thư viện đồ hoạ rồi nên cũng không phải tự lập trình đồ hoạ mấy cụ ạ. Ngôn ngữ lập trình thì nó cũng đã được modun hoá thành các block, trẻ con chỉ việc kéo thả và thay đổi thông số. Nói chung là phần mềm này cho các cháu mới học nó cũng hay và thân thiện. Bảo các cháu lớp 6-7 mà đã làm games bằng C, C++ thì kinh quá. Bây giờ thì Python thì là ngôn ngữ phổ biến hơn, các bác có thể cho các cháu làm quen.

trungduong2211

Xe điện
Lớp 2 và lớp 4 lúc chưa đi học mình cho bọn nó ở quê với ông bà nội khi đấy nhút nhát và tính cách lầy lội :D (ỉ nại và hay ăn vạ).
vào học đc 1 thời gian các con mạnh dạn tự tin rõ rệt các con có tính tự giác và về nhà có thể hoàn toàn chủ động việc vệ sinh cá nhân và ăn uống .
Ôi e tưởng kỹ năng cao siêu j chứ cái chủ động vs cá nhân và ăn uống này tận tiểu học và phải đi học trường tư học phí cao mới biết thế bm làm j nhỉ. Sr mợ n e thực sự ngạc nhiên vì mấy cái mợ nói toàn vai trò của bm từ nhà trẻ mẫu giáo rồi. Và ngạc nhiên nữa các cháu có tg ở quê k gian môi trường giao tiếp chạy nhảy rất rộng mở, hơn hẳn trẻ con tp sao hiệu quả lại ngược lại nhỉ?

duongbinh07

Xe điện
Chen ngang 2 cụ 1 chút là trường công con em học thì 52-55hs/lớp và vụ làm quen, sử dụng và ứng dụng tin học cho các cháu là kém hơn hẳn trường tư (cụ thể là Vin như em biết). Lớp 1 thì hoàn toàn k sờ động gì đến máy tính, lớp 2 em đoán khả năng cao cũng k. Bạn em con học Vin, lớp 2 đã phải làm slide theo nhóm, thảo luận và thuyết trình trên lớp rồi. Hôm đi chơi nói chuyện em mới biết và khá giật mình, hè lớp 1 em mua cho thằng lớn nhà em bộ máy tính để nó làm quen. Vài buổi nó cũng làm quen chuột phím, tiếp đến biết dùng chơi sudocu, đuổi hình bắt chữ và bật từ điển để nghe phát âm cho chuẩn. Con nhà cụ duongbinh07 học trường công lớp ít hs thế cũng là trường khá vip và điểm của quận rồi chứ k phải là trường top dưới
Em rất hiểu ở một số quận mà lắm chung cư như Hoàng Mai, Cầu Giấy, Hà Đông... áp lực lên hệ thống công lập rất lớn. Nhất là cái quy mô như nhà Thản và Vượn là phải xây trường có học phí vừa phải cho con em cư dân ( nhưng nó ko làm hoặc đuổi khéo bằng học phí cao ).
E cũng nói chuyện và biết sĩ số hs có thể tới 60. Nhưng Hồ Rùa quê em, sĩ số hs tiểu học nơi 3 đứa con em đã và đang học chỉ tới 50 ở lớp ngoại giao, có trường chỉ 37 hs / 1 lớp. Bt là tầm 40-41.
Trường hầu như là xây mới trong mấy năm gần đây. Phòng học tiếng Anh, tin học đầy đủ. TV, máy chiếu 100%.
Từ thời chúng em bé tới giờ học thêm ko phải là điều bắt buộc.

duongbinh07

Xe điện
Trường công mà phương pháp tiến tiến quá. Dạy cả lập trình game. Nếu cụ ngại đưa thông tin lên đây thì inbox e xin tên trường để e xin cho cháu nhà e theo học trường con cụ cho đỡ tốn tiền.
Đoạn này là cụ suy đoán nhé. Cụ với em chỉ nói về slide trong học tập tại trường. Và em đã trả lời đầy đủ.
Cụ nghĩ rằng trường công lớp toàn 50 thì chắc ko có slide gì đâu, chắc chỉ cô biết dùng. Với lại 50 lấy đâu thời gian mà trình bày. ( Ý nhấn mạnh lớp 25 hs như con cụ mới đủ time trình bày )
Nhưng e đã giải thích là cụ đã nhầm. mấy cái đó là bt.. họ làm được lâu rồi. Cụ ko tin có trường công như vậy sao?
Đó là lúc mình cần thay đổi định kiến.
Trường công nơi con em học họ trang bị khá toàn diện để học sinh có sự chủ động cần thiết, ví dụ như tự học thêm cái này cái kia hoặc cùng tập 1 màn flashmob hoặc học ngôn ngữ này nọ, ..mỗi hs lại có những lựa chọn riêng.
Chứ ko phải luyện gà, chỉ lơ ngơ như gà công nghiệp.

Chỉnh sửa cuối:

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Mấy mẹ có con học trường tư khi nói về trường công cứ như con gà công nghiệp.
Giờ trường công thay đổi nhiều rồi.

duongbinh07

Xe điện
Mấy mẹ có con học trường tư khi nói về trường công cứ như con gà công nghiệp.
Giờ trường công thay đổi nhiều rồi.
Thì trường công cũng bắt đầu có trường có bể bơi.
Trường con em có sân vận động. Vào trường thì đều biết bơi rồi nên ko quan trọng cái bể bơi lắm.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Thì trường công cũng bắt đầu có trường có bể bơi.
Trường con em có sân vận động. Vào trường thì đều biết bơi rồi nên ko quan trọng cái bể bơi lắm.
Trường con em nó còn có cả cao ốc văn phòng + dãy phố mua sắm + tàu điện ngầm và quảng trường. Trường con cụ có có không?

duongbinh07

Xe điện
Để đỡ phiến diện thì em khen trường tư 1 tý.
Trường tư có cái hay là Chỉ cần tiền là vào, đôi khi ko cần học lực.
Tuy nhiên một số trường như VS tổ chức xét tuyển từ mẫu giáo, ví dụ họ hỏi đứa bé chưa học lớp 1 về phép cộng 4 quả táo 2 quả cam... vì lo 5 năm ko đủ time để biến đứa chưa biết thành đứa biết, cho dù ko đặt nặng thành tích.
Trường công thì đòi hộ khẩu, nếu ko thì đòi tiền và thư giới thiệu nếu thích đi trái.
Cái hay nữa của tư là, tên kêu như chuông, toàn mác Mỹ Nhật, Anh Sing... Và tên nhà khoa học như Pascal, Einstein,... được tự nâng tầm lên nơi ươm mầm tinh hoa, với trường quốc tế, học sinh chưa học đã gắn với mác tinh hoa... Ko thấy trường công tốn xu nào quảng bá cái này.
Ưu điểm khác, học phí cao. Ơ cao mà là ưu à? Đúng vì giá combo cao nên ở VN hay được gán mác trường nhà giàu. Bỏ ra chưa tới chục triệu con được làm tinh hoa, bố mẹ được phong nhà giàu, ai mà chẳng thích.
Trường công thì có cái nghèo là bố mẹ hay thích kiếm giải cho con để xét học bạ vào trường tiếp theo.
Mốt là thi giải thành phố, quốc gia quốc tế. Lớp con bé con năm nay phải đến gần chục bạn xuất ngoại thi Toán Tin quốc tế, có bạn đến vài lần. Cô bạn thân con nhà em thi đỗ Am cấp 2 năm nay.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Em rất hiểu ở một số quận mà lắm chung cư như Hoàng Mai, Cầu Giấy, Hà Đông... áp lực lên hệ thống công lập rất lớn. Nhất là cái quy mô như nhà Thản và Vượn là phải xây trường có học phí vừa phải cho con em cư dân ( nhưng nó ko làm hoặc đuổi khéo bằng học phí cao ).
E cũng nói chuyện và biết sĩ số hs có thể tới 60. Nhưng Hồ Rùa quê em, sĩ số hs tiểu học nơi 3 đứa con em đã và đang học chỉ tới 50 ở lớp ngoại giao, có trường chỉ 37 hs / 1 lớp. Bt là tầm 40-41.
Trường hầu như là xây mới trong mấy năm gần đây. Phòng học tiếng Anh, tin học đầy đủ. TV, máy chiếu 100%.
Từ thời chúng em bé tới giờ học thêm ko phải là điều bắt buộc.
Đúng rồi cụ ạ, hạ tầng k theo kịp dân số, nhất là những nơi nhiều chung cư vì thế bố mẹ có con học cấp 1 trường công đông hs phải theo sát con hơn, sát cô hơn để nắm bắt và điều chỉnh dc con khi cần. Thảo luận công, tư, tìm ra sự khác nhau, ưu nhược điểm cũng là để học hỏi và rút kinh nghiệm lẫn nhau nên em nghĩ mình cứ review cụ thể để cùng so sánh, tránh xung đột thôi vì ai cũng muốn con phát triển tốt nhất trong điều kiện mỗi gia đình

Công Minh HN

Xe tải
Nói chung mấy cụ cho con học trường tư luôn lấy cái này, cái nọ ra để so sánh với trường công rồi coi nó là ưu việt, ăn đứt trường công. Tuy nhiên chẳng rõ các cụ có quên mất rằng mình đang phải bỏ TIỀN thì mới được hưởng những dịch vụ, quyền lợi như vậy. Bỏ ra vài chục triệu, thậm chí vài trăm triệu tất nhiên phải được hưởng xứng đáng so với số tiền bỏ ra. Còn nếu được hưởng bằng ông bỏ ra vài trăm, vài triệu thì chắc nhà cụ nào thừa tiền quá thì mới chấp nhận. Như vậy mặt bằng so sánh đã không đồng nhất. Chuẩn hơn thì phải đưa ra nhận xét là tôi bỏ ra vài chục triệu để sử dụng dịch vụ, tôi có hài lòng không còn tự nhiên so với một ông bỏ ra vài triệu hoặc ít hơn thì chưa cần so đã thấy hơn.

Trường công ở nước mình bên cạnh khái niêm phục vụ số đông thì cũng nên thông cảm rằng nước mình còn nghèo, đang phát triển thì nhà nước kể cả có muốn cũng chưa chắc đủ nguồn lực để làm cho nó đạt đến hình mẫu lý tưởng. Cũng đừng so sánh với Tây, Tàu vì nó phát triển hơn mình nhiều lần, chế độ phúc lợi rất tốt. Ngoài ra cần nhớ điều quan trọng là trường công ai cũng có thể học, không phân biệt giàu - nghèo, đẳng cấp, trình độ. Còn trường tư con nhà nghèo muốn vào chắc chỉ có con đường học bổng nhưng tỷ lệ được bao nhiêu.

Bên cạnh đó, cần phải ghi nhận trường công nhà nước vẫn đang đầu tư và cải thiện qua từng năm. Như trường cấp 1 con em sắp học đã được xây mới lại, vào năm học tới các con sẽ có trường mới. Hay như loanh quanh chỗ em ở và trên đường đi làm, cũng không ít trường công được xây lại.

bachlamhqhg

Xe buýt
Đoạn này là cụ suy đoán nhé. Cụ với em chỉ nói về slide trong học tập tại trường. Và em đã trả lời đầy đủ.
Cụ nghĩ rằng trường công lớp toàn 50 thì chắc ko có slide gì đâu, chắc chỉ cô biết dùng. Với lại 50 lấy đâu thời gian mà trình bày. ( Ý nhấn mạnh lớp 25 hs như con cụ mới đủ time trình bày )
Nhưng e đã giải thích là cụ đã nhầm. mấy cái đó là bt.. họ làm được lâu rồi. Cụ ko tin có trường công như vậy sao?
Đó là lúc mình cần thay đổi định kiến.
Trường công nơi con em học họ trang bị khá toàn diện để học sinh có sự chủ động cần thiết, ví dụ như tự học thêm cái này cái kia hoặc cùng tập 1 màn flashmob hoặc học ngôn ngữ này nọ, ..mỗi hs lại có những lựa chọn riêng.
Chứ ko phải luyện gà, chỉ lơ ngơ như gà công nghiệp.
Cụ có khoe thế nào mà không dám đưa ra tên trường thì e vẫn coi trường mà cụ nói chỉ tồn tại trên OF.

sinichit52

Xe container
Em thấy thớt đến đây là trở về đặc sản của OF là chê bai, mạt sát nhau. Hồi đầu em cho F1 xem thớt này và cháu bảo kiểu gì các chú có con học trường tư, trường quốc tế sẽ quay sang cãi nhau, chê trường công thấp kém. Các chú cứ như con gà trống muốn trèo lên cao, gáy thật to để bảo vệ lựa chọn của mình.
Theo em các cụ dừng tranh luận, chê bai lẫn nhau mà thay vào đó hãy chỉ ra ưu nhược điểm của từng loại hình để người cần tìm hiểu xòn có thông tin ạ.

Lò Văn Củi

Xe hơi
Đỗ
Để đỡ phiến diện thì em khen trường tư 1 tý.
Trường tư có cái hay là Chỉ cần tiền là vào, đôi khi ko cần học lực.
Tuy nhiên một số trường như VS tổ chức xét tuyển từ mẫu giáo, ví dụ họ hỏi đứa bé chưa học lớp 1 về phép cộng 4 quả táo 2 quả cam... vì lo 5 năm ko đủ time để biến đứa chưa biết thành đứa biết, cho dù ko đặt nặng thành tích.
Trường công thì đòi hộ khẩu, nếu ko thì đòi tiền và thư giới thiệu nếu thích đi trái.
Cái hay nữa của tư là, tên kêu như chuông, toàn mác Mỹ Nhật, Anh Sing... Và tên nhà khoa học như Pascal, Einstein,... được tự nâng tầm lên nơi ươm mầm tinh hoa, với trường quốc tế, học sinh chưa học đã gắn với mác tinh hoa... Ko thấy trường công tốn xu nào quảng bá cái này.
Ưu điểm khác, học phí cao. Ơ cao mà là ưu à? Đúng vì giá combo cao nên ở VN hay được gán mác trường nhà giàu. Bỏ ra chưa tới chục triệu con được làm tinh hoa, bố mẹ được phong nhà giàu, ai mà chẳng thích.
Trường công thì có cái nghèo là bố mẹ hay thích kiếm giải cho con để xét học bạ vào trường tiếp theo.
Mốt là thi giải thành phố, quốc gia quốc tế. Lớp con bé con năm nay phải đến gần chục bạn xuất ngoại thi Toán Tin quốc tế, có bạn đến vài lần. Cô bạn thân con nhà em thi đỗ Am cấp 2 năm nay.
Đỗ Ams 2 thì cũng chủ yếu lừ trường công với trường tư TOP như NS, Arc, ĐTĐ... hiếm gặp mầm non tinh hoa VS lắm. Cụ nào con học VS đỗ Ams 2 điểm danh thử nào.

m4s

Xe điện
Thớt này phang nhau kinh quá :)) Nhóc nhà em năm nay lớp 4, học tư và em thấy cả nhóc lẫn vợ chồng em đều happy. Xứng đáng đồng tiền bỏ ra, chấm hết :D À ko phải VinSchool nhé ;))

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Đỗ

Đỗ Ams 2 thì cũng chủ yếu lừ trường công với trường tư TOP như NS, Arc, ĐTĐ... hiếm gặp mầm non tinh hoa VS lắm. Cụ nào con học VS đỗ Ams 2 điểm danh thử nào.
Hix đỗ Ams là biểu tượng của thành công cơ đấy, thật là kì lạ.

trinhquanha

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ ạ