[Funland] Có nên học cấp 1 ở trường Vinschool hay không? Học ở đó thì ưu điểm và nhược điểm là gì ạ?

bachlamhqhg

Xe buýt
E xin kể tiếp về trường tư, ấy là sự quan tâm của trường và thầy cô đối với HS. Ngoài zalo viber..., trường còn dùng thêm app gọi là Classdojo, update thông tin, hình ảnh học hàng ngày của HS, phụ huynh có thể trao đổi trực tiếp trên pm với gv và cả hiệu trưởng. Hàng tuần có thống kê chấm điểm đánh giá của thầy cô đối với HS, có 3 mức tích cực, tb và kém để phụ huynh nắm đc tình hình của con. Họp phụ huynh cũng rất hay, từng PH vào gặp cô, thầy chủ nhiệm để trao đổi riêng, thông tin rất kỹ và chi tiết về con chứ không thông báo chung trên lớp nên đảm bảo quyền riêng tư cho PH và HS.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy thớt đến đây là trở về đặc sản của OF là chê bai, mạt sát nhau. Hồi đầu em cho F1 xem thớt này và cháu bảo kiểu gì các chú có con học trường tư, trường quốc tế sẽ quay sang cãi nhau, chê trường công thấp kém. Các chú cứ như con gà trống muốn trèo lên cao, gáy thật to để bảo vệ lựa chọn của mình.
Theo em các cụ dừng tranh luận, chê bai lẫn nhau mà thay vào đó hãy chỉ ra ưu nhược điểm của từng loại hình để người cần tìm hiểu xòn có thông tin ạ.
Như cụ nói đúng đấy. Trường tư thì giờ mới có trong những năm gần đây. Còn trường công thì phụ huynh các cháu đềutrải qua hết

phuongmit

Xe cút kít
Em thấy thớt đến đây là trở về đặc sản của OF là chê bai, mạt sát nhau. Hồi đầu em cho F1 xem thớt này và cháu bảo kiểu gì các chú có con học trường tư, trường quốc tế sẽ quay sang cãi nhau, chê trường công thấp kém. Các chú cứ như con gà trống muốn trèo lên cao, gáy thật to để bảo vệ lựa chọn của mình.
Theo em các cụ dừng tranh luận, chê bai lẫn nhau mà thay vào đó hãy chỉ ra ưu nhược điểm của từng loại hình để người cần tìm hiểu xòn có thông tin ạ.
Với vai trò là ph, mình phải trao đổi để cùng nhau tiến bộ, để học hỏi, rút kinh nghiệm và bổ sung những gì con bạn có con mình chưa có và có thể học theo dc trong điều kiện cho phép. Chứ đừng biến thành nơi cãi chửi nhau nó mất hay ra cụ ạ

Smile1102

Xe container
Em thấy trường công hay tư thì vàng có mà thau cũng đầy. Con nhà mình không học thì khó đánh giá lắm.
Con đầu nhà em đã từng học cả công (Thịnh Quang) lẫn tư (Archimedes) và bán công (Lý Thái Tổ) thì thấy:
- Trường nào cũng vẫn phải đi học thêm TA.
- Trường nào cũng có cơ sở vật chất tạm tạm.
- Tư như Arch thì còn học nặng hơn công.
- Chả trường nào dạy ra gì về thể chất.
- Trường nào cũng nặng thành tích cả, không kiểu này thì kiểu khác.
- Trường tư lớp ít hơn thường dưới 35 cháu, công lớp chọn tới 60, con số này quá kinh khủng nhưng do là lớp chọn, lớp thường hơn 40 tí.
- Trường công thầy cô nghiêm và khắt khe hơn, trường tư gần gũi hơn (toàn phải hỏi cô thông tin của nó).
- Trường nào cũng gần nhà đi bộ đc (lý do chính của em chọn).
- Trường nào nó cũng yêu cả.
Nếu cho em khuyên thì:
1. Nên chọn trường gần cho bọn bé
2. Nếu có điều kiện thì nên học trường tư tốt cho đỡ đông (học phí ko là vấn đề) và tự do hơn chút cho nó có tí sáng tạo.
3. Nếu gia đình coi trọng việc học văn hóa hơn là chỉ vui thì cấp 2-4 nên học trường tư kiểu trâu tí, ko dễ quá nó lại lười, cấp 1 thì ko quá quan trọng.

duongbinh07

Xe điện
Cụ có khoe thế nào mà không dám đưa ra tên trường thì e vẫn coi trường mà cụ nói chỉ tồn tại trên OF.
Cụ cay cú ăn thua quá chứ ko thực sự chia sẻ thông tin nên em thấy chẳng cần phải chứng tỏ chứng minh gì với cụ nữa cả.
Lời nói em là thật ko phải khoe, cụ tin hay ko kệ cụ. Cụ coi thế nào kệ cụ.
Em cũng chẳng giấu, vì ở 1 vài thớt khác chia sẻ thông tin em đều nói rõ cả rồi.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ cay cú ăn thua quá chứ ko thực sự chia sẻ thông tin nên em thấy chẳng cần phải chứng tỏ chứng minh gì với cụ nữa cả.
Lời nói em là thật ko phải khoe, cụ tin hay ko kệ cụ. Cụ coi thế nào kệ cụ.
Em cũng chẳng giấu, vì ở 1 vài thớt khác chia sẻ thông tin em đều nói rõ cả rồi.
E nghĩ chia sẻ lên đây là để phụ huynh khác biết lựa chọn đúng cho con. Rõ ràng cụ hỏi trường con em trước, e đã thông tin rõ ràng minh bạch, hỏi trường con cụ thì cụ giấu như vậy là không minh bạch cụ ạ. Vì ko minh bạch nên e ko tin cũng là dễ hiểu.

duongbinh07

Xe điện
E nghĩ chia sẻ lên đây là để phụ huynh khác biết lựa chọn đúng cho con. Rõ ràng cụ hỏi trường con em trước, e đã thông tin rõ ràng minh bạch, hỏi trường con cụ thì cụ giấu như vậy là không minh bạch cụ ạ. Vì ko minh bạch nên e ko tin cũng là dễ hiểu.
Cụ xem lại cụ trả lời em ntn? Mà cụ ko nói em cũng đâu có hỏi lại lần nào? Hỏi 1 lần Thích nói thì nói, ko thì thôi, e ko hỏi nữa. Vì e hỏi chơi chứ cần gì tên trường con cụ.
Còn cụ tỏ rõ sự ăn thua, hỏi bằng được để làm gì e cũng ko rõ. Cay cú thế thì em đ éo nói đấy.
Thực ra muốn biết thì sẽ thấy, vì em cũng nói đầy chỗ khi các Ofer khác cần thông tin thật. Nhưng thái độ như cụ, nói ra cũng chẳng sáng tỏ gì cho cụ cả.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ buồn cười nhỉ, cụ ấy đã nói rõ lắm rồi mà cứ hỏi. Trường con cụ ấy ở quận Hoàn Kiếm, là trường công, trong trường có sân vận động, học sinh đứa nào cũng to khoẻ bơi lội 2-5 km mỗi lần là bình thường. Học sinh trường đấy đứa nào cũng là lập trình viên xuất sắc, biết code game bằng c# và c++, thuyết trình slide hàng giờ bằng tiếng nước ngoài. Đến giờ cụ đã hiểu như thế nào mới là tầng lớp ưu tú chưa? SIS, olympia với Unis vứt hết đi nhé.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ xem lại cụ trả lời em ntn? Mà cụ ko nói em cũng đâu có hỏi lại lần nào? Hỏi 1 lần Thích nói thì nói, ko thì thôi, e ko hỏi nữa. Vì e hỏi chơi chứ cần gì tên trường con cụ.
Còn cụ tỏ rõ sự ăn thua, hỏi bằng được để làm gì e cũng ko rõ. Cay cú thế thì em đ éo nói đấy.
Thực ra muốn biết thì sẽ thấy, vì em cũng nói đầy chỗ khi các Ofer khác cần thông tin thật. Nhưng thái độ như cụ, nói ra cũng chẳng sáng tỏ gì cho cụ cả.
Ah, ra vậy, cụ hỏi rồi và có thông tin rồi thì cụ bảo chỉ hỏi chơi. Vậy e hiểu cụ rồi. Thank cụ đã cho e hiểu cụ.

Justforfuntoo

Xe container
Cấp 1 thì cứ gần nhà mà chọn, nhưng trường nào wc sạch tí không như con em nó nhịn từ sáng đến chiều và mất thói quen uống nước
Bố mẹ nào ghét phong bao phòng bì nịnh nọt chạy chọt thì học trường tư
Ghét đến nhà cô học thêm học nếm, ghét đưa đón nửa buổi, lo ăn uống buổi trưa cho bọn nó thì cũng chọn trường tư
Trường công thì ưu điểm được nhà nước trợ giá, học hành, luyện thi ác hơn
Chọn trường Đh trước rồi chọn cấp 3 và cấp 2 tương ứng, nếu thi ĐH trong nước thì phải học trường công từ cấp 2. Chứ không học bán trú cả ngày tối về lại đi học thêm thì vất vả lắm

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ buồn cười nhỉ, cụ ấy đã nói rõ lắm rồi mà cứ hỏi. Trường con cụ ấy ở quận Hoàn Kiếm, là trường công, trong trường có sân vận động, học sinh đứa nào cũng to khoẻ bơi lội 2-5 km mỗi lần là bình thường. Học sinh trường đấy đứa nào cũng là lập trình viên xuất sắc, biết code game bằng c# và c++, thuyết trình slide hàng giờ bằng tiếng nước ngoài. Đến giờ cụ đã hiểu như thế nào mới là tầng lớp ưu tú chưa? SIS, olympia với Unis vứt hết đi nhé.
Haha, e đã hiểu cụ ạ. Đôi khi troll tí cho đời nó vui.

duongbinh07

Xe điện
Em hỏi chơi thật, post của cụ ko nói e cũng ko quan tâm làm gì.

thutruc

Xe hơi
Ôi e tưởng kỹ năng cao siêu j chứ cái chủ động vs cá nhân và ăn uống này tận tiểu học và phải đi học trường tư học phí cao mới biết thế bm làm j nhỉ. Sr mợ n e thực sự ngạc nhiên vì mấy cái mợ nói toàn vai trò của bm từ nhà trẻ mẫu giáo rồi. Và ngạc nhiên nữa các cháu có tg ở quê k gian môi trường giao tiếp chạy nhảy rất rộng mở, hơn hẳn trẻ con tp sao hiệu quả lại ngược lại nhỉ?
Quan điểm cá nhân em thì trẻ con là ngây thơ là trong sáng đc quyền ăn học và chơi quyền đc yêu thương từ người lớn ,những năm đầu đến trường đc chú trọn rèn luyện uốn nắn về tác phong và lễ giáo để các con định hướng đc hành vi và nhân cách đúng đắn đấy là mong muốn bất cứ phụ huynh nào.
Con e ở quê thì chơi với mấy đứa ở xóm đi đày nắng ,nghịch bẩn nghịch dại thích gì làm nấy , ít va chạm chỗ đông người thế nên lơ ngơ "kiểu nhà quê mới ra thành phố".

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm cá nhân em thì trẻ con là ngây thơ là trong sáng đc quyền ăn học và chơi quyền đc yêu thương từ người lớn ,những năm đầu đến trường đc chú trọn rèn luyện uốn nắn về tác phong và lễ giáo để các con định hướng đc hành vi và nhân cách đúng đắn đấy là mong muốn bất cứ phụ huynh nào.
Con e ở quê thì chơi với mấy đứa ở xóm đi đày nắng ,nghịch bẩn nghịch dại thích gì làm nấy , ít va chạm chỗ đông người thế nên lơ ngơ "kiểu nhà quê mới ra thành phố".
Trẻ con quê em chả thấy đứa nào tự kỷ. Chiều đến chúng nó ra sân nhà văn hoá chơi kín sân. Đủ các trò

thutruc

Xe hơi
Trẻ con quê em chả thấy đứa nào tự kỷ. Chiều đến chúng nó ra sân nhà văn hoá chơi kín sân. Đủ các trò
E thấy những người có điều kiện thường là thông minh những người thông minh chưa chắc có điều kiện ,thế nên ở môi trường giáo dục tốt là 1 lợi thế rất lớn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thôi thì nhìn phụ huynh trên này quan điểm thế nào thì cũng hiểu tại sao họ chọn cho con họ học trường công hay tư.
Giải tán chợ được rồi, các cụ chém gió thành thần lắm ạ, tả thì như nước chảy mây trôi, hỏi học ở đâu thì tịt :))

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Thôi thì nhìn phụ huynh trên này quan điểm thế nào thì cũng hiểu tại sao họ chọn cho con họ học trường công hay tư.
Giải tán chợ được rồi, các cụ chém gió thành thần lắm ạ, tả thì như nước chảy mây trôi, hỏi học ở đâu thì tịt :))
Chã đóng thớt đi. Thằng nào cũng khen trường con mình học tốt

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
E thấy những người có điều kiện thường là thông minh những người thông minh chưa chắc có điều kiện ,thế nên ở môi trường giáo dục tốt là 1 lợi thế rất lớn.
Giáo dục tốt chưa chắc đã giỏi

fundraiser

Xe container
Em cbi cho con vào vs mầm non dự là theo tiếp cấp 1. Thấy cụ kia mô tả trương công thé mà học phí rẻ bèo tự dưng em thấy mình ngu ngu.