[Funland] Có nên bỏ đếm ngược đèn giao thông

Lần đầu tiên nhìn thấy cái đồng hồ đếm giây e thấy VN mình áp dụng công nghệ tiến bộ gần bắt kịp thế giới. Bh mới biết hóa ra là cải lùi :)) . Mấy năm nữa lại đề nghị bỏ xe máy oto quay về xe đạp
Chắc rồi sẽ có đề nghị bỏ bếp gas, bếp từ chuyển về bếp củi, trấu,mùn cưa cho nó văn minh😁

congthuong

Xe điện
Bẫy thì không liên quan đến Mức phạt và Xác suất bị phạt, bác ạ.
Xác suất ở đây tính cho việc bác Vi phạm, dù chú ý hay không.

Còn khi ai đó đặt bẫy thì bác khó tránh lắm.
Dù sao, tôi tin tưởng là có sự chỉ đạo sâu sát sự vào cuộc của các cấp, cái sự đặt bẫy ở xứ ta không tồn tại đâu; may ra thì có ở mấy xứ giãy giãy thôi.
Đúng là "bẫy" là cách gọi lóng, chính xác thì là lỗi thiết kế giao thông.

Chắc rồi sẽ có đề nghị bỏ bếp gas, bếp từ chuyển về bếp củi, trấu,mùn cưa cho nó văn minh😁
Mấy cái công nghệ như smart home, chat GPT, AI, google... cũng lên bỏ không lâu dài con người ngày càng lười vận động, suy nghĩ cụ nhỉ 😄

Isu_zu

Tháo bánh

bbuct

Xe tải
e thấy cũng nên để, vì đã mất công lắp khá nhiều trong gần 20 năm qua, bỏ đi thí phí. có điều là ko em nghĩ hệ thống đèn đếm giây ở mình nó làm việc cưỡng bức chứ ko đc lập trình thông mình theo lưu lượng giao thông, vào thời điểm công nghệ phát triển như hiện nay em cho là ko khó để thông minh hóa đèn giao thông. sẽ đỡ phí thời gian chờ, tăng lưu lượng

Isu_zu

Tháo bánh
... lại còn có cụ nào như cụ nói thích tây, sính ngoại chạy theo không cần lý do nữa thì em cũng chịu ...
Bố sư, ko sính tây thì giờ đang ăn lông ở lỗ thắp đèn dầu chứ hay ho gì hả cụ. Cái gì hay thì nên học, ko học thì ngu suốt đời, chả nhẽ vỗ ngực tự hào là tao ngu bền à. Em ko bao giờ chấp cái thể loại chí phèo ấy :))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Đang hay sao tự nhiên lại bỏ. Em thấy rất thảnh thơi vì có cái quả đếm ngược này. Ý thức tham gia giao thông kém thì lực lượng chức năng mới phải thiết kế thêm thế để đảm bảo. Em thì chả mấy khi đi xa quá nhà 2 cây nhưng thấy có 1 đếm ngược đoạn từ Âu Cơ xuống Lạc Long Quân với 1 từ Lạc Long Quân ra Bưởi Thụy Khuê làm giao thông theo nhịp hẳn. Trước là tạt ngang tạt dọc thích cánh. Giờ thấy ô tô là nhất nhất tuân theo. Còn xe máy vi phạm luật rơi vào (1) dân nhà loanh quanh đấy; (2) học sinh sinh viên, bọn nhõi con này đi rất láo; (3) các già gân.

bau67

Xe container
Tôi thì thấy cái sự cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây nó khá nhiều.
Nhất là chỗ ngã tư Cầu Giấy + Khúc Thừa Dụ bây giờ, cái Đèn xanh nó chậm hơn Máy đếm độ 3sec.
Đếm xong là dân tình cứ thế ào lên, mặc dù trước đấy đã có mươi chú vượt đỏ thực sự và đứng rình rập ở giải phân cách rồi.

Trong khi đó, Đèn vẫn đỏ, và thường thì 4b vẫn đợi.
Ngay sáng nay 4/7, dang đèn đỏ mà xe khách nó vẫn vượt, đâm lật xe tải rồi vẫn bỏ đi. Đếm ngược với đếm xuôi chả tác dụng gì khi mà ý thức tham gia giao thông như thế này !

doctor103

Xe điện
em có đứa bạn làm IT, nó kể chuyện này mà em thấy cũng ảo:
- nó đề ra sáng kiến phòng máy chủ không có điều hòa, mà nó chém gió lý lẽ thuyết phục thế là được giải sáng kiến ý tưởng của công ty,
rồi 1 năm sau cũng chính nó đề suất sáng kiến phòng máy chủ phải có điều hòa và nó lại được giải tiếp

New car 2023

Xe container
Đang hay sao tự nhiên lại bỏ. Em thấy rất thảnh thơi vì có cái quả đếm ngược này. Ý thức tham gia giao thông kém thì lực lượng chức năng mới phải thiết kế thêm thế để đảm bảo. Em thì chả mấy khi đi xa quá nhà 2 cây nhưng thấy có 1 đếm ngược đoạn từ Âu Cơ xuống Lạc Long Quân với 1 từ Lạc Long Quân ra Bưởi Thụy Khuê làm giao thông theo nhịp hẳn. Trước là tạt ngang tạt dọc thích cánh. Giờ thấy ô tô là nhất nhất tuân theo. Còn xe máy vi phạm luật rơi vào (1) dân nhà loanh quanh đấy; (2) học sinh sinh viên, bọn nhõi con này đi rất láo; (3) các già gân.
Khi chưa có đèn đếm thì vẫn ô tô là nhất nhất tuân theo mà bác.
Còn tụi 1+2+3 thì nó có nhìn đèn đâu, nên có đếm hay không cũng chẳng khác gì nhau.

Tôi thấy nên bỏ vì:
+ Có cái đèn, nó cũng không giúp đỡ nhiều cho lái xe.
+ Tạo điều kiện cho họ vượt ẩu, với suy nghĩ: Sắp xanh rồi.

NayruLove

Xe buýt
NayruLove nói:
... lại còn có cụ nào như cụ nói thích tây, sính ngoại chạy theo không cần lý do nữa thì em cũng chịu ...

Bố sư, ko sính tây thì giờ đang ăn lông ở lỗ thắp đèn dầu chứ hay ho gì hả cụ. Cái gì hay thì nên học, ko học thì ngu suốt đời, chả nhẽ vỗ ngực tự hào là tao ngu bền à. Em ko bao giờ chấp cái thể loại chí phèo ấy :))
Ặc, cụ đã quote đủ câu của em rồi mà ăn nói không suy nghĩ gì thế cụ, cụ nhìn kĩ đoạn bôi đậm xem nào :))

Oteconde

Xe buýt
Ngay sáng nay 4/7, dang đèn đỏ mà xe khách nó vẫn vượt, đâm lật xe tải rồi vẫn bỏ đi. Đếm ngược với đếm xuôi chả tác dụng gì khi mà ý thức tham gia giao thông như thế này !

quan trọng là luật ra và ko làm đúng được luật, em mà làm luật thì đơn giản thế này:
1. Đèn đỏ, đèn xanh đèn vàng, vượt thoải mái, nhưng vượt đèn đỏ mà gây tai nạn thì đi tù mọt gông, tối thiếu là 10 năm, bồi thường thiệt hại gọi là siêu siêu cao, ví dụ gấp 10 lần singapore đi (kiểu ngày xưa có mấy lỗi nặng nó tru di tam tộc, cửu tộc ấy). =)) . Nếu áp dụng như em đề xuất thì Thằng nào vượt đèn đỏ mà lại gây tai nạn, thì xác định là vợ thì bị thằng khác ngủ cùng, con thì bị thằng khác nó đánh, và còn bị Gia đình anh em thì tổng sỉ và vì phải lo tiền bồi thường hộ nó...
2. Các anh thích lượt lách, thích uổng rượu kệ các anh, nhưng mà gây tai nạn 1 phát thì mày chết với bố. Uống rượu thoải mái, nhưng gây tai nạn thì tối thiểu 20 năm, gây chết người thì tối thiểu 30 năm tù hoặc trung thân. gây tai nạn mà bỏ đi, sau 1 ngày không quay lại tự thú thì auto 20 năm trở lên =)). Tòa tuyên anh tối đa sau 1 tuần tai nạn.
Đảm bảo 1 năm sau không còn tai nạn giao thông vì vượt đèn đỏ với uống rượu =))
Cứ coi tội vi phạm giao thông nghiêm trọng như tội phản quốc, tội buôn ma túy là hết tai nạn giao thông ngay =))
(thử so sánh: 1 năm có khoảng 1500 - 2000 người chết vì ma túy, nhưng có khoảng 10.000 - 12.000 người chết vì Tai nạn giao thông, người bị thương chưa tính)

Chỉnh sửa cuối:

ExclMan

Xe điện
2. Các anh thích lượt lách, thích uổng rượu kệ các anh, nhưng mà gây tai nạn 1 phát thì mày chết với bố. Uống rượu thoải mái, nhưng gây tai nạn thì tối thiểu 20 năm, gây chết người thì tối thiểu 30 năm tù hoặc trung thân. gây tai nạn mà bỏ đi, sau 1 ngày không quay lại tự thú thì auto 20 năm trở lên =)). Tòa tuyên anh tối đa sau 1 tuần tai nạn.
Tiền đâu mà nuôi chúng nó trong tù?

patuana76

Xe container
Khi chưa có đèn đếm thì vẫn ô tô là nhất nhất tuân theo mà bác.
Còn tụi 1+2+3 thì nó có nhìn đèn đâu, nên có đếm hay không cũng chẳng khác gì nhau.

Tôi thấy nên bỏ vì:
+ Có cái đèn, nó cũng không giúp đỡ nhiều cho lái xe.
+ Tạo điều kiện cho họ vượt ẩu, với suy nghĩ: Sắp xanh rồi.
+ Lý do này nữa (khá phổ biến)

Matizcoi

Xe cút kít
em có đứa bạn làm IT, nó kể chuyện này mà em thấy cũng ảo:
- nó đề ra sáng kiến phòng máy chủ không có điều hòa, mà nó chém gió lý lẽ thuyết phục thế là được giải sáng kiến ý tưởng của công ty,
rồi 1 năm sau cũng chính nó đề suất sáng kiến phòng máy chủ phải có điều hòa và nó lại được giải tiếp
Chuyện bình thường có gì đâu, ông anh em chiến sĩ thi đua cấp cơ sở nội dung là sắp xếp hồ sơ, năm sau đăng kí tiếp nội dung là lựa chọn tủ để đựng phù hợp ;))

Haiprozzz

Xe buýt
Các cụ nhiều ý tưởng thật.

Luật giao thông nó đã có từ rất lâu rồi, và nó rất minh bạch để mọi người đều đi được, thế giới họ vẫn đi với 3 cái đèn đó mà có bị đâm nhau đâu. Thế mà về mình nó bị nhập nhèm đến lạ.

Ở mình có luật phạt vượt đèn vàng. Hôm em bị xxx bắt, em hỏi xxx là:
- Đèn xanh tôi phải đi, còn 0s cũng ko được dừng, vì luật ko có đồng hồ, vận tốc cho phép là 60km/h. Đèn đỏ là phải dừng rồi trước vạch.
- Vậy giờ tôi hỏi đồng chí, đồng chí đang đi bộ mà bảo đồng chí "DỪNG" thì đồng chí có dừng đc luôn ko? Đến duyệt binh là đi bộ còn có "dự lênh" và "động lệnh". Thế trong vòng tích tắc kia thì làm sao để xe dừng trước vạch.

Trước đây, giải thích về phạt vượt đèn vàng, có cụ lãnh đạo bên yyy nào đó lên tivi bảo phải đi chậm, chờ xem đèn có chuyển ko để dừng. Có lần em đi chậm lắm rồi, biết là nó sẽ vàng bất thình lình, thế mà xxx vẫn túm em. Em đố cụ nào đi đi đc đúng đấy.

Các cụ thấy ở các nước họ đi thế nào: xanh là phóng hết cỡ, vàng thì họ thong thả dừng xe. Mỗi ở mình mới có kiểu phanh dúi dụi mà vẫn bị phạt.

Ở trên có cụ nói về cái biển "STOP", nó là ứng dụng khác cụ ạ. Nó là ở ngã tư giao cắt ko cùng cấp. Các xe ở đường kém ưu tiên hơn mặc định đến biển đó là dừng, nếu trên đường ko có xe thì đi tiếp. Ở mình cắm biển đó khác gì ko cắm.

Vấn đề chính của mình bây giờ, là có một số lực lượng đang làm cho đục nước, chứ làm minh bạch thì đã ko phải cãi nhau
Luật dùng để bảo toàn tính mạng cho dân, còn luật ở VN để dùng kiếm thêm ngân sách cụ ơi. Xứ người chỉ phạt khi cố tình vượt đèn đỏ rõ ràng, còn tình huống 50 50 thì cũng chả bắt đâu, chỗ nào có cam thì phải biển báo dân biết. Em ko biết bên nước ng CA có me mấy lỗi vặt như đè cán xươn cá, quên xi nhan ko các cụ ở nước ngoài cho ý kiến.

mất pass

Xe đạp
Theo em có đồng hồ vẫn chủ động hơn

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lý do có đèn vàng là để có thời gian giải tỏa các xe trong giao lộ. Vậy nên khi hướng đi đang xanh chuyển sang vàng thì không bao giờ hướng đỏ chuyển xanh ngay tắp lự mà bác lo cài răng lược.
Đèn vàng 3s thì phải sau đó 4-5s đỏ nữa mới sang xanh.
cụ nói lý thuyết thế chứ em đi chả gặp thế, toàn xanh nhảy vàng phát sang đỏ luôn trong nháy mắt. Mà chưa kể nhiều lúc có đèn đếm ngược xanh còn tới hơn 10s mà nhảy phát sang đỏ được ngay. Hoặc nhiều lúc đỏ đang dừng thì chuyển xanh vài giây vừa kịp lăn bánh thì lại đỏ.

New car 2023

Xe container
Các cụ nhiều ý tưởng thật.

Luật giao thông nó đã có từ rất lâu rồi, và nó rất minh bạch để mọi người đều đi được, thế giới họ vẫn đi với 3 cái đèn đó mà có bị đâm nhau đâu. Thế mà về mình nó bị nhập nhèm đến lạ.

Ở mình có luật phạt vượt đèn vàng. Hôm em bị xxx bắt, em hỏi xxx là:
- Đèn xanh tôi phải đi, còn 0s cũng ko được dừng, vì luật ko có đồng hồ, vận tốc cho phép là 60km/h. Đèn đỏ là phải dừng rồi trước vạch.
- Vậy giờ tôi hỏi đồng chí, đồng chí đang đi bộ mà bảo đồng chí "DỪNG" thì đồng chí có dừng đc luôn ko? Đến duyệt binh là đi bộ còn có "dự lênh" và "động lệnh". Thế trong vòng tích tắc kia thì làm sao để xe dừng trước vạch.

Trước đây, giải thích về phạt vượt đèn vàng, có cụ lãnh đạo bên yyy nào đó lên tivi bảo phải đi chậm, chờ xem đèn có chuyển ko để dừng. Có lần em đi chậm lắm rồi, biết là nó sẽ vàng bất thình lình, thế mà xxx vẫn túm em. Em đố cụ nào đi đi đc đúng đấy.

Các cụ thấy ở các nước họ đi thế nào: xanh là phóng hết cỡ, vàng thì họ thong thả dừng xe. Mỗi ở mình mới có kiểu phanh dúi dụi mà vẫn bị phạt.

Ở trên có cụ nói về cái biển "STOP", nó là ứng dụng khác cụ ạ. Nó là ở ngã tư giao cắt ko cùng cấp. Các xe ở đường kém ưu tiên hơn mặc định đến biển đó là dừng, nếu trên đường ko có xe thì đi tiếp. Ở mình cắm biển đó khác gì ko cắm.

Vấn đề chính của mình bây giờ, là có một số lực lượng đang làm cho đục nước, chứ làm minh bạch thì đã ko phải cãi nhau
Tôi bị 1 lần vẫy lại, hắn bẩu Vượt đỏ, tôi hỏi lại: Vượt đỏ hay Vượt vàng.
Ảnh xem lại rồi bẩu: Vượt vàng.
Tôi lại hỏi, thế giờ nếu ghi ra giấy thì ta sẽ ghi Vượt vàng, đúng tinh thần Quy chuẩn nhá.

Hắn im im rồi lảng sang chủ đề thời tiết mất.

Cái sự Đèn vàng => cấm đi, nó thực sự ngu xuẩn, các bác ạ.