[Funland] Có nên bỏ đếm ngược đèn giao thông

haivina

Xe điện
Cụ sang Tây mà hỏi bọn nó sẽ nói thật : để dân có ý thức như bọn họ bây giờ thì bộ máy pháp luật phải nghiêm 😥 có vậy thôi🏗
Tất nhiên rồi bác. Cứ phạt nghiêm, đúng luật là sẽ đâu vào đấy. Ngày xưa nó rèn nhau thế nào em ko biết, nhưng thực tế theo em thấy thì mấy chục năm nay nó đã quy củ thế rồi.

langtoilangtoi

Xe điện
Tất nhiên rồi bác. Cứ phạt nghiêm, đúng luật là sẽ đâu vào đấy. Ngày xưa nó rèn nhau thế nào em ko biết, nhưng thực tế theo em thấy thì mấy chục năm nay nó đã quy củ thế rồi.
E thấy ở ngay mình thì Sing làm rất tốt. Đa số Sing là người gốc Hoa thì các cụ biết rồi, rất tùy tiên, vậy mà Sing họ rèn được là do phạt nặng và giáo dục kiên trì

Matizcoi

Xe cút kít
Bỏ đếm ngược đi sẽ an toàn hơn!
Cả ông chờ đi và ông cố đi chủ động tranh nhau vài giây, không ông nào nhường ông nào thế là ông nọ húc ông kia.
Em qua một số nước, thành phố lớn xe ô tô đông nghẹt, chạy toàn tốc độ khá cao mà không thấy họ có đèn đếm giây, cũng không thấy ông nào bị húc.
Nước họ xe máy có bằng phần nhỏ xíu ở ta không cụ (chưa nói tới ý thức tham gia giao thông của xe máy nhé), so sánh kiểu các cụ nghe cứ sao sao ấy :D
Đơn cử, cái nguyên tắc trong bùng binh mà có hiện tượng ùn ứ thì kể cả đèn xanh cũng ko được đi vào, hãy tới các nơi có hệ thống đèn tín hiệu mà xem, em ngày nào chả cùng cần lao phi uây Tàu chen lấn nên em lạ cái gì ;))

sthd

Xe lăn
thêm thông tin không bao giờ là thừa.
nghĩ mãi vẫn chưa thấy lý do nào xác đáng cho việc bỏ đồng hồ đếm ngược.
thằng hay lanh chanh còi khi còn mấy giây thì không có đồng hồ nó vẫn lanh chanh thôi, có khi còn vượt đèn đỏ.
không nên vì vài người thiếu ý thức mà làm mất thông tin của hàng triệu người khác.
tphcm đường xá cầu cống không thấy làm, giải ngân 6 tháng chưa đạt 20%, chỉ thích nghĩ ra việc linh tinh.

pandakiss

Xe buýt
Vẽ ra để giải ngân, 1 thời gian sau, dân chửi quá lại lắp vào-> thêm tiền để nghiên cứu, giải ngân tiếp...

Ngo Rung

Xe lăn
Luật thì quy định về vấn đề tuân thủ đèn giao thông 🚦(xanh - đỏ - vàng) chứ có nói là tuân thủ bộ đếm đâu?
Nhiều người thấy đếm về 0, nhảy chu kỳ đếm khác là vít ga phi luôn chứ có thèm nhìn đèn đã chuyển màu hay chưa đâu. Vậy nên chỉ nên để 1 loại đèn thôi, đỡ gây confuse.
Cứ Xanh đi, Vàng chậm, Đỏ dừng như cách đi của mọi quốc gia khác là xong.
Nói thường dễ hơn làm cụ ợ. Cụ cứ thử đi con xe tải mà chở hàng full tải xem - chưa nói ở ta còn quá tải ấy - vấn đề khởi hành và dừng đỗ nó phê dư lào. Mỗi nước mỗi điều kiện thực tế khác nhau. Không thể bê nguyên về đc.

Oteconde

Xe buýt
Em thấy cái này cãi nhau khá lâu rồi. Các cụ chuyên gia giao thông kêu bỏ vì các nước tiên tiến nào đó cũng bỏ rồi, cho rằng họ khôn hơn nên mình theo thôi, ngoài ra thì tăng ý thức cho người tham gia giao thông, tránh tình trạng bóp còi khi còn vài giây đèn đỏ.

E thì cho rằng thấy đèn đỏ đi chậm lại rồi đợi đèn xanh cũng ko sao, quan trọng là nó đang xanh thì biết khi nào nó vàng - đỏ để dừng kịp thời nhỉ ?
Lấy dân làm gốc, lấy ý kiến của đa só người dân để thực hiện. Cụ thử làm cái vote trên này là ra ngay nguyện vọng của đa số otofun là ntn? Ai mà đi ngược nguyện vọng của đa số người dân thì là ... :D
Còn cách lý luận, biện luận là người dân vượt đèn đỏ, đi nhanh khi có đồng hồ và tăng gây tai nạn? Thì đề nghị cung cấp cho con số thống kê đi? bao nhiêu vụ tai nạn do vượt đèn đỏ, bao nhiêu vụ do rượu bia, bao nhiêu % số vụ do lỗi con người? trong đó bao nhiêu % là tại KV có đồng hồ đếm giây? bao nhiêu % tai nạn nghiêm trọng là do vượt đèn đỏ có đồng hồ đếm ngược?.
Thể chết này thật tuyệt vời, muôn năm... =)) =))

New car 2023

Xe container
Nói thường dễ hơn làm cụ ợ. Cụ cứ thử đi con xe tải mà chở hàng full tải xem - chưa nói ở ta còn quá tải ấy - vấn đề khởi hành và dừng đỗ nó phê dư lào. Mỗi nước mỗi điều kiện thực tế khác nhau. Không thể bê nguyên về đc.
Xe tải full tải càng cần học cách khởi hành và dừng đỗ chứ bác.
Để sao cho an toàn và tiết kiệm.

Cá nhân tôi thì thấy là, cái Đèn đếm thực sự có ích với người tuân thủ luật, khi thấy còn 40sec thì yên tâm tắt máy rút phone cúng face.
Thực tế ở xứ ta, xe máy toàn tranh thủ vượt trước khi đèn đỏ còn 4-5sec; và cố vượt khi Đèn xanh còn 1sec.

Thế nên, tôi ủng hộ hoàn toàn việc bỏ đèn đếm.

edc

Xe lăn

patuana76

Xe container
Trước đây, mình không có đèn đếm thì cũng có sao đâu?
Có cái bộ đếm thì mới hình thành cái thói "còn 5 giây đỏ thì khởi hành đi, còn 1 giây xanh thì cố gắng chạy". Có phang nhau thì phang nhau đúng chỗ "nhập nhoạng" đó vì ai cũng thấy bộ đếm.
Nếu không có bộ đếm thì bắt buộc phải chờ đèn "đổi màu". Thế an toàn hơn nhiều.

langtoilangtoi

Xe điện
Lấy dân làm gốc, lấy ý kiến của đa só người dân để thực hiện. Cụ thử làm cái vote trên này là ra ngay nguyện vọng của đa số otofun là ntn? Ai mà đi ngược nguyện vọng của đa số người dân thì là ... :D
Còn cách lý luận, biện luận là người dân vượt đèn đỏ, đi nhanh khi có đồng hồ và tăng gây tai nạn? Thì đề nghị cung cấp cho con số thống kê đi? bao nhiêu vụ tai nạn do vượt đèn đỏ, bao nhiêu vụ do rượu bia, bao nhiêu % số vụ do lỗi con người? trong đó bao nhiêu % là tại KV có đồng hồ đếm giây? bao nhiêu % tai nạn nghiêm trọng là do vượt đèn đỏ có đồng hồ đếm ngược?.
Thể chết này thật tuyệt vời, muôn năm... =)) =))
Theo ý chủ quan của em thì đa số sẽ vote là giữ đèn đếm ngược do quen rồi, mình chủ động các cái tốt hơn.
Nhưng các nhà chức trách thì họ nghĩ khác vì theo lý thuyết người chịu chế tài (dân chúng) luôn chống lại cái mới - Mặc dù cái mới là cái cũ của cái mới trước cái mới này. Cho nên anh em đang suy nghĩ và thử nghiệm - Dù thử nghiệm bị phản hồi ko tích cực lắm.

New car 2023

Xe container
E thấy ở ngay mình thì Sing làm rất tốt. Đa số Sing là người gốc Hoa thì các cụ biết rồi, rất tùy tiên, vậy mà Sing họ rèn được là do phạt nặng và giáo dục kiên trì

Phạt nặng và Có phạt nặng, là ổn mà bác.

Tôi hỏi nhiều chú mũi lõ, câu trả lời đều là: Nhỡ nó phạt tau thì xao?!, áp dụng cho nhiều lĩnh vực, như Giao thông là điển hình nhất.

Singapore được cái là, ý thức việc Xử phạt quả tang rất khó, nên nó phạt rất nặng để bù lại.

Ở ta thì tôi thấy có Ciputra, dẫn chó đi ị mà không dọn, nó phạt nặng phết.
Và nếu không trả tiền phạt, nó cắt điện hoặc nước hoặc cả hai.

Thế nên, tôi nhiều lần thấy các giúp việc và ông bà chủ lăm lăm túi nilon đi sau đồng chí chó.

New car 2023

Xe container
Trước đây, mình không có đèn đếm thì cũng có sao đâu?
Có cái bộ đếm thì mới hình thành cái thói "còn 5 giây đỏ thì khởi hành đi, còn 1 giây xanh thì cố gắng chạy". Có phang nhau thì phang nhau đúng chỗ "nhập nhoạng" đó vì ai cũng thấy bộ đếm.
Nếu không có bộ đếm thì bắt buộc phải chờ đèn "đổi màu". Thế an toàn hơn nhiều.
Bù lại, cái Pha vàng phải tử tế và đủ thời lượng, bác ạ.
Hình như pha này là 3sec thì phải, trong đô thị.

patuana76

Xe container
Bù lại, cái Pha vàng phải tử tế và đủ thời lượng, bác ạ.
Hình như pha này là 3sec thì phải, trong đô thị.
Như tôi đã dẫn...
Tôi nhớ hồi xưa sang tây cũng có thấy cái đếm ngược nào đâu nhỉ???
Nhưng được cái đèn vàng nó rõ lâu, tạo điều kiện cho nhìn thấy từ xa để giảm tốc độ. Tất nhiên nếu không kịp giảm đến mức dừng lại an toàn thì vẫn phi tiếp qua đèn, yên tâm hướng cắt ngang vẫn đang đỏ (vì khi hướng này chuyển đỏ phải vài giây thì hướng đỏ kia mới chuyển sang xanh).
Thực ra, quy chuẩn đèn tín hiệu giao thông đã thống nhất như vậy rồi chã 🚦🚥. Mình không nên "cải tiến" tách cái đèn vàng ra làm gì (như việc trước đây gắn bộ đếm, không giống ai), việc này gây confuse cho người tham gia giao thông.
Chỉ cần làm đúng quy tắc tính toán thời gian chu kỳ đèn, sẽ ổn cả thôi.
View attachment 8610838

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cái này cãi nhau khá lâu rồi. Các cụ chuyên gia giao thông kêu bỏ vì các nước tiên tiến nào đó cũng bỏ rồi, cho rằng họ khôn hơn nên mình theo thôi, ngoài ra thì tăng ý thức cho người tham gia giao thông, tránh tình trạng bóp còi khi còn vài giây đèn đỏ.

E thì cho rằng thấy đèn đỏ đi chậm lại rồi đợi đèn xanh cũng ko sao, quan trọng là nó đang xanh thì biết khi nào nó vàng - đỏ để dừng kịp thời nhỉ ?
Em quan điểm giống cụ, em không ủng hộ việc bỏ đếm ngược trên đèn tín hiệu giao thông.
Thực tế em thấy số người vô ý thức cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây là ít mà số người đi từ từ dừng lại khi đèn còn vài giây nhiều hơn rất nhiều. Họ biết được thời gian để căn cho hợp lý.

caisua

Xe lăn
Em thích xanh đếm, đỏ tắt ạ, có ai dám vượt đèn đỏ đâu :P
cụ ở phương nào chứ HN thì đèn đỏ 7-8s là xe ôm công nghệ với ninja lead đã vặn ga rồi. Có hôm em rẽ trái, xxx lao ra túm lỗi vượt đèn đỏ, em đưa luôn chìa khóa: tôi thách ông vượt được tôi biếu thêm 5tr, đèn bên này con xanh mà luồng bên đỏ đã ra kín ngã 4 rồi thì vượt kiểu gì, ông đứng đây chỉ rình rập nhố nhăng mà ko làm nhiệm vụ à, cần tôi nối cam cho ông xem
em ủng hộ cụ trên, xanh đếm đỏ tắt. Tuy nhiên giờ có vài đèn đếm đểu, về 0 rồi nhưng chục giây sau mới chuyển màu, chả hiểu cố tình hay gì

CauChangThoNgay

Xe đạp
Sau vài lần vượt đèn đỏ và rẽ không xi nhang nên từ đó em tuân thủ lắm, có cái đếm ngược cũng tốt để tránh tâm lý sốt ruột lúc chờ đèn và tâm thế để lúc dừng xe đèn đỏ :D

Haiprozzz

Xe buýt
Mục đích đếm là để hạn chế kẹt xe sao so được mấy nước đường rộng thoải mái được.

Euro2CityStar

Xe lăn
nhớ từ thời đồng chí phạm chuyên khi trả lời ở hội đồng nhân dân đã nói mấy cái đồng hồ chỉ để bọn chúng có vượt đèn xanh mà thôi .
không đồng hồ, lập tức khi lưu thông sẽ phải giữ tốc độ an toàn .