[Funland] Có nên bỏ đếm ngược đèn giao thông

bau67

Xe container
Bên Canada không có đèn đếm ngược lắp cùng đèn Xanh Đỏ. Chỉ có đèn đếm ngược lắp cho đèn người đi bộ sang đường. Vậy khoảng cách từ lái xe đến đèn tăng thêm 1 khoảng chiều rộng của đường ( khá rộng), thấp hơn, khuất hơn, khó nhìn hơn và lủng củng hơn.
Lái xe khi thấy đèn cho người đi bộ màu trắng (đèn đếm ngược sẽ chưa bật) thì phi vô tư. Khi đèn đi bộ chuyển đỏ thì căn cứ cứ vào đồng hồ đếm ngược để căn chạy tiếp hay chuẩn bị dừng. Khi chỉ có đèn đỏ, không thấy đồng hồ nổi thì chuẩn bị dừng. Có lúc lâu phết vì chạy qua chán rồi thì đèn Xanh Đỏ mới chuyển vàng.
Vậy đèn đếm ngược lắp cùng đèn Xanh Đỏ trên long môn là tuyệt vời đấy ạ !

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Ôi dào. So với Tây thì chả có đèn mà xe đang đi thấy người đi bộ nó cũng tự động dừng lại nhường đường. Từ đường nhỏ, ngõ đi ra nó cũng dừng lại ngó thấy không có xe mới chui ra.
Nên em cho là do ý thức thôi chứ chả quan trọng có đếm hay không đếm.
Cụ sang Tây mà hỏi bọn nó sẽ nói thật : để dân có ý thức như bọn họ bây giờ thì bộ máy pháp luật phải nghiêm 😥 có vậy thôi🏗

meodenminh

Xe điện
Luật có dạy,biển stop có đầy. Vấn đề là có thằng,con,đứa nào đọc,hiểu....a...b...c đâu. Nói vô văn hóa thì lại xô vào mắng. Thậm chí thực tế,thấy biển stop mớ dí phanh đi chậm nó đã bóp còi như....mân bánh bao,lách lên nhìn mình như người ngoài hành tinh.....thấm chí nó hạ kính ném câu DM đồ điên vào mặt...
Chán chả thèm chấp.
Đến đường ngang tàu hỏa k rào chắn có hẳn biển ( dừng lại) tiếng Việt bản hoi chúng nó còn phi thì chịu rồi.
Biển Stop lúc biện nuận nó sẽ bảo là tiếng En lịch của em kém nên chưa nẩy ra đc cụ nhẩy, làm gì đc nhao😥🤣.

cuBi07

Xe tải
Em đã từng bị 1 lần ngã tư bị hỏng bộ đếm giây, em đến gần ngã tư đèn vẫn xanh chủ động đi chậm chờ đền vàng bật để dừng, đến sát vạch người đi bộ đèn vẫn xanh vừa nhồi tí chân ga thì đèn bật vàng vào ngã tư là đỏ, ko biết có dính nguội ko? Cay muốn đi đúng luật cũng khó, đèn có đếm giây là chân ái.

meodenminh

Xe điện
Em đã từng bị 1 lần ngã tư bị hỏng bộ đếm giây, em đến gần ngã tư đèn vẫn xanh chủ động đi chậm chờ đền vàng bật để dừng, đến sát vạch người đi bộ đèn vẫn xanh vừa nhồi tí chân ga thì đèn bật vàng vào ngã tư là đỏ, ko biết có dính nguội ko? Cay muốn đi đúng luật cũng khó, đèn có đếm giây là chân ái.
Em tưởng bỏ luật phạt đèn vàng rồi mà ?

vietpq75hanes

Xe container
Bỏ đồng hồ đếm ngược thì bỏ phạt lỗi vượt đèn vàng.

poiuy

Xe ba gác
Em thích xanh đếm, đỏ tắt ạ, có ai dám vượt đèn đỏ đâu :P
Em cũng hoàn toàn nhất trí bỏ đếm đèn đỏ, duy trì đếm đèn xanh. Bỏ đếm đèn xanh thì ông nào cũng rón rén qua giao lộ dù đang xanh thì chỉ tổ tăng ùn thôi. Đáng lẽ 10 xe qua được thì nay chỉ còn 5-6.

poiuy

Xe ba gác
Đèn đếm ngược ở Việt nam giống ở Paris là cực kỳ văn minh. Ngay người bên Canada, Mỹ cũng công nhận như vậy, hơn bên này nhiều.
Đèn vàng laf để chủ động tránh tai nạn do phanh gấp nên cần lái xe tự giác chấp hành. Chả nước nào phạt cả.
Nguyên tắc tất cả cùng đỏ. Khi hướng này Vàng chuyển sang Đỏ thì hướng cắt ngang vẫn đỏ, 3s sau mới Xanh được áp dụng trên toàn thế giới, Việt nam cũng thế. Vậy đi sớm là vi phạm.
Xử lý sau tai nạn như kiểu bây giờ, thằng đúng đền thằng sai, thằng đúng vẫn đi tù thì chả Luật nào được tuân thủ đâu.
Chẳng bao giờ có chuyện đúng mà đi tù. Nói chính xác phải là mắc lỗi do cái sai của nạn nhân gây ra trước.

Bỏ lại dễ vướng vượt đèn vàng lắm
QL1A khi vừa ra khỏi cổng chào TT Cái Tắc HG có quay vào ô bánh mì ko nhợ?
E vừa lòi đầu ra thì thấy nghi nghi vì ông đi lờ dờ bên cạnh bỗng đứng mệ lại, trước đó nó cứ nghênh ngang dạng háng nên e qđ vượt dù tốc độ chỉ 35 40... Thật ra là e mải nhìn nó để đoán ý nó. Nhìn sang kia thì thấy đỏ mà ko có đếm, đang chơ vơ đành phải đi nốt :(
E nghĩ chỗ đó ko có cam. Ko có cả vạch phân làn, vạch dừng luôn.

Dân miền núi TM

Xe điện
Dạo này thấy toàn bỏ khoa học quay về tu ý thức. Chỉ thấy 1,2 mà ko thấy 3,4,5...
Món đếm số này như hàng rào thứ 2 ở những nút giao phức tạp.
Nói đơn cử bỏ đi dễ thì ta bỏ con lươn hay sơn phân làn... hết đi cũng dc.

Dungha

Xe điện
Cái giây đếm ngược sinh ra để hỗ trợ. Có công cụ hỗ trợ là tốt tự dưng nghĩ quay ngược thời đại để bỏ đi.

tratida

Xe container
Em thấy cái này cãi nhau khá lâu rồi. Các cụ chuyên gia giao thông kêu bỏ vì các nước tiên tiến nào đó cũng bỏ rồi, cho rằng họ khôn hơn nên mình theo thôi, ngoài ra thì tăng ý thức cho người tham gia giao thông, tránh tình trạng bóp còi khi còn vài giây đèn đỏ.

E thì cho rằng thấy đèn đỏ đi chậm lại rồi đợi đèn xanh cũng ko sao, quan trọng là nó đang xanh thì biết khi nào nó vàng - đỏ để dừng kịp thời nhỉ ?
đếm số có tác dụng chính cho biết là đèn còn hoạt động (đây là vấn đề niềm tin). Tác dụng phụ là hay gây cho đâm nhau vì ai cũng cố. Nên bỏ đếm số, hoặc bỏ 20s cuối

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container

Ngo Rung

Xe lăn
Chỉ sợ xe tải đang bon bon vì thấy bộ đếm còn tận 17s xanh, tự nhiên cái đèn nó chuyển đỏ bất tử. Trong khi đó số đếm màu xanh vẫn từ từ đếm về 0.
Cảnh "thiếu đồng bộ" giữa bộ đếm và màu đèn này gặp cũng khá phổ biến đấy bác.
Cái này là lỗi thì hên xui thôi. Nhiều chỗ đèn đỏ rõ lâu, đèn xanh có 20-30 giây. Xe tải nhiều khi chưa khởi động xong lại đỏ cmnr, vì vậy vài nhịp đèn không qua được điểm giao cắt.

Dan du an

Xe ba gác
Cụ sang Tây mà hỏi bọn nó sẽ nói thật : để dân có ý thức như bọn họ bây giờ thì bộ máy pháp luật phải nghiêm 😥 có vậy thôi🏗
Phải phạt nặng và không 50-50 thì êm hết.

tratida

Xe container
Hỗ trợ đi nhanh/chậm đúng lúc chứ hỗ trợ cái gì? :D
Không có đếm giây thì đâm đít hàng loạt, tai nạn xảy ra nhiều hơn vì phóng vội cụ nhé :D
Ngược lại cụ nhé, vì cái đếm giây mà đâm nhau rất nhiều, thực tế đấy, cụ ra ngã tư mà xem. Chứ đúng bài giảm tốc, gặp đèn vàng thì đi nốt, gặp "nhất chớm" thì chờ nhường, thằng nào đi sớm, ko nhường phạt nặng là hết ngay.

tratida

Xe container
Hỗ trợ đi nhanh/chậm đúng lúc chứ hỗ trợ cái gì? :D
Không có đếm giây thì đâm đít hàng loạt, tai nạn xảy ra nhiều hơn vì phóng vội cụ nhé :D
Đâm đít là do sợ vượt đèn vàng nhé. Xã hội cái thằng đang đi, đang chiếm quyền ưu tiên sợ cái thằng đứng chờ thì sai rồi nhé

xuanhieu7292

Tháo bánh
Ngược lại cụ nhé, vì cái đếm giây mà đâm nhau rất nhiều, thực tế đấy, cụ ra ngã tư mà xem. Chứ đúng bài giảm tốc, gặp đèn vàng thì đi nốt, gặp "nhất chớm" thì chờ nhường, thằng nào đi sớm, ko nhường phạt nặng là hết ngay.

Thực tế là em chẳng thấy vụ đâm đít nào cả. Cụ cho em vài địa chỉ mà cụ thấy "rất nhiều" đi? Ngã tư nào? :D

Đâm đít là do sợ vượt đèn vàng nhé. Xã hội cái thằng đang đi, đang chiếm quyền ưu tiên sợ cái thằng đứng chờ thì sai rồi nhé

Đến giao lộ mà cụ "không sợ", phóng vèo thì không tai nạn mới lạ.
Có ý thức thì không phải dân VN. Cụ ảo tưởng dân VN sẽ không vượt đèn à? :D

patuana76

Xe container
Cái này là lỗi thì hên xui thôi. Nhiều chỗ đèn đỏ rõ lâu, đèn xanh có 20-30 giây. Xe tải nhiều khi chưa khởi động xong lại đỏ cmnr, vì vậy vài nhịp đèn không qua được điểm giao cắt.
Luật thì quy định về vấn đề tuân thủ đèn giao thông 🚦(xanh - đỏ - vàng) chứ có nói là tuân thủ bộ đếm đâu?
Nhiều người thấy đếm về 0, nhảy chu kỳ đếm khác là vít ga phi luôn chứ có thèm nhìn đèn đã chuyển màu hay chưa đâu. Vậy nên chỉ nên để 1 loại đèn thôi, đỡ gây confuse.
Cứ Xanh đi, Vàng chậm, Đỏ dừng như cách đi của mọi quốc gia khác là xong.