[Funland] Có nên bỏ đếm ngược đèn giao thông

daiduongp

Xe máy
Nên bỏ đếm đèn đỏ còn đèn xanh thì không theo e là vậy

New car 2023

Xe container
Em quan điểm giống cụ, em không ủng hộ việc bỏ đếm ngược trên đèn tín hiệu giao thông.
Thực tế em thấy số người vô ý thức cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây là ít mà số người đi từ từ dừng lại khi đèn còn vài giây nhiều hơn rất nhiều. Họ biết được thời gian để căn cho hợp lý.
Tôi thì thấy cái sự cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây nó khá nhiều.
Nhất là chỗ ngã tư Cầu Giấy + Khúc Thừa Dụ bây giờ, cái Đèn xanh nó chậm hơn Máy đếm độ 3sec.
Đếm xong là dân tình cứ thế ào lên, mặc dù trước đấy đã có mươi chú vượt đỏ thực sự và đứng rình rập ở giải phân cách rồi.

Trong khi đó, Đèn vẫn đỏ, và thường thì 4b vẫn đợi.

New car 2023

Xe container
Em quan điểm giống cụ, em không ủng hộ việc bỏ đếm ngược trên đèn tín hiệu giao thông.
Thực tế em thấy số người vô ý thức cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây là ít mà số người đi từ từ dừng lại khi đèn còn vài giây nhiều hơn rất nhiều. Họ biết được thời gian để căn cho hợp lý.
Thế, theo mợ, vốn không thuộc về "số người vô ý thức" trên kia, thì Bỏ đèn đếm và Giữ đèn đếm, có ảnh hưởng gì đến mợ không, khi đi đường??

xuanhieu7292

Tháo bánh
Tôi thì thấy cái sự cố tình vượt đèn đỏ khi còn vài giây nó khá nhiều.
Nhất là chỗ ngã tư Cầu Giấy + Khúc Thừa Dụ bây giờ, cái Đèn xanh nó chậm hơn Máy đếm độ 3sec.
Đếm xong là dân tình cứ thế ào lên, mặc dù trước đấy đã có mươi chú vượt đỏ thực sự và đứng rình rập ở giải phân cách rồi.

Trong khi đó, Đèn vẫn đỏ, và thường thì 4b vẫn đợi.
Rồi có phạt không? :D

Quan trọng nhất là PHẠT, PHẠT để nâng cao ý thức như mũ BH, cồn...

Đếm hay không đếm không-quan-trọng. Không phạt được thì vẫn vượt đỏ thôi! :))

haivina

Xe điện
E thấy ở ngay mình thì Sing làm rất tốt. Đa số Sing là người gốc Hoa thì các cụ biết rồi, rất tùy tiên, vậy mà Sing họ rèn được là do phạt nặng và giáo dục kiên trì

Chuẩn bác. Đi sang Sing nó doạ nhả bã kẹo cao su, tàn thuốc bừa bãi không đúng chỗ là bị đánh roi, phạt tiền thế là bà con ta cứ răm rắp. Đến lạ. KKK

New car 2023

Xe container
Rồi có phạt không? :D

Quan trọng nhất là PHẠT, PHẠT để nâng cao ý thức như mũ BH, cồn...

Đếm hay không đếm không-quan-trọng. Không phạt được thì vẫn vượt đỏ thôi! :))
Họ vẫn phạt, phạt ác, nhưng Xác suất xe máy bị phạt khá thấp.
4b thì xác suất này cao hơn nhiều (cả nóng + nguội) và số tiền cũng ác hơn, nên các ọp pơ sợ thôi bác.

Còn tôi thì ủng hộ phạt nặng hơn Singapore.

congthuong

Xe điện
Chuẩn bác. Đi sang Sing nó doạ nhả bã kẹo cao su, tàn thuốc bừa bãi không đúng chỗ là bị đánh roi, phạt tiền thế là bà con ta cứ răm rắp. Đến lạ. KKK
Điều quan trọng nữa là phải làm cho việc vứt rác, xả thải trở nên dễ dàng hơn .

Cụ cứ thử tưởng tượng mà đi cả đoạn phố dài không có nhà vs công cộng hay thùng rác thì rồi cũng bị phóng uế thôi.

Chỉ nhìn thấy mỗi việc phạt, thì chỉ là phần ngọn thôi.

Muốn chống xe máy vượt đèn đỏ, em đề xuất làm mái che tại các điểm dừng đèn đỏ là sẽ giảm nhiều luôn

Dodge Ram

Xe điện
Muốn chống xe máy vượt đèn đỏ, em đề xuất làm mái che tại các điểm dừng đèn đỏ là sẽ giảm nhiều luôn
:-j:-j:-j
Một đề xuất rất hài hước.
Nửa đêm trăng thanh gió mát nó còn vượt đèn ầm ầm, xá chi nắng hay mưa mà cần mái che hả cụ?!
Cái cần ở đây là ý thức, mà muốn mấy con bò có ý thức thì phải dùng roi!
Vượt đèn đỏ, đi ngược chiều trên cao tốc…. ấy gì??? Gây tai nạn chết cụ, hoặc què quặt mài đi. Xong vẫn phải đền bù tôn thất về tinh thần, vật chất cho người đi đúng. Có vậy thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế, theo mợ, vốn không thuộc về "số người vô ý thức" trên kia, thì Bỏ đèn đếm và Giữ đèn đếm, có ảnh hưởng gì đến mợ không, khi đi đường??
Có ạ, em vẫn vote có đèn đếm ngược. Em đi nhiều chỗ không có đếm ngược đang đi đến sát vạch dừng thì nhảy phát đèn vàng sang đỏ ngay lập tức theo phản xạ là phanh giúi giụi luôn. Mà sao từ cái đèn vàng nó sang cái đèn đỏ chỉ chớp mắt thôi

printer05

Xe điện
Bỏ đếm giây thì kêu các nước văn minh họ bỏ. Cấm độ cồn 0 tuyệt đối thì không thấy nói các nước văn minh làm. Túm lại là thích làm gì thì làm cần éo gì phải mang lý do lý trấu ra lấp liếm.

Có mỗi các việc làm sao để số giây cho mỗi nhịp đèn hợp lý, mềm dẻo còn làm không xong thì mong chờ gì.
Ví dụ: ngã tư Lý Quốc Sư - Hàng Bông và Hàng Trống - Hàng Bông. Đèn đỏ ở LQS - HB khoảng ~ 40s, đèn đỏ ở HT - HB khoảng ~25s, dẫn đến cả một dòng ô tô sau khi thoát HT - HB dồn ứ lại ở LQS - HB, xếp hàng dài qua cả ngã tư HT - HB làm cho chiều đi HT - Hàng Hòm mặc dù đèn xanh cũng không di chuyển được.

New car 2023

Xe container
Điều quan trọng nữa là phải làm cho việc vứt rác, xả thải trở nên dễ dàng hơn .

Cụ cứ thử tưởng tượng mà đi cả đoạn phố dài không có nhà vs công cộng hay thùng rác thì rồi cũng bị phóng uế thôi.

Chỉ nhìn thấy mỗi việc phạt, thì chỉ là phần ngọn thôi.

Riêng với Giao thông thì ngọn với gốc gì đâu bác.
Chỉ có Mức phạt và Xác suất bị phạt thôi.

Các anh 4b, khá ngoan, vì 2 cái trên đều cao, khá cao, dù Nóng hay Nguội.
Các anh 2b, tuy Mức phạt không tệ, nhưng Xác suất bị vồ khá thấp, dù Nóng hay Nguội.

New car 2023

Xe container
Có ạ, em vẫn vote có đèn đếm ngược. Em đi nhiều chỗ không có đếm ngược đang đi đến sát vạch dừng thì nhảy phát đèn vàng sang đỏ ngay lập tức theo phản xạ là phanh giúi giụi luôn. Mà sao từ cái đèn vàng nó sang cái đèn đỏ chỉ chớp mắt thôi
Cái Bộ đèn nó ăn theo cái Đèn đếm nên bị như thế, mợ ạ.
Thông thường thì pha Vàng phải có 3sec, để mợ không cần phanh dúi dụi.
Nếu không có cái đó, các cậu Vàng ươm không có cách gì phạt được một cách hiệu quả.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Tôi nhớ hồi xưa sang tây cũng có thấy cái đếm ngược nào đâu nhỉ???
Nhưng được cái đèn vàng nó rõ lâu, tạo điều kiện cho nhìn thấy từ xa để giảm tốc độ. Tất nhiên nếu không kịp giảm đến mức dừng lại an toàn thì vẫn phi tiếp qua đèn, yên tâm hướng cắt ngang vẫn đang đỏ (vì khi hướng này chuyển đỏ phải vài giây thì hướng đỏ kia mới chuyển sang xanh).
Đèn vàng của mình chắc được 3 giây vì thế nếu ko có đếm ngược mà lỡ phi vào thì lại cài răng lược giữa giao lộ ngay.

Vinacaptain

Xe tăng
Không lạ cụ ơi, cái này là do môi trường, điều kiện nơi sinh sống thôi. Em nhớ ngày xưa, đọc Đông chu có đoạn tướng quốc nước Tề là Án Anh vào yết kiến vua Sở, vua Sở nói người nước Tề hay ăn cắp, Án Anh có trả lời đại loại (em không nhớ chi tiết lắm) rằng: Quýt trồng ở Giang nam ngọt, khi đem sang Giang bắc trồng thì chua; người Tề khi ở nước Tề không ăn cắp nhưng khi sang nước Sở thì lại ăn cắp, đó là do nước Sở chứ bởi đâu người nước Tề. Đại loại vậy!
Người Việt sang Sing không xả rác, vượt đèn đỏ là do luật pháp họ nghiêm, minh bạch nên người ta không dám làm. Ở mình thì còn có nhiều hạn chế do nhiều nguyên nhân, nhưng em tin sau này sẽ dần OK thôi. Cái chính là phải tăng cường giáo dục từ nhỏ, đội ngũ thực thi luật pháp phải nghiêm, minh bạch. Tất nhiên Sing thì họ thuận lợi hơn, họ có mấy triệu dân, nước bé còn không bằng HN nên quản lý dễ hơn :D.

congthuong

Xe điện
Riêng với Giao thông thì ngọn với gốc gì đâu bác.
Chỉ có Mức phạt và Xác suất bị phạt thôi.

Các anh 4b, khá ngoan, vì 2 cái trên đều cao, khá cao, dù Nóng hay Nguội.
Các anh 2b, tuy Mức phạt không tệ, nhưng Xác suất bị vồ khá thấp, dù Nóng hay Nguội.
Cụ nhầm nhé, đèn bẫy, biển báo bẫy thì dù cụ có chú ý hay không cũng vẫn bị phạt, hoặc cụ sẽ phải tham gia giao thông 1 cách rất kỳ quái dễ gây tai nạn.

Lấy ví dụ cái đoạn rẽ từ Trần Phú vào Chu Văn An cổng viện Xanh Pôn. Đèn đỏ ở cái ngã 4 này khiến không biết bao nhiêu xe bị dính lỗi.

Không rõ vì lý do di mà đèn rẽ trái lại đỏ sớm hơn đèn đi thẳng. Kết quả là xe đang lưu thông chuẩn bị rẽ trái thì lại phải dừng lại trong khi các xe khác đang thẳng tiến.

xuandai

Xe buýt
Các cụ nhiều ý tưởng thật.

Luật giao thông nó đã có từ rất lâu rồi, và nó rất minh bạch để mọi người đều đi được, thế giới họ vẫn đi với 3 cái đèn đó mà có bị đâm nhau đâu. Thế mà về mình nó bị nhập nhèm đến lạ.

Ở mình có luật phạt vượt đèn vàng. Hôm em bị xxx bắt, em hỏi xxx là:
- Đèn xanh tôi phải đi, còn 0s cũng ko được dừng, vì luật ko có đồng hồ, vận tốc cho phép là 60km/h. Đèn đỏ là phải dừng rồi trước vạch.
- Vậy giờ tôi hỏi đồng chí, đồng chí đang đi bộ mà bảo đồng chí "DỪNG" thì đồng chí có dừng đc luôn ko? Đến duyệt binh là đi bộ còn có "dự lênh" và "động lệnh". Thế trong vòng tích tắc kia thì làm sao để xe dừng trước vạch.

Trước đây, giải thích về phạt vượt đèn vàng, có cụ lãnh đạo bên yyy nào đó lên tivi bảo phải đi chậm, chờ xem đèn có chuyển ko để dừng. Có lần em đi chậm lắm rồi, biết là nó sẽ vàng bất thình lình, thế mà xxx vẫn túm em. Em đố cụ nào đi đi đc đúng đấy.

Các cụ thấy ở các nước họ đi thế nào: xanh là phóng hết cỡ, vàng thì họ thong thả dừng xe. Mỗi ở mình mới có kiểu phanh dúi dụi mà vẫn bị phạt.

Ở trên có cụ nói về cái biển "STOP", nó là ứng dụng khác cụ ạ. Nó là ở ngã tư giao cắt ko cùng cấp. Các xe ở đường kém ưu tiên hơn mặc định đến biển đó là dừng, nếu trên đường ko có xe thì đi tiếp. Ở mình cắm biển đó khác gì ko cắm.

Vấn đề chính của mình bây giờ, là có một số lực lượng đang làm cho đục nước, chứ làm minh bạch thì đã ko phải cãi nhau

patuana76

Xe container
Đèn vàng của mình chắc được 3 giây vì thế nếu ko có đếm ngược mà lỡ phi vào thì lại cài răng lược giữa giao lộ ngay.
Lý do có đèn vàng là để có thời gian giải tỏa các xe trong giao lộ. Vậy nên khi hướng đi đang xanh chuyển sang vàng thì không bao giờ hướng đỏ chuyển xanh ngay tắp lự mà bác lo cài răng lược.
Đèn vàng 3s thì phải sau đó 4-5s đỏ nữa mới sang xanh.

New car 2023

Xe container
Cụ nhầm nhé, đèn bẫy, biển báo bẫy thì dù cụ có chú ý hay không cũng vẫn bị phạt, hoặc cụ sẽ phải tham gia giao thông 1 cách rất kỳ quái dễ gây tai nạn.

Lấy ví dụ cái đoạn rẽ từ Trần Phú vào Chu Văn An cổng viện Xanh Pôn. Đèn đỏ ở cái ngã 4 này khiến không biết bao nhiêu xe bị dính lỗi.

Không rõ vì lý do di mà đèn rẽ trái lại đỏ sớm hơn đèn đi thẳng. Kết quả là xe đang lưu thông chuẩn bị rẽ trái thì lại phải dừng lại trong khi các xe khác đang thẳng tiến.
Bẫy thì không liên quan đến Mức phạt và Xác suất bị phạt, bác ạ.
Xác suất ở đây tính cho việc bác Vi phạm, dù chú ý hay không.

Còn khi ai đó đặt bẫy thì bác khó tránh lắm.
Dù sao, tôi tin tưởng là có sự chỉ đạo sâu sát sự vào cuộc của các cấp, cái sự đặt bẫy ở xứ ta không tồn tại đâu; may ra thì có ở mấy xứ giãy giãy thôi.

Lần đầu tiên nhìn thấy cái đồng hồ đếm giây e thấy VN mình áp dụng công nghệ tiến bộ gần bắt kịp thế giới. Bh mới biết hóa ra là cải lùi :)) . Mấy năm nữa lại đề nghị bỏ xe máy oto quay về xe đạp