[Thảo luận] Có hay không lỗi Sai làn đường, phần đường khi rẽ trái từ HBT vào Lê Duẩn?

suzu37

Xe container
Luật thì e sẵn sàng tranh luận, nhưng còn một lối suy nghĩ là luôn luôn tìm cách "lách luật" nữa cơ.
Không phải là lách luật bác ạ.

Bác chủ thớt ở đây có những đặc điểm khá là khó phát hiện:

- ít chịu nhận mình sai. Thậm chí còn chửa có lần nào.

- chỉ có duy nhất một lần khẳng định trong thớt nói về biển phân làn trên đường Võ Nguyên Giáp: Biển không có giá trị pháp lý nhưng vẫn nên tuân thủ để an toàn :D.

- ... (Nhiều cái nữa)

Đấy là những điểm mà bác nên biết khi tranh luận với "đối thủ sừng sỏ" này :D.

Website
www.facebook.com
Em có đọc công ước Viên do cụ dịch, và em cũng có đọc Luật điều ước quốc tế, thấy có nói đến việc bảo lưu gì đó, theo em hiểu là thành viên của công ước quốc tế có quyền bảo lưu 1 số điều luật, ko biết việc bảo lưu này có xảy ra với một số điều của Luật giao thông đường bộ không ạ?
Nếu cụ có thông tin về những điểm được bảo lưu trong Luật GTĐB thì có thể cho em biết được ko, cám ơn cụ.
Nhà cháu đã đọc Nghị quyết gia nhập. Điều bảo lưu của Vn là không chấp nhận tranh chấp kiện tụng bị chuyển sang Toà án Công lý Quốc tế phán xét. Trong nội dung Công ước cũng có phần Reservation của từng nước. Để nhà cháu tìm lại link úp kụ xem nhé.

Bổ sung: điều bảo lưu đây, kụ à

.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Luật thì e sẵn sàng tranh luận, nhưng còn một lối suy nghĩ là luôn luôn tìm cách "lách luật" nữa cơ.
Bác cùng em đi theo "kiến thức" của chủ thớt nhé.

1. Công ước Viên 1968, quy định về vị trí của phương tiện trên đường.

a. Bản dịch của sgb345 đăng trên OF:

b. Bản gốc

(Nguồn: internet)
Bác đã thấy chi tiết thú vị chưa ạ. Ở chỗ có số 1 thôi nhé. Số 2 em làm sẵn và để dành ạ :D.

(Còn tiếp)

Website
www.facebook.com
Mời các cụ xem vụ tai nạn trên VTV1 do vượt xe ở làn xe ngược chiều nhé (chắc là do đọc thớt này nên thấy lx phóng rất nhanh và tự tin vượt xe ở làn ngược chiều)
http://video.vnexpress.net/xa-hoi/nhan-chung-vu-tai-nan-camry-toi-thay-moi-nguoi-bay-mot-noi-3362144.html

P/s: Các cụ "cổ súy" cho lối đi ntn nghĩ gì khi xem clip trên???
Cái này là cãi theo kiểu "đứt tay em đổ tại dao", "ngã đau em đổ tại sân trơn" rồi.

Thật là "Bó tay" cụ ah; Nhiều người "cãi đến cùng", thậm chí là quy định là "Yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi" nhưng vẫn nhất quyết là "không bắt buộc" tôi đi về bên trái của chiều đi cơ ^:)^
Kụ hiểu sai về Khoản 1 Điều 9 Luật Gtđb rồi.

Còn mấy dẫn chứng về vạch đứt kụ hứa cung cấp, nhà cháu vẫn chờ đấy nhé.

Mong kụ trong khi chưa hiểu quan điểm của nhà cháu, trong khi kụ vẫn cho là mình đúng, nên giữ bình tĩnh, tránh bị nguời khích bác (lợi ích nhóm ý mà), tránh sử dụng các từ ngữ, emoticon mang sắc thái diễu cợt, bài xích cá nhân, kụ nhé.

Tránh làm cho mọi người nghĩ rằng Mất bình tĩnh trong khi tranh luận chứng tỏ sự đuối lý và bất lực của mình.

.

Chỉnh sửa cuối:

xedap668

Xe buýt
Vâng, cụ sẽ còn "Lơ Tơ Mơ" nữa đới ợ :D .
Vang, Ku cho em hoi cau nay hoi ngu mot chut : đoạn đường 6m -10m trước giao cắt, có vạch liền de phan lan xe chay theo huong ( lan re trai, lan di thang, lan re phai) neu xe de len vach lien nay thi co bi phat khong? ( loi gi? , bao tien)

pnew

Xe điện
Lấn làn là đè vạch, đề nghị cụ xem lại các VB QPPL hướng dẫn Luật GTĐB ;))

Đi sang hẳn làn xe ngược chiều là đi trong làn xe ngược chiều rồi, ko còn đè vạch nữa nên ko còn gọi là lấn làn nữa ;))
Chính xác lấn làn là đè lên vạch.

Đi sang và Lấn sang làn ngược chiều cũng có chỗ chùng

Quy định vuọt xe không yêu cầu chỉ đuọc lấn

suzu37

Xe container
Em tiếp ạ.

Cùng một khoản 3 điều 10, công ước Viên 1968 về giao thông đường bộ mà có nhiều cách hiểu khác nhau, tất nhiên cháu không tham gia vụ nầy, chỉ bình thôi :D.

Bản dịch đăng trên website: thuvienphapluat.vn

Link : http://www.otofun.net/threads/da-tim-thay-ban-dich-cua-cong-uoc-vien-ve-giao-thong-duong-bo-1968.856450/

-------------

So sánh với bản dịch của cụ sgb345, rõ ràng là cùng một thuật ngữ, một ... :D mà ra nội dung khác nhau khá nhiều.

Từ đó có thể thấy, khi tranh luận mà sử dụng tham chiếu là tiếng nước ngoài thì không bao giờ có hồi kết :D.

--------------

Cụ có quan điểm thế nào?

Ta chỉ dùng tiếng Việt chăng? :D

suzu37

Xe container
Vang, Ku cho em hoi cau nay hoi ngu mot chut : đoạn đường 6m -10m trước giao cắt, có vạch liền de phan lan xe chay theo huong ( lan re trai, lan di thang, lan re phai) neu xe de len vach lien nay thi co bi phat khong? ( loi gi? , bao tien)
Cụ cho thêm thông tin đi ạ. Đoạn đường đấy ở đâu, được chạy tốc độ bao nhiêu thì mới có câu trả lời cụ thể và chính xác hơn một chút ạ.

Website
www.facebook.com
Công ước GTĐB là dành cho người nước ngoài hoặc người VN cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở VN quan tâm thôi chứ, cụ lôi lên đây làm j? Người VN lái xe ở VN thì phải tuân thủ Luật GTĐB và các VB QPPL hướng dẫn Luật GTĐB chứ?
Nhiều lần trước e thấy cụ hay đăng lên nhưng "chẳng liên quan" nên e ko tiện nói...
Kụ hiểu sai trầm trọng ở chỗ in đậm này rồi. Giá mà kụ bớt thời gian tìm hiểu thêm thì kụ đỡ mất thời gian tranh luận lạc đề đấy.

xedap668

Xe buýt
Cụ cho thêm thông tin đi ạ. Đoạn đường đấy ở đâu, được chạy tốc độ bao nhiêu thì mới có câu trả lời cụ thể và chính xác hơn một chút ạ.
- Vi du o nga 4, duong 5 co loi re vao Thach Ban

xedap668

Xe buýt
e moi co bang lai , mong Ku chi giao

xedap668

Xe buýt
Ku dang online fai khong

xedap668

Xe buýt
Ku ko biet doan duong nay ah

xedap668

Xe buýt
day la doan duong trong khu Do Thi dong dan cu

suzu37

Xe container
Công ước GTĐB là dành cho người nước ngoài hoặc người VN cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở VN quan tâm thôi chứ, cụ lôi lên đây làm j? Người VN lái xe ở VN thì phải tuân thủ Luật GTĐB và các VB QPPL hướng dẫn Luật GTĐB chứ? Nhiều lần trước e thấy cụ hay đăng lên nhưng "chẳng liên quan" nên e ko tiện nói...
Cái này thì cụ chưa chính xác ạ.

Cụ chủ thớt giỏi lắm đấy ạ. :D. Với còm này thì khả năng cụ sẽ được đưa vào diện ignore của chủ thớt là rất cao :D.
Kụ hiểu sai trầm trọng ở chỗ in đậm này rồi. Giá mà kụ bớt thời gian tìm hiểu thêm thì kụ đỡ mất thời gian tranh luận lạc đề đấy.
Đấy, bác rõ rồi nhá.

"Đối thủ sừng sỏ" đới :D.

xedap668

Xe buýt
thông tin như vậy dù chưa , nga 4 Thach Ban giao voi duong 5

suzu37

Xe container
day la doan duong trong khu Do Thi dong dan cu
Oki, nó được vẽ trên đường có tốc độ khai thác và thiết kế lớn hơn hoặc bẳng 60 km/h.

Cho đến tối nay (29.2) thì nó còn nhập nhằng nhưng đến ngày mai là rõ ràng luôn :D.

Đi xe 4 chỗ mà đè cái vạch đấy là ăn ngay quyết định xử phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường. 150 ngàn, mời nộp luôn và ngay :D.

xedap668

Xe buýt
lau the nhi