[Thảo luận] Có hay không lỗi Sai làn đường, phần đường khi rẽ trái từ HBT vào Lê Duẩn?

laobo

Xe buýt
Thế còn quy định "phải đi bên phải theo chiều đi của mình" thì sao cụ ơi?
Có 2 trường hợp thực tế:
1) khi phía bên kia làn xe ngược chiều có xe di chuyển = " phải đi bên phải theo chiều đi của mình"= An toàn
2) khi phía bên kia "không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt" =>nằm trong 2. điều 14 ( vượt xe)... "Phải đi bên phải theo chiều đi của mình" không có gì để so sánh, xe đi như vậy an toàn hơn...

Bopbi_hsgs

Xe container
Có 2 trường hợp thực tế:
1) khi phía bên kia làn xe ngược chiều có xe di chuyển = " phải đi bên phải theo chiều đi của mình"= An toàn
2) khi phía bên kia "không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt" =>nằm trong 2. điều 14 ( vượt xe)... "Phải đi bên phải theo chiều đi của mình" không có gì để so sánh, xe đi như vậy an toàn hơn...
Quy định nào cho phép đi vào làn xe của chiều ngược lại để vượt xe hả cụ?

Ý cụ nói là: Theo Luật GTĐB, khi có xe chạy ngược chiều thì "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình" còn khi ko có xe chạy ngược chiều thì "Người tham gia giao thông có thể đi bên trái theo chiều đi của mình" phải ko? ;))

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Có 2 trường hợp thực tế:
Cụ à, tất cả các trường hợp chủ thớt đưa ra đều không có tình huống vượt xe.

Cụ tìm cách lý giải khác được không?

xedap668

Xe buýt
ch này thường đc kẻ chia 2 hoặc nhiều làn đường trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi cùng chiều nhau (thuận chiều đi của mình), vạch này ko có trong Quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT (đương nhiên là ko có quy định cấm đè hoặc cấm đè qua để chuyển làn); Nếu cần thiết thì cụ cứ chuyển làn tại vạch kẻ này (xxx ko thể xử phạt đc cụ)

Còn vạch liền chia cắt 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau thì lại khác, đấy là vạch số 1.1 "Xe không được đè lên vạch".
- cảm ơn Ku nhiều, thế thì vạch này không phải vách 1.1 .
- Thế sao trên diễn đàn ở Ku lại báo này vạch này không được đè lên ,vượt qua ??????
Kính Kụ ly rượu cảm ơn

Bopbi_hsgs

Xe container
- cảm ơn Ku nhiều, thế thì vạch này không phải vách 1.1 .
- Thế sao trên diễn đàn ở Ku lại báo này vạch này không được đè lên ,vượt qua ??????
Kính Kụ ly rượu cảm ơn
Vạch số 35 (chạy ngoài khu đông dân cư):
Ko đc lấn làn để vượt xe khác, tuy ko cấm đè nhưng lại cấm chiếm làn xe khác (lấn làn) để vượt xe và thay đổi làn xe (chuyển làn), có nghĩa là chỉ đc tối đa là đè bánh bên lái lên vạch thôi, việc này thực tế rất khó thực hiện nên khi đang chạy thì tốt nhất là ko đè vạch này.

Chỉnh sửa cuối:

xedap668

Xe buýt
Vạch số 35 (chạy ngoài khu đông dân cư):
Ko đc lấn làn để vượt xe khác, tuy ko cấm đè nhưng lại cấm chiếm làn xe khác (lấn làn) để vượt xe và thay đổi làn xe (chuyển làn), có nghĩa là chỉ đc tối đa là đè bánh bên lái lên vạch thôi, việc này thực tế rất khó thực hiện nên khi đang chạy thì tốt nhất là ko đè vạch này.
- vâng thì tốt nhất là thấy bất kỳ vạch liền nào thì xe không đè lên vạch là tốt nhất Ku nhỉ?

Bopbi_hsgs

Xe container
- vâng thì tốt nhất là thấy bất kỳ vạch liền nào thì xe không đè lên vạch là tốt nhất Ku nhỉ?
Trong khu đông dân cư lại khác cụ ah,

Vạch kẻ liền trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi cùng chiều nhau, thường kẻ trước vạch dừng tại các giao cắt. Nếu có vạch kẻ số 1.18 mà cụ dừng ko đúng làn mà cụ định đi/rẽ tại giao cắt thì cụ có thể chuyển làn sang làn có hướng đi/rẽ phù hợp, vì vạch này tại khu đông dân cư ko có quy định cấm đè, cấm chuyển làn (thậm chí ko có trong quy chuẩn 41), nên xxx ko thể xử phạt cụ đc;

Nếu cụ ko biết vận dụng thì cụ phải đi theo hướng tại làn cụ đang dừng chờ đèn đỏ và bắt buộc phải đi theo hướng mũi tên kẻ trên đường (mặc dù sai hướng cụ định đi).

xedap668

Xe buýt
Ku Bopbi_hsgs oi, mấy bác gần nhà em bảo : chỉ đè vạch liền có 2 điều kiện sau thì mới bị phạt
1- vạch có chiều rộng 10cm
2- vạch ở giữa tim đường và chia thành 2 làn xe đi ngược chiều nhau
và cả vạch sau : vạch 1.1, 1.3, 1.11, 1.16 không được đè lên vạch nếu đè lên vạch là bị xxxx vợt ngay

Bopbi_hsgs

Xe container
Ku Bopbi_hsgs oi, mấy bác gần nhà em bảo : chỉ đè vạch liền có 2 điều kiện sau thì mới bị phạt
1- vạch có chiều rộng 10cm
2- vạch ở giữa tim đường và chia thành 2 làn xe đi ngược chiều nhau
và cả vạch sau : vạch 1.1, 1.3, 1.11, 1.16 không được đè lên vạch nếu đè lên vạch là bị xxxx vợt ngay
Bây giờ bên GTVT toàn kẻ vạch 15cm thôi (đừng có lý do là ko phải 10cm, ko đúng quy chuẩn mà ko bị phạt nhé)

- Vạch số 1.1. Phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xe không được đè lên vạch.

- Vạch số 1.3. Vạch kép phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau trên những đường có từ 4 làn xe trở lên, xe không được đè lên vạch.

- Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe bên vạch đứt quãng được phép đè lên vạch để vượt xe.

- Vạch số 1.16. Bao gồm 1.16.1, 1.16.2 và 1.16.3: cấm phương tiện đè lên vạch
- 1.16.1. Xác định đảo phân chia dòng phương tiện ngược chiều nhau.
- 1.16.2. Xác định đảo phân chia dòng phương tiện theo cùng một hướng.
- 1.16.3. Đảo nhập dòng phương tiện.

p/s: "Mấy bác gần nhà" cụ mà "to" hơn các cụ trên OF này ah :))

Chỉnh sửa cuối:

xedap668

Xe buýt
Trong khu đông dân cư lại khác cụ ah,
Vạch kẻ liền trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi cùng chiều nhau, thường kẻ trước vạch dừng tại các giao cắt. Nếu có vạch kẻ số 1.18 mà cụ dừng ko đúng làn mà cụ định đi/rẽ tại giao cắt thì cụ có thể chuyển làn sang làn có hướng đi/rẽ phù hợp vì vạch này tại khu đông dân cư ko có quy định cấm đè, cấm chuyển làn (thậm chí ko có trong quy chuẩn 41), nên xxx ko thể xử phạt cụ đc; Nếu cụ ko biết vận dụng thì cụ phải đi theo hướng tại làn cụ đang dừng chờ đèn đỏ và bắt buộc phải đi theo hướng mũi tên kẻ trên đường (mặc dù sai hướng cụ định đi).
Vâng thế này thì ngoài khu đông dân cư thì bị bắt lỗi vi phạm ah?????.
Kụ nói là trong trường hợp "Vạch kẻ liền trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi cùng chiều nhau". Nếu trường hợp "Vạch kẻ liền trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau" thì sao???? có được đè lên không

xedap668

Xe buýt
p/s: "Mấy bác gần nhà" cụ mà "to" hơn các cụ trên OF này ah :))
ko phải vậy , em mới có bằng lên thử tham vấn các bác ấy xem thế nào thôi chứ em chỉ thích lên otofun học hỏi kinh nghiệm của các OF trên này quá hay

noibatdau12

Xe tải
Em có câu hỏi dành cho cụ noibatdau12 mà cụ ấy không trả lời :(.
" trước khi có vạch liền kiểu 1.1 xuất hiện, đường có mỗi mình xe của cụ, xe của cụ ở nửa đường bên nào? "

em ko trả lời vì em thấy câu hỏi của cụ ko rõ ràng, ko hiểu cụ hỏi để làm gì vì nó cũng ko liên quan gì đến vấn đề đang đc nêu trong thớt này, còn cụ hỏi lại lần nữa thì em trả lời cụ: xe của em chẳng ở nửa đường nào cả, đường ko có vạch kẻ đường, ko có giải phân cách thì nó chỉ là 1 mặt phẳng.

laobo

Xe buýt
Quy định nào cho phép đi vào làn xe của chiều ngược lại để vượt xe hả cụ?

Ý cụ nói là: Theo Luật GTĐB, khi có xe chạy ngược chiều thì "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình" còn khi ko có xe chạy ngược chiều thì "Người tham gia giao thông có thể đi bên trái theo chiều đi của mình" phải ko? ;))
-. Cụ cho em hỏi quy định nào cấm xe đi vào phần đường của xe đi ngược chiều nói chung? ( cụ thể là trường hợp bên kia đường không có xe di chuyển)

Cụ à, tất cả các trường hợp chủ thớt đưa ra đều không có tình huống vượt xe.

Cụ tìm cách lý giải khác được không?
Vâng! nhưng vì nó có sảy ra tình huống là đi vào phần đường của xe đi ngược chiều ( Như tình huống vượt xe) cũng bởi ko có quy định, hướng dẫn cách vượt xe cụ thể là như thế nào nên điều mà pháp luật khồng cấm thì nhỡ có làm cũng không thể bị phạt= không đủ đk phạt.
Tình huống tại ngã 5 này cũng như Điện Bien Phủ x Trần Phú để tăng tính lưu thông phương tiện đi bên này sẽ đước sử dụng phần đường xe đi ngược chiều.
Trong trường hợp không có csgt hướng dẫn tốt nhất qua C rồi rẽ vì sẽ dễ dính lỗi ...

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
" trước khi có vạch liền kiểu 1.1 xuất hiện, đường có mỗi mình xe của cụ, xe của cụ ở nửa đường bên nào? "

em ko trả lời vì em thấy câu hỏi của cụ ko rõ ràng, ko hiểu cụ hỏi để làm gì vì nó cũng ko liên quan gì đến vấn đề đang đc nêu trong thớt này, còn cụ hỏi lại lần nữa thì em trả lời cụ: xe của em chẳng ở nửa đường nào cả, đường ko có vạch kẻ đường, ko có giải phân cách thì nó chỉ là 1 mặt phẳng.
Hì, thế thì em chịu.

Đã có vạch 1.1 thì bao giờ trước đấy cũng có vạch đứt chia đường làm hai phần. Chính trong quy chuẩn quy định và trên thực tế cũng như thế.

Và khi trên đường có một mình xe của bác thì bác buộc phải đi bên phải vạch đứt đấy ạ.

suzu37

Xe container
Vâng! nhưng vì nó có sảy ra tình huống là đi vào phần đường của xe đi ngược chiều ( Như tình huống vượt xe) cũng bởi ko có quy định, hướng dẫn cách vượt xe cụ thể là như thế nào nên điều mà pháp luật khồng cấm thì nhỡ có làm cũng không thể bị phạt= không đủ đk phạt.
Tình huống tại ngã 5 này cũng như Điện Bien Phủ x Trần Phú để tăng tính lưu thông phương tiện đi bên này sẽ đước sử dụng phần đường xe đi ngược chiều.
Trong trường hợp không có csgt hướng dẫn tốt nhất qua C rồi rẽ vì sẽ dễ dính lỗi ...
- Không cấm và buộc phải làm hình như khác nhau cụ nhỉ.

- Ô sếp em bị một phát ở ngã 4 ĐBP-TP này rồi nên em biết. Tuy nhiên, ta không bàn tới xxx (ví như xxx hay cho đi vào đường cấm trong giờ cao điểm ở ngã 4 CG- NP Sắc) mà chỉ bàn tới đúng luật hay không thôi ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
-. Cụ cho em hỏi quy định nào cấm xe đi vào phần đường của xe đi ngược chiều nói chung? ( cụ thể là trường hợp bên kia đường không có xe di chuyển)

Quy định là xe ko đc phép đi vào đường của dòng xe/làn xe đi ngược chiều thì có nghĩa là kể cả khi vượt xe, cụ cũng ko đc đi vào trong làn xe ngược chiều, cụ nhé.

Các cụ làm như các nhà làm Luật VN cho các cụ muốn đi ntn thì đi, thích đi bên phải thì đi, thích đi bên trái cũng ko sai. Rồi những vụ TNGT do đi ngược chiều để vượt xe đều bảo là tôi đi đúng Luật (đổ lỗi hết cho các nhà làm Luật ý). Các cụ nghĩ đơn giản quá...

Các cụ tự suy nghĩ trước đi, trước khi đưa ra câu hỏi/đề nghị: "cụ giải thích đi"...

Chỉnh sửa cuối:

noibatdau12

Xe tải
Hì, thế thì em chịu.

Đã có vạch 1.1 thì bao giờ trước đấy cũng có vạch đứt chia đường làm hai phần. Chính trong quy chuẩn quy định và trên thực tế cũng như thế.

Và khi trên đường có một mình xe của bác thì bác buộc phải đi bên phải vạch đứt đấy ạ.
Trước khi bác nói buộc phải đi thì bác trích luật giúp em cũng như các cụ đc thấy với, điều khoản nào trong luật hiện hành của Vn bắt buộc xe phải đi bên phải vạch đứt vậy???

Bopbi_hsgs

Xe container
Trước khi bác nói buộc phải đi thì bác trích luật giúp em cũng như các cụ đc thấy với, điều khoản nào trong luật hiện hành của Vn bắt buộc xe phải đi bên phải vạch đứt vậy???
Trích: "Ý nghĩa của vạch là yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi"

noibatdau12

Xe tải
Trích: "Ý nghĩa của vạch là yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi"
Cụ tỏ ra là ng am hiểu luật thì em thiết nghĩ từng câu từng chữ khi phản biện cụ cũng phải nói cho chuẩn thì mới có tính thuyết phục, câu trên cụ nói yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi <~~~ thế trong cùng 1 chiều đi có phân ra nhiều làn thì tất cả các xe đều phải đi hết vào làn bên phải còn làn trái ko đc đi ah cụ????
Mà vạch nào lại có ý nghĩa là yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi vậy cụ? Cụ toàn tự nghĩ tự nói ah?
Đó là chưa kể em dám cá với cụ chưa chắc cụ đã hiểu đúng và hiểu hết ý nghĩa của khoản 1 điều 9 luật GTĐB "người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình"

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ tỏ ra là ng am hiểu luật thì em thiết nghĩ từng câu từng chữ khi phản biện cụ cũng phải nói cho chuẩn thì mới có tính thuyết phục, câu trên cụ nói yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi <~~~ thế trong cùng 1 chiều đi có phân ra nhiều làn thì tất cả các xe đều phải đi hết vào làn bên phải còn làn trái ko đc đi ah cụ????
Đó là chưa kể em dám cá với cụ chưa chắc cụ đã hiểu đúng và hiểu hết ý nghĩa của khoản 1 điều 9 luật GTĐB "người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình"
"...chia thành hai làn xe chạy ngược chiều" và "yêu cầu lái xe điều khiển xe đi về làn bên phải của chiều đi" tức là phải đi vào chiều đi thuận theo chiều của mình (mấy làn hay một làn cũng thế), ko đc đi vào bên trái của chiều đi (chiều đi của dòng xe ngược chiều, vượt hay ko vượt cũng thế).
(Những phần trong "ngoặc kép" trên là ko phải e nói nhé, e chỉ trích quy định về Luật GTĐB thôi)

Khoản 1 điều 9 Luật GTĐB, e với các cụ "mổ xẻ" sau; Thực ra, cũng tương tự như câu trên, chỉ khác là "chia 2 dòng phương tiện thôi".

Chỉnh sửa cuối: