[Thảo luận] Có hay không lỗi Sai làn đường, phần đường khi rẽ trái từ HBT vào Lê Duẩn?

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ không hiểu rồi. Luật quy định "vượt xe". ND chỉ quy định phạt hành vi "vượt" (không có chữ "xe"). Trong khi không có QUY ĐỊNH nào nói "vượt xe" và "vượt" là 1, nên khi bị vin cụ cãi tội "vượt xe" chứ không "vượt", xxx làm sao phạt được cụ:)):)):)):)):))
Nếu cụ vi phạm Luật GTĐB, cụ nghĩ "thoát" mà dễ ah? :))

NĐ 171/2013/NĐ-CP quy định lỗi rõ ràng: "Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép"

"Vượt bên phải xe khác" sao mà cụ nói là ko có quy định nào nói "vượt xe"

"Vượt trong các trường hợp cấm vượt" chính là cụ vượt xe khi có biển số 125 "Cấm vượt".

Cụ đưa VD trường hợp vi phạm cụ thể xem trong NĐ 171/2013/NĐ-CP có thể xử lý vi phạm của cụ ko? :)) Xem cụ định "cãi" ntn mà nghĩ có thể ko phạt đc cụ? :))

toan1477

Xe điện
Bopbi_hsgs nói:
Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, các xe chạy trong các làn đường khác nhau thì ko có khái niệm xe nào đi nhanh hơn xe nào cụ nhé (mọi người "gọi/cho là" ngoài lề ntn thì đấy là việc của họ, cứ theo Luật mà nói chuyện), cũng ko có quy định nào nói ntn là xe chạy ở làn này vượt xe ở làn kia? Nếu có quy định nào cụ thể về vấn đề này thì đề nghị cụ đưa lên.
Ko có quy định nói ntn là xe chạy làn này vượt xe ở làn kia, vì đó là điều mà ai cũng biết. Xe cụ chạy ở đường 5 từ HP về HN cùng với xe em, mặc dù 2 xe chạy 2 làn khác nhau nhưng cụ về HN trước em thì nghĩa là cụ đã vượt em chứ còn gì nữa?
Ngày xưa khi chưa có 171 thì cụ chạy ở làn phải mà vượt em ở làn trái thì vẫn là vượt phải đúng ko? Khi đó luật GTĐB vẫn như bây giờ có khác gì đâu?

Bopbi_hsgs

Xe container
Ko có quy định nói ntn là xe chạy làn này vượt xe ở làn kia, vì đó là điều mà ai cũng biết. Xe cụ chạy ở đường 5 từ HP về HN cùng với xe em, mặc dù 2 xe chạy 2 làn khác nhau nhưng cụ về HN trước em thì nghĩa là cụ đã vượt em chứ còn gì nữa?
Ngày xưa khi chưa có 171 thì cụ chạy ở làn phải mà vượt em ở làn trái thì vẫn là vượt phải đúng ko? Khi đó luật GTĐB vẫn như bây giờ có khác gì đâu?
Xxx mà nói: Tuy ko có quy định nhưng "Cả làng tôi" đều nói thế thì mời đ/c về nhà mà đuổi gà, nuôi vịt :))

Bopbi_hsgs

Xe container

toan1477

Xe điện
Bopbi_hsgs nói:
Xxx mà nói: Tuy ko có quy định nhưng "Cả làng tôi" đều nói thế thì mời đ/c về nhà mà đuổi gà, nuôi vịt :))
Vậy theo cụ phải có quy định "vượt" là như thế nào phải ko?

Bopbi_hsgs

Xe container
Vậy theo cụ phải có quy định "vượt" là như thế nào phải ko?
Xxx phải có trách nhiệm CM là lx "Vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép" chứ?

Đấy là cụ hỏi thì thế thôi, chứ xxx mà đòi lập bb khi xe e chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái thì e đồng ý cho lập bb ngay, vì sao thì cụ tự tìm hiểu nhé :))

P/s: Xxx trình độ như thế mà ra để xử lý các vấn đề về GT thì đáng cho về nhà đuổi gà, nuôi vịt :))

suzu37

Xe container
Vượt là vượt, khái niệm đơn giản, phổ biến nên không có định nghĩa trong văn bản luật về giao thông đường bộ.

Cấm vượt phải trừ một số tình huống.

Vượt phải trên đường có nhiều làn xe cùng chiều thì vi phạm luật gtđb nhưng không bị xử lý vi phạm hành chính theo nghị định 171.

Có rứa thôi mà các cụ tranh luận nhều thía :D, loãng mất chủ đề thớt ồi.

toan1477

Xe điện
suzu37 nói:
Vượt là vượt, khái niệm đơn giản, phổ biến nên không có định nghĩa trong văn bản luật về giao thông đường bộ. Cấm vượt phải trừ một số tình huống. Vượt phải trên đường có nhiều làn xe cùng chiều thì vi phạm luật gtđb nhưng không bị xử lý vi phạm hành chính theo nghị định 171. Có rứa thôi mà các cụ tranh luận nhều thía :D, loãng mất chủ đề thớt ồi.
Chính xác, tình huống này vẫn là vượt nhưng ko bị xử phạt, chứ ko phải là do nhiều làn nên ko coi là vượt.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vượt là vượt, khái niệm đơn giản, phổ biến nên không có định nghĩa trong văn bản luật về giao thông đường bộ.

Cấm vượt phải trừ một số tình huống.

Vượt phải trên đường có nhiều làn xe cùng chiều thì vi phạm luật gtđb nhưng không bị xử lý vi phạm hành chính theo nghị định 171.

Có rứa thôi mà các cụ tranh luận nhều thía :D, loãng mất chủ đề thớt ồi.
Đường có nhiều làn xe cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, thì cũng chỉ gọi là "xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái" thôi chứ ko có quy định nào ghi là "xe chạy trên làn đường bên phải chạy VƯỢT xe đang chạy trên làn đường bên trái" cả?

Nếu coi là vi phạm Luật GTĐB trong trường hợp này thì lại ko thuộc "Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính", cụ nhé. (Đề nghị cụ xem lại Luật xử lý vi phạm hành chính).

P/s: Chủ đề của thớt đã được "Mở rộng" rồi, cụ ah. (Giống như giải "US Open" ý) :))

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Đường có nhiều làn xe cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, thì cũng chỉ gọi là "xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái" thôi chứ ko có quy định nào ghi là "xe chạy trên làn đường bên phải chạy VƯỢT xe đang chạy trên làn đường bên trái" cả?

Nếu coi là vi phạm Luật GTĐB trong trường hợp này thì lại ko thuộc "Những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính", cụ nhé. (Đề nghị cụ xem lại Luật xử lý vi phạm hành chính).

P/s: Chủ đề của thớt đã được "Mở rộng" rồi, cụ ah. (Giống như giải "US Open" ý) :))
Kệ, em ứ tranh luận cái này.

Mở ngoặc, hồi đầu chủ thớt yêu cầu cơ quan chức năng phải bổ sung khái niệm vượt. Sau khi dịch/có bản dịch công ước Viên về giao thông đb thì không thấy nhắc đến nữa.

Đơn giản là vì trong cái đó nó không có, luật của rất rất nhiều nước khác cũng rứa.

suzu37

Xe container
Em không thấy bác nào đề cập đến bề rộng làn đường ở hình #3a này nhỉ.

Các yếu tố liên quan:

- bề rộng làn đường tiêu chuẩn là 3.75 m, thường lấy là 3.5 m để phù hợp với bề rộng làn trên cầu.

- bề rộng phổ biến của các xe 4 đến 9 chỗ là 1.7 m hoặc hơn một chút. Nếu xếp hai xe ô tô trên cùng một làn là khó, thậm chí không xếp được vì còn cái gương.

- khái niệm làn đường: một phần theo chiều dọc của đường được xác định bằng vạch kẻ đường, đủ bề rộng để cho xe chạy an toàn.

Như vậy, hình #3a này sẽ không mô tả thực tế hoặc nó mô tả thời điểm 2 xe ô tô trước va chạm.

-----

Em có câu hỏi: Bác nào cho rằng xe ô tô xanh ở hình #3a không vi phạm lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình thì lên tiếng giúp em ạ. Em cảm ơn.

(Em đã khẳng định xe xanh này là vi phạm khoản 11, điều 8, luật gtdb 2008, hành vi bị nghiêm cấm: giành đường!
Sau một ngày mà chẳng thấy cụ nào trả lời câu hỏi của em được ghi trong còm em đã quất lại ở trên nhỉ. Kể cả bác chủ thớt.

Như vậy, đến đây có thể khẳng định được là xe ô tô màu xanh trong hình #3a đã vi phạm luật giao thông: không đi bên phải theo chiều đi của mình.

Cảm ơn các cụ và bác chủ thớt.

suzu37

Xe container
Sau một ngày mà chẳng thấy cụ nào trả lời câu hỏi của em được ghi trong còm em đã quất lại ở trên nhỉ. Kể cả bác chủ thớt.

Như vậy, đến đây có thể khẳng định được là xe ô tô màu xanh trong hình #3a đã vi phạm luật giao thông: không đi bên phải theo chiều đi của mình.

Với kết quả như trên, xe ô tô xanh trong hình #2a cũng vi phạm lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình.

suzu37

Xe container
Với kết quả như trên, xe ô tô xanh trong hình #2a cũng vi phạm lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình.
Em lại có một câu hỏi tiếp ạ, mong các cụ trả lời giúp, cụ thể như sau:

Khi đã có hành vi vi phạm, nếu không khắc phục ngay thì có dẫn đến hành vi vi phạm tiếp theo hay không?

Ngoài lê một chút ạ: với hình #4a của chủ thớt, xe xanh có biểu hiện khắc phục lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình bằng cách vòng mũi xe về bên phải, qua vạch đứt.

Nếu không khắc phục thì sẽ dẫn đến tình huống là đi vào phần đường của xe ngược chiều được phân định bởi vạch 1.1 (không đè vạch này).

------

Câu hỏi trên em đã đưa ra nhiều lần ở các thớt nhưng không có bác nào quan tâm. Mới hôm qua có vụ tai nạn trên cao tốc 5B HP-HN, người mất thì đã mất rồi, xe thì đã hỏng rồi :( nhưng em xin phép đưa ra một khía cạnh nhằm bàn về vấn đề an toàn giao thông. Khía cạnh đó cũng liên quan đến câu hỏi của em ở trên.

Giả sử xe A trong vụ nêu trên đi từ đường nhánh nhập vào cao tốc, tới chỗ có vạch nhập làn lại không đi theo chiều thẳng mà lại quay vòng trở lại, dẫn đến việc đi ngược chiều với các xe chạy tốc độ cao từ bên trái và phía sau tới.

Việc quay vòng này có thể vi phạm biển cấm rẽ trái, cấm quay đầu hoặc mũi tên chỉ đường (mũi tên này rất phổ biến là mũi tên chỉ hướng đi thẳng). Bác nào chưa từng nhập làn cao tốc thì có thể sẽ không thấy biển và vạch kiểu này.

Cũng ở chỗ nhập làn này không hề có biển cấm đi ngược chiều. Thế giới người ta cũng không gắn biển này ở chỗ đó (on-ramp), có thể kiểm chứng bằng google map.

Nếu xe A kia khắc phục ngay việc đi sai như thế thì có lẽ đã không xảy ra điều gì cả.

(Nguyên nhân của vụ ở cao tốc 5B chưa rõ ràng nhưng những điểm em nêu trên chỉ là giả thiết thôi ạ).

Bopbi_hsgs

Xe container

Đến ngày mai mà ko có cụ nào phản bác lại "Kết luận" của cụ thì cụ cho phép e ghi sẵn vào "Biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ" với lỗi vi phạm là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định", cụ nhé ;)) (Phần tên người vi phạm thì điền sau ;)))

xedap668

Xe buýt
Vạch đấy thì có một số thớt "phân tích" r; Nếu ngoài khu đông dân cư thì có thể bị áp là vạch số 35 "Vạch cấm thay đổi làn xe", cụ ko đc đè qua vạch; Nếu trong khu đông dân cư thì ko có trong Quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT nên xxx ko thể xử phạt đc (khi cụ đi nhầm vào làn có hướng đi/rẽ tiếp theo ở giao cắt ko đúng như ý định thì cụ cứ chuyển sang làn có hướng đi/rẽ phù hợp);

Cơ bản các lỗi liên quan đến vạch kẻ đường thì bị xử lý lỗi "Không chấp hành chỉ dẫn của vạch kẻ đường" với mức phạt 150k và nộp phạt tại chỗ.
- thế này thì khu đông dân cư mà xe đè lên vạch này là không phạm luật đúng không Kụ?
- Nếu ngoài khu đông dân cư thì có thể bị áp là vạch số 35 "Vạch cấm thay đổi làn xe", cụ ko đc đè quá vạch; tức là bị phạm luật ? Sao lai vay Ku oi ? em hơi ngu vì mới lái xe.
cảm ơn Kụ đã chỉ giáo

suzu37

Xe container
Đến ngày mai mà ko có cụ nào phản bác lại "Kết luận" của cụ thì cụ cho phép e ghi sẵn vào "Biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ" với lỗi vi phạm là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định", cụ nhé ;)) (Phần tên người vi phạm thì điền sau ;)))
Vâng, cụ chú ý cho cái dấu ; và dấu , ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
- thế này thì khu đông dân cư mà xe đè lên vạch này là không phạm luật đúng không Kụ?
- Nếu ngoài khu đông dân cư thì có thể bị áp là vạch số 35 "Vạch cấm thay đổi làn xe", cụ ko đc đè quá vạch; tức là bị phạm luật ? Sao lai vay Ku oi ? em hơi ngu vì mới lái xe.
cảm ơn Kụ đã chỉ giáo
Trong khu đông dân cư thì cụ cứ đi hẳn xe qua vạch và chuyển làn (nhớ bật xin nhan)về đúng làn có vạch kẻ 1.18 mà cụ định đi; Nếu bị xxx vịn thì yêu cầu giải thích đây là vạch số bao nhiêu, rồi giở quy định ra, nếu sai thì đồng ý nộp phạt ;))

Vạch số 35 được kẻ ở những đoạn đường có nhiều làn xe cùng chiều, hay khi đi qua cầu, mật độ giao thông cao, khi đường đi qua hầm, qua dốc, qua đoạn cong hoặc ở những đoạn mà chiều rộng của làn xe bị thu hẹp ở đoạn sắp vào đường giao nhau, hay gần sát làn đường dành cho người đi bộ.

Ý nghĩa sử dụng của vạch số 35 là:
- Cấm thay đổi làn xe;
- Cấm chiếm làn xe khác để vượt xe (ko cấm đè vạch).

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Vâng, cụ chú ý cho cái dấu ; và dấu , ạ.
E lười đánh nên e copy nguyên bản ah, đúng ra là phải ghi chữ "hoặc", nếu không phải là dấu "/"; May e chưa ghi bb, cụ đồng ý rồi thì đến ngày mai mà ko còn ý kiến nào khác, e sẽ ghi ;))

xedap668

Xe buýt
Trong khu đông dân cư thì cụ cứ đi hẳn xe qua vạch và chuyển làn (nhớ bật xin nhan)về đúng làn có vạch kẻ 1.18 mà cụ định đi; Nếu bị xxx vịn thì yêu cầu giải thích đây là vạch số bao nhiêu, rồi giở quy định ra, nếu sai thì đồng ý nộp phạt ;))
- Kụ lại làm e hoang mang hơn rồi,Kụ nói rõ hơn đi: đoạn vạch liền tiếp giáp với giao lộ thì xe có được đè hoặc vượt qua để sang làn đường đi theo ý của mình không ( đường đôi và đường hai chiều )?

Bopbi_hsgs

Xe container
- Kụ lại làm e hoang mang hơn rồi,Kụ nói rõ hơn đi: đoạn vạch liền tiếp giáp với giao lộ thì xe có được đè hoặc vượt qua để sang làn đường đi theo ý của mình không ( đường đôi và đường hai chiều )?
Vạch này thường đc kẻ chia 2 hoặc nhiều làn đường trong cùng 1 dòng phương tiện giao thông đi cùng chiều nhau (thuận chiều đi của mình), vạch này ko có trong Quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT (đương nhiên là ko có quy định cấm đè hoặc cấm đè qua để chuyển làn); Nếu cần thiết thì cụ cứ chuyển làn tại vạch kẻ này (xxx ko thể xử phạt đc cụ)

Còn vạch liền chia cắt 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau thì lại khác, đấy là vạch số 1.1 "Xe không được đè lên vạch".