[Thảo luận] Có hay không lỗi Sai làn đường, phần đường khi rẽ trái từ HBT vào Lê Duẩn?

Bopbi_hsgs

Xe container
Chỗ ngã 5 này các cụ có thể quy về một ngã tư thông thường (xem hình minh họa). Khi đó đỗ chờ đèn như cái xe đỏ thì đương nhiên sai. Nhiều cụ trên này cũng thi thoảng có hình ảnh và luôn coi đó là một hành động xấu xí. (đa số xe biển xanh, xe bus hoặc taxi mắc lỗi này).

Xe đỏ là bị lỗi nặng, bị phạt 1tr và bị tước quyền sử dụng GPLX 1 tháng do có hành vi vi phạm "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình". Hành vi vi phạm Luật GTĐB này ko chỉ còn là VHGT nữa.

P/s: Thế mà một số cụ vẫn bảo là đi ntn là đúng luật/ko sai luật đấy.

anhtho

Xe ngựa
Xe đỏ là bị lỗi nặng, bị phạt 1tr và bị tước quyền sử dụng GPLX 1 tháng do có hành vi vi phạm "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình". Hành vi vi phạm Luật GTĐB này ko chỉ còn là VHGT nữa.

Như vậy là cụ đã trả lời cho title của thớt này rồi .

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ lại cù nhầy rồi ;))
Luật quy định phải đi đúng phần đường, làn đường và chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ. Phần đường, làn đường lại được quy định bởi hệ thống báo hiệu đường bộ.
Chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ cũng bao gồm luôn đi đúng phần đường, làn đường ;))

- Cụ đừng nói là không cần biết phần đường, làn đường thế nào vẫn phải đi đúng phần đường, làn đường đấy nhé :))
Mợ đừng có mà "đánh trống lảng". Cái e nói ở đây, ko phải là có chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ hay ko?

Mà là vấn đề, mợ chả hiểu j về Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật cả, mà nói cứ như đúng r?

Mợ nói là có Hệ thống báo hiệu đường bộ rõ ràng thế r thì cần j Luật GTĐB nữa (Luật thừa)? Cần j Thông tư? Và Thông tư thì chả liên quan j đến Hệ thống báo hiệu đường bộ? Thật chán cho mợ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Như vậy là cụ đã trả lời cho title của thớt này rồi .
Vụ này là e "va chạm" với cụ chủ thớt đấy. Chỉ là ý kiến cá nhân của e thôi, nếu mà tranh luận là "bùng nổ" đấy. Vì va chạm đến nhiều người (đa phần các cụ).

E chỉ đưa ra ý kiến của e và ko muốn tranh luận sâu về vấn đề này (liên quan đến điều 9 của Luật GTĐB).

anhtho

Xe ngựa
Vụ này là e "va chạm" với cụ chủ thớt đấy. Chỉ là ý kiến cá nhân của e thôi, nếu mà tranh luận là "bùng nổ" đấy. Vì va chạm đến nhiều người (đa phần các cụ).

E chỉ đưa ra ý kiến của e và ko muốn tranh luận sâu về vấn đề này (liên quan đến điều 9 của Luật GTĐB).
Thớt hỏi : "Như thế có lỗi không". Đã có câu trả lời thì ta nên khóa topic lại.

Bopbi_hsgs

Xe container
Thớt hỏi : "Như thế có lỗi không". Đã có câu trả lời thì ta nên khóa topic lại.
Xxx chả hơi đâu mà đi "mổ xẻ" như các cụ, nếu xe đi như hình vẽ thì xxx ghi vào trong bb gộp luôn theo điểm c khoản 4 điều 5 NĐ 171/2013/NĐ-CP là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định", kiểu j chả trúng 1 trong 3 lỗi trên.

Nhưng các cụ đòi "mổ xẻ" xem như vậy thì nó là lỗi nào trong 3 lỗi trên cơ. Mà khi "mổ xẻ" ra thì có khi ra nhiều lỗi khác nữa trong quá trình tham gia GT của các cụ từ trước đến nay. Thế mới lằng nhằng.

Thuy_CK

Xe điện
Mợ đừng có mà "đánh trống lảng". Cái e nói ở đây, ko phải là có chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ hay ko?

Mà là vấn đề, mợ chả hiểu j về Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật cả, mà nói cứ như đúng r?

Mợ nói là có Hệ thống báo hiệu đường bộ rõ ràng thế r thì cần j Luật GTĐB nữa (Luật thừa)? Cần j Thông tư? Và Thông tư thì chả liên quan j đến Hệ thống báo hiệu đường bộ? Thật chán cho mợ quá.
Cụ lại lươn !
Em chả nói gì là không cần thực hiện Luật GTĐB ;))
Em nói khi chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ thì đương nhiên đã đi đúng phần đường, làn đường quy định :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ lại lươn !
Em chả nói gì là không cần thực hiện Luật GTĐB ;))
Em nói khi chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ thì đương nhiên đã đi đúng phần đường, làn đường quy định :))
Ko phải là có thực hiện Luật GTĐB hay ko, mà là mợ ko hiểu j về Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật cả. E trích lại còm của mợ nhé:

Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
- Thiếu quy định bên phải so với cái gì, thừa câu "đi đúng làn đường, phần đường quy định" vì câu này đã có trong câu "phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ"
Như vậy theo mợ là có Hệ thống báo hiệu đường bộ (phần bôi xanh) thì cần j mấy câu trong Luật GTĐB? (phần bôi đỏ)

tiếp:

Thông tư với nghị định gì ở đây ;))
Và cũng chẳng cần j phải có Thông tư? Trong khi đó thì QC 41 là ban hành kèm theo TT.

toan1477

Xe điện
Bopbi_hsgs nói:
Xxx chả hơi đâu mà đi "mổ xẻ" như các cụ, nếu xe đi như hình vẽ thì xxx ghi vào trong bb gộp luôn theo điểm c khoản 4 điều 5 NĐ 171/2013/NĐ-CP là "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định", kiểu j chả trúng 1 trong 3 lỗi trên. Nhưng các cụ đòi "mổ xẻ" xem như vậy thì nó là lỗi nào trong 3 lỗi trên cơ. Mà khi "mổ xẻ" ra thì có khi ra nhiều lỗi khác nữa trong quá trình tham gia GT của các cụ từ trước đến nay. Thế mới lằng nhằng.
Xxx mà ghi như cụ bẩu thì về vườn ngay và luôn.

Thuy_CK

Xe điện
Ko phải là có thực hiện Luật GTĐB hay ko, mà là mợ ko hiểu j về Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật cả. E trích lại còm của mợ nhé:

Như vậy theo mợ là có Hệ thống báo hiệu đường bộ (phần bôi xanh) thì cần j mấy câu trong Luật GTĐB? (phần bôi đỏ)

tiếp:

Và cũng chẳng cần j phải có Thông tư? Trong khi đó thì QC 41 là ban hành kèm theo TT.
Cả câu "phải đi đúng làn đường, phần đường quy định" và câu "phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ" đều trong luật GTĐB
Tự dưng cụ lại thông tư nghị định cái gì thế ;))

vphong.pham136

Xe đạp

Cụ giải thích cái này rõ cho em chỗ này được không cụ, em đi motor thôi nhưng nhìn cái này em thực sự không hiểu sai chỗ nào ~X(

Bopbi_hsgs

Xe container
Cả câu "phải đi đúng làn đường, phần đường quy định" và câu "phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ" đều trong luật GTĐB
Tự dưng cụ lại thông tư nghị định cái gì thế ;))
Thì Quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT là ban hành kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT. Mợ vứt Thông tư đi thì làm sao mà có QCVN 41:2012/BGTVT để mợ lôi "Hệ thống báo hiệu đường bộ" ra đc.

Thuy_CK

Xe điện
Thì Quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT là ban hành kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT. Mợ vứt Thông tư đi thì làm sao mà có QCVN 41:2012/BGTVT để mợ lôi "Hệ thống báo hiệu đường bộ" ra đc.
Em thấy Luật viết:
- phải đi đúng phần đường, làn đường quy định
- phải chấp hành hệ thông báo hiệu đường bộ
Tại sao "phải đi đúng phần đường, làn đường quy định" là luật còn "phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ" không phải là luật ?
;))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ giải thích cái này rõ cho em chỗ này được không cụ, em đi motor thôi nhưng nhìn cái này em thực sự không hiểu sai chỗ nào ~X(
Quy tắc chung là "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình". Áp dụng cho nhiều trường hợp: Đường có giải phân cách giữa, đường 2 chiều, đường chả vạch kẻ nào, đường làng, đường xóm, trong ngõ....

Trong trường hợp cụ thể này, là đường có vạch kẻ số 1.1, chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau thì đc hiểu bên phải theo chiều đi của mình là chiều thuận với chiều đi của mình. Bên trái theo chiều đi của mình là chiều ngược với chiều đi của mình.

Như vậy, nếu cụ đi bên trái vạch kẻ số 1.1 là cụ đi vào chiều ngược với chiều đi của mình tức là KO ĐI BÊN PHẢI THEO CHIỀU ĐI CỦA MÌNH, và hành vi đấy bị xử lý theo điểm c khoản 4 điều 5 của NĐ 171/2013/NĐ-CP "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình".

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Em thấy Luật viết:
- phải đi đúng phần đường, làn đường quy định
- phải chấp hành hệ thông báo hiệu đường bộ
Tại sao "phải đi đúng phần đường, làn đường quy định" là luật còn "phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ" không phải là luật ?
;))
Thường là Luật VN ko đủ chi tiết để đi vào cuộc sống. Do đó mới phải có NĐ để hướng dẫn thi hành Luật, đương nhiên là nội dung của NĐ phải theo Luật, nhưng chi tiết hơn. Vậy là một lần trùng nhau nhưng ko thể gọi là thừa như mợ nói.

Nhưng NĐ vẫn bị thiếu nên mới lại phải có TT để hướng dẫn một số điều của NĐ, tất nhiên nội dung ko thể khác NĐ và chi tiết hơn NĐ. Vậy là thêm một lần trùng nhau nữa, và cũng chả cái nào thừa cả.

Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật:
(theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật, từ cao xuống thấp theo thứ tự)

1. Hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội.

2. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội.

3. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước.

4. Nghị định của Chính phủ.

5. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

6. Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao, Thông tư của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao.

7. Thông tư của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao.

8. Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.

9. Quyết định của Tổng Kiểm toán Nhà nước.

10. Nghị quyết liên tịch giữa Ủy ban thường vụ Quốc hội hoặc giữa Chính phủ với cơ quan trung ương của tổ chức chính trị - xã hội.

11. Thông tư liên tịch giữa Chánh án Tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ với Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ.

12. Văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân.

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Giả sử đường không có hệ thông báo hiệu quy định chiều đi, xe nâu bị chết máy giữa đường:
- Xe vàng không vượt sai quy định
- Xe vàng không đè vạch 1.1
- Xe vàng đi đúng phần đường xe chạy
- Xe vàng đi đúng trên 1 làn đường cho xe cơ giới
- Xe vàng đi về bên phải theo chiều đi của mình (so với xe đỏ)

Chỉnh sửa cuối:

Santo70

Xe buýt
Cho tôi kê cái ghế ngồi hóng ở đây nhé.

chiendu22

Xe máy
em đi qua đây mấy lần nên không để ý

noibatdau12

Xe tải
Quy tắc chung là "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình". Áp dụng cho nhiều trường hợp: Đường có giải phân cách giữa, đường 2 chiều, đường chả vạch kẻ nào, đường làng, đường xóm, trong ngõ....

Trong trường hợp cụ thể này, là đường có vạch kẻ số 1.1, chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau thì đc hiểu bên phải theo chiều đi của mình là chiều thuận với chiều đi của mình. Bên trái theo chiều đi của mình là chiều ngược với chiều đi của mình.

Như vậy, nếu cụ đi bên trái vạch kẻ số 1.1 là cụ đi vào chiều ngược với chiều đi của mình tức là KO ĐI BÊN PHẢI THEO CHIỀU ĐI CỦA MÌNH, và hành vi đấy bị xử lý theo điểm c khoản 4 điều 5 của NĐ 171/2013/NĐ-CP "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình".
Thôi em ạ cụ, cụ có dám khẳng định cụ đã thông suốt hết luật chưa mà cụ trả lời ng khác như đúng rồi thế? gây nhiễu loạn thông tin và gây hoang mang dư luận quá đấy cụ ạ. Em với cụ tranh luận qua lại bao nhiêu comment rồi nhưng cụ vẫn chưa trả lời bằng luật cho em đc đâu, cụ mới toàn phân tích dựa trên ý hiểu của cụ thôi, luật ko cấm thì dân đc phép làm, bản thân xxx còn chưa hiểu hết luật, chưa hiểu hết đc ý nghĩa của cái vạch liền hay biển báo nào đó thì lấy đâu ra căn cứ mà xử phạt đc? Em chỉ cần cụ trích luật cho em và giải thích bằng luật cụ nhé, mấy khái niệm sau:
-Lỗi sai Phần đường/làn đường quy định trong nghị định 171 phải hiểu chính xác ntn? Ở đâu trong luật định nghĩa chính xác về cái gọi là "phần đường quy định" ??? (Yếu tố nào là cái quyết định cho cái quy định này?)
-Lỗi ko đi bên phải theo chiều đi của mình định nghĩa chính xác ntn? Cái j đc lấy làm căn cứ hay cột mốc để xe mình đi về bên phải cái đó? (Cụ đừng nói với em là đi bên phải theo chiều đi tức là đi bên phải vạch liền như cụ giải thích ở trên nhé, còn chiều ngược lại là chiều bên trái nhé, nếu cụ vẫn khẳng định ntn thì cụ đang hiểu sai trầm trọng rồi đấy)
-Và quan trọng nhất: ở đâu trong luật hiện hành của VN cấm xe ko đc đi bên trái vạch liền? (Cái này thì chắc chắn 100% ko bao giờ cụ tìm thấy, vì nó ko có)

Bopbi_hsgs

Xe container
Thôi em ạ cụ, cụ có dám khẳng định cụ đã thông suốt hết luật chưa mà cụ trả lời ng khác như đúng rồi thế? gây nhiễu loạn thông tin và gây hoang mang dư luận quá đấy cụ ạ.
----
-Và quan trọng nhất: ở đâu trong luật hiện hành của VN cấm xe ko đc đi bên trái vạch liền? (Cái này thì chắc chắn 100% ko bao giờ cụ tìm thấy, vì nó ko có)
Phần bôi đỏ, có đấy nhé, vạch nét đứt cũng ko đc đi qua luôn. Nhưng do e đã nói với chủ thớt là e ko tranh luận trong các thớt của chủ thớt nữa nên hẹn cụ ở thớt khác nhé. E đã trích Luật phần này cho chủ thớt r. Ko tin, cụ hỏi chủ thớt xem?

Chỉnh sửa cuối: