[Funland] Có cụ nào đưa con đi thi Chuyên Ngoại Ngữ bị tắc đường không ạ?

Altis 2011

Xe điện
Mợ bằng tuổi em :D
Cứng cũng cứng mà cứ động đến lũ con là nhiều khi thuơng con đến thắt ruột,
Em đang ngồi ở cơ quan mà không lòng dạ nào làm việc vì tuần sau con thi rồi. Cũng áp lực.
T7, Chủ nhật ở nhà ko làm gì, chỉ là ngồi tầng 1 ngó lên tầng 2 thấy con học để yên tâm. Ko giám nói gì với nó vì sợ nó thấy mình bị áp lực. Con em là gái nên hay mấy bình tĩnh, trước lớp 7 nó tập trung vào tiếng Anh và cũng có năng khiếu; nhưng từ lớp 7 em định hướng sang môn tự nhiên nên cũng hơi lo không biết con thi có ổn không? Được cái cháu cũng thích môn đó và chịu học.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ngồi ở cơ quan mà không lòng dạ nào làm việc vì tuần sau con thi rồi. Cũng áp lực.
T7, Chủ nhật ở nhà ko làm gì, chỉ là ngồi tầng 1 ngó lên tầng 2 thấy con học để yên tâm. Ko giám nói gì với nó vì sợ nó thấy mình bị áp lực. Con em là gái nên hay mấy bình tĩnh, trước lớp 7 nó tập trung vào tiếng Anh và cũng có năng khiếu; nhưng từ lớp 7 em định hướng sang môn tự nhiên nên cũng hơi lo không biết con thi có ổn không? Được cái cháu cũng thích môn đó và chịu học.
Con nhà em con giai, học như đùa. Học mà ko có bố mẹ đẩy đít thì ko chịu học. Ôn chuyên thì cuối HK1 mới để ý nhưng hỏi không còn chỗ nào nhận, đành ra kiếm mấy bộ đề về bố mẹ luyện cho.
Hôm rồi đăng ký thi CNN cho anh ý biết anh ý đang ở ngưỡng nào chứ cũng không hy vọng gì. :)

sinichit52

Xe container
Cụ đừng để cho F1 thấy cụ chịu áp lực như vậy, khi đó cháu càng dễ mất bình tĩnh hơn. Chức F1 cụ thi tốt

Altis 2011

Xe điện
Cụ đừng để cho F1 thấy cụ chịu áp lực như vậy, khi đó cháu càng dễ mất bình tĩnh hơn. Chức F1 cụ thi tốt
Cảm ơn Cụ. Em cũng hiểu thế nên rất vui vẻ động viên con đỗ trường thường cũng được vì chung quy ai cũng phải thi đại học hết. Nhưng thật tâm là mình cũng lo.

Altis 2011

Xe điện
Con nhà em con giai, học như đùa. Học mà ko có bố mẹ đẩy đít thì ko chịu học. Ôn chuyên thì cuối HK1 mới để ý nhưng hỏi không còn chỗ nào nhận, đành ra kiếm mấy bộ đề về bố mẹ luyện cho.
Hôm rồi đăng ký thi CNN cho anh ý biết anh ý đang ở ngưỡng nào chứ cũng không hy vọng gì. :)
Con trai sức bật nó tốt Cụ ah. Con gái nó hay mất bình tĩnh. Được cái con gái dễ bảo hơn.
Em có thằng cu năm nay lên lớp 6 mà chưa biết định hướng thế nào đây, chỉ ham chơi.

haivanphe

Xe container
Chiều Thứ Bảy em đón bạn nhà em bên CSP bị dính tắc đường kinh khủng. Hai bố con phải lang thang cafe 45 phút mới dám đánh xe ra Xuân Thủy.

Anhnv3

Xe buýt
Cụ hơi nhầm đấy, nếu muốn thi học bổng phải học tầm này, nhưng lạ nhất thi vào khó thế mà học lại rất dễ đối với những cháu dành học bổng. Thằng cháu em nó được học bổng toàn phần từ cấp 3, giờ sắp xong ĐH nó bảo sang bên đấy học nhàn không vất vả như ở Việt Nam, nó cũng được học bổng toàn phần ĐH bên đấy. Châu Á mình học rất nặng nhé
Cụ thấy nhiều người VN rất giỏi trong học thuật đúng ko? Nhưng để vươn tầm lên tỷ phú $ đc thế giới công nhận và có phát mh ảnh hưởng đến quá trình phát triển của đất nước và thế giới có mấy người. Thế nên mới nói việc học của người Vn ko ổn tý nào.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy nhiều người VN rất giỏi trong học thuật đúng ko? Nhưng để vươn tầm lên tỷ phú $ đc thế giới công nhận và có phát mh ảnh hưởng đến quá trình phát triển của đất nước và thế giới có mấy người. Thế nên mới nói việc học của người Vn ko ổn tý nào.
Cái này thì tuỳ, Cơ mà thường dân chuyên, học giỏi làm chuyên môn ok.
Làm tỷ phú phải có máu liều, mà máu liều dân học giỏi không mấy người dám ra khỏi Comfort zone nên khó. Chỉ có hội học nhàng nhàng, tính toán vừa đủ mới dám liều, giỏi quá tính risk thấy cao ko ai làm đâu ạ. :)

Altis 2011

Xe điện
Cái này thì tuỳ, Cơ mà thường dân chuyên, học giỏi làm chuyên môn ok.
Làm tỷ phú phải có máu liều, mà máu liều dân học giỏi không mấy người dám ra khỏi Comfort zone nên khó. Chỉ có hội học nhàng nhàng, tính toán vừa đủ mới dám liều, giỏi quá tính risk thấy cao ko ai làm đâu ạ. :)
Tỷ phú hay quan chức cao cấp nó còn đòi hỏi cái duyên cái số nữa. Em quan niệm cứ động viên các cháu học tốt, nhất là môn các cháu có năng khiếu, định hướng nghề phù hợp năng lực và sức khỏe, để ít ra các cháu là công dân tốt, tự lo được cho bản thân thôi ah.

Pumzen

Xe ba gác
Con gai em di hoc bang xe bus cong cong tu khi vao lop 6. Nghi cung thuong con. Nam nay con thi tot nghiep cap 2. Em cung dang nin tho cho tuan 12-20/7 day.
Nhà cháu ở tuyến phố đi bộ, sau đó chuyển về mạn công viên Tuổi Trẻ. F1 gái nhà cháu bắt đầu sang cấp 2 học ở Lomonoxop gần SVĐ Mỹ Đình, sang cấp 3 thì nó học CNN, 7 năm trời cháu đều đi xe buýt của trường hay công cộng với quãng đường cả chục cây chuối. Mãi lúc vào ĐH thì FTU ở đường Chùa Láng gần hơn chút và bắt đầu đủ tuổi mới được đi 2b. Đi xe buýt nhiều nó quen chả thấy kêu ca gì, thậm chí hồi trên phố cổ, nhà chật con bé phải ngủ 1 mình trên cái giường xếp, buổi sáng 5h30 đã lọ mọ thức dậy để chuẩn bị đi học. Cho nên mợ cứ yên tâm đi, các cháu nó tự thích nghi với mọi hoàn cảnh mà !

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ phú hay quan chức cao cấp nó còn đòi hỏi cái duyên cái số nữa. Em quan niệm cứ động viên các cháu học tốt, nhất là môn các cháu có năng khiếu, định hướng nghề phù hợp năng lực và sức khỏe, để ít ra các cháu là công dân tốt, tự lo được cho bản thân thôi ah.
Vâng mợ, thành công ngoài nỗ lực bản thân còn cả may mắn nữa mới đạt.
Em cũng chỉ định hướng cho con học theo khả năng và cho chúng nó tự quyết. Duy có đợt này vì đợt thị quan trọng nên phải ép học bằng cách bố mẹ học cùng chứ không cũng toàn thả cho anh ý tự học.
Em cứ AQ từ bản thân: học hành cũng lớt phớt, học Bách Khoa xong tiếng Anh cũng gọi là mới ABC, làm dự án mấy năm thật tốt rồi cũng chiến đấu kiếm được cái HB thạc sỹ trường cũng Top50 TG đúng ngành mình thích. Giờ với con trẻ cũng chỉ coi TA là một kỹ năng cần thiết làm nền tảng để các bạn ý phát triển sau này chứ không phải nghề kiếm ăn.
Cu nhà em thích nấu ăn, nếu học hết cấp 3 mà vẫn thích thì có lẽ cho đi học nghề thật :)

Chỉnh sửa cuối:

Getzcoi.

Xe tăng
Các cụ có đề thi năm nay ko ạ? E cho f1 nhà e làm thử xem khó không ạ?, e thấy thi Am đề toán mới khủng, không ôn mà đỗ chắc dạng thiên tài rồi
Đề Am chăc năm trước cụ nhỉ, chứ năm nay đã thi đâu,

Nếu em nhớ ko nhầm, CNN (hay cả CSP), họ ko cho lộ đề ra ngoài, thậm chí thu cả nháp hay sao í. Nên các câu hỏi phụ thuộc vào trí nhớ của các con, mà đa phần là lõm bõm, mỗi đứa nhớ 1 vài câu, chủ yếu các câu tổ hợp khù khoằm :D

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Đề Am chăc năm trước cụ nhỉ, chứ năm nay đã thi đâu,

Nếu em nhớ ko nhầm, CNN (hay cả CSP), họ ko cho lộ đề ra ngoài, thậm chí thu cả nháp hay sao í. Nên các câu hỏi phụ thuộc vào trí nhớ của các con, mà đa phần là lõm bõm, mỗi đứa nhớ 1 vài câu, chủ yếu các câu tổ hợp khù khoằm :D
Em hỏi đề thi NTT vừa xong ấy cụ e xem so với chuyên NN có ngang nhau không ạ. Thi Am toán thì khoai rồi

xeruabo2

Xe điện
Tâm trạng của em cũng như cụ .Gái nhà em học được nhưng vẫn lo vì nó chịu áp lực kém. Em ở tỉnh lẻ nên thứ tư này là 2 bố con đồng hành vào cuộc rồi.

Abram

Xe điện
Theo bảng điểm kia nếu là Toán,Văn sẽ có 2 chú chia tay còn nếu là môn chuyên hình như là 4 chú thì phải.
Gấu cụ dạy lớp 10 ạ?
Bảng điểm em sưu tầm được để tham khảo :D
Gấu em không dạy trường đấy ạ. Giáo viên cấp 3 có thể dạy các lớp từ 10-12, theo lịch phân công của nhà trường.