[Funland] Có cụ nào đưa con đi thi Chuyên Ngoại Ngữ bị tắc đường không ạ?

Abram

Xe điện
Xác nhận với cụ là học nặng. Vậy nên nếu cháu nào đỗ do tích cực luyện lò và lấy cần cù bù thông minh thì vào học sẽ vất vả; nếu chỉ để thi đh trong nước thì không cần khổ cực đến thế.
Cháu lớn nhà em học cấp 2 khá tốt nhưng vào CNN thấy cũng than nhiều môn học nặng không cần thiết.
Cháu thứ 2 nhà em tư duy không bằng con chị nên em kệ, thi không đỗ cho học trường làng. Quan trọng định hướng nghề nghiệp tốt và phù hợp, con vẫn có thể thành công.
Nhóc nhà em mỗi tiếng Anh đi học trung tâm, các môn còn lại tự đào tạo là chính. Nó chịu khó cày cuốc tiếng Anh, các môn còn lại mấy tháng covid mới tự bảo nhau.
Em đánh giá tư duy nhóc con nhà em tạm được chứ không xuất sắc lắm.

Em hóng được các môn không chuyên ở CNN yêu cầu tuơng đuơng chuyên 2 (kém chuyên 1). Nếu theo được thì cũng tốt nhưng nặng quá.

hung0406

Xe buýt
Nhóc nhà em mỗi tiếng Anh đi học trung tâm, các môn còn lại tự đào tạo là chính. Nó chịu khó cày cuốc tiếng Anh, các môn còn lại mấy tháng covid mới tự bảo nhau.
Em đánh giá tư duy nhóc con nhà em tạm được chứ không xuất sắc lắm.

Em hóng được các môn không chuyên ở CNN yêu cầu tuơng đuơng chuyên 2 (kém chuyên 1). Nếu theo được thì cũng tốt nhưng nặng quá.
Cụ cho e hỏi con nhà e thi CNN môn tiếng anh khi vào trường (nếu đỗ thì học chuyên pháp) vậy con nhà e ko đủ điểm đỗ chuyên pháp , có được sang cận chuyên ko ?

dayaolang

Xe buýt
Cụ cho e hỏi con nhà e thi CNN môn tiếng anh khi vào trường (nếu đỗ thì học chuyên pháp) vậy con nhà e ko đủ điểm đỗ chuyên pháp , có được sang cận chuyên ko ?
Cái này phải đăng ký khi nộp hồ sơ, cận chuyên giờ học riêng và chỉ có chuyên Anh, nhưng các chuyên khác thi đầu vào bằng tiếng Anh vẫn được đăng ký cụ ạ.

Civic to Merc.

Xe container
Mấy a chị chê chuyên chắc với hàm ý chả ra gì đâu, đừng thi để cơ hội đỗ cho con tôi thì phải :D
Mỗi kì thi cứ chật là là tắc hết cả góc quận CG :D

CNN nó học nặng mọi môn cả thể duc đấy. Đừng bảo nó học lệch, thủ khoa ko ít. Đa số sẽ cất cánh từ khi đang học đến tốt nghiệp xong. Rất nhiều con đạt đẳng cao hơn cả thày cô dạy trong trường ngay khi tốt nghiệp.
Hơn 20 năm về trc mí bạn e học đó nay đều xuất ngoại hoặc đã là v/trưởng bên BNG. Nói chung rất ổn.

KO cần xa xôi đòi hỏi đóng góp j cho T/Q. Bản thân họ là con ngoan trò giỏi đã là đóng góp cho XH rồi. Đừng lấy thước đó kiểu nhiều tiền hay phải là quan này nọ vì nói thật hệ thống chính trị của mình nó là quan hệ+ tiền tệ+ hậu duệ lằng nhằng lắm. Nhà giàu VN nó cũng ko thuần túy vì đến 1 nền kinh tế TT đầy đủ con chưa đc công nhận thì tức là nó còn méo mó lắm. Giàu đc hay lên đc rất nhiều khi nó là sự luồn cúi, móc ngoặc, ăn cắp. Nói vậy ko có nghĩa phủ nhận hoàn toàn mà vẫn có số ko nhỏ là tài năng, là chăm chỉ và cống hiến hết mình. Rất nhiều chủ DN vừa và nhỏ có các sp thực hữu ích cho XH.

Hanoithu

Xe tải
Vào CNN thì có mấy điểm tốt sau:
- Đa số học sinh trong trường là khá giỏi, các con có môi trường học tốt.
- Hoạt động ngoại khoá nhiều.
- Các thày cô tốt, tâm huyết. Nhìn chung không có tiêu cực.
- Học nghiêm túc tất cả các môn, đi thi học kì nghiêm túc.
Nhược:
- Nhiều cháu nhà xa trường, mất time di chuyển.
Nói chung em thấy con rất hài lòng và yêu trường.

Pumzen

Xe ba gác
Đận F1 nhà cháu thi thì trời nắng chang chang, buổi sáng chở bà con đi thi rồi về nhà, đến trưa cho thèng em nó đi đón chị rồi mấy bố con đi ăn trưa luôn ở Hoang quốc Việt. Do từ nhà đến điểm thi khá xa nên ko về nhà mà mấy bố con tạt vào cái nhà nghỉ có điều hoà để con bé F1 chợp mắt 1 lúc cho tỉnh táo. Vụ thi đó con bé nhà cháu may mắn đạt đc kết quả tốt. Kỷ niệm mấy bố con dắt díu nhau vào nhà nghỉ nhớ mãi.

Chỉnh sửa cuối:

QL72

Xe tải
Nhưng thực tế cố gắng thu xếp để F1 thi vào cấp 2 tại các trường là để cọ sát( cho F1 biết khả năng của mình). Đầu tiên e cho F1 thi archimes : đỗ vào. Trượt chuyên anh, kế đến lomoloxop : đỗ vào ,đỗ chuyên. Tiếp đến đoàn thị điểm: đỗ vào ,trượt chuyên lớp C. Đỗ nv2 lớp Singapore(trường này có cái cộng điểm : nếu cùng trường được +10 đ. Trường ngoài nếu xuất sắc từ lớp 1-4 thì +8d.trong phòng thi F1 nhà e đứng đầu từ dưới lên +5). Hôm nay thi tiếp lương thế vinh. Tiếc là lomo trùng ngày với chuyên NN.

Matxech

Xe container
Đấy có thể là những trường hợp cá biệt thôi, chứ nhóc nhà em vừa học vừa chơi thấy cực nhàn mà vui vẻ
Cá nhân e lại thấy cnn học cũng ko nặng đối với các cháu tự thi bằng năng lực. Với các cháu đi cửa sau thì quá cực, học khổ bạn bè thầy cô có khi cũng nói ( tại sao vào được cnn) Công nhận cái cnn ngoại khoá của nó tốt thạt. Con e thích cnn cũng vì cái ngoại khoá khi nó học mình mới cảm nhân đuocwj môi trường rất tốt

Matxech

Xe container
Hình như năm nay chỉ có chuyên anh tuyển cận chuyên các chuyên khác ko có cận chuyên

thngaylangthang

Xe ngựa
Cá nhân e lại thấy cnn học cũng ko nặng đối với các cháu tự thi bằng năng lực. Với các cháu đi cửa sau thì quá cực, học khổ bạn bè thầy cô có khi cũng nói ( tại sao vào được cnn) Công nhận cái cnn ngoại khoá của nó tốt thạt. Con e thích cnn cũng vì cái ngoại khoá khi nó học mình mới cảm nhân đuocwj môi trường rất tốt
Em thì ko để í nhiều nhưng thấy nhóc tự tin và người lớn hơn :D (có thể học trường c3 khác thì cũng vậy chăng)

thngaylangthang

Xe ngựa
Hình như năm nay chỉ có chuyên anh tuyển cận chuyên các chuyên khác ko có cận chuyên
Bọn nhóc đi biển mừ thấy bẩu ko xuống biển tẹo nào, các PH đi kèm thì up ảnh quá trời, ảnh bọn nhóc thì ít :D

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Vào CNN thì có mấy điểm tốt sau:
- Đa số học sinh trong trường là khá giỏi, các con có môi trường học tốt.
- Hoạt động ngoại khoá nhiều.
- Các thày cô tốt, tâm huyết. Nhìn chung không có tiêu cực.
- Học nghiêm túc tất cả các môn, đi thi học kì nghiêm túc.
Nhược:
- Nhiều cháu nhà xa trường, mất time di chuyển.
Nói chung em thấy con rất hài lòng và yêu trường.
Em cũng có con sang năm lên lớp 8. Định hướng cấp 3 vào chuyên Toán. Cũng đang tìm hiểu dần kế hoạch ôn thi. Xin hỏi cụ trước cụ cho F1 ôn từ khi nào và ở đâu nhỉ?

Matxech

Xe container
Các chuyên khác mà thi đầu vào bằng tiếng Anh vẫn được đăng ký cận chuyên cụ ạ.
Ý em là con cụ trên thi tiếng anh đk vào học chuyên pháp nếu ko đủ điểm vào chuyên thì ko được ngược lại để vào cận chuyên anh. Còn năm nay ngoài cận chuyên anh các chuyên khác ko được tuyển cận chuyên. Còn lý do thì là chuyện thâm cung

7579

Xe điện
Trường này thi không tắc hơi phí, Phạm Văn Đồng đang thi công mà ạ. Bản thân hướng đó vào, giờ bth đã ùn ứ. Hướng Trần Quốc Hoàn thì đường nhỏ + với ý thức của PH (quay đầu, đỗ dừng xe lung tung ...). Thêm nữa, Rất ít khi có lực lượng chức năng giải quyết ùn tắc ở đoạn này.

nvh_hn

Xe container
Em cũng có con sang năm lên lớp 8. Định hướng cấp 3 vào chuyên Toán. Cũng đang tìm hiểu dần kế hoạch ôn thi. Xin hỏi cụ trước cụ cho F1 ôn từ khi nào và ở đâu nhỉ?
Thực ra môn chuyên cụ phải cho học trước thầy cô trong trường, tầm lớp 8 học em sợ còn là muộn. Các trường khác em không rõ, nhưng CNN F1 nhà em các môn thi phụ khi trường mở thì theo học luôn.

trungduong2211

Xe điện
Ý cụ nói là trường nào học nhẹ ạ?

Chẳng dấu gì các cụ, nhà em cũng dạy chuyên (trường của HN), các thầy cô dạy các trường chuyên cũng biết nhiều. Ngay cả CNN cũng có 2 người. Em tổng hợp thì đựoc biết CNN học cực nặng, nhất trong các trường ở HN, em nhìn bảng điểm của một lớp ở đấy mà thấy ghê gớm, thấy có cả 2,3,4,5,6. Ác cái là nếu chỉ có môn chuyên thì tốt, nhưng tất cả các môn đều yêu cầu thế thì nặng quá. Được cái ngoại khóa rất tốt.
Em được khuyên, kể cả nó có đỗ cũng nên xem xét cho học không.

Thực sự thì nhà em hướng cho cháu một trong các trường chuyên của HN. Nhưng cháu lại rất thích CNN, là ưu tiên số 1 đối với nó. Qua các đợt thi thử lần 2&3 thấy cũng khả quan, khả năng đỗ cũng cao, chứ không đến nỗi nào. Nhưng nó là con gái, với lại không phải quá xuất sắc gì, nên em đang không muốn cho học trường đấy, con trai thì em kệ ngay.

Quay lại câu chuyện của bác ở Long Biên em nói lúc chiều. Bác ấy nói, con bạn bác ấy học xong kỳ 1, không chịu được nhiệt, bác ấy phải cho sang trời tây. Nhìn guơng đấy bác ấy không muốn con mình đỗ, đỗ lại mất công vận động nó bỏ. Chỉ vì nó cuồng cái ngoại khóa của CNN; nó nói với mẹ nó, nhất định nó phải bước chân vào CNN một lần. Thế là bác ấy đành chiều nó cho nó đi thi. Gần giống với nhà em :D

Hay như mấy con của chị bạn nhà em, học về nó kêu bố mẹ rằng khả năng nó bị thần kinh, đòi đi khám. Em biết 5 trường hợp kiểu như thế.
Các trường chuyên khác e k dám bàn vì k trong cuộc. Còn cụ dạy chuyên trường nào đó như cụ nói, thế thì do chính thầy cô trường đó gây sức ép nặng nề cho học sinh. Còn CNN, f1 e học ở đây, người thực việc thực. Thú thật khi thi cấp 3, f 1 e đỗ PĐP và CNN, cũng tham khảo phản hồi trên mạng, đều 1 ấn tượng CNN học nặng, đến mức xuýt nữa nhà e bỏ CNN vì k muốn gây áp lực cho con. N thực tế trái ngược hẳn, con e học cực kỳ nhàn. Thời gian dành cho vui chơi hoạt động ngoại khóa, xã hội, cộng đồng nhiều hơn tg học. Chỉ học thêm tiếng Anh, tiếng Hàn bên ngoài để thi chứng chỉ, và thêm.môn văn khi dự phòng thi đại học trong nước (Cháu dự định thi toán, văn, ngoại ngữ). Còn lại chỉ học theo chương trình trên lớp. E chỉ thấy cháu nó tập trung ôn học mấy dịp: thi hsg để dành xuất tuyển thẳng đh, thi chứng chỉ tiếng Hàn, tiếng Anh khi cb nộp hs phỏng vấn du học, thi chứng chỉ quốc tế giá trị trọn đời tin học văn phòng do Microsoft tổ chức. Chỉ gọi là tập trung hơn bình thường một chút vào buổi tối trong khoảng đôi, ba tháng cho mỗi kỳ thi chứ k hề áp lực. Đầu năm lớp 11 cháu dành xuất tuyển thẳng đh ngoại ngữ, các tiêu chí khác cháu nó cũng thừa sức đáp ứng xét tuyển thẳng đh nhiều trường đh khác. Hết hk 1 lớp 12 dành 8 xuất hb của các trường đh HQ. Giờ cháu nó ung dung nhàn tản chỉ chờ thi tn THPT, k phải căng sức luyện thi đh. Lớp của cháu cũng tới hơn 1/3 tuyển thẳng đh theo tiêu chí đạt giải hsg, già nửa lớp đã săn đc hb du học. Giờ trên lớp chỉ còn mấy bạn ôn thi đh, thầy cô biết các con du học hết nên cũng cho các con nghỉ k phải đến lớp ôn thi đh nữa.
Đó là chuyện học, còn các kỹ năng, phương pháp khác e cảm thấy các con còn chuyên nghiệp, năng động hơn cả các cô chú chỗ e làm. Đơn giản nhóm làm tạp chí CNN, các con tự làm từ A đến Z, rất chuyên nghiệp trong tổ chức, phỏng vấn, tuyển dụng, chạy tài trợ, quảng cáo, làm nội dung, thiết kế, in ấn, phát hành. Cứ thế hệ trước dìu dắt thế hệ sau, lớp 10 làm quen, lớp 11 dẫn dắt, hết lớp 11 thì dừng hẳn bàn giao tất cho các e. Lớp 12 tổ chức các sự kiện đón hs mới...
Bọn này nó tự học cực tốt và bạn bè dạy nhau học nghe vui lắm
Đúng là e thấy thế mạnh của CNN chính là thế hệ trước dìu dắt, truyền kinh nghiệm cho thế hệ sau. Việc học e k rõ n những kinh nghiệm tổ chức sự kiện, hoạt động ngoại khóa các con dìu nhau rất tốt.

Chỉnh sửa cuối: