[Funland] Có cụ nào đưa con đi thi Chuyên Ngoại Ngữ bị tắc đường không ạ?

Bino

Xe điện
Nhóc nhà em mỗi tiếng Anh đi học trung tâm, các môn còn lại tự đào tạo là chính. Nó chịu khó cày cuốc tiếng Anh, các môn còn lại mấy tháng covid mới tự bảo nhau.
Em đánh giá tư duy nhóc con nhà em tạm được chứ không xuất sắc lắm.

Em hóng được các môn không chuyên ở CNN yêu cầu tuơng đuơng chuyên 2 (kém chuyên 1). Nếu theo được thì cũng tốt nhưng nặng quá.
Nếu như thế thì quá nặng cho các cháu. Con em đang học chuyên đây, học khá nặng môn chính nhưng các môn khác không chuyên các thày cô khá hỗ trợ, ko yêu cầu cao và chấm điểm có phần nương tay.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu như thế thì quá nặng cho các cháu. Con em đang học chuyên đây, học khá nặng môn chính nhưng các môn khác không chuyên các thày cô khá hỗ trợ, ko yêu cầu cao và chấm điểm có phần nương tay.
Con thày giáo thì ngon rồi :D

Abram

Xe điện
Các trường chuyên khác e k dám bàn vì k trong cuộc. Còn cụ dạy chuyên trường nào đó như cụ nói, thế thì do chính thầy cô trường đó gây sức ép nặng nề cho học sinh. Còn CNN, f1 e học ở đây, người thực việc thực. Thú thật khi thi cấp 3, f 1 e đỗ PĐP và CNN, cũng tham khảo phản hồi trên mạng, đều 1 ấn tượng CNN học nặng, đến mức xuýt nữa nhà e bỏ CNN vì k muốn gây áp lực cho con. N thực tế trái ngược hẳn, con e học cực kỳ nhàn. Thời gian dành cho vui chơi hoạt động ngoại khóa, xã hội, cộng đồng nhiều hơn tg học. Chỉ học thêm tiếng Anh, tiếng Hàn bên ngoài để thi chứng chỉ, và thêm.môn văn khi dự phòng thi đại học trong nước (Cháu dự định thi toán, văn, ngoại ngữ). Còn lại chỉ học theo chương trình trên lớp. E chỉ thấy cháu nó tập trung ôn học mấy dịp: thi hsg để dành xuất tuyển thẳng đh, thi chứng chỉ tiếng Hàn, tiếng Anh khi cb nộp hs phỏng vấn du học, thi chứng chỉ quốc tế giá trị trọn đời tin học văn phòng do Microsoft tổ chức. Chỉ gọi là tập trung hơn bình thường một chút vào buổi tối trong khoảng đôi, ba tháng cho mỗi kỳ thi chứ k hề áp lực. Đầu năm lớp 11 cháu dành xuất tuyển thẳng đh ngoại ngữ, các tiêu chí khác cháu nó cũng thừa sức đáp ứng xét tuyển thẳng đh nhiều trường đh khác. Hết hk 1 lớp 12 dành 8 xuất hb của các trường đh HQ. Giờ cháu nó ung dung nhàn tản chỉ chờ thi tn THPT, k phải căng sức luyện thi đh. Lớp của cháu cũng tới hơn 1/3 tuyển thẳng đh theo tiêu chí đạt giải hsg, già nửa lớp đã săn đc hb du học. Giờ trên lớp chỉ còn mấy bạn ôn thi đh, thầy cô biết các con du học hết nên cũng cho các con nghỉ k phải đến lớp ôn thi đh nữa.
Đó là chuyện học, còn các kỹ năng, phương pháp khác e cảm thấy các con còn chuyên nghiệp, năng động hơn cả các cô chú chỗ e làm. Đơn giản nhóm làm tạp chí CNN, các con tự làm từ A đến Z, rất chuyên nghiệp trong tổ chức, phỏng vấn, tuyển dụng, chạy tài trợ, quảng cáo, làm nội dung, thiết kế, in ấn, phát hành. Cứ thế hệ trước dìu dắt thế hệ sau, lớp 10 làm quen, lớp 11 dẫn dắt, hết lớp 11 thì dừng hẳn bàn giao tất cho các e. Lớp 12 tổ chức các sự kiện đón hs mới...

Đúng là e thấy thế mạnh của CNN chính là thế hệ trước dìu dắt, truyền kinh nghiệm cho thế hệ sau. Việc học e k rõ n những kinh nghiệm tổ chức sự kiện, hoạt động ngoại khóa các con dìu nhau rất tốt.
có thể post trước em diễn đạt không rõ nghĩa. Ý em là gấu nhà em dạy chuyên ạ, em chuyên grap cho đội đấy thôi ạ.

Getzcoi.

Xe tăng
Cháu nó đ/k thi vào trường nào đấy e ? Học ở CNN vào các trường top là trong tầm tay rồi.
F1 nhà em nộp hs thi vào mấy trường khối kinh tế anh ạ. Cơ mà em cũng hơi run vì năm nay Covid các cao thủ ở nhà ko đi du học được nên chen nhau ác lắm,
Đợi bọn trẻ thi xong khéo bác tổ chức bữa các phụ huynh tổng kết đi ạ :D

Abram

Xe điện
Mời các cụ tham khảo điểm của một lớp.
Tuân thủ quyền riêng tư em xóa phần tên.

Noname_2015

Xe tăng
Cụ cho e hỏi con nhà e thi CNN môn tiếng anh khi vào trường (nếu đỗ thì học chuyên pháp) vậy con nhà e ko đủ điểm đỗ chuyên pháp , có được sang cận chuyên ko ?

Họ xếp điểm từ trên xuống, chuyên lấy bao nhiêu điểm, cận chuyên lấy bao nhiêu điểm, chứ ko phải mình muốn là đc đâu bác

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà em nộp hs thi vào mấy trường khối kinh tế anh ạ. Cơ mà em cũng hơi run vì năm nay Covid các cao thủ ở nhà ko đi du học được nên chen nhau ác lắm,
Đợi bọn trẻ thi xong khéo bác tổ chức bữa các phụ huynh tổng kết đi ạ :D
Vớ vẩn F1 nhà Gét lại học cùng F1 nhà a đới ! :D
Đợt vừa rồi ô con thi NEU liên kết thì trúng tuyển rồi. Trường này học phí khủng phết nên a động viên nó cố gắng thi đỗ chính quy cho đỡ lục tốn, chứ bố giờ về hưu làm chân phó cạo rồi, ko có xèng nộp học phí đâu. Ô con thì đk khoảng hơn chục nguyện vọng, nhưng tư tưởng nó vẫn bồ kết trường này, ko khéo lại phải nai lưng đi cày tiếp vậy. :(

Anhnv3

Xe buýt
H nay thi CNN, NTT cấp 2 cũng thi, không tắc mới lạ. Sao không cho con đi sớm đi các cụ. Năm ngoái con nhà em vượt vũ môn, đi sớm trước gần tiếng.
Đi cổng 3 lên trên nhà chính thi thì ko tắc. Hôm trc rêu rao bỏ chuyên chọn chắc cccm ý thấy tỷ lệ chọi cao nên ủ mưu tung hoả mù thôi. Con cái mà vào trường chuyên cả họ cả cq biết hết. Nói thật cccm là để thay đổi đc thì cách làm cách nghĩ của trong Nam ngon hơn nhiều, các cháu cấp 3 đi học nghề và đi làm luôn đỡ phí 3 năm cấp 3 rồi lại đâm đầu mất 4 năm đại học. Nếu mà cải cách triệt để thì học hết lớp 10 thì hợp lý hơn 1 là học nghề 2 là học tiếp ĐH ra trương tầm 20 tuổi thôi, chú 24 tuổi học xong ra trường phí tuổi lao động. Mà VN qua thời dân số vàng quá nhanh.

dayaolang

Xe buýt
Nói thật cccm là để thay đổi đc thì cách làm cách nghĩ của trong Nam ngon hơn nhiều, các cháu cấp 3 đi học nghề và đi làm luôn đỡ phí 3 năm cấp 3 rồi lại đâm đầu mất 4 năm đại học. Nếu mà cải cách triệt để thì học hết lớp 10 thì hợp lý hơn 1 là học nghề 2 là học tiếp ĐH ra trương tầm 20 tuổi thôi, chú 24 tuổi học xong ra trường phí tuổi lao động. Mà VN qua thời dân số vàng quá nhanh.
Cái này em thấy rất đúng, đa phần lãng phí tuổi lao động.

trungduong2211

Xe điện
Vầy f1 nhà cụ và nhà em vừa đồng niên vừa đồng môn rồi. Thấy các con đang xúm vào làm tủ thư “4allmy9gus”, thiết kế sẵn thiệp cho các bạn viết thư cho nhau, rồi rà soát những bạn nào không nhận được thư để chia nhau viết cho họ, và cb tổ chức sự kiện đêm hội ra trường cho khối 12 nữa

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Mợ làm e nhớ có lần cu con học cấp 2 ntt đi xe buýt bị quá bến đt cho bố
E bảo bố dạy con cách đi rồi con ko chịu chú ý
Xuống xe sang bên kia đường bắt xe quay lại 😂
Cụ cậu nghĩ bố về rồi sẽ đi đón cơ
Con gai em di hoc bang xe bus cong cong tu khi vao lop 6. Nghi cung thuong con. Nam nay con thi tot nghiep cap 2. Em cung dang nin tho cho tuan 12-20/7 day.

Anhnv3

Xe buýt
Các cụ có đề thi năm nay ko ạ? E cho f1 nhà e làm thử xem khó không ạ?, e thấy thi Am đề toán mới khủng, không ôn mà đỗ chắc dạng thiên tài rồi
Chính cái kiểu học thi như thế thì đừng mong có nhân tài ở Vn, luyện như gà công nghiệp thuộc cách giải cuối cùng ứng dụng vào thực tế đếch biết nó làm gì. Rất nhiều ông giờ nc với mh bảo ngày xưa đếch hiểu sao học tích phân và giải tích giờ dùng máy tính nhân tiền nHanh hơn chính vì cách học cách nghĩ kiểu luyện thi, toán là chuỗi logic phân tích để dẫn tới kq thì ko quan tâm cứ nhăm2 giải với luyện.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Chính cái kiểu học thi như thế thì đừng mong có nhân tài ở Vn, luyện như gà công nghiệp thuộc cách giải cuối cùng ứng dụng vào thực tế đếch biết nó làm gì. Rất nhiều ông giờ nc với mh bảo ngày xưa đếch hiểu sao học tích phân và giải tích giờ dùng máy tính nhân tiền nHanh hơn chính vì cách học cách nghĩ kiểu luyện thi, toán là chuỗi logic phân tích để dẫn tới kq thì ko quan tâm cứ nhăm2 giải với luyện.
Cụ hơi nhầm đấy, nếu muốn thi học bổng phải học tầm này, nhưng lạ nhất thi vào khó thế mà học lại rất dễ đối với những cháu dành học bổng. Thằng cháu em nó được học bổng toàn phần từ cấp 3, giờ sắp xong ĐH nó bảo sang bên đấy học nhàn không vất vả như ở Việt Nam, nó cũng được học bổng toàn phần ĐH bên đấy. Châu Á mình học rất nặng nhé

Getzcoi.

Xe tăng
Vớ vẩn F1 nhà Gét lại học cùng F1 nhà a đới ! :D
Đợt vừa rồi ô con thi NEU liên kết thì trúng tuyển rồi. Trường này học phí khủng phết nên a động viên nó cố gắng thi đỗ chính quy cho đỡ lục tốn, chứ bố giờ về hưu làm chân phó cạo rồi, ko có xèng nộp học phí đâu. Ô con thì đk khoảng hơn chục nguyện vọng, nhưng tư tưởng nó vẫn bồ kết trường này, ko khéo lại phải nai lưng đi cày tiếp vậy. :(
Vâng anh!
Con nhà em cũng có nguyện vọng vào NEU, em cũng hơi lo lắng nếu nó đỗ vì đi lại xa quá, mà sức con gái cứ mài ra đường nắng nôi mấy năm trời, nghĩ cũng tội anh ạ,
FTU thì năm nay nhiều cao thủ ở nhà nên em thấy cửa hẹp dần,
Nói chung tầm này nộp nguyện vọng rồi nên em lạc trôi thôi, rơi vào ô nào cũng được, vì cũng chẳng biết hay hay dở nữa :D. Mấy tuần trước khi cân nhắc nguyện vọng, em cứ như người bị sốt, lúc nóng lúc lạnh hihi

Vầy f1 nhà cụ và nhà em vừa đồng niên vừa đồng môn rồi. Thấy các con đang xúm vào làm tủ thư “4allmy9gus”, thiết kế sẵn thiệp cho các bạn viết thư cho nhau, rồi rà soát những bạn nào không nhận được thư để chia nhau viết cho họ, và cb tổ chức sự kiện đêm hội ra trường cho khối 12 nữa
Vầng cụ :D
Cụ có đến tham gia cùng các con vào lễ tri ân và ra trường sắp tới ko ạ,
Con nhà em mấy tuần này quay cuồng với việc học ở trường, học thêm, thi thử, các hoạt động chuẩn bị cho lễ ra trường, rồi chia tay từng nhóm bạn, ..., em chỉ nhìn thấy nó lúc đêm muộn khi nó ngồi vào bàn học. Cũng lâu lắm rồi em ko phải để ý đến các việc cá nhân của nó, có khi nó còn giúp ngược lại em một số việc, thậm chí cả dạy dỗ, kèm cặp thằng cu em :D

Getzcoi.

Xe tăng
Con gai em di hoc bang xe bus cong cong tu khi vao lop 6. Nghi cung thuong con. Nam nay con thi tot nghiep cap 2. Em cung dang nin tho cho tuan 12-20/7 day.
Mợ bằng tuổi em :D
Cứng cũng cứng mà cứ động đến lũ con là nhiều khi thuơng con đến thắt ruột,

sinichit52

Xe container
Vâng anh!
Con nhà em cũng có nguyện vọng vào NEU, em cũng hơi lo lắng nếu nó đỗ vì đi lại xa quá, mà sức con gái cứ mài ra đường nắng nôi mấy năm trời, nghĩ cũng tội anh ạ,
FTU thì năm nay nhiều cao thủ ở nhà nên em thấy cửa hẹp dần,
Nói chung tầm này nộp nguyện vọng rồi nên em lạc trôi thôi, rơi vào ô nào cũng được, vì cũng chẳng biết hay hay dở nữa :D. Mấy tuần trước khi cân nhắc nguyện vọng, em cứ như người bị sốt, lúc nóng lúc lạnh hihi

Vầng cụ :D
Cụ có đến tham gia cùng các con vào lễ tri ân và ra trường sắp tới ko ạ,
Con nhà em mấy tuần này quay cuồng với việc học ở trường, học thêm, thi thử, các hoạt động chuẩn bị cho lễ ra trường, rồi chia tay từng nhóm bạn, ..., em chỉ nhìn thấy nó lúc đêm muộn khi nó ngồi vào bàn học. Cũng lâu lắm rồi em ko phải để ý đến các việc cá nhân của nó, có khi nó còn giúp ngược lại em một số việc, thậm chí cả dạy dỗ, kèm cặp thằng cu em :D
Sang năm cũng nếm trải cảm giác này rồi. Được cái em không phải lo tư vấn nguyện vọng cho cu cậu nhà em. Cơ mà nó chọn nghành cũng ít nơi có nên cửa vào tương đối hẹp, Em bảo nó nghĩ thêm một trường để đề phòng vỏ chuối trường mơ ước.