[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

dinhkien565

Xe tải
Em từ 40 -50 qua 6 cty trong vòng 11 năm, cty ít thì 3 tháng ,nhiều thì gần 5 năm. Nay u60 cũng đang giảm lương mà đang nghĩ không biết có nên chuyển nữa hay làm tạm thời gian rồi nghỉ hẳn ?. Em lĩnh lương hưu được 4 niên rồi. Con nhỏ nên đi cày thêm và cũng cho đỡ buồn. Cv em làm quản lý tc cho các cty nên rất thấm câu : Được chim bẻ lá, được cá quăng nơm của các ông chủ trẻ hơn mình. Nhưng em không bao giờ có ý định nhảy cầu như chủ thớt. Thời gian thất nghiệp chờ việc mới em làm vườn, việc nhà và lướt mạng. Em thuộc nằm lòng câu : còn tiền còn bạc còn huynh đệ, hết tiền hết bạc hết anh tôi. Không phải họ hay mình tệ bạc, mà gặp nhau lần nào cũng than thở thì ...nghĩ nó chán.
Cụ chuẩn luôn... Khi thất thế thì thường nhiều điều bất lợi cùng ập tới, bản thân mình cũng tự nhiên NHẠY CẠM và TỰ TI hơn... Lần bỏ việc đầu tiên của em (Khi đang làm TP tài chính của 1 Cty NN) em xin mãi mới đc bên Cao thế MB tiếp nhận 01 tháng (Bằng 1 em khối kỹ thuật) nhưng Cty cũ nhất định gây khó khăn, không cho chuyển... Hết tg tiếp nhận bên kia em vận nhất quyết nộp đơn nghỉ việc vì tự ái cá nhân mà chưa có CV mới. Lúc thất nghiệp thì mẹ ốm nặng, về chăm cụ tại BV mà cứ trắng đêm nghĩ ngợi lung tung... Chỉ có điều Gấu nhà em mụ ấy động viên là: Em tin rằng người mạnh mẽ như anh không bao giờ buông xuôi, không bao giờ bỏ cuộc... Thế là em lại đi rải CV, lại có công việc mới, lại nhảy việc... Em nghĩ nếu thất nghiệp nữa thì cùng lắm em chạy Taxi, Grap hoặc làm bảo vệ... Chẳng sao cả. Em cũng giống cụ, con còn nhỏ, lại đông nữa (03 đứa), mẹ già thì đau yếu... Nên cứ nặng, nhẹ cũng gánh thôi.

Anhtuan2201

Xe hơi
Giờ cũng không nên tìm cái mình đã sai là gì cụ à, cụ có biết tin bên Thái Lan hay nước nào đó của ĐNA có vụ 1 phi công vì Covid cũng bị mất việt do cắt giảm nhân sự. Nhưng ngay sau đó cụ ấy đã mặc quần áo của hãng xe ôm công nghệ để đi kiếm tiền. Nên hãy bỏ qua những nghi ngại, cần tiền thì việc gì cũng làm, không phạm pháp không phải hổ thẹn với lương tâm là được. Làm việc để lấy lại cảm hứng và niềm vui, sẽ có cơ hội khác đến cụ à.
Em cũng đã từng bỏ dở công việc và về tự làm nửa năm mà k ra mấy đồng trong khi em còn chưa vợ con mà cũng áp lực khủng khiếp và sau em cũng phải đi tìm việc để làm vì thực sự rất áp lực, nên cụ hãy tìm kiếm bất kể một việc nào cũng được, càng sớm càng tốt, đừng để ở nhà quá lâu.
Chúc cụ sớm vượt qua khó khăn.

tuanzs

Xe container
Cụ thớt = tuổi em.
Em cũng làm cho tụi FDI hơn chục năm xong bỏ ra ngoài làm, lên voi thì ít, xuống chó mấy phát rồi.
Đời ko như là mơ, nó tát cho biết thế nào là lễ độ.
Cửa này đóng thì sẽ có cửa khác mở ra thôi, tin em đi.
10 năm nay em chuyển 6 chỗ òi, đếch chết được đâu, kể cả về kinh tế lẫn kinh nghiệm, vất vả thì có nhưng giờ em chả sợ chóa gì cả, he he...
Chúc cụ sớm lấy lại cân bằng, chịu khó lê la với anh em bè bạn, rồi sẽ có hướng đi thôi. Goodluck!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cảm ơn cụ, vợ em yếu bên trái, lúc nhớ lúc quên, mắt bị quáng gà, nhúc nhắc đi lại, làm việc nhà đơn giản được. Hiện đang làm công việc dịch thuê cho các báo tại nhà kiếm khoảng hơn 3 triệu/tháng cụ ạ.
Chúc mừng cả nhà cụ!
Vợ cụ thật may mắn có ông chồng tử tế!

omerta77

Xe điện
Cụ có năng lực thì lo gì ko kiếm được việc làm. Chấp nhận kiếm ít đi thôi. Còn hơn ngồi không 1 chỗ càng dễ suy nghĩ tiêu cực. Cuốn vào vòng công việc sẽ giúp cụ vừa có thu nhập, vừa ít nghĩ ngợi đến những việc ko hay.
Chúc cụ sớm tìm lại được mình.
P/s: E kém cụ có 2 tuổi mà vẫn đang làm công ăn lương phọt phẹt mà vẫn phải cày thôi. Chưa suy nghĩ tiêu cực bao giờ

vietbamboo

Xe điện
Cụ chủ bằng tuổi em. Theo em việc của cụ nó bi quan là do chính cách suy nghĩ của cụ thôi, chứ không có gì nghiêm trọng quá. Cuộc sống của cụ nó thuận quá, nên khi có 1 sự cố thì thấy nó là ghê gớm. Cụ bình tĩnh nhìn thấu đáo lại chính mình, đây là lúc cần bản lĩnh, cần sự quyết tâm, đừng chú ý đến người khác nghĩ gì, họ có việc của họ, cụ có việc của cụ. 46 bắt đầu cháu nghĩ không có gì là muộn, quan trọng nhất là việc đó là việc gì? có phù hợp với cụ không thôi. Thiết nghĩ, cái việc vượt qua chính cảm giác tiêu cực hiện tại là việc đầu tiên trước khi tính làm cái gì. Nếu không dừng lại, cứ chìm đắm trong đó thì yếu mềm và nhu nhược cụ ah. Đời 1 lần được sống, phủi đít mà đứng lên chứ. Chúc cụ sớm vượt qua giai đoạn này.

anhthu20

Xe tải
không cần lấy 1 người đàn ông đã dc sinh ra ở vạch đích nhưng cần 1 người đàn ông có thể vất ở chỗ nào cũng có thể sống dc và lo cho gđ dc - đây là câu mà e nghĩ e sẽ gợi ý cho con gái e cách tìm ck. Cụ tự ti và thiếu bản lĩnh đàn ông như vậy thì bằng cấp, trình độ của cụ có cũng như không. cụ nên mạnh mẽ lên và tìm cách bắt đầu lại từ đầu. chúc cụ thành công
CHuẩn cụ à, lúc thuận thì ai chả làm được, lúc nghịch mới biết ai bản lĩnh hơn, ai là người phòng xa hơn. CĐ chả ai nói trước được gì. Nay giàu khỏe đấy nhưng mai biết đâu

richter

Xe buýt
Ông thớt tầm tương đương tuổi mình, kém hơn 1-2 tuổi, nhưng bản lĩnh kém tớ nhiều bậc, mình cứ nói thẳng thế cho nó mất lòng trước được lòng sau :D

Lúc nào trong cuộc đời đi làm thuê từ thằng nhân viên quèn, đến thằng quản lý cấp thấp, rồi đến cấp cao... và đến thằng chỉ sau mỗi thằng Tây và giờ đây là đứng đầu VIệt Nam chưa bao giờ mình nghĩ công việc hiện tại là ngon và không phòng ngừa các kế hoạch dự phòng (backup). Chính vì vậy, trong những lúc bĩ cực nhất, những lúc sáng đến công ty chỉ muốn nghỉ và lúc nào cũng như thùng thuốc súng mình cũng tâm niệm việc hôm nay là vì gia đình, vì kế sinh nhai và vì background cho việc sắp tới.

Cũng chưa bao giờ trong cuộc đời làm thuê của mình có những ý nghĩ nhảy lầu, bỏ mịa tất cả... như ông thớt, mặc dù bĩ cực rất rất nhiều, nhưng gia đình, vợ con luôn là chỗ dựa tinh thần và là điểm tựa để mình nghỉ và kiếm việc khác.... Mà mình cũng đã nhảy việc đến hơn cả số ngón tay trên lòng bàn tay, hehehehe.

Nói thẳng ra là hình như chủ thớt công việc bằng phẳng quá, êm đềm quá, nên giờ vấp 1 phát là lộn tùng phèo, chứ như tớ... dek bao giờ mình sẽ đặt mình vào những tình huống như thế này....

Có lần lúc bia rượu, mình đã nói thẳng với những đứa bạn đồng trang lứa. Đời tao sợ nhất là thất nghiệp, mất việc làm và những hệ lụy kéo theo của nó, mặc dù bây giờ tao và bà xã có thể nghỉ, không ăn lương... và chi tiêu đúng như mức hiện tại là có thể sống đến 80 tuổi mà không lo nghĩ gì vì tiền bạc, bất động sản, tiết kiệm đã đủ.... Nhưng tao và bà xã luôn cố gắng, vượt qua các sức ép, các khó khăn để làm việc và tạo động lực cho mình.... Chính vì thế, mình luôn có những phương án dự phòng cho những tình huống xấu nhất xảy ra nếu có...

Giờ chả biết khuyên bạn chủ thớt như thế nào...

Các bạn khác khuyên nhiều rồi, mình nhắc lại là trước mắt là contact với các Headhunter, rải hồ sơ... tận hưởng thời kỳ Gap year.... Nếu sau 4-5 tháng tới mà Headhunter toàn giới thiệu những job tầm thấp, hoặc công ty không ngon... thì cứ chấp nhận đi làm những việc từ trước tới nay chưa bao giờ thử, ví dụ như làm Grab driver, nhân viên giao hàng, bồi bàn... Cứ thử làm 1 thời gian đi biết đâu nó sẽ tạo những cơ hội mới cho mình.

Cuộc đời không lấy của ai mọi thứ, nếu mình có cố gắng và luôn nghĩ một cách tích cực nhất và làm mọi việc theo hướng cho đi sẽ nhận lại. Những chuyện tốt đẹp nhất sẽ đến với mình :D

Minh_Khoi

Xe tải
Chia sẻ với cụ nỗi buồn này , em nhỏ hơn cụ gần 1 giáp mà em cũng cảm thấy hơi hoang mang mỗi khi nghĩ tới thất nghiệp . Thôi cụ cố lên cuộc sống sẽ mở ra cho ta cánh cửa khác

Leanh65

Xe container
Cụ chuẩn luôn... Khi thất thế thì thường nhiều điều bất lợi cùng ập tới, bản thân mình cũng tự nhiên NHẠY CẠM và TỰ TI hơn... Lần bỏ việc đầu tiên của em (Khi đang làm TP tài chính của 1 Cty NN) em xin mãi mới đc bên Cao thế MB tiếp nhận 01 tháng (Bằng 1 em khối kỹ thuật) nhưng Cty cũ nhất định gây khó khăn, không cho chuyển... Hết tg tiếp nhận bên kia em vận nhất quyết nộp đơn nghỉ việc vì tự ái cá nhân mà chưa có CV mới. Lúc thất nghiệp thì mẹ ốm nặng, về chăm cụ tại BV mà cứ trắng đêm nghĩ ngợi lung tung... Chỉ có điều Gấu nhà em mụ ấy động viên là: Em tin rằng người mạnh mẽ như anh không bao giờ buông xuôi, không bao giờ bỏ cuộc... Thế là em lại đi rải CV, lại có công việc mới, lại nhảy việc... Em nghĩ nếu thất nghiệp nữa thì cùng lắm em chạy Taxi, Grap hoặc làm bảo vệ... Chẳng sao cả. Em cũng giống cụ, con còn nhỏ, lại đông nữa (03 đứa), mẹ già thì đau yếu... Nên cứ nặng, nhẹ cũng gánh thôi.
Vậy em với cụ cùng nghề, tài chính nó bạc mà làm lâu quá 5 năm 1 cty lớn cũng rủi ro cao. Em thì nhà nước có, nn có ,vn cũng có nên không bao giờ sợ thất nghiệp dù u60. Chỉ là mình còn nhịn được để làm hay không thôi. Em cũng 3 nhóc, đứa giữa lớp 1, út mẫu giáo lớn đó cụ

honda78

Xe tải
Từ cao xuống thấp sẽ rất khó khăn cho cụ chủ, ngay cả với các mqh với người trong nhà. Liệu vợ con có thông cảm ,cùng nắm tay vượt khó ? Hay quay ra cắn cấu nhau,tất cả đều khùng lên ,mất kiểm soát ? Gặp bà vợ cái gì cũng biết, thiếu mỗi biết điều thì cũng nhọc cụ ạ.
—-

Sống với nhau 17 năm, con học lớp 11, chủ pic hiểu rõ hơn chúng ta. V đề là để giành 1 phần tiền đề phòng Rủi ro chủ pic chưa tính.

Giải pháp hạ mức sinh hoạt, ổn định tâm lý, tích luỹ từ từ...để làm ván mới.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy bên Thái lọ có pong pilot đi làm grap ship hàng.
Mọi thứ có thể thay đổi, kể cả vợ

dinhkien565

Xe tải
Vậy em với cụ cùng nghề, tài chính nó bạc mà làm lâu quá 5 năm 1 cty lớn cũng rủi ro cao. Em thì nhà nước có, nn có ,vn cũng có nên không bao giờ sợ thất nghiệp dù u60. Chỉ là mình còn nhịn được để làm hay không thôi. Em cũng 3 nhóc, đứa giữa lớp 1, út mẫu giáo lớn đó cụ
Vâng cụ, nghề quản lý TC bạc bẽo và nhiều rủi ro quá... nên em mới xin sang ĐL để làm kỹ thuật, theo đuổi mãi, mất khá nhiều thời gian bà kinh phí đến khi được tiếp nhận thì không sang đc nên ức chế quá em mới xin nghỉ việc. Cụ có cuốn sổ hưu giắt lưng thì cũng khá yên tâm rồi, em thì còn nặng gánh hơn nhưng kệ, còn thở là còn giãy cụ nhỉ. Chúc cụ nhiều sức khỏe để lo cho ÚT xong đại học thì nghỉ hưu lần 2!!!

dinhkien565

Xe tải
Cho em xin giải nghĩa thêm của câu này đi cụ, cảm ơn cụ.
Xin phép cụ Leanh65 em giải nghĩa theo ý hiểu của em: Khi bắn được Chim rồi thì bẻ cái Ná (Nỏ) vứt đi, khi úp được Cá rồi thì quăng luôn cái Nơm (Đã dùng để úp cá)... Trong hoàn cảnh NGHỀ NGHIỆP của em và cụ Leanh65 thì khi công ty còn khó khăn, vướng mắc cần giả quyết thì họ (Ông chủ) thuê mấy tay GIÀ GÂN có kinh nghiệm như tụi em vào SETUP, tháo gỡ... khi đã ổn định, vận hành trơn tru thì đưa người nhà vào tiếp quản, đẩy người cũ ra đường... Quan điểm phổ biến của các ông chủ DN thời nay cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

AMMA

Xe tăng
Cần cố gắng thôi.

VietKieu1Chieu

Xe tải
Chia sẻ với cụ chủ, nhưng không cần quá bi quan cụ ạ, tuổi 46 cũng không phải là muộn bắt đầu tạo nên sự nghiệp của riêng mình. Còn thời thế thì lúc này lúc khác, quan trọng nhất là con người mình và năng lực của mình, cụ vẫn giữ chứ có mất đi đâu. Mọi thứ đều có tính 2 mặt, ngay cả giai đoạn khó khăn, nó khiến cụ khổ tâm nhưng đồng thời nó giúp cụ nhận ra cần phải có 1 sự nghiệp riêng để không phụ thuộc vào bất cứ ai, đồng thời luôn có sự tích luỹ kinh tế nhằm quản trị những lúc khó khăn. Lạc quan lên cụ ;)

• Vodka
Reactions: EPL

Lemica

Xe tăng
Lo gì cụ ơi, cụ đã có năng lực để sống ngần ấy năm phong lưu thì mọi việc sẽ quay lại khi covid đi qua. Cái gì cắt giảm thì cắt giảm, cái gì bán được thì bán hoặc vay mượn để tiêu dùng cứ cho là 1 năm đi là được mà; có thể kiếm thêm job trái nghành kể cả start-up nếu thật sự tự tin.

Quan trọng là phải tâm niệm rằng, covid qua đi mình sẽ trở lại và lợi hại hơn xưa!

Cụ chủ chưa bị vướng làm ăn đổ bể mắc nợ còn sướng chán. E đây chỉ mong trang trải hết nợ đc về mo để thảnh thơi, rồi đi bốc vác kiếm trăm bạc cũng thấy hạnh phúc ko bị áp lực đây(:|