[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ y như nhà cháu rồi, cày cho tây cũng ql , lương ổn, sống dư dả nhưng chả tích lũy đc gì. Nhưng ko có gì quá muộn. Cháu hơn năm trc đã nhận ra là ko ổn chuyển đổi bản thân.
Giờ cụ phải thay đổi thói quen sinh hoạt thôi ạ, giảm chi phí tối đa. Tìm việc gấp để bổ sung thu nhập, chứ đang ko có gì mà làm riêng thì ko ổn đâu. Cứ có việc để bù thu nhập đã, ổn lại rồi mới tính tiêpa dc.

Hooks

Xe tăng
Chắc do cụ chủ đứng nơi cao cao lâu quá, nên khi ngã sẽ đau hơn thông thường một chút! Khi thất thế, sẽ luôn có xu hướng nhạy cảm hơn bình thường! Mỗi lần như này, cần sự chia sẻ và được sẻ chia lắm lắm!
Cách đây 15 năm, sói em từ bỏ vị trí trường phòng KD của 1 cq nhà nước, ra cty ngoài làm, shock tệ hại luôn, vì cq cũ thì dưới 1 người trên muôn người :P lương ko cao nhưng có lậu ít nhiều, được trọng vọng và e sợ. Tự nhiên ko đàm phán rõ ràng, sang cty mới thì chả có vị gì, lương cb 70k/ngày, ko lậu, hixx. Cứ đi làm về là vật ra nằm ở sofa, thất vọng, chán đời, rã rời cả người lẫn tâm trí. Em thì ko ảnh hưởng gì, nhưng cũng thấy ko thoải mái, vì phải gượng nhẹ khi cư xử, chỉ sợ mình thất thố thì họ lại tổn thương...
Một ngày bực quá em bảo sói em bỏ việc đi, đi tìm việc mới, sợ gì, (vì khi đó sói em mới tầm 35 thôi), chả sợ gì người nhà đâu, người nhà của em em còn chả ngại, sói chỉ là em rể họ, thì sợ gì, hixx. Vậy mà cũng kéo dài tới 1.5 năm thì phải, sống ko bằng chết :(
May quá lúc sau đó có bạn cũ gọi sói em đi làm, đúng mảng sở trường, vậy là thêm 8 năm làm thuê nữa, cho tới khi cũng ko thấy hài lòng, ko biết đi về đâu, nên mới bỏ ra làm ngoài, cũng suy nghĩ mãi. Sói em bắt đầu khởi nghiệp lúc 42 tuổi, không trẻ, cũng mất 2 năm vật vã, lỗ thê thảm, sau 5 năm mới ổn, thì lại mất đột ngột.
Em thì cũng lập nghiệp ở năm 42 tuổi như sói em, ở thế đường cùng, ko thể ko làm gì đó thay đổi, vậy mà cũng vật vã qua được 3 năm đầu khó khăn một cách ngoạn mục và có lãi, sau khi sói mất thì em tiếp quản công việc của sói em, cũng đủ chi tiêu, nhưng đang vật vã hậu covid, hixxx.
Mong cụ chủ bình tâm, như mọi người nói là nhấc lên được thì thả xuống được, bỏ qua sỹ diện, sỹ hão và sẽ làm lại tốt hơn xưa!
Nghề của mợ và nhà cháu có chút liên quan.
Hôm nào chắc nhờ mợ tư vấn tý ạ.

Rong Ruổi

Xe container
Cố gắng lên cụ. Đừng bi quan quá mà lại nghĩ quẩn thành không hay. Trong cs nó luôn vậy mà. Có những lúc này và lúc khác. Có những biến cố lớn trong cuộc đời. Quan trọng là mình vượt qua nó để rồi nhìn lại lúc khó khăn mình đi qua như thế nào. Ngày mai trời sẽ lại sáng thôi cụ.

K_Grab

Xe tải
Tuổi trung niên cửu vạn làm thuê bị đá em nghĩ chắc nhiều, em cũng vậy, nhưng em chả trách "bọn sếp" tý nào, vì nghĩ cho cùng, ở nhiều khía cạnh, "chúng nó" còn khổ hơn mình.

Dạo mới vào OF, em nghĩ đơn giản là giữ cái low profile nên khai bừa là chả biết gì chỉ biết lái xe. Nhưng thực ra, trong giới cửu vạn làm thuê, em là tay khá cứng.

Giờ có mỗi việc đưa vợ đi làm rồi về chạy grab hay xem tivi tùy ý. Từ dạo covid, ba tháng nay em chỉ đủ tiền xăng với cafe nhưng em chưa bao giờ thấy cuộc đời mình thanh thản, tự do và có ý nghĩa hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Trần Gia

Xe tăng
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
E thấy Cụ hơi bi quan quá rồi, e kém cụ cả giáp nên chả dám đánh giá . Cụ cứ nghĩ theo chiều hướng như thế này , Cụ đang có gia đình bên cạnh , 1 sức khỏe tốt, 1 tinh thần minh mẫn , thì chả có lí do gì ngăn cản cụ trở lại cả, trừ khi cụ không muốn . Chúc Cụ may mắn ạ :D

xedieu

Xe cút kít
Sống với nhau 17 năm, con học lớp 11, chủ pic hiểu rõ hơn chúng ta. V đề là để giành 1 phần tiền đề phòng Rủi ro chủ pic chưa tính.

Giải pháp hạ mức sinh hoạt, ổn định tâm lý, tích luỹ từ từ...để làm ván mới.
Em ưng toàn bộ comment của cụ, không chừa một ý nào. Nếu để ý sẽ thấy 1 chi tiết: cụ thớt khá thành đạt so với mức ở quê cụ ấy, nhưng bố mẹ không lên ở cùng tại HN mà vẫn ở quê, em đồ rằng cụ ấy cũng san sẻ về quê chứ không phải kiếm đồng nào ăn tiêu bạt mạng. Có điều, khi là một “tấm gương” đối với quê hương dòng họ rồi, bây giờ hơi khó mở lời về thất bại và cần trợ giúp. Vì vậy ý của cụ comment em thấy đúng, cụ thớt sai lầm là không để lại “đường lùi”, cứ nghĩ mọi thứ sẽ ngon ăn mãi như vậy.
Em nói không phải gì chứ chỉ quản lý cấp trung, motip từ quê ra phải tự tay gây dựng trên HN và cáng đáng ở quê 1 “cơ sở” nữa, không phải dư dả gì đâu.
Cụ thớt cứ bình tâm lại, ổn rồi làm ván mới, kể cả gấu, vì đã có kiểu đó rồi, chỉ cần cụ sa cơ là lại thế thôi. Đời người có ai chắc chắn là sẽ ngon lành mãi được đâu.

Bemagauvn

Xe điện
Suy nghĩ lo lắng nhiều, cá biệt còn nợ nần dễ đột tử.

CCCM Bảo trọng!

biển xanh06

Xe điện
Nếu cụ cứ ngồi im là hay nghĩ quẩn đấy, trước mắt cứ sếp lịch cho kín, sáng dậy sớm thể dục, quan tâm việc học hành các con, làm việc nhà, chièu gặp bạn bè đọc báo nghe đài tìm kiếm cơ hội, tối tập thể dục...

ubisapro

Xe trâu
Chỉ cần có khả năng, vứt đâu cũng sống.

Henry 27

Xe tăng
Một người đàn ông mà tôi vẫn nhìn vào mỗi khi cuộc sống gặp giông bão.

Bạn có biết ông ấy là ai không?

- 5 tuổi cha qua đời;
- 16 bỏ học;
- 17 tuổi bị đuổi việc 4 lần;
- 18 tuổi lấy vợ;
- 19 tuổi làm cha;
- 20 tuổi bị vợ bỏ và đem theo cô con gái nhỏ;
- 18 - 22 tuổi, làm nhân viên đường sắt và bị buộc thôi việc.

Sau đó làm lính dọn dẹp trong quân đội.

Xin học trường luật và bị khước từ.
Làm nhân viên bán bảo hiểm và rồi lại thất bại.

Sau đó làm nấu ăn kiêm rửa chén bán cho quán cafe nhỏ.

Thất bại trọng việc bắt trộm cô con gái, cuối cùng cũng thuyết phục được vợ bế con về với mình.

65 tuổi về hưu.

Ngày đầu tiên nghỉ hưu, được chính phủ bố thí cho 105$ từ quỹ phụ cấp an sinh xã hội. Cầm 105$ an sinh xã hội ông cảm thấy thông điệp rằng mình đã trở thành kẻ bất lực ăn bám nhà nước.

Ông quyết định tự tử, cuộc đời không còn đáng sống nữa, ông đã có quá nhiều thất bại trong cuộc sống.

Ông ngồi dưới gốc cây sau vườn để viết di chúc, nhưng ông thay đổi, Ông viết ra xem mình còn có thể làm gì với cuộc đời còn lại của mình.

Ông nhận ra mình vẫn còn nhiều việc chưa hoàn thành xong. Có một việc ông có thể làm tốt hơn những người ông biết. Ông nấu ăn ngon hơn họ.

Ông vay 87$ từ tấm séc trợ cấp xã hội của mình. Ông mua gà, chiên gà từ công thức của riêng mình. Ông đi gõ cửa từng nhà hàng xóm tại Kentucky để bán món thịt gà của mình.

Còn nhớ không?

Ở tuổi 65 ông đã sẵn sàng tự tử.
Nhưng đến tuổi 88 người đàn ông mang tên Harland David Sanders, sáng lập chuỗi nhà hàng KFC (Kentucky Fried Chicken) một đế chế tỷ đô.

Không bao giờ là quá muộn để bắt đầu

ĐIỀU QUAN TRỌNG NHẤT, ẤY LÀ THÁI ĐỘ CỦA BẠN, ĐỪNG BAO GIỜ BỎ CUỘC, ĐỪNG ĐỂ BẠN MẤT ĐÀ.

Khởi động lại, lấy đà lại luôn là khó. Nhưng không gì là không thể. Bạn luôn có thể tạo ra sự khác biệt. Bạn tin mình có thể hay không thể.
Không muốn phá thớt nhưng thực tế chút đi. Hãy nhìn những người quanh ta mà học. Đừng có tin vào 3 cái thần thoại xác suất 1/8tỷ này.

Leanh65

Xe container
Cho em xin giải nghĩa thêm của câu này đi cụ, cảm ơn cụ.
Sorry vì em nhầm lỗi chính tả. Đại ý là công việc quản lý tài chính ở các công ty chỉ khi khó khăn thì họ mới biết đến công sức của mình. Còn qua rồi thì họ cho là không làm ra tiền như sale . Mà nghề tài chính rủi ro cao, đau đầu với luật lá, số liệu... Câu được chim bẻ ná được cá quăng nơm là các cụ xưa ám chỉ các công thần giúp vua gây dựng cơ đồ rồi đa phần bị sát hại hay ghép tội khi vua chúa vững ngôi.😂😂😂

Leanh65

Xe container
—-

Sống với nhau 17 năm, con học lớp 11, chủ pic hiểu rõ hơn chúng ta. V đề là để giành 1 phần tiền đề phòng Rủi ro chủ pic chưa tính.

Giải pháp hạ mức sinh hoạt, ổn định tâm lý, tích luỹ từ từ...để làm ván mới.
Cụ ấy cũng nói đang gặp vấn đề với gấu, nguy cơ toang kia cụ😂

dz0r0

Xe điện
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Cụ có kinh nghiệm và năng lực thì sợ gì không có việc? Sợ nhất là cụ tự mãn quá nên không dám lùi một bước để nộp CV nơi khác.

Ví dụ một ông đã làm giám đốc có kinh nghiệm rồi, chẳng may sa cơ cháu nghĩ ông đó thừa sức chuyển về các công ty nhỏ hơn làm phó hoặc làm quản lý cấp thấp. Quan trọng là cụ có dám bỏ cái tôi để kiếm tiền hay không thôi.

Leanh65

Xe container
Vâng cụ, nghề quản lý TC bạc bẽo và nhiều rủi ro quá... nên em mới xin sang ĐL để làm kỹ thuật, theo đuổi mãi, mất khá nhiều thời gian bà kinh phí đến khi được tiếp nhận thì không sang đc nên ức chế quá em mới xin nghỉ việc. Cụ có cuốn sổ hưu giắt lưng thì cũng khá yên tâm rồi, em thì còn nặng gánh hơn nhưng kệ, còn thở là còn giãy cụ nhỉ. Chúc cụ nhiều sức khỏe để lo cho ÚT xong đại học thì nghỉ hưu lần 2!!!
Cảm ơn lời chúc của cụ cho em thêm động lực. Sáng nào em cũng chống đẩy với thể dục đều. Nhưng e là 20 năm là quá sức với lứa 6x bọn em. Đồng niên đã khối bạn về với các cụ rồi đấy ạ. Lúc nào oải quá em nghỉ thôi.

honda78

Xe tải
Cụ ấy cũng nói đang gặp vấn đề với gấu, nguy cơ toang kia cụ😂
===

Chuẩn cụ! Vụ này trong chăn mới biết chăn có rận.

Chắc chủ pic "dao găm" giúp bên nội không hỏi ý kiến gấu ngựa nên giờ bị super soi và khó sống :).

Cân vành: gia đình - cá nhân - nội - ngoại đoạn này rất ban - căng nên lên đây bán THAN xả stress :)

kfc1981

Xe điện
Nghèo nghèo bền vững như cháu đây có khi lại nhàn đầu. Kiếm tiền bằng sức LĐ đôi tay (tay làm hàm nhai) cứ sáng cuốc đất trưa cầm đũa trả phụ thuộc ai ko ai sai khiến chỉ chỏ mình. Vợ thì cùng làm cùng ăn, con thì học trường làng, cũng học thêm nếm 1 môn cho có, mà năm tốn vài tạ thóc. Cuộc sống tự thấy là mình sức óc có vậy trả mong mỏi gì cao thâm. Cụ chủ có chuyên môn trình độ thì chịu khó đi kiếm nơi làm khác cho phù hợp, chấp nhận mọi điều khoản nơi mới, vì cái cụ cần là "đc làm việc". Các cụ đã dạy "Nhan cư vi bất thiện". Cụ mất việc đột ngột nên tâm lý cũng "Đột ngột" theo, cháu nhỏ hơn cụ mấy tuổi ăn nói và viết lách có gì ko lọt cụ đừng chê, chúc cụ đc nhiều sk và may mắn.

Getzcoi.

Xe tăng
"Được chim bẻ ná, được cá quăng nơm"
= Vắt chanh bỏ vỏ, Ăn cháo đá bát.. đó bác!
Em cảm ơn các cụ đã giải nghĩa giúp em. Bằng những trải nghiệm ít ỏi trong nghể, em thấy thật đúng ạ,
Xin phép cụ Leanh65 em giải nghĩa theo ý hiểu của em: Khi bắn được Chim rồi thì bẻ cái Ná (Nỏ) vứt đi, khi úp được Cá rồi thì quăng luôn cái Nơm (Đã dùng để úp cá)... Trong hoàn cảnh NGHỀ NGHIỆP của em và cụ Leanh65 thì khi công ty còn khó khăn, vướng mắc cần giả quyết thì họ (Ông chủ) thuê mấy tay GIÀ GÂN có kinh nghiệm như tụi em vào SETUP, tháo gỡ... khi đã ổn định, vận hành trơn tru thì đưa người nhà vào tiếp quản, đẩy người cũ ra đường... Quan điểm phổ biến của các ông chủ DN thời nay cụ ạ.

Getzcoi.

Xe tăng
Sorry vì em nhầm lỗi chính tả. Đại ý là công việc quản lý tài chính ở các công ty chỉ khi khó khăn thì họ mới biết đến công sức của mình. Còn qua rồi thì họ cho là không làm ra tiền như sale . Mà nghề tài chính rủi ro cao, đau đầu với luật lá, số liệu... Câu được chim bẻ ná được cá quăng nơm là các cụ xưa ám chỉ các công thần giúp vua gây dựng cơ đồ rồi đa phần bị sát hại hay ghép tội khi vua chúa vững ngôi.😂😂😂
Cảm ơn cụ.
Em cũng cùng nghề với cụ, nhưng xét tầm tuổi đời tuổi nghề, em chỉ thuộc hàng con cháu, nên đọc bài cụ em cũng vỡ ra nhiều điểu,
Cá nhân em ko hướng con cái theo nghề này. Em cũng có những nhận định giống cụ, quyển rơm vạ đá, trách nhiệm thì nhiều mà công trạng thì ko gọi đến tên.

honda78

Xe tải
Chủ pic quẳng khúc xương lên rồi té ko sủi tăm là không đẹp sau khi rất nhiều ACE góp ý tích cực!

Nói chung tung thread lên đây xả stress OK nhưng gần 50 rồi cũng nên tự tìm giải pháp cho mình.

Các cụ nói: Tam Thập Nhi Lập - Tứ Thập Bất Nhi Hoặc - Ngũ Thập Tri Thiên Mệnh ... Tức 50 tuổi biết được Mệnh của mình rồi.

Ông chủ pic Tự Cân Bằng Phương Trình vì sắp đến hạn 49-53 khúc cua này cũng nhọc nhằn đấy " 49 chưa qua - 53 đã tới"!

Hồ Than Thở rồi đứng núi này trông núi khác. Nhìn xung quanh đi để thấy thực tế đời sống dân đoạn này: mất việc, thất nghiệp, nhà mặt tiền cho thuê ế, DN đóng cửa,.... để biết cuộc đời mình vẫn còn đẹp chán!