[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

prado2012

Xe điện
Đã đi làm công ăn lương, nếu không leo được lên vị trí cao hơn, một ngày đẹp giời, công việc của cụ cũng sẽ mất vào tay người trẻ hơn và rẻ hơn chưa cần tới covid.
Cách đây 8 năm, ông xã em khi đó tuổi 4x đang làm quản lý cấp cao cho một bank Nn cũng tự nghỉ việc vì chán. Em cũng động viên ông xã yên tâm gì chứ cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày vợ lo được. Ông xã lúc đầu cũng làm đủ thứ start up, sau 2 năm lăn lộn thì có quả hái về mặc dù con đường cũng nhiều chông gai.
Sau chuyện của ông xã em cũng luôn xác định phải có cửa lui cho mình, không thể làm thuê mãi dù công việc hiện tại của em thu nhập tốt. Đồng lương làm ra em chỉ dành 20% cho chi tiêu, 20% cho học hành của con cái còn lại thì tái đầu tư vào bds, chứng khoán và doanh nghiệp start Up. Gia đình em không có thử 7 và chủ Nhật luôn vì trong tuần đi làm cuối tuần lại lo làm ngành dịch vụ của gia đình. Việc gì cũng làm không từ nan. Đến giờ do covid em cũng không còn việc làm thuê nhưng doanh nghiệp gây dựng 6 năm nay vẫn cho nguồn thu đảm bảo và ck lại là năm thắng lợi.
Em vẫn nghĩ trời sẽ không phụ lòng người chăm chỉ và quyết tâm. Cụ chủ vững lên. Cụ đang ở mốc của ông xã nhà em cách đây 8 năm đó. Mọi thứ đều có thể khởi đầu mới.

ceo_hd

Xe điện
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
Chủ pic quẳng khúc xương lên rồi té ko sủi tăm là không đẹp sau khi rất nhiều ACE góp ý tích cực!

Nói chung tung thread lên đây xả stress OK nhưng gần 50 rồi cũng nên tự tìm giải pháp cho mình.

Các cụ nói: Tam Thập Nhi Lập - Tứ Thập Bất Nhi Hoặc - Ngũ Thập Tri Thiên Mệnh ... Tức 50 tuổi biết được Mệnh của mình rồi.

Ông chủ pic Tự Cân Bằng Phương Trình vì sắp đến hạn 49-53 khúc cua này cũng nhọc nhằn đấy " 49 chưa qua - 53 đã tới"!

Hồ Than Thở rồi đứng núi này trông núi khác. Nhìn xung quanh đi để thấy thực tế đời sống dân đoạn này: mất việc, thất nghiệp, nhà mặt tiền cho thuê ế, DN đóng cửa,.... để biết cuộc đời mình vẫn còn đẹp chán!
Hay là.......

Vuvuvivi

Xe tải
Chia sẻ cùng cụ. Em cũng gần giống cụ. Cố lên tích cực lên. Mọi chuyện sẽ qua thôi

Leanh65

Xe container
===

Chuẩn cụ! Vụ này trong chăn mới biết chăn có rận.

Chắc chủ pic "dao găm" giúp bên nội không hỏi ý kiến gấu ngựa nên giờ bị super soi và khó sống :).

Cân vành: gia đình - cá nhân - nội - ngoại đoạn này rất ban - căng nên lên đây bán THAN xả stress :)
Vâng, nhất là với những người thế hệ 6x ,7x ở quê ra tp, hầu như tự lập hoàn toàn từ 2 bàn tay trắng như bọn e. Bố mẹ ở quê giờ già yếu,ốm đau liên miên, hay phải đi về chăm sóc nâng giấc. Các cụ lại không lương hưu mà mình lại lấy vợ " phố" nữa thì lúc này CĂNG thật sự cụ ạ.
Cảm ơn cụ.
Em cũng cùng nghề với cụ, nhưng xét tầm tuổi đời tuổi nghề, em chỉ thuộc hàng con cháu, nên đọc bài cụ em cũng vỡ ra nhiều điểu,
Cá nhân em ko hướng con cái theo nghề này. Em cũng có những nhận định giống cụ, quyển rơm vạ đá, trách nhiệm thì nhiều mà công trạng thì ko gọi đến tên.
Có thể em lớn tuổi nên nhạy cảm quá chăng ? . Em cũng không hướng con cái theo nghiệp bố mẹ. Nhưng nói gì thì nói chứ nghề này không giàu chứ không lo đói. Em đi đến đâu cũng giúp dn ngàn cân treo sợi tóc thoát hiểm ngoạn mục và không dưới 4 dn chủ đã từng nói trước toàn thể cb chủ chốt và gđ rằng em là quý nhân phù trợ của họ. Rằng tc là quyết định vận mệnh sống còn của dn. Nhưng khi tái cơ cấu, chia tách,chuyển nhượng thành công cp cho nước ngoài thì họ lại ...quên ngay. Cũng không có gì là lạ đâu ạ. Không ai mang dao mổ trâu để đi giết gà cả, vậy nên mình biết sứ mệnh và điểm dừng cho nó nhẹ đầu cụ ạ. Đây cũng là lý do nghề này với gđ các ngân hàng, bảo hiểm nhảy việc nhiều dù chẳng ai muốn.

Chỉnh sửa cuối:

Getzcoi.

Xe tăng
Có thể em lớn tuổi nên nhạy cảm quá chăng ? . Em cũng không hướng con cái theo nghiệp bố mẹ. Nhưng nói gì thì nói chứ nghề này không giàu chứ không lo đói. Em đi đến đâu cũng giúp dn ngàn cân treo sợi tóc thoát hiểm ngoạn mục và không dưới 4 dn chủ đã từng nói trước toàn thể cb chủ chốt và gđ rằng em là quý nhân phù trợ của họ. Rằng tc là quyết định vận mệnh sống còn của dn. Nhưng khi chuyển nhượng thành công cp cho nước ngoài thì họ lại ...quên ngay. Cũng không có gì là lạ đâu ạ. Không ai mang dao mổ trâu để đi giết gà cả, vậy nên mình biết sứ mệnh và điểm dừng cho nó nhẹ đầu cụ ạ. Đây cũng là lý do nghề này với gđ các ngân hàng, bảo hiểm nhảy việc nhiều dù chẳng ai muốn.
Vâng, chia sẻ của cụ rất thú vị đấy ạ. Cụ cứ chia sẻ tiếp nếu có thể cụ nhé,

seeyou

Xe điện
Hoàn cảnh của cụ cũng giống với nhiều người đang diễn ra thời hậu covid-19. Cố gắng, tự tin lên cụ nhé.

peterhauser

Xe tải
Chủ pic quẳng khúc xương lên rồi té ko sủi tăm là không đẹp sau khi rất nhiều ACE góp ý tích cực!

Nói chung tung thread lên đây xả stress OK nhưng gần 50 rồi cũng nên tự tìm giải pháp cho mình.

Các cụ nói: Tam Thập Nhi Lập - Tứ Thập Bất Nhi Hoặc - Ngũ Thập Tri Thiên Mệnh ... Tức 50 tuổi biết được Mệnh của mình rồi.

Ông chủ pic Tự Cân Bằng Phương Trình vì sắp đến hạn 49-53 khúc cua này cũng nhọc nhằn đấy " 49 chưa qua - 53 đã tới"!

Hồ Than Thở rồi đứng núi này trông núi khác. Nhìn xung quanh đi để thấy thực tế đời sống dân đoạn này: mất việc, thất nghiệp, nhà mặt tiền cho thuê ế, DN đóng cửa,.... để biết cuộc đời mình vẫn còn đẹp chán!
Chủ thớt cái tôi còn to lắm nên mới tạo nick mới. Việc out luôn nick mới không vào lại thớt để giao lưu cũng nói lên nhiều điều về tính cách con người (ảo tưởng, tự lừa dối mình, không đối mặt sự thật).

Mấy câu cụ nói (tam thập, tứ thập v..v...) cũng chỉ là đời xưa khái quát hóa thời buổi bây giờ em nghĩ cũng không còn đúng nữa nên cứ phiên phiến thôi. Ngày xưa không có kháng sinh, sát trùng, ốm cái là chết, sống được 60-70 là hiếm lắm. Bây giờ các cụ 90 100 cũng nhiều. 46 bây giờ chắc tương đương tầm 3 chục thời xưa chứ mấy.

wave-tau

Xe container
Em đọc có thấy hoàn cảnh éo le lắm đâu nhể, chỉ thấy than vãn thiếu tự tin, mặc cảm với bản thân....
Cái ý nghĩ vợ, con thay đổi là ý nghĩ cực sai lầm, tự ti quá đâm sinh lẩm cẩm, lúc này là cơ hội để cụ thể hiện với vợ với con mình là người đàn ông bản lãnh.
Chém cho vui thôi chứ cách nghĩ như của cụ khó mà thay đổi được, kiểu như là thân làm tội đời. :D

mr.l0nely.184

Xe điện
E ít hơn cụ chủ ít tuổi. Hiện vẫn đang là lúc E khủng hoảng& áp lực. Gần 1 năm trc E cũng gặp biến cố, cũng từng nghĩ tiêu cực về cái chết& sự kết thúc. Nhưng nhìn lại thấy mh vẫn còn nhiều vc chưa làm xong hay những dự định mới chỉ nằm trong đầu, E cố xốc lại tinh thần& khởi động lại cơ chế hoạt động của mh. Rồi khi mà mọi thứ mới chỉ dần chớm giúp mh bắt nhịp lại với guồng quay, chớm có sự tự tin trở lại thì lại bc vào đợt dịch, mọi thứ lại trở lại bế tắc. Hiện tại E cũng chỉ mới tiếp tục tái khởi động lại. Chắc sẽ mất thêm chút thời gian để ổn định. Thật chứ h là lúc E rất dễ nổi khùng nổi đoá với mọi sự xung quanh. Nhưng nghĩ cho đến cùng thì k cố giẫy ra đc cái mớ bòng bong này thì càng chứng tỏ sự bất lực của mh. Như nhiều cụ cũng đã nói, cụ thử hạ thấp mục tiêu của mh trong ngắn hạn xem sao( E cũng đang phải như vậy), chỉ có làm việc, làm vc cho cơ thể thật mệt mỏi& đầu óc thì k còn thời gian rảnh rỗi để mà nghĩ lung tung nữa thì mới bớt bế tắc.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ đi làm thuê mới thất nghiệp mà đã thế này thì làm riêng thế nào được. Vì mới thế cụ đã trầm cảm thì làm riêng cụ nên đặt chỗ trước bên trâu quỳ.

Cách đây 4 năm em bắt đầu làm mảng mới, nhớ lắm lúc đó đầu toàn phải cạo trọc vì nếu để thì tóc chỗ bạc chỗ không. Đến giờ em vẫn bị ảnh hưởng ko ngủ đc quá 5 tiếng ban đêm do ảnh hưởng hồi đó dù em kém cụ gần chục niên. Năm ngoái em sập chỉ trong 6h đồng hồ. Từ chỗ chủ to thành con số 0, trong 1 năm em mất tất, công việc, tiền bạc, sức khỏe, con cái, người thân thì bị k, may mà ko dính nợ nần

Còn 8 năm trước em mất trắng, vỡ nợ, ôm thêm hơn 1 củ nợ ngân hàng lãi cao đúng lúc lấy vợ, có con. Nhưng rồi 2 năm cũng xong nợ, năm thứ 3 thì cũng mua lại đc nhà

Nhưng từ kn 8 năm trước nên em cứ bình thản, đến giờ gần 1 năm thấy mọi việc đều ổn định dù vẫn ngồi nhà chơi. Em nghĩ cụ nên bình tĩnh trước khi làm 1 cái gì mới chứ đừng vội. Có lẽ do em trẻ hơn cụ nên em thấy mất 1 2 năm kiếm tiền để ở bên cạnh con cái gia đình cũng như bình tĩnh tính toán bước đi mới không phải là quá nhiều

Đợt này covid vợ em nó cũng móm, nhưng vẫn duyệt cho em chơi hết năm sau vì biết cấm quan tỏa cảng như giờ thì em cũng chỉ nằm nhà chơi với con

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chủ thớt thu nhập cũng khá.
Cũng chính vì khá nên gặp hoàn cảnh giờ nó giống như rơi một phát từ thiên đường xống tận địa ngục.
Vấn đề chủ thớt ở đây không phải là làm thuê hay làm riêng vì các cụ đã có câu "thuyền to thì sóng to"
Nên vấn đề ở đây là bài toàn về tài chính cá nhân.
Như bản thân em mua bán hay làm cài gì cũng cần phải suy nghĩ tính toán chứ không phải thích là nhích ngay được.
Vì nó dễ tạo ra một thói quen chi tiêu quá tay.

TUCSON9389

Xe điện
Lúc khó khăn mới nhận rõ lòng người, mới biết ai thật sự là bạn, ai là người tốt. Cụ chủ phải lấy điều đó làm may mắn vì cs đã cho mình cơ hội để nhận ra sự thật này và coi đây là động lực để vượt qua. Chứ ko thì cs của cụ đến chết cũng chẳng biết đc mình đã phí thời gian, tiền bạc cho những người bạc tình bạc nghĩa mà cứ tưởng họ tốt với mình. 46t chưa có gì là muộn, cụ có nhiều kinh nghiệm và bài học để đi đến thành công. Cụ mà buông xuôi, tiêu cực thì cs sẽ đạp cụ xuống đáy bùn đen, khổ vợ khổ con. Đầy người thua lỗ nợ nần chồng chất người ta còn làm lại đc. TH của cụ thời covid này đầy, ăn thua gì. Cố nên nhé, kiếm việc gì làm đi, nhàn cư vi bất thiện lại nghĩ quẩn.
Chuẩn cụ. Khó khăn mới biết lòng người
Nhiều cụ cứ đạo đức cao nói rằng tiền bạc không là gì cả vvv... Nhưng nó là thứ rất cần để bôi trơn trong mọi mối quan hệ, Công việc thì đương nhiên rồi, nhưng kể cả tình cảm, đạo đức đều cũng phải duy trì được bằng tiền.
Theo em, cuộc sống thì phải căn cơ, tính toán một tí . Tiền học của con mà 20 tr một tháng chắc đều học trường tư cả. Cần thiết phải tính toán những chi phí cố định này trong tổng bảo nhiêu % thu nhập của mình mà điều chỉnh giữa tiêu dùng và tích lũy. Mức này nên chỉ để khống chế dưới 30% thu nhập của bố mẹ ; chứ lên đến 50% là quá nguy hiểm; chuyển ngay sang học trường công

Xechaybangcom

Xe điện
Em nghĩ cụ chủ đang suy nghĩ quá lên.
Nhiều khi vợ và con cụ chủ có khi muốn chia sẻ với cụ chủ về việc cụ chủ bị mất việc nhưng lúng túng không biết phải chia sẻ thế nào bởi cụ chủ cũng không mở lòng hoặc bản thân cụ chủ cũng rối.
Chính vì thế mà con cái và vợ có những lúng túng trong cư xử với chồng, với bố.
Cụ chủ thì sẵn tâm lý chán chường lại suy nghĩ theo lối tiêu cực là vợ con đang coi thường chồng, bố.

Em vẫn nghĩ cái chính ở nhà cụ chủ là không giao tiếp với nhau được, chứ không phải là hành vi coi thường.

Khi người ta đã có niềm tin về việc gì, thì dù bất cứ thứ gì, hành động gì cũng bị quy chụp về thứ đó thôi.
Cụ chủ đã có niềm tin rằng vợ con coi thường thì vợ con có làm gì cũng bị nghĩ là đang coi thường mình.

quanghuy139

Xe tải
Khi ra làm riêng thì còn cô đơn hơn rất nhiều cụ ạ, ít người hiểu được mình đang trong hoàn cảnh nào. Chúc cụ tĩnh tâm, đi theo mục tiêu của mình, vượt qua mọi thứ và thành công

Dragon_golden

Xe hơi
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Không sao đâu cụ, khởi nghiệp không bao giờ là muộn cả. CHỉ có tầm tuổi này hơi ngại thôi, cụ dũng cảm vay mượn chút rồi kiếm việc gì đó phù hợp mà làm. CHứ ngồi nghĩ mãi là điên thật đấy.

DidiLe

Xe container
Đã đi làm công ăn lương, nếu không leo được lên vị trí cao hơn, một ngày đẹp giời, công việc của cụ cũng sẽ mất vào tay người trẻ hơn và rẻ hơn chưa cần tới covid.
Cách đây 8 năm, ông xã em khi đó tuổi 4x đang làm quản lý cấp cao cho một bank Nn cũng tự nghỉ việc vì chán. Em cũng động viên ông xã yên tâm gì chứ cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày vợ lo được. Ông xã lúc đầu cũng làm đủ thứ start up, sau 2 năm lăn lộn thì có quả hái về mặc dù con đường cũng nhiều chông gai.
Sau chuyện của ông xã em cũng luôn xác định phải có cửa lui cho mình, không thể làm thuê mãi dù công việc hiện tại của em thu nhập tốt. Đồng lương làm ra em chỉ dành 20% cho chi tiêu, 20% cho học hành của con cái còn lại thì tái đầu tư vào bds, chứng khoán và doanh nghiệp start Up. Gia đình em không có thử 7 và chủ Nhật luôn vì trong tuần đi làm cuối tuần lại lo làm ngành dịch vụ của gia đình. Việc gì cũng làm không từ nan. Đến giờ do covid em cũng không còn việc làm thuê nhưng doanh nghiệp gây dựng 6 năm nay vẫn cho nguồn thu đảm bảo và ck lại là năm thắng lợi.
Em vẫn nghĩ trời sẽ không phụ lòng người chăm chỉ và quyết tâm. Cụ chủ vững lên. Cụ đang ở mốc của ông xã nhà em cách đây 8 năm đó. Mọi thứ đều có thể khởi đầu mới.
Như sách giáo khoa nhỉ.

DidiLe

Xe container
Thớt chắc dạng làm thuê trình kém nên mới thất nghiệp đôi tháng đã hết cmn tiền.

Già mà ko tiền thì chỉ có chết thôi. Sắp u50 rồi còn méo gì nữa.

Tiền ít mà bày đặt tiêu hoang thiện vs chả nguyện.

Rồi vừa thất nghiệp 2 tháng đã run lên, choáng, trầm cảm, tự tử...lê la bán than với thầy giáo, lên ofun khóc lóc.

Méo ra cái thể thống cống rãnh gì. Em thật.
Viết như bách khoa toàn thư.

trunghieu27

Xe tải
Ông thớt tầm tương đương tuổi mình, kém hơn 1-2 tuổi, nhưng bản lĩnh kém tớ nhiều bậc, mình cứ nói thẳng thế cho nó mất lòng trước được lòng sau :D

Lúc nào trong cuộc đời đi làm thuê từ thằng nhân viên quèn, đến thằng quản lý cấp thấp, rồi đến cấp cao... và đến thằng chỉ sau mỗi thằng Tây và giờ đây là đứng đầu VIệt Nam chưa bao giờ mình nghĩ công việc hiện tại là ngon và không phòng ngừa các kế hoạch dự phòng (backup). Chính vì vậy, trong những lúc bĩ cực nhất, những lúc sáng đến công ty chỉ muốn nghỉ và lúc nào cũng như thùng thuốc súng mình cũng tâm niệm việc hôm nay là vì gia đình, vì kế sinh nhai và vì background cho việc sắp tới.

Cũng chưa bao giờ trong cuộc đời làm thuê của mình có những ý nghĩ nhảy lầu, bỏ mịa tất cả... như ông thớt, mặc dù bĩ cực rất rất nhiều, nhưng gia đình, vợ con luôn là chỗ dựa tinh thần và là điểm tựa để mình nghỉ và kiếm việc khác.... Mà mình cũng đã nhảy việc đến hơn cả số ngón tay trên lòng bàn tay, hehehehe.

Nói thẳng ra là hình như chủ thớt công việc bằng phẳng quá, êm đềm quá, nên giờ vấp 1 phát là lộn tùng phèo, chứ như tớ... dek bao giờ mình sẽ đặt mình vào những tình huống như thế này....

Có lần lúc bia rượu, mình đã nói thẳng với những đứa bạn đồng trang lứa. Đời tao sợ nhất là thất nghiệp, mất việc làm và những hệ lụy kéo theo của nó, mặc dù bây giờ tao và bà xã có thể nghỉ, không ăn lương... và chi tiêu đúng như mức hiện tại là có thể sống đến 80 tuổi mà không lo nghĩ gì vì tiền bạc, bất động sản, tiết kiệm đã đủ.... Nhưng tao và bà xã luôn cố gắng, vượt qua các sức ép, các khó khăn để làm việc và tạo động lực cho mình.... Chính vì thế, mình luôn có những phương án dự phòng cho những tình huống xấu nhất xảy ra nếu có...

Giờ chả biết khuyên bạn chủ thớt như thế nào...

Các bạn khác khuyên nhiều rồi, mình nhắc lại là trước mắt là contact với các Headhunter, rải hồ sơ... tận hưởng thời kỳ Gap year.... Nếu sau 4-5 tháng tới mà Headhunter toàn giới thiệu những job tầm thấp, hoặc công ty không ngon... thì cứ chấp nhận đi làm những việc từ trước tới nay chưa bao giờ thử, ví dụ như làm Grab driver, nhân viên giao hàng, bồi bàn... Cứ thử làm 1 thời gian đi biết đâu nó sẽ tạo những cơ hội mới cho mình.

Cuộc đời không lấy của ai mọi thứ, nếu mình có cố gắng và luôn nghĩ một cách tích cực nhất và làm mọi việc theo hướng cho đi sẽ nhận lại. Những chuyện tốt đẹp nhất sẽ đến với mình :D
Cũng không thể nói bản lĩnh ai hơn ai vì trầm cảm nó là một bệnh cụ ạ, em từng bị rồi nên em biết. Cụ nói như vậy cũng giống như chê cụ chủ thớt chạy nhanh không bằng cụ, trong khi cụ chủ thớt đang bị bệnh khớp. Và bệnh thần kinh về cơ bản khó chữa hơn nhưng bệnh khác trên cơ thể.
Em khuyên cụ chủ thớt có thể đi khám bác sĩ, uống một vài loại thuốc chống trầm cảm cho tâm trạng tốt hơn, đi kiếm một công việc nào đó có thể không phải hoàn hảo trong thời điểm này làm 1-2 tháng thôi là bệnh sẽ đỡ ngay. Không thì sẽ thành cái vòng luẩn quẩn gây suy nhược cơ thể rồi không thể vực lại được là đi thật đấy cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ.
Em cũng cùng nghề với cụ, nhưng xét tầm tuổi đời tuổi nghề, em chỉ thuộc hàng con cháu, nên đọc bài cụ em cũng vỡ ra nhiều điểu,
Cá nhân em ko hướng con cái theo nghề này. Em cũng có những nhận định giống cụ, quyển rơm vạ đá, trách nhiệm thì nhiều mà công trạng thì ko gọi đến tên.
Hóa ra cụ làm ktt ah? Hay GDTC?
Em chả thích nghề của em, nên nhất định ko cho con theo nghề, có lẽ vì em ko yêu nghề!