[Funland] Có cụ nào ăn mỡ muối Nga chưa ạ?

Đại tướng Alo

Xe điện
Các loại thịt muối ăn ngon miệng, nhất là làm mồi nhậu với các loại rượu-bia...

Nhưng, thật tình, tôi chân thành khuyên các cụ ăn ít các loại thịt muối, kể cả các loại thịt hun khói, thịt để gác bếp....Thịt động vật tốt nhất nên nấu chín rồi ăn. :)
Cá nhân tôi thi thoảng vui với bạn bè thì ăn ... còn bình thường không bao giờ tôi dùng bữa ở gia đình bằng các loại thịt nguội, thịt muối, thịt hun khói, thịt để gác bếp...

patuana76

Xe container
Tôi thì cứ thấy thái lát mỏng, kẹp bánh mỳ ăn ngon hơn bơ.
Mà chả hiểu sao cái vị mặn và thơm hạt tiêu ấy kẹp bánh mỳ ăn rất giống vị bánh mỳ pate khi xưa hay ăn - loại bánh mỳ pate vỉa hè, có chút muối tiêu rắc lên sau khi phết bơ và pate.

VuNgoanMuc

Xe điện
Những món muối, hun khói mà ăn riêng thì vừa mặn vừa nhanh ngán, nó phải ăn kèm với các thứ khác mới thấy ngon. Tây lông chúng cũng không ăn hàng ngày. Mà mỗi lần nhậu thì cũng ít ít thôi, bản thân em ngồi uống rượu với mấy ông Nga vài lần chúng nó cũng có bày mâm bát ê hề như kiểu mình đâu, vẫn mấy món cơ bản mỗi thứ 1 tí cho nhanh

tt0812us

Xe điện
Đúng là cá chuẩn thì trong thớ thịt phải còn có nhiều dầu. Đa số các cụ ăn cá At ở Việt Nam là loại không ngon, muối để lâu khô kính koong thì mặn là phải.
Hồi bên Nga có lần mình được ăn loại chỉ bán trong chợ Kiev ở Moscow thấy ngon mà loại đó không tìm được ở HN.
Đó Cụ không biết mua cá chuẩn nên bị ăn mặn là đúng rồi. 1 con cá ngon, chuẩn thì phải to , lớp vảy bóng, đưa ra ánh sáng phải nhìn thấu. Phải nhiều dầu, chấm tương ớt với chút đường, chút chanh và tỏi giã nhỏ. 1 con cá 2 chai bia lạnh thì Tôi bảo đảm với Cụ là Cụ sẽ nghiền chết luôn. Con cá phải cỡ bàn tay của mình ý. Phải mua cá vào tháng 6,7,8 mới ngon. Các tháng khác chớ mua vì ướp muối mặn lắm. Nói chung muốn ngon phải biết hàng chất lượng. Phải biết cá xuất xứ chỗ nào nữa cơ. Ko phải cứ cá Nga là xuất xứ AT.
Cụ nói chuẩn, nhìn chung cá Astrakhan bán tại các cửa hàng đồ Nga ở Hà Nội ăn tạm được thôi, mãi mùa hè năm ngoái đợt Vòng chung kết Euro mình mới mua được loại ngon. Như con này là 4 lạng, giá tầm 240k.

Đùi của giống lợn Ibérico mà trước khi thịt độ 1 tháng (hoặc 2 - nhưng hiếm) được thả dưới mấy cây sồi để nhặt quả ăn có giá cực đắt.
Như cái đùi này giá gần 28 triệu VNĐ:
Thậm chí cái đùi này có giá hơn 3 triệu 8 1 ký: https://classicdeli.vn/ho-chi-minh/en/meat/2930-joselito-iberico-gran-reserva-ham.html
Mình cũng thích ăn đùi lợn Iberico này, nhưng phải cắt thật mỏng ăn mới ngon. Có cụ còn bảo so sánh với lợn Mán thì tội nghiệp lợn Tây Ban Nha quá khi quy trình nuôi cũng cực kì quy củ và đòi hỏi nhiều công sức.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Tại bản xứ nó đã rất đắt rồi mà bác. Món ngon nó còn phải ghép với đồ uống sao cho hợp nữa, mâm cỗ Tết ở VN mình theo truyền thống thì có nhiều món, nhiều gia vị nên bày thêm đĩa này vào mâm e rằng rất không hợp.
Em đã ăn mỡ muối LX do mấy ông lính ở HVQS mang từ LX về chiêu đãi, ăn với bánh mỳ là hợp!

Hự.

Xe điện
Bóc cá ý cũng là cả 1 NT đấy cụ, dùng kéo cắt ra ăn là mất cả ngon :D Cứ phải bóc và xé = tay. Quý lắm mới đc mời ăn cái bóng cá :))
Em hay dùng kéo cắt diềm vây và đuôi, lượn sát sạt để bỏ vây và đuôi. Sau đó bóc tay từ phần diềm này vào. Em phát hiện ra phần trứng, nhất là của loại mới làm, còn tươi và ướt dầu chứ ko khô đét lại, khá hợp với 1 số loại vang mới lạ chứ.

Hự.

Xe điện
Một con cá ngon, nhìn bề ngoài rất khó nhận biết , Bởi người bán cực ma giáo. Chúng lấy giẻ lau tẩm dầu lau bóng . Muốn chuẩn cứ đưa ra ánh sáng soi từng con một. Còn bóc ra dầu phải chảy ra đẫm tay.
Cá này nhìn bề ngoài cũng đạt chuẩn trung bình Cụ ạ. do hơi nhỏ , Lúc này thương lái cũng lừa kinh lắm, Cá từ TP lân cận Khác đánh về AT bán,. Chăc nó học thương lái VN ở Đà Lạt quá :D. AT Tôi cũng gắn bó 1 thời gian ngắn tại đó. Mấy anh chị người quen giờ cũng gần từ 60 đổ lên rồi.
Thế em đoán cụ chắc biết anh Thảo At ở Mát, giao cá kèm khuyến mại 1 quyển thơ tự sáng tác.

uoat_LX

Xe điện
Cá với mỡ muối em ăn rồi, ăn ở Nga luôn, ăn cho biết thì được chứ ko thích cụ ạ
Cũng đã lâu lâu rồi,em được ông thuyền trưởng một tàu buôn của Liên xô cũ chiêu đãi món thịt lợn muối và cá hồi xông khói, thịt lợn thì vì tình hữu nghị mà nuốt, còn cá hồi xông khói ăn vào là nôn thốc nôn tháo, tóm lại là em không ăn được 2 loại này.

ý yên

Xe tăng
Hồi bé ăn tóp mỡ thôi đã ngon rồi, chứ Mỡ muối thì cò gì phải ngợi

xukthal.

Xe lăn
Em hay dùng kéo cắt diềm vây và đuôi, lượn sát sạt để bỏ vây và đuôi. Sau đó bóc tay từ phần diềm này vào. Em phát hiện ra phần trứng, nhất là của loại mới làm, còn tươi và ướt dầu chứ ko khô đét lại, khá hợp với 1 số loại vang mới lạ chứ.
CHuẩn dồi 👍👍👍 Chính vì biết làm mà em toàn phải hầu các bố ý :(( Xong đi rửa = nước rửa bát với chanh mãi mới hết mùi /:)

dvhung243

Xe điện
Thớt này thành 2 đội

Đội đã từng sang Nga thì khen cá khô , mỡ muối , dưa chuột muối , bánh mì đen , cháo sữa , cmetan...
Đội chưa đến Nga thì tóm lại : ăn chả vẹo gì , chán bố mẹ ...

xukthal.

Xe lăn
Mình cũng thích ăn đùi lợn Iberico này, nhưng phải cắt thật mỏng ăn mới ngon. Có cụ còn bảo so sánh với lợn Mán thì tội nghiệp lợn Tây Ban Nha quá khi quy trình nuôi cũng cực kì quy củ và đòi hỏi nhiều công sức.
Cái đùi lợn muối của Nga cũng ngon đấy cụ nhỉ? Tất nhiên so với đùi lợn Đen TBN thì ko bằng rồi :))

trungthu2020

Xe điện
Cũng đã lâu lâu rồi,em được ông thuyền trưởng một tàu buôn của Liên xô cũ chiêu đãi món thịt lợn muối và cá hồi xông khói, thịt lợn thì vì tình hữu nghị mà nuốt, còn cá hồi xông khói ăn vào là nôn thốc nôn tháo, tóm lại là em không ăn được 2 loại này.
Kinh nghiệm sang đó chỉ xách rượu vodka về là chuẩn nhất, các thứ khác ko bằng Việt Nam cụ ạ. Rượu beluga cùng chủng loại, chai i xì mà bên đó uống cũng dịu mà ngọt, ngon hơn, lạ cái là giá bằng ở Việt Nam

XSim

Xe container
ý nói là người ta mua ship từ bên đó về nguyên tảng. nguyên tiền ship nghe đâu mất mấy củ. Ăn thì tệ mà chả dám nói, sợ mất lòng
Em thấy món này rất không ngon, thậm chí là khá khó ăn. Vậy mà con buôn quảng cáo rùm beng, bán rất đắt hàng. Tết năm vừa rồi nhà em phải vứt đi nửa cái đùi muối. Nói thì bảo là phí của, nhưng mà để lại thì chật tủ. Cả nhà chả ai ăn.
Các cụ này giống em, Tết vừa rồi đọc báo thấy giới thiệu cái đùi lợn muối này nghe hay hay cũng muốn thử xem thế nào. Bình thường mua siêu thị các loại xúc xích, thịt muối, hun khói của Tây ăn em cũng thấy ngon nên nghĩ cái loại siêu phẩm này chắc phải ngon lắm. Lại đúng đợt đó có thằng bạn nó bán, nó quảng cáo cũng hay nên em mua luôn cái đùi 4 hay 5tr về, vừa ăn vừa để biếu bố vợ :))

Lúc mua về em lấy ra ăn thử thì vừa mở ra đã thấy mùi kinh kinh lại nhớt nhớt, cố ăn thì thấy cứ tởm tởm như thịt hỏng ấy. Chẳng lẽ hỏi thằng bạn mày bán tao thịt đểu à nhưng ngại nên thôi :)) Em để trong tủ lạnh mấy bữa rồi ngó quanh chả thấy ai ăn nên em cắn răng vứt luôn cho nhanh. Em vẫn giữ trong lòng cái băn khoăn này cho đến khi gặp các cụ cùng cảnh ngộ. Chắc là kiểu thịt nó thế chứ không phải bạn em bán hàng đểu :D

Đại Ba

Xe điện
Các cụ này giống em, Tết vừa rồi đọc báo thấy giới thiệu cái đùi lợn muối này nghe hay hay cũng muốn thử xem thế nào. Bình thường mua siêu thị các loại xúc xích, thịt muối, hun khói của Tây ăn em cũng thấy ngon nên nghĩ cái loại siêu phẩm này chắc phải ngon lắm. Lại đúng đợt đó có thằng bạn nó bán, nó quảng cáo cũng hay nên em mua luôn cái đùi 4 hay 5tr về, vừa ăn vừa để biếu bố vợ :))

Lúc mua về em lấy ra ăn thử thì vừa mở ra đã thấy mùi kinh kinh lại nhớt nhớt, cố ăn thì thấy cứ tởm tởm như thịt hỏng ấy. Chẳng lẽ hỏi thằng bạn mày bán tao thịt đểu à nhưng ngại nên thôi :)) Em để trong tủ lạnh mấy bữa rồi ngó quanh chả thấy ai ăn nên em cắn răng vứt luôn cho nhanh. Em vẫn giữ trong lòng cái băn khoăn này cho đến khi gặp các cụ cùng cảnh ngộ. Chắc là kiểu thịt nó thế chứ không phải bạn em bán hàng đểu :D
Nó ko đểu khi vẫn đang được bảo quản lạnh. Nhưng lúc ship đến nhà cụ, nó ko giữ lạnh, thế là nhớt nhát thôi.

XSim

Xe container
Nó ko đểu khi vẫn đang được bảo quản lạnh. Nhưng lúc ship đến nhà cụ, nó ko giữ lạnh, thế là nhớt nhát thôi.
Đâu cụ, cái đùi to lắm vốn không vừa tủ lạnh để cất. Bạn em nó cũng bảo thời tiết này cứ để ngoài cũng được mà.

xukthal.

Xe lăn
Đâu cụ, cái đùi to lắm vốn không vừa tủ lạnh để cất. Bạn em nó cũng bảo thời tiết này cứ để ngoài cũng được mà.
Chắc đùi cũ, bảo quảnko tốt trc khi bán.

Đại Ba

Xe điện
Giời ơi... Thời tiết Việt Nam vùng đồng bằng từ Bắc chí Nam, ko phù hợp để bảo quản bất cứ món ăn gì (nếu ko dùng hoá chất bảo quản loại kịch độc).

kiailovey

Xe tải
Đùi của giống lợn Ibérico mà trước khi thịt độ 1 tháng (hoặc 2 - nhưng hiếm) được thả dưới mấy cây sồi để nhặt quả ăn có giá cực đắt.

Như cái đùi này giá gần 28 triệu VNĐ:

Thậm chí cái đùi này có giá hơn 3 triệu 8 1 ký: https://classicdeli.vn/ho-chi-minh/en/meat/2930-joselito-iberico-gran-reserva-ham.html
Đắt lòi...