[Funland] Có cụ nào ăn mỡ muối Nga chưa ạ?

dvhung243

Xe điện
Hình như con cá xé thì đúng vị hơn, nhưng khổ thân ông xé lắm. Ám mùi kinh lên được
Con cá đấy không phải cá khô , cá át đâu cụ
Nó là cá ngâm trong nước muối , chứ cũng không phải như kiểu cá trích ngâm dầu . Cá này ăn tanh kinh khủng , phải ăn với hành tây thái mỏng , tuy nhiên để uống rượu thì ngon

Dan du an

Xe ba gác
Đó Cụ không biết mua cá chuẩn nên bị ăn mặn là đúng rồi. 1 con cá ngon, chuẩn thì phải to , lớp vảy bóng, đưa ra ánh sáng phải nhìn thấu. Phải nhiều dầu, chấm tương ớt với chút đường, chút chanh và tỏi giã nhỏ. 1 con cá 2 chai bia lạnh thì Tôi bảo đảm với Cụ là Cụ sẽ nghiền chết luôn. Con cá phải cỡ bàn tay của mình ý. Phải mua cá vào tháng 6,7,8 mới ngon. Các tháng khác chớ mua vì ướp muối mặn lắm. Nói chung muốn ngon phải biết hàng chất lượng. Phải biết cá xuất xứ chỗ nào nữa cơ. Ko phải cứ cá Nga là xuất xứ AT.
Nghe cụ này nói đúng là ẩm thực nó phải công phu, giống ăn bát phở có phải chỗ nào cũng ăn được đâu. Mà phức tạp quá nên em next luôn mấy món đó vậy các cụ nhỉ.

Pilota

Xe điện
Bác ăn cái món này cũng sẽ thấy gần như vậy, vừa mặn chát lại vừa hôi

Mà khi bán người ta kèm thêm 1 con dao rất dài và sắc để người ăn cắt thật mỏng (cỡ tờ giấy pơ luya), cho lát cắt vào mồm chỉ ngậm chứ không nhai cho đỡ thấy chát vì muối

Em thấy món này rất không ngon, thậm chí là khá khó ăn. Vậy mà con buôn quảng cáo rùm beng, bán rất đắt hàng. Tết năm vừa rồi nhà em phải vứt đi nửa cái đùi muối. Nói thì bảo là phí của, nhưng mà để lại thì chật tủ. Cả nhà chả ai ăn.

Vulcan V70

Xe trâu
Em thấy món này rất không ngon, thậm chí là khá khó ăn. Vậy mà con buôn quảng cáo rùm beng, bán rất đắt hàng. Tết năm vừa rồi nhà em phải vứt đi nửa cái đùi muối. Nói thì bảo là phí của, nhưng mà để lại thì chật tủ. Cả nhà chả ai ăn.
Tại bản xứ nó đã rất đắt rồi mà bác. Món ngon nó còn phải ghép với đồ uống sao cho hợp nữa, mâm cỗ Tết ở VN mình theo truyền thống thì có nhiều món, nhiều gia vị nên bày thêm đĩa này vào mâm e rằng rất không hợp.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
[/QUOTE
Cụ hoang thế

datinh

Xe container
gu ăn uống người Việt đa số không mê mấy món cụ kể. tuy nhiên một số bợm nhậu như em lại khoái. vì lười chế biến nên thích đồ nguội. đỡ cách rách mất thời gian nấu . bên y thì cũng khuyên không nên ăn nhiều dững thứ đó nữa. kiểu xông khói, dăm bông...

35N1169

Xe điện
Em sang Nga sống 10 năm và thấy rằng. Một số đồ các cụ nhà mình thích chẳng qua là hoài niệm thôi, chứ đang ở cái nơi ẩm thực phong phú như VN, thì chả có món Nga nào làm em thèm cả, em chỉ thích nhất đi nướng thịt nhưng đó là vì cái không khí thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Pilota nói:
Cụ hoang thế
Đùi của giống lợn Ibérico mà trước khi thịt độ 1 tháng (hoặc 2 - nhưng hiếm) được thả dưới mấy cây sồi để nhặt quả ăn có giá cực đắt.

Như cái đùi này giá gần 28 triệu VNĐ:

Thậm chí cái đùi này có giá hơn 3 triệu 8 1 ký: https://classicdeli.vn/ho-chi-minh/en/meat/2930-joselito-iberico-gran-reserva-ham.html

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Đùi của giống lợn Ibérico mà trước khi thịt độ 1 tháng (hoặc 2 - nhưng hiếm) được thả dưới mấy cây sồi để nhặt quả ăn có giá cực đắt.

Như cái đùi này giá gần 28 triệu VNĐ:

Thậm chí cái đùi này có giá hơn 3 triệu 8 1 ký: https://classicdeli.vn/ho-chi-minh/en/meat/2930-joselito-iberico-gran-reserva-ham.html
Tụi Tây nó giỏi quảng bá hơn mình. Em nghĩ về nguyên liệu thì đùi lợn ăn quả sồi chẳng thể nào ngon bằng đùi lợn Mán quanh năm dũi đất ăn củ cây thuốc ở Việt Nam. Thế mà lợn của nó bán đắt gấp 10 lần lợn của mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi Tây nó giỏi quảng bá hơn mình. Em nghĩ về nguyên liệu thì đùi lợn ăn quả sồi chẳng thể nào ngon bằng đùi lợn Mán quanh năm dũi đất ăn củ cây thuốc ở Việt Nam. Thế mà lợn của nó bán đắt gấp 10 lần lợn của mình.

Có những món của họ mà nhiều người Việt không thể nếm nổi, nhưng giá rất đắt. Mà chúng đắt từ rất lâu rồi, chứ không phải tới tận thời hiện đại bây giờ nhờ quảng cáo giá mới lên!

Ví dụ cái món fromage (cheese) này, giá hợn 1 ngàn 2 Ơ mỗi ký

Ngay đang nói đến đồ Nga, chắc không thể bỏ qua món trứng cá. Thời bao cấp rất khó để mang lọt được 1 hộp trứng cá qua sân bay: https://haisanhoanglong.com/trung-ca-tam-gia-bao-nhieu-dia-chi-mua-trung-ca-tam-o-dau/

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ bác nói đúng nhưng chưa đủ. Về lợn Mán bác nói đúng, nhưng bọn tây chế biến đồ ăn rất công phu và khoa học, cái này mình chưa bằng.

Em đọc về đùi lợn Iberico là lập tức tự hỏi, VN ta có ai thử làm thứ tương tự bằng lợn tộc chưa ?

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu mỡ lợn này tây tông có rất nhiều, muối chỉ là 1 trong số ý thoai, loại hun khói cắt lát mỏng ăn với bánh mì thêm vài lát hành vào thì ngon bá đạo, hoặc đơn giản cho vào bánh mì ba tê, còn loại kiểu luộc dừ tử cơ, ăn thơm phết.... Còn ăn ko như mấy cụ nhậu trong hình em đến miếng thứ 3 vớ vẩn ói cmnl. :))

kimma

Xe điện
cá ông bạn em về vn cho đây, chưa chuẩn lắm vì nó là cá sông Đông êm đềm ;))
Một con cá ngon, nhìn bề ngoài rất khó nhận biết , Bởi người bán cực ma giáo. Chúng lấy giẻ lau tẩm dầu lau bóng . Muốn chuẩn cứ đưa ra ánh sáng soi từng con một. Còn bóc ra dầu phải chảy ra đẫm tay.
Cá này nhìn bề ngoài cũng đạt chuẩn trung bình Cụ ạ. do hơi nhỏ , Lúc này thương lái cũng lừa kinh lắm, Cá từ TP lân cận Khác đánh về AT bán,. Chăc nó học thương lái VN ở Đà Lạt quá :D. AT Tôi cũng gắn bó 1 thời gian ngắn tại đó. Mấy anh chị người quen giờ cũng gần từ 60 đổ lên rồi.

zotdac

Xe hơi
Em vốn nghiện gỏi cá mè ta nên mấy con cá tanh sống sít của Nga em chơi đc tuốt, chả ngại thứ gì, từ seljodka, kilka, skumbrja.... tới vobla. Con vobla từ Astrakhan làm đồ mồi với rượu bia đều tạm ổn, thường là dạng 1 vài nắng hoặc xông khói, chứ k phải cá tươi ướp muối.
Nhưng bảo ngon hoặc thích thì nó rất chi là tùy hứng, tùy hoàn cảnh, tùy mồm nữa.
Giống như đi ăn phở vậy.
Theo em, mấy đồ thủy, hải sản thông thường như chép mè tôm mực.... của Nga k bằng đồ VN, càng k thể so với thủy-hải sản vùng Quảng Ninh, Hải Phòng.
Cá ngon ở Nga em thấy có cá tầm và 1, 2 loài cá ở hồ Baikal em đã quên tên. Ngoài ra có con sjom, 1 loài cá da trơn trông như cá trê nhưng rất lớn, em k rõ nó là cá sông hay cá biển. Tụi em được mời khi ở gần vòng cung Bắc cực. Mặt trời chiếu thẳng vào cửa sổ lúc 1h đêm, hội trường lớn k bật điện. Chỉ 1 con sjom béo vàng hơn 2 chục ký, xông khói nguyên con, là đồ mồi chính cho mấy chục người. Rượu Smirnoff uống thả dàn, ăn uống, ca hát, nhảy nhót tới sáng luôn. Mà cũng chỉ biết tg trên đồng hồ chứ ngoài trời thì ngày đêm gần như nhau...
Như mồm em cảm nhận thì con sjom này ăn ngon hơn cá bông lau.

Andydo

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
Có lần được mời 1 cái đùi thịt xông khói nga nguyên tảng, cơ bản ăn xong muốn nôn, mặn như muối lòi mà ăn rất tệ, không thấy thơm ngon gì.
chắc em không hợp mấy thứ kiểu này
Bác cầm cả tảng để cắn?
Ăn như vậy thì kể cả ông Nga sành điệu nhất cũng chạy nhanh vào toillette!

Andydo

Xe điện
Bác cầm cả tảng để cắn?
Ăn như vậy thì kể cả ông Nga sành điệu nhất cũng chạy nhanh vào toillette!
ý nói là người ta mua ship từ bên đó về nguyên tảng. nguyên tiền ship nghe đâu mất mấy củ. Ăn thì tệ mà chả dám nói, sợ mất lòng

coolpix8700

Xe ngựa
Bác không sợ bị mất lòng ai cả đâu!
Rất nhiều thứ bác không thích mà nhiều người khác lại rất thích và ngược lại.
Những thứ mà tụi mũi lõ coi như đặc sản, thì với người Việt mà phải thấy trên bàn ăn trước mặt không khác tra tấn. Ngược lại, những đồ như nước mắm, mắm tôm,... với đại đa số mũi lõ thì cũng cần chẳng cần bắt chúng ngồi vào bàn để chúng biểu hiện sự khó chịu.
Điều này quá bình thường còn hơn cân đường - hộp sữa!

Hieumos

Xe container
Đó Cụ không biết mua cá chuẩn nên bị ăn mặn là đúng rồi. 1 con cá ngon, chuẩn thì phải to , lớp vảy bóng, đưa ra ánh sáng phải nhìn thấu. Phải nhiều dầu, chấm tương ớt với chút đường, chút chanh và tỏi giã nhỏ. 1 con cá 2 chai bia lạnh thì Tôi bảo đảm với Cụ là Cụ sẽ nghiền chết luôn. Con cá phải cỡ bàn tay của mình ý. Phải mua cá vào tháng 6,7,8 mới ngon. Các tháng khác chớ mua vì ướp muối mặn lắm. Nói chung muốn ngon phải biết hàng chất lượng. Phải biết cá xuất xứ chỗ nào nữa cơ. Ko phải cứ cá Nga là xuất xứ AT.
Đúng là cá chuẩn thì trong thớ thịt phải còn có nhiều dầu. Đa số các cụ ăn cá At ở Việt Nam là loại không ngon, muối để lâu khô kính koong thì mặn là phải.