[Funland] Có cụ mợ nào đang làm đúng công việc mình thích nhất không ạ?

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Làm đúng công việc mình yêu thích thì chắc là có nhiều người chứ . Tiếc là trong đó không có em dù có 2 bằng đại học . Thật đáng buồn . Số mệnh

duonglamkhoa

Xe tăng
Làm đúng công việc mình yêu thích thì chắc là có nhiều người chứ . Tiếc là trong đó không có em dù có 2 bằng đại học . Thật đáng buồn . Số mệnh
Mợ lại nghĩ do số mệnh là không ổn roài.
Có bao giờ mợ nghĩ rằng mợ sẽ tự tạo ra công việc yêu thích cho bản thân không?

Garrard_1967

Xe tải
Hồi xưa e thích đè đầu cưỡi cổ, chỉ tay năm ngón, miêng hét ra lửa. Giờ bảnh mắt đã còng lưng lắp lọc nước, bà chủ quát 1 câu cun cút phi xe tới nhà khách hàng, lườm thêm cái nữa thì sợ tới nỗi ngất luôn tại chỗ. Bà chủ e hiền lắm ạ, hình như bả ở trên này, alo Mợ toét 2710 nhờ ;))

Smile1102

Xe container
Cty e có chế độ trả lương nó hơi dị, cùng 1 vị trí, sẵn sàng trả mức lương chênh nhau cả 5 7tr 1tháng. Vd lương e đang 10tr, năm sau e sẽ dc tăng 5% lên 10tr5, nhưng 1 đứa ít hơn e 4 5 năm kinh nghiệm, PV vào 1 vị trí y như em, lương nó ở cty cũ đang 10tr, giờ nó đòi lên 12tr cty e vẫn đồng ý, thế là nó xảy ra tình trạng trong 1team, số năm kn khác nhau, nhưng mức lương rất khác nhau. Và càng cống hiến với cty thì lương càng thấp.
Có 1em trai sau e 1khóa, xưa cũng cùng team e, lương ngang ngang e, nó bảo nó rất thích môi trường cty e nhưng nó bắt buộc phải đi vì cty e tính là cty TOP nhưng trả lương thưởng lại thấp, nó bảo nó sẽ đi 1-2cty khác để deal mức lương cao lên, sau đó lại xin quay trở về và gắn bó ở cty em. Và đúng thật, sau khi nó đi 3năm, cty e lại có vị trí tuyển và nó nộp CV, lại đỗ, thế là lương nó giờ cao hơn hẳn em. Bạn bè e, rất nhiều ng lương cao hơn e cả gấp rưỡi gấp đôi, gấp 3rồi, trong khi ngày xưa ở trường em cũng là đứa học hành ổn. Tính e cũng hiếu thắng, nhưng kiểu bắt buộc e fai chấp nhận như thế này ấy. Giờ sói đi làm xa cả hàng ngàn km, ko có bố mẹ 2bên phụ giúp, ko có giúp việc, có lúc e nghĩ mình nhảy cty khác lương chắc chắn cao hơn nhưng sẽ vất vả hơn, và có khi e fai thuê thêm GV chứ em ko thể ko thuê gv như hiện giờ được. Đấy nghĩ vậy nên e lại thôi ko nhảy, nhưng cứ nghĩ mấy cái đứa bằng số năm kn mình hoặc ít hơn số năm kn so với mình trong cty thôi mà lương nó cao vụt lên, trong khi nó chẳng có gì gọi là làm tốt hơn mình thì lại cay cú
Con có khóc mẹ mới cho bú mợ ạ. Nếu mợ thấy bất công thì đi apply, lấy offer từ cty khác xong về đàm phán lại với sếp để tăng lương. Em với ck em đều đã từng đc tăng lương theo cách ntn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Con có khóc mẹ mới cho bú mợ ạ. Nếu mợ thấy bất công thì đi apply, lấy offer từ cty khác xong về đàm phán lại với sếp để tăng lương. Em với ck em đều đã từng đc tăng lương theo cách ntn.
Năm nay vừa đổi sếp, thành tích đầu năm giờ cũng ổn, đang tính quý này có đợt đề xuất tăng lương đặc biệt, mỗi team chỉ dc duyệt 1ng, nhưng nhọ là giữa tháng 4 lại có luân chuyển HR, 1chị hơn e 4 năm KN, học cùng trường e ra, mà lương cũng chỉ hơn e 1tý xíu, xong năm nay cty e cắt giảm 2lần HR rồi, và cty đề xuất giảm cả trần lương nữa, nên e đang nghĩ chắc đề xuất của e ko dc bên HR duyệt đâu. Còn sếp e, cũng là đội sales như bọn e, thì luôn muốn nhân viên dc hưởng quyền lợi cao nhất để bọn e gắn bó thôi. Nhưng sếp ko dc quyền quyết ạ

Napolong

Xe điện
Em gặp vài người combo được: Làm việc mình thích, làm giỏi và có thù lao tốt rồi. Nhìn chung là cái này nên khơi gợi và trải nghiệm nhiều từ bé.

civic trần 1987

Xe điện
Em gặp vài người combo được: Làm việc mình thích, làm giỏi và có thù lao tốt rồi. Nhìn chung là cái này nên khơi gợi và trải nghiệm nhiều từ bé.
Quá lí tưởng. Phải va chạm việc làm từ bé thì lúc học hết các cấp 2- 3 sẽ có định hướng đc nghề nghiệp, để khi học lên đại học sẽ không còn cử nhân bất đắc chí, ra trường không bơ vơ, khi đó sẽ đc làm việc mình thích, dẫn đến sẽ có thu nhập xứng đáng. Làm đc việc mình thích sẽ đc việc và giỏi việc.
Nhưng số đó ít quá!

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em thấy hầu hết các bác giàu có lắm tiền đều đang làm công việc các bác ấy thích :D Vì thích mới kiếm được nhiều tiền, và vì nhiều tiền nên càng làm càng thích. Các cụ cứ bảo ghét của nào trời trao của đó, nhưng em có thấy ai ghét tiền mà vẫn có nhiều tiền đâu :D
Cái này thì em công nhận mà đặc biệt là mấy bác thầu giầu thì lại găm nhiều đất cát theo năm tháng nó cứ x3,x4 thử hỏi dân đen muốn kiếm mảnh cắm dùi biết phải làm sao

cuckhoai

Xe tăng
Để phục vụ việc học thêm em có 5 năm làm việc mình không thích lắm. Sau đó em chuyển sang đúng việc mình thích và thích việc mình làm, đến giờ cũng hơn 20 năm có lẻ.

6 lô

Xe máy
Có câu chuyện em xin kể, đúng chủ đề và vận vào thân mình luôn:

Em đang làm dưới quyền một bạn nữ học cùng lớp cấp 3.

Như thế nào nhỉ...

Đại khái là hồi cấp 3 em học khá hơn bạn kia hẳn (em HSG, lớp trưởng 3 năm cấp 3, đỗ thẳng ĐH, bạn kia đi đường vòng vào ĐH). Sau khi ra trường em vào làm đúng nghề, có chút thành công nho nhỏ ngay khi vào nghề rồi lùi dần đều.

Bạn em (hiện là sếp trực tiếp của em) học trái nghề, vì một sự hết sức ngẫu nhiên (em được chính ông làm tổ chức kể) mà bạn em vào làm trái nghề và cố gắng (chắc một phần vì yêu thích kiểu nghề chọn người) mà từng bước tiến dần và hiện tại có thành tựu nhất định trong nghề, em khâm phục và ủng hộ bạn ấy.

Tuy nhiên, ở một khía cạnh nào đó, trong thời điểm nào đó, ví dụ như khi họp lớp chẳng hạn, em vẫn thấy GATO nhè nhẹ. Tuy nhiên, nó thoảng qua thôi vì nhận thức khá rõ mình. Giảm hưng phấn giảm hứng giảm yêu giảm đều đều...

Vậy nên cụ mợ nào mà đang yêu thích việc mình đang làm thì em nghĩ đó là một phần lớn của hạnh phúc.

blablo

Xe tải
Em có đang làm công việc yêu thích. Cũng vui vẻ thoải mái nhất khi được làm việc. Ngồi không em thấy lo lắng, nhàm chán

duonganhdc

Xe tải
Em có đang làm công việc yêu thích. Cũng vui vẻ thoải mái nhất khi được làm việc. Ngồi không em thấy lo lắng, nhàm chán
Ai yêu trẻ mà lại làm cô trông trẻ thì tuyệt vời cụ mợ nhỉ >:D<

Phần đa ở vn bố mẹ định hướng theo suy nghĩ bố mẹ mà k quan tâm sở thích con cái nên khi đi học đại học các cụ ít dành thời gian chuyên tu chuyên cứu. Ra trường k đủ trình độ phát huy. Cụ nào dám bỏ hết quay lại từ đầu theo cái m thích thì happy. Còn cụ nào k dám thì vẫn cứ theo cái m vừa k thích vừa k giỏi.

Mr.Chem

Xe điện
Có cụ mợ nào đc chủ tạch cty gọi lên tâm sự mỏng là lương có thể ít nhưng màu tại vị trí nhiều chưa. Em hơi trai thẳng nên rõ quan điểm thu nhập theo năng lực và chi trả công khai...định thả thính lừa cậu để trốn đóng bảo hiểm à, đâu có ngu.

duonganhdc

Xe tải
Có cụ mợ nào đc chủ tạch cty gọi lên tâm sự mỏng là lương có thể ít nhưng màu tại vị trí nhiều chưa. Em hơi trai thẳng nên rõ quan điểm thu nhập theo năng lực và chi trả công khai...định thả thính lừa cậu để trốn đóng bảo hiểm à, đâu có ngu.
Giờ ai còn đóng BHXH nữa đâu mợ ơi. Tiền đóng BHXH (kèm thêm KPCĐ) chiếm đến 34% tổng tiền lương, cao nhất nhì châu Á, ma chê quỷ hờn. Mà ngoài cái lương hưu, tử tuất ra thì cái BHXH chẳng có ưu việt gì lắm, nếu đi khám bệnh cũng toàn Bệnh viện Trung ương, Bệnh viện quốc tế, Khám theo Yêu cầu chứ mấy ai khám BHYT ở tuyến xã huyện. Em là em thấy tiền đóng đó dùng tái đầu tư hoặc mang gửi lấy lãi còn hơn. BHXH đang bị từ bỏ thảm hại vừa phải nới lỏng quy định, rút ngắn thời gian hưởng hưu mà dân vẫn chê kia kìa.

Mr.Chem

Xe điện
Giờ ai còn đóng BHXH nữa đâu mợ ơi. Tiền đóng BHXH (kèm thêm KPCĐ) chiếm đến 34% tổng tiền lương, cao nhất nhì châu Á, ma chê quỷ hờn. Mà ngoài cái lương hưu, tử tuất ra thì cái BHXH chẳng có ưu việt gì lắm, nếu đi khám bệnh cũng toàn Bệnh viện Trung ương, Bệnh viện quốc tế, Khám theo Yêu cầu chứ mấy ai khám BHYT ở tuyến xã huyện. Em là em thấy tiền đóng đó dùng tái đầu tư hoặc mang gửi lấy lãi còn hơn. BHXH đang bị từ bỏ thảm hại vừa phải nới lỏng quy định, rút ngắn thời gian hưởng hưu mà dân vẫn chê kia kìa.
Thế thì cụ nên xem lại 1 chút về vấn đề này.
Ngoài việc tích lũy tài sản cá nhân thì BHXH có thể dù nhỏ nhưng cũng là 1 khoảng thu ổn định khi về già. Thứ 2 là cty có trách nhiệm đòng hình như 75-80% gì đó số tiền này cho người lao động, vậy nên đi làm và đc đóng BHXH là quyền lợi và lợi ích của người lao động, dại gì từ chối.

alceste

Xe điện
Ai yêu trẻ mà lại làm cô trông trẻ thì tuyệt vời cụ mợ nhỉ >:D<
Cụ yêu con mình nhất, cụ trông nó cả tháng kô làm gì thì có tuyệt vời ô a? Nhất là 30 cháu như thế mũi dãi lòng thòng, phụ huynh thì kô phải ai cũng biết điều hay nhẹ nhàng vui vẻ.

baba77

Xe tăng
Hồi xưa e thích đè đầu cưỡi cổ, chỉ tay năm ngón, miêng hét ra lửa. Giờ bảnh mắt đã còng lưng lắp lọc nước, bà chủ quát 1 câu cun cút phi xe tới nhà khách hàng, lườm thêm cái nữa thì sợ tới nỗi ngất luôn tại chỗ. Bà chủ e hiền lắm ạ, hình như bả ở trên này, alo Mợ toét 2710 nhờ ;))
Ô thế cụ là đồng nghiệp của em mà ko biết. Mợ chủ nhiều quân, điều như điều đào nên không gặp nhau. :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Bọn e phụ nữ nên đóng BHXH lợi chứ. Mà BHXH cty đóng 2/3, ng lao động đóng 1/3 thôi. Sau hưu ntn chưa biết nhưng mấy lần sinh đẻ nghỉ sinh vẫn dc 6 tháng lương cơ bản và 2 tháng lương cơ sở. Cty e đóng BHXH lại cao, còn mua BH sức khỏe Bảo Việt cho NV nên e 3 lần mổ đẻ viện tư chỉ mất có mấy trăm K đến 2tr, 6 tháng nghỉ sinh vẫn có tiền tiêu thoải mái. Chứ mà ko có khoản đó khéo gđ ck lại nhìn dưới con mắt ăn bám ah