[Funland] Có cụ mợ nào đang làm đúng công việc mình thích nhất không ạ?

tuxedomatna

Xe hơi
Thích tự do tài chính, viết sách và dạy làm giàu online. Thế thôi.

porsche gt

Xe điện
Yêu thích nhưng phải có thu nhập làm động lực các cụ ạ. Em thích ô tô và đi làm sales. Hồi mới vào nghề, cứ khách gọi là em phi đến không ngại thứ 7 chủ nhật hay đêm muộn. Mời KH xem xe, lái thử, tiếp thị sản phẩm rất ham. Em bán được nhiều xe, có thu nhập tốt, rất happy. Nhưng 1 2 năm gần đây thị trường bão hòa, chi phí quảng cáo lớn, lương xe giảm, thu không bù chi thành ra nhiều lúc em cũng thấy nản.

Ngược lại có những người không yêu thích cv nhưng làm vẫn ra tiền nên ng ta cố gắng và chấp nhận.

vneseman

Xe lăn
Em từ khi ra trường đã làm hơn 2 chục năm đúng chuyên môn đã học. Bảo công việc thích nhất thì cũng khó nói nhưng là công việc hợp sở trường và cũng mang lại thu nhập đủ sống cho mình.

Cuộc đời luôn lắt léo mà.
Công việc em thích làm thì các đối tác em chọn lại không thích, chửi bới em thậm tệ là biến thái, lưu manh 8-x
Công việc em không thích thì lại trả em tiền để em sống qua ngày :-??

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc đời luôn lắt léo mà.
Công việc em thích làm thì các đối tác em chọn lại không thích, chửi bới em thậm tệ là biến thái, lưu manh 8-x
Công việc em không thích thì lại trả em tiền để em sống qua ngày :-??
Cụ chọn nhầm đối tác rồi, đúng đối tác thì họ lại khen cụ kĩ năng siêu việt

Minhnd

Xe điện
Đợi đến thời “làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu” thì cụ chủ có thể làm công việc theo sở thích của mình :D

hieudnguyen1

Đi bộ
Với em cứ công việc nào mang lại cho em thu nhập tốt, tinh thần thoải mái & cảm giác được ghi nhận thì đó là công việc em thích nhất :"> Trộm vía từ lúc ra trường đến giờ cũng chưa phải làm việc gì mình không thích quá 5 tháng.

xitruman

Xe buýt
Em nghe đâu đó có câu là: chỉ có nghề chọn người chứ người thì chỉ chọn ăn chơi thoai. :D Em thấy đúng với em phết. Em chỉ thích ăn chơi, chả thích làm.
Nhưng vì không có tiền nên đành đi làm vì tiền vậy.

forever_rock

Xe tải
về công việc, hạnh phúc nhất của đời người là: Học những thứ mình yêu thích, Làm những việc mình được học, và Việc làm đó đảm bảo được kinh tế
E thì hết năm 12 do bố mất sớm, ko có ai định hướng nghề nghiệp, nên lúc đó đam mê về kiến trúc, xây dựng, sau này thì thấy mình có năng khiếu về CNTT hơn nhưng đến nay thì làm 1 việc ko liên quan cả 2 ngành trên

linh 7

Xe buýt
em đây cũng nhảy 3 4 việc mà chả việc nào liên quan đến nhau,
ĐÚng là việc làm vì tiền và đến bh em cũng vẫn đang tìm kiếm 1 cv mà em thực sự thích,
Như em thích nhất là được đi học, có ng chăm lo học phí ăn ở cho nữa là toẹt vời

BacQuePhuong

Xe tải
Vừa được làm cái mình thích vừa có thu nhập thì là quá lý tưởng rồi
Nhưng thường thì chỉ đạt đc 1 trong 2 thứ: một là làm cái mình thích nhưng ko thu nhập như mong muốn, 2 là có thu nhập theo mong muốn thì lại không phải cái mình thích
Hãy theo đuổi đam mê thành công sẽ theo đuổi bạn là câu nói của các bố Shark thôi, thành công rồi nói gì chả đúng, vì thế em sẽ tìm 1 cv đáp ứng yêu cầu thu nhập của mình và thích nó :)))

6 lô

Xe máy
Em thì đã gần 20 năm làm việc theo kiểu giảm dần hứng thú, nhiệt huyết giống như tuổi già kéo đến.

Đến giờ, nghĩ đến làm việc là em chán, nản, mất tập trung, chỉ muốn làm qua loa xong trốn. Nhiều deadline đến rồi cũng kệ, toàn tìm cớ kéo dài, thoái thác. Có lẽ cũng là khủng hoảng nhỏ rồi mà chưa có lối thoát.

Mà thực ra, công việc yêu thích là gì thì đến giờ em cũng không hình dung ra nổi nữa.

duonganhdc

Xe tải
làm CA là ko được đi nước ngoài thì phải, thằng bạn em làm CA, nhà thì điều kiện mà chở mơ được đi nước ngoài du lịch chuyến mà ko được, trong nước thì vi vi hết rồi.
em công chức quèn đâm thi thoảng được ra nước ngoài, cứ đi lại mua cho nó cái bấm móng tay làm kỷ niệm và trêu nó
CA vẫn được đi nước ngoài mà cụ ơi, đâu có bị cấm đâu, tất nhiên sẽ phụ thuộc vào quy chế của từng đơn vị.
thế ạ, thế thằng bạn em sao nó lại ko được đi nhỉ, nó chỉ mơ được đi nước ngoài 1 chuyến mà ko được, hoặc đơn vị nó có điều gì đó quy chế riêng
Em thấy chưa ông trẻ nào đi du lịch cả. Toàn là loanh quanh trong VN. Có bà làm sếp của Phòng QLXNC mà còn chả bao giờ đi nước ngoài. Phòng này là còn có lý do để đi đấy ạ, chứ các Phòng, Đơn vị khác thì hầu như chả có lý do ấy cơ ạ. Còn lý do dễ hiểu nhất để đi làm đi chữa bệnh thì CA lại chữa tại các Bệnh viện Công an trước rồi. Mà tiếng Anh của các anh/chị CA cũng hơi đuối nên cũng không ham đi lắm đâu em chơi rất nhiều bạn là CA nên em quan sát thấy như vậy.

duonganhdc

Xe tải
Em thì đã gần 20 năm làm việc theo kiểu giảm dần hứng thú, nhiệt huyết giống như tuổi già kéo đến.

Đến giờ, nghĩ đến làm việc là em chán, nản, mất tập trung, chỉ muốn làm qua loa xong trốn. Nhiều deadline đến rồi cũng kệ, toàn tìm cớ kéo dài, thoái thác. Có lẽ cũng là khủng hoảng nhỏ rồi mà chưa có lối thoát.

Mà thực ra, công việc yêu thích là gì thì đến giờ em cũng không hình dung ra nổi nữa.
Chứng tỏ cụ chưa tìm đúng việc mình yêu thích. Nếu là việc mình yêu thích thì "làm mà như không làm", có khi say mê quên ngủ luôn ấy mà ngủ dậy cái chỉ mong được làm ngay việc 8->

vừa đi vừa láii

Xe container
Em chỉ đêm về mới được làm việc mình thích, nhưng miễn phí :(

otbaxit

Xe tải
Thích đóng gạch và làm phụ hồ đúng sở thích.

duonglamkhoa

Xe tăng
Không làm đúng việc mình thích thì rất lâu đến thứ Sáu và rất nhanh đã hết Chủ nhật. Hàng sáng vươn vai, uể oải và nghĩ: lại phải đi làm. Có đến cho đúng giờ thì hiệu quả vẫn thấp, hở tí là muốn gây chuyện cãi vã và kiếm cớ để “bực rồi, bố đ.é.o làm nữa”. Trước sau gì cũng bị loại hoặc tự mình loại mình thôi.
Vậy nên, cố gắng để được làm việc mình yêu thích.

quangzizi

Xe tăng
Không làm đúng việc mình thích thì rất lâu đến thứ Sáu và rất nhanh đã hết Chủ nhật. Hàng sáng vươn vai, uể oải và nghĩ: lại phải đi làm. Có đến cho đúng giờ thì hiệu quả vẫn thấp, hở tí là muốn gây chuyện cãi vã và kiếm cớ để “bực rồi, bố đ.é.o làm nữa”. Trước sau gì cũng bị loại hoặc tự mình loại mình thôi.
Vậy nên, cố gắng để được làm việc mình yêu thích.
Chính xác, không phải con người không chịu được khổ, cái họ không chịu lâu được là sống sai lệch với con người thật của mình.

duonglamkhoa

Xe tăng
Chính xác, không phải con người không chịu được khổ, cái họ không chịu lâu được là sống sai lệch với con người thật của mình.
Em đã từng vậy mà.

Trước đây, lúc làm việc không thích thì vẫn đúng giờ, vẫn cố gắng tròn vai, không hi vọng (có thể không mong muốn) kiếm được nhiều tiền với cái nghề này. ĐT thì chuông rõ nhỏ, không rung và rất hay vứt trên bàn để đi chỗ khác. Sếp có gọi nhỡ, lỡ việc thì cãi: chuông to ồn ào và có việc gấp nên quên cầm theo ĐT. Kệ, cứ vậy, ai muốn nghĩ gì thì nghĩ, nói gì thì nói, tớ bất cần.

Giờ thì ĐT luôn bên mình, việc đến phát là tức tốc giải quyết, không xong không nghỉ, nhịn đói tí cũng chả sao, hoàn thành CV là no rồi. Chuông ĐT rõ to để không bị gọi nhỡ, ai kêu chuông to quá, ồn ào thì kệ, tớ không lỡ việc là được. Ham kiếm tiền, cứ ting ting là hạnh phúc vì nghĩ thành quả lao động được trả xứng đáng.