[Funland] Có cụ mợ nào đang làm đúng công việc mình thích nhất không ạ?

Dan du an

Xe ba gác
Em mà làm nghề em thích thì chỉ có tắm biển suốt ngày với về khách sạn đánh bài. Nhưng cái đó hình như không có nghề nào thì phải.

duonganhdc

Xe tải
Cụ ơi, cụ thật sự nên im đi về chủ đề này cụ ạ, vì cụ càng nói càng luyên thuyên.
Em viết như trên nếu sai ở điểm nào em mong cụ chỉ giúp rõ ràng, chứ nếu cụ chỉ nói là "luyên thuyên" thì câu đấy quá dễ nói, nhưng làm sao để cho ra vấn đề "luyên thuyên" ở điểm nào thì mới là ý cần trao đổi ạ. Em nói con số 10,5%, 21,5%, 34% đây là con số cụ thể, cụ có thể nói là con số này là sai không ạ?

phuongmit

Xe cút kít
Em viết như trên nếu sai ở điểm nào em mong cụ chỉ giúp rõ ràng, chứ nếu cụ chỉ nói là "luyên thuyên" thì câu đấy quá dễ nói, nhưng làm sao để cho ra vấn đề "luyên thuyên" ở điểm nào thì mới là ý cần trao đổi ạ. Em nói con số 10,5%, 21,5%, 34% đây là con số cụ thể, cụ có thể nói là con số này là sai không ạ?
Cụ đọc thử còm #179 xem số má nó như nào

Thanhtranbk

Xe buýt
Em mà làm nghề em thích thì chỉ có tắm biển suốt ngày với về khách sạn đánh bài. Nhưng cái đó hình như không có nghề nào thì phải.
Có đấy cụ, đi tour poker hoặc oánh bạc bên Macao,HK. Có điều nghề này lỗ hay lãi do tài năng của cụ.
E có thằng bạn 2 năm nay nó sống nhờ các tour poker đấy

Dan du an

Xe ba gác
Có đấy cụ, đi tour poker hoặc oánh bạc bên Macao,HK. Có điều nghề này lỗ hay lãi do tài năng của cụ.
E có thằng bạn 2 năm nay nó sống nhờ các tour poker đấy
Thôi cụ ơi, để đến lúc sống được thì chắc cũng phải bay sạch dăm cái nhà

thientudolong

Xe container
cứ ra tiền là thích thôi
còn thích nhưng ko ra tiền hoặc trình độ làng nhàng thì nhanh chán
hướng nghiệp cho con trẻ cũng vậy, chọn nghề hợp với khả năng chứ đừng chọn theo sở thích ko lại vỡ mồm
thời đại thông tin rồi nên bớt mơ mộng đi

binhshef1985

Xe hơi
Hà Nội - Quận Thanh Xuân - Phường Thanh Xuân Nam
nếu đích đến là sự thoả mãn tự thân trong công việc thì "làm việc mình thích" thôi là chưa đủ.
Bọn Nhật nó có 1 cái triết lý từ thời xa xưa gọi là Ikigai, theo đó thì nghề nghiệp lý tưởng cần 4 yếu tố là: 1) Yêu thích công việc - 2) Giỏi trong công việc đó - 3) Có thể kiếm tiền đủ nhu cầu tối thiểu từ công việc đó - 4) Xã hội cần và công nhận.

bo kent

Xe tăng
Khái niệm "Công việc mình thích" thì không cố định theo tuổi tác. Hầu hết thì:
  1. Năm 22-30 tuổi thích làm công việc đi khắp đây đó; sống hết mình vì đam mê; có thời gian được tự do chơi bời tùy thích, ... thu nhập cũng không phải yếu tố quan trọng nhất.
  2. Năm 31-40 tuổi thích công việc có thu nhập cao để mua những thứ mình muốn; công việc ít phải đi lại, giao tiếp nhiều; được ghi nhận cống hiến và có điều kiện sáng tạo trong công việc, ...
  3. Sau 40 tuổi thích công việc thu nhập ổn định, có tý chức tước để ko bị bọn trẻ sai bảo; việc không quá bận rộn, có nhiều thời gian cho gia đình, ...
  4. Sau 50 tuổi thì việc mình thích hay không không còn quan trọng nữa. Chỉ biết việc đang làm thì sẽ làm nốt đến khi nghỉ hưu nếu ko bị đuổi.
Được làm việc mình thích và kiếm tiền từ việc đó là hạnh phúc. Nhưng ở đời ít người đạt được điều đó. Vì việc mình thích thì ko kiếm ra tiền = khổ. Việc không thích lại đủ tiền sống sung túc dù không hứng thú lúc làm = khổ.

AMATAX

Xe điện
Em từng được làm công việc yêu thích đúng chuyên môn đã học nhưng môi trường làm việc lại ko tốt với thu nhập cứ giảm dần khối lượng công việc lại tăng lên.nên hết thích rồi.
Giờ làm 1 công việc yêu thích mới mà phập phù quá lại phải tìm công việc thích khác,
Em chiêm nghiệm công việc yêu thích là công iệc đem lại niềm vui, tự do nhất định và thu nhập tương đối chứ hay ho mà thu nhập kém thì chán rất nhanh,

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ có bao giờ nghĩ đến mở một quán cafe nhạc đàn hát không ạ cụ ơi >:D< vừa kiếm tiền vừa đam mê nhé
Nhưng do công việc mình bận quá nên mua đàn về nhà lúc nào rảnh thì chơi giải trí thôi

duonganhdc

Xe tải
Theo lời cụ thớt nói về bhxh thì bh này của e hàng shopee rồi, % lạ đời lắm [-O<

Cụ đọc thử còm #179 xem số má nó như nào
Bài viết #179 chỉ là 1 bức ảnh không đầy đủ, không rõ nguồn, che, lại có Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) là cái chưa nói ở đây. Còn con số 10,5%, 21,5%, 34% là có nguồn rõ ràng: Luật BHXH, Luật BHYT, Nghị định KPCĐ. Cụ không trích nguồn, vậy cụ cho em hỏi mức 22%, 3%, 0,5% kia là MỨC ĐÓNG trích theo điều luật nào ạ?

phuongmit

Xe cút kít
Bài viết #179 chỉ là 1 bức ảnh không đầy đủ, không rõ nguồn, che, lại có Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) là cái chưa nói ở đây. Còn con số 10,5%, 21,5%, 34% là có nguồn rõ ràng: Luật BHXH, Luật BHYT, Nghị định KPCĐ. Cụ không trích nguồn, vậy cụ cho em hỏi mức 22%, 3%, 0,5% kia là MỨC ĐÓNG trích theo điều luật nào ạ?
Xác nhận đóng bhxh lấy trên app về mà cụ còn k biết nó là cái gì thì thôi k cần giải thích gì thêm cho đỡ mất thời gian :)) còn che là che thông tin cá nhân, chả lẽ để nó lù lù ra ;))

duonganhdc

Xe tải
Xác nhận đóng bhxh lấy trên app về mà cụ còn k biết nó là cái gì thì thôi k cần giải thích gì thêm cho đỡ mất thời gian :)) còn che là che thông tin cá nhân, chả lẽ để nó lù lù ra ;))
Ý cụ là app không bao giờ sai, thế tức là Luật của Quốc hội sai à cụ? Thế thì em ạ cụ luôn.

beforethewinter

Xe tải
Ý cụ là app không bao giờ sai, thế tức là Luật của Quốc hội sai à cụ? Thế thì em ạ cụ luôn.
Cụ đừng cãi với cụ ấy, cái ảnh đó từ 2021 rồi. Em không thấy BHYT trong đó, có lẽ cụ ấy không phải đóng, cái này thì không áp dụng cho tất cả được. Mức BHTN không hiểu có phải bảo hiểm thất nghiệp không, ko hiểu sao lại là 3%
Với lại cụ đừng cộng phí công đoàn vào, nhiều công ty phí công đoàn tượng trưng thôi, không đến 2% đâu

phuongmit

Xe cút kít
Cụ đừng cãi với cụ ấy, cái ảnh đó từ 2021 rồi. Em không thấy BHYT trong đó, có lẽ cụ ấy không phải đóng, cái này thì không áp dụng cho tất cả được. Mức BHTN không hiểu có phải bảo hiểm thất nghiệp không, ko hiểu sao lại là 3%
Với lại cụ đừng cộng phí công đoàn vào, nhiều công ty phí công đoàn tượng trưng thôi, không đến 2% đâu
Cãi nhau làm gì mất thời gian cụ, mở app lên, đủ hết thông tin mà. E k đóng bhyt mà có thẻ bhyt thì cũng lạ phết

beforethewinter

Xe tải
Vâng cụ, em cũng chỉ thấy con số tổng của cụ hơi lạ thôi.
Em lười cài mấy cái app năm dùng 1 lần như này lắm cụ. Chưa thấy tiện lợi gì. Với lại vẫn có thẻ giấy để dùng :)
Cãi nhau làm gì mất thời gian cụ, mở app lên, đủ hết thông tin mà. E k đóng bhyt mà có thẻ bhyt thì cũng lạ phết

--Lamborghini--

Xe cút kít
Số ng làm đúng việc mình thích ít lắm.

Ngày bé 4 hay 5 tuổi gì đó được ông anh dẫn sang hàng xóm mở điện tử, tự nhiên ông đưa cái tay cầm cho xong bấm nút thấy có cục trăng trắng nhả ta bay trúng cái xe tăng địch nó nổ cái bùm...

Xong cứ tự hỏi sao hay thế nhỉ sao nó lại nhả đạn ra nhỉ...

Lớn hơn xíu tầm lớp 3 chuyên mò ra hồ câu trộm cá vác xô to uỵch về bán cho bà bán nước đầu khu lấy 500-1000 đi chơi contra, nhảy mãi ko qua cái vực bàn 1...

Lớn tí nữa thì rồng đen, cảnh sát 2,3, 7 viên ngọc rồng, đua xe harley, đua xe top gear...

Rồi bóng đá nhật 2,3, 4... Bóng đá siêu sao..

Học giỏi vật lý, toán sau đỗ điện tử viễn thông bk cuối 2002.

Ra trường đi làm .. chưa bao giờ ko làm đúng chuyên môn kỹ sư hạ tầng cntt

Giờ 2024 40t tây là chuyên viên tích hợp hệ thống làm trên duy tân, cầu giấy. Công việc là xây bài dựng thiết bị vận hành thử, tích hợp ứng dụng. Xong xuôi chuyển giao đào tạo cho khách hàng. Lương tháng hơn chục trẹo 😆

View attachment 8642390
View attachment 8642385
Nó là nghiệp đam mê từ thủa bé tí, tâm niệm luôn là trong quá trình phát triển của đất nước hẳn có 1 phần công sức của mình, bản thán cũng thấy mình cũng là 1 mắt xích trong bộ máy vận hành và đi lên của 1 tập thể.

Xưa bé nghịch hay bị ông hàng xóm bảo: rồi mày cũng chả làm được gì cho đời đâu mà, cuối cùng lại không hề như thế nha.
Tôi cũng tự hào về công việc của tôi đó, các cơ sở hạ tầng nhà cửa điện đường trường trạm quanh xóm làng thôn xã tôi ở đều có dấu bánh xe của tôi chở vôi xi cát vữa.. tới chân công trình :D Mỗi khi chở con tôi trên đường đi học tới công trình nào tôi đổ vật liệu tôi đều chỉ cho các cháu đấy.

Nói chứ e nghĩ để đc như cụ e thấy học vấn quan trọng thật, chả thế mà ai cũng đầu tư học hành cho con cái hết sức có thể. E nể cụ cả về văn phong trình bày có hình minh hoạ cho chuẩn nữa.