[Funland] Có cảm giác các cháu Hà Nội học thành tích không tốt hơn các cháu ở quê

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Một nhận xét tầm vũ trụ. Đánh giá giao dục kiểu này căng nhể? Chịu khó vào mấy lớp luyện thi vào Ngôi sao Hà Nội, Archimedes, Ams... xem các nhóm đó bọn trẻ con nó học thế nào nhé :)):))
Em thấy các cụ đẩy đi xa quá. Các trường công dạy giờ một lớp cấp hai bn em giỏi, học thêm vô tội vạ thành tích. Nhưng thực chất bọn trẻ có gì trong đầu nhiều đâu.
Bỏ bệnh thành tích bỏ học thêm mới quay về việc học thực tế chứ hiện tại cụ ko tin xem con cụ học bn lớp học thêm. Các cụ có con học cấp hai ở đây trường công thừa biết việc học phụ đạo là cách thầy cô tăng thu nhập ác, ko học thì bị trù dập này kia

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Đâu chẳng có đứa này đứa kia cụ, cũng có cháu học ở quê bằng khen treo đầy tường mà về tp cũng lẹt đẹt theo không kịp. Cái này khó nói lắm, quan điểm em theo cũng sát nhưng để con học theo học lực của mình, cũng chẳng áp lực làm gì cho mệt mình mệt con.
Em hiểu cụ ak. Nhưng con cụ học trường công bốn năm học sinh giỏi, có đi học thêm cô giáo ko? Nó tồn tại quá nhiều trong khi học vậy nhưng chữ nghĩa bay đi đâu.

rongnho

Xe tăng
Vấn đề là động lực thôi, bảo các con bil gate giải toán chắc gì đã giỏi. Không có động lực thì không giỏi đc. Gia đình giàu chắc bắt con cày làm gì cho khổ ra, thời gian còn chơi, phát triển thể chất tình thần

quanduc

Xe buýt
Lớp 2 thì nó còn tính toán chưa xong mà cụ.
Giờ bảo nó mở máy tính . Gõ mổ cò mấy chữ để tìm hiểu về Đoàn thì sao mà nó biết được cụ :(
E thấy mợ làm thay con thì ko ổn chút ào, hãy chỉ cho nó cách tìm tài liệu, cách tổng hợp, cách trình bày sau đó nó viết đc gì thì viết, nếu ko kịp thời gian, ko đoạt giải mợ chỉ cho nó vì sao và cần phải cố gắng những điểm gì? Ví dụ:
1. Ko kịp time: ===> nó sẽ học đánh máy bằng 10 ngón,
2. Thời gian ngắn: ===> phải học cách trình bày
3. Muốn viết hay thì phải đọc sách, học giỏi môn văn...vvv

uây tầu

Xe tải
Mặt bằng chung em thấy học sinh HN kiến thức nhiều hơn do được nhồi nhét kỹ hơn. Nhưng về tư duy chiều sâu em lại thấy các cháu ở quê tốt hơn.

ntdz27

Xe tải
He he em dạy toán. Và cụ chấp nhặt gì ở đây. Hay em phải đạo mạo với cụ. Ý em ở đây là gì cụ đọc kĩ hộ em. Otofun thôi mà gì đâu mà phải to tát
Cơ mà cụ ý nói cũng chuẩn đấy. Em cũng ko thấy được thần thái của người thầy giáo trong câu chữ và cách hành văn của cụ.
Em thấy các cụ đẩy đi xa quá. Các trường công dạy giờ một lớp cấp hai bn em giỏi, học thêm vô tội vạ thành tích. Nhưng thực chất bọn trẻ có gì trong đầu nhiều đâu.
Bỏ bệnh thành tích bỏ học thêm mới quay về việc học thực tế chứ hiện tại cụ ko tin xem con cụ học bn lớp học thêm. Các cụ có con học cấp hai ở đây trường công thừa biết việc học phụ đạo là cách thầy cô tăng thu nhập ác, ko học thì bị trù dập này kia
Cụ khẳng định những điều này dựa trên căn cứ trải nghiệm thực tế hay cũng lê la hóng hớt thôi.
Con tôi 2 đứa tôi chỉ cho học trường công, nhiều lúc bận còn quên đi họp phụ huynh. Các cháu học bình thường chả bị trù dập hay làm sao cả. Năm cuối cấp lớp 9 thằng lớn mới cho đi học thêm ở ngoài 3 môn cơ bản văn toán anh để thi vào 10. Trộm vía cũng mới vào chuyên cva

Chỉnh sửa cuối:

Imei

Xe buýt
Các bác có tin thi tốt nghiệp ở quê có gv đi ném lời giải cho hs không? Giám thị đi ra cửa 30p cuối cho hs chạy qua lại chép bài của nhau. Đấy là tôi nghe chém gió thế chứ thật hay không thì không biết.
E thấy là học ở quê lợi hơn. Được cộng điểm, trường chuyên, trường tốt ở quê chất lượng GD ăn đứt mấy trường nhàng nhàng bét bảng ở khu vực 3 rồi.
Đỡ phải ôm đồm nhiều môn học, mấy môn phụ nhiều khi đc nhắm mắt cho qua, tập trung ôn môn tủ.
Thi tốt nghiệp dễ quay cóp, ném bài rào rào (như vụ thầy gì ngày xưa) trong khi HN của các cụ 8x đời đầu cho đến nay ở nội thành đã trông chặt khó quay rồi.
Nhớ lại cái thời xưa cộng điểm khu vực lúc thi đại học đề riêng, mỗi khu vực chênh nhau 1 điểm KV3, KV2, KV2-NT, KV1 MN rồi ưu tiên 1, ưu tiên 2. Như KV1 MN vùng sâu vùng xa ưu tiên 2 chênh những 5 điểm so với KV3.
Thời buổi mạng Internet thì ngay cả mấy e HS trên miền núi học chuyên Anh cũng thi IELTS 8 chấm đi du học được rồi

Chỉnh sửa cuối:

wishman2

Xe tải
Giờ bọn nó săn học bổng để đi du học hết rồi , không chăm chăm thì đỗ ĐH trong nước như ngày xưa đâu các cụ ạ !

Em muốn đua

[Tịch thu bằng lái]
Có bé lớn nhờ chỉ bảo cho để năm nay thi lớp 9 vào 10. Thêm nữa ngày trước bn năm đi gõ đầu trẻ luyện thi cháu nhận thấy nền giáo dục của Hà Nội mang nặng thành tích: con ai cũng bằng xếp hạng giỏi, học thêm thì rõ lắm tăng thu nhập cho thầy cô. Ra đề kiểm tra thì kiểu oái ăm ko đi học lại bị trù.
Các cháu học thêm nhiều kinh hồn môn nào cũng phụ đạo. Nhưng lúc dạy tụi nhỏ thì trời ơi cơ bản thì không có.
Cháu nói đa số nhé chứ vẫn có cháu giỏi.
Nhưng tổng thể lại cha mẹ mất nhiều tiền, nhưng sự học và nỗ lực không được như tụi nhỏ ở quê.
Năm nay lợn vàng đi thi một nửa có khả năng ra dân lập phụ huynh lo lắng. Cái vụ môn thứ tư buồn cười ko kém.
Cụ nào năm nay con thi chắc sẽ hiểu
Học cả ngày chán cụ ợ

wishman2

Xe tải
Cách đây 10 năm , đứa cháu em học ở Ams nó đã tự xin học bổng đi Mỹ du học rồi , mà lúc đó nó còn chưa tốt nghiệp cấp 3 , mấy đứa sau theo gương cũng tự apply xin học bổng đi du học hết , thi ĐH ở VN nó cũng chẳng thi đâu ...
Bọn trẻ nó nhanh nhạy và thông minh lắm , ko è cổ đi thi ĐH một chọi cả trăm như các cụ ngày xưa đâu !

Mr. Toàn

Xe điện
Cháu dạy c2-3 và dạy thêm nữa có thể confirm với những gì cháu thấy là chuẩn cụ ah. Hs thủ đô biết nhiều thứ quá và điều kiện quá rồi, ko thấy có tinh thần học nữa, đbl các trường tư
Vì mục tiêu của chúng nó là ra nước ngoài cụ ậ. Như lớp con em giờ quá nửa chúng nó xác đinhh học ở nước nào rồi. Đứa đi học tiếng trung, tiếng nhật, tiếng đức, rồi chúng nó hò nhau tìm trường, chưa kể tiếng Anh, SAT, IELTS...rồi bóng rổ, cá biệt có đứa cuối tuần đi đánh golf...Nói chung, chúng nó /gia đình xác định mục tiêu cuộc đời và đi theo hướng đó. Chứ không hẳn phải sống chết theo đại học.

Mr. Toàn

Xe điện
Các bác có tin thi tốt nghiệp ở quê có gv đi ném lời giải cho hs không? Giám thị đi ra cửa 30p cuối cho hs chạy qua lại chép bài của nhau. Đấy là tôi nghe chém gió thế chứ thật hay không thì không biết.
Năm em thi cấp 3 đã có trò đó. Còn thi tốt nghiệp thì có trò học sinh trường chuyên ghép cùng học sinh trường kém để chép bài đi qua. Bạn em làm xong còn bị giám thì lấy bài cho con 1 vị lãnh đạo sở chép

superPDP

Xe điện
Cơ mà cụ ý nói cũng chuẩn đấy. Em cũng ko thấy được thần thái của người thầy giáo trong câu chữ và cách hành văn của cụ.
Cụ khẳng định những điều này dựa trên căn cứ trải nghiệm thực tế hay cũng lê la hóng hớt thôi.
Con tôi 2 đứa tôi chỉ cho học trường công, nhiều lúc bận còn quên đi họp phụ huynh. Các cháu học bình thường chả bị trù dập hay làm sao cả. Năm cuối cấp lớp 9 thằng lớn mới cho đi học thêm ở ngoài 3 môn cơ bản văn toán anh để thi vào 10. Trộm vía cũng mới vào chuyên cva
Thực ra ko đi học thêm cũng nhiều khi cô bớt quan tâm nâng đỡ thật nhưng trù dập thì hơi quá. Nếu học chuẩn lại ngon thì các cô lại chả bám các cháu để ăn theo thành tích, còn bình bình thì kiểu kệ thôi ( đấy là gv xôi thịt) còn gv tâm huyết em thấy cũng nhiều.
Nói chung đồng chí này em nghĩ cũng dạy vài ba ông làng nhàng nghĩ các thánh ở nông thôn là nhất . Trong khi soi ra thành tích thi tập trung hồi trước tại các điểm thi tập trung tại trung ương thì các tp lớn lại dẫn đầu.

superPDP

Xe điện
Cách đây 10 năm , đứa cháu em học ở Ams nó đã tự xin học bổng đi Mỹ du học rồi , mà lúc đó nó còn chưa tốt nghiệp cấp 3 , mấy đứa sau theo gương cũng tự apply xin học bổng đi du học hết , thi ĐH ở VN nó cũng chẳng thi đâu ...
Bọn trẻ nó nhanh nhạy và thông minh lắm , ko è cổ đi thi ĐH một chọi cả trăm như các cụ ngày xưa đâu !
em 3x gặp một bé 98 hồi 2020 chuyên tự nhiên tự du học Nhật. Phải nói là khí chất nó khác hẳn.

superPDP

Xe điện
Vì mục tiêu của chúng nó là ra nước ngoài cụ ậ. Như lớp con em giờ quá nửa chúng nó xác đinhh học ở nước nào rồi. Đứa đi học tiếng trung, tiếng nhật, tiếng đức, rồi chúng nó hò nhau tìm trường, chưa kể tiếng Anh, SAT, IELTS...rồi bóng rổ, cá biệt có đứa cuối tuần đi đánh golf...Nói chung, chúng nó /gia đình xác định mục tiêu cuộc đời và đi theo hướng đó. Chứ không hẳn phải sống chết theo đại học.
số học nghiên cứu nó cũng học rất sâu nhé cụ. Đơn giản ta có tấm gương anh Ngô Bảo Châu, Vũ Hà Văn. Nói chung là do truyền thông hay đưa tin theo định hướng hs nghèo vượt khó nên tạo cảm giác cứ nghèo là học giỏi nhưng sự thật nó lại hơi khác biệt

moitapdi

Xe hơi
Hầu hết các cháu ở quê có tinh thần vươn lên trong học tập (cạnh tranh) tốt hơn ở thủ đô nên sau này là những người có ý chí, có nhiều cơ hội thành công. Tuy nhiên, những nhà có điều kiện ở HN, họ muốn con cái không nhất thiết phải đi theo con đường đó, họ đầu tư từ bé (ngoại ngữ, nhạc, hoạ, du học…) và cuộc sống các cháu sau này có nhiều kỹ năng, trải nghiệm hơn. Theo em hướng nào cũng tốt và không cần so sánh (vì định hướng mỗi gia đình là khác nhau)

Chỉ là cảm giác thôi bác, chưa có số liệu thống kê chính thức. Mà học tốt cũng chưa phải tất cả.

traiHNcodon

Xe tăng
Bọn chuyên SP,KHTN,QG nó co thi đại học đâu, tếch ra nước ngoài hết

xegiacmo2

Xe tải
Nhiều nhà ở tỉnh còn cố ra Hn cho con được tiếp thu nền giáo dục đó =))