[Funland] Có cảm giác các cháu Hà Nội học thành tích không tốt hơn các cháu ở quê

Mesocsic

Xe điện
Ở quê ra Hn thì sẽ thấy Hn toàn người giỏi chém, học thì dốt hơn, làm thì lười.
đến khi có thế hệ 2 tại Hn thì thấy bọn trẻ tại Hn bây giờ cá tính thật. Ở quê chân chất lên đây làm mấy nghề kỹ thuật,y, công an,,,, :)) cũng tốt. :)

Arabia

Xe tăng
Có gia sư giỏi dạy tiết kiệm rất nhiều thời gian so với học sinh nông thôn cụ ạ.
Vâng nhưng ko có nghĩa rằng ai cũng được hưởng điều kiện như thế. Ta ko thể nào mà biết được yếu tố nào ảnh hưởng nhiều hơn, và có khi yếu tố này ảnh hưởng lớn đến người này mà với người khác ảnh hưởng lại ko đáng kể. Bởi vậy em mới nói, muốn so, phải ra thi đấu. Chứ còn, nếu xét riêng sự học, hiện tại, ko hẳn học sinh thành phố đã có lợi thế hơn, thực sự là thế.

Edit: Nếu cụ muốn bằng chứng thì em kể với cụ thực tế thế này. Em đã được chứng kiến rất nhiều bạn lúc ở quê học rất giỏi, điểm lúc nào cũng cao, nhưng đến khi ra HN thì có khi học lại, thi lại, thậm chí bị đuổi học. Tại sao, là bởi ở chốn thành thị có quá nhiều cám dỗ, nào là điện tử, bóng bánh, yêu đương tiệc tùng, bi a cờ bạc vân vân và mây mây khiến các bạn ấy ko còn có thể tập trung cho việc học như lúc còn ở quê. Em thật nếu xét khía cạnh ấy, ở quê có khi còn là lợi thế. Thực tế này phổ biến lắm, phổ biến đến mức em tự tin tuyên bố thẳng nó phổ biến đến độ chỉ cần chịu nhìn là thấy, ko cần phải đi tranh luận

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Dựa vào thông tin cụ chủ thớt đưa ra thì cụ chỉ nên kết luận đứa trẻ cụ thể đó ở quê giỏi môn Toán để thi 9 vào 10 hơn đứa trẻ cụ thể nọ ở HN.

Vì ngoài toán 9 vào 10 ra còn toán khác, môn khác, kĩ năng khác. Những thứ khác đó ko được đưa vào để đánh giá thì chưa thể kết luận được.

Lớp học Toán Singapore để lấy hb ASEAN, A*, em thấy có vô địch English Champions, vô địch English debate, có chú lớp 8 là tác gỉa series truyện viết bằng tiếng Anh, có vài chú là HCV, HCB Toán và Khoa học IMSO, vài chú ngoài tiếng Anh khá lưu loát rồi, giờ đang học ngoại ngữ 2. Hồi mới covid, bọn em tổ chức buổi văn nghệ quyên quỹ covid online, mấy chú đó lên sân khấu, đứa cầm mic, đứa piano, đứa kéo violon... Hội đó đem ra so thì liệu có kém hơn các bạn nơi khác ko?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
cao hơn ở điểm nào vậy mợ? Em tưởng là chương trình toàn quốc giống nhau chứ nhỉ?
Em thấy nặng hơn ở quê cụ ạ,với lại kiểu thi nhau học thêm học nâng cao để theo kịp nhau ý cụ

Dựa vào thông tin cụ chủ thớt đưa ra thì cụ chỉ nên kết luận đứa trẻ cụ thể đó ở quê giỏi môn Toán để thi 9 vào 10 hơn đứa trẻ cụ thể nọ ở HN.

Vì ngoài toán 9 vào 10 ra còn toán khác, môn khác, kĩ năng khác. Những thứ khác đó ko được đưa vào để đánh giá thì chưa thể kết luận được.

Lớp học Toán Singapore để lấy hb ASEAN, A*, em thấy có vô địch English Champions, vô địch English debate, có chú lớp 8 là tác gỉa series truyện viết bằng tiếng Anh, có vài chú là HCV, HCB Toán và Khoa học IMSO, vài chú ngoài tiếng Anh khá lưu loát rồi, giờ đang học ngoại ngữ 2. Hồi mới covid, bọn em tổ chức buổi văn nghệ quyên quỹ covid online, mấy chú đó lên sân khấu, đứa cầm mic, đứa piano, đứa kéo violon... Hội đó đem ra so thì liệu có kém hơn các bạn nơi khác ko?
Hô hô, đàn ca sáo nhị, thể thao, nghệ thuật...làm gì cụ?
Phải làm được mấy bài toán mẹo thầy mới đánh giá là giỏi nhé.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Ở quê ra Hn thì sẽ thấy Hn toàn người giỏi chém, học thì dốt hơn, làm thì lười.
đến khi có thế hệ 2 tại Hn thì thấy bọn trẻ tại Hn bây giờ cá tính thật. Ở quê chân chất lên đây làm mấy nghề kỹ thuật,y, công an,,,, :)) cũng tốt. :)
Quê nào chân chất. Em dân tp thấy dân nhiều người gian bỏ xừ...

Taihoatu

Xe lăn
Có bé lớn nhờ chỉ bảo cho để năm nay thi lớp 9 vào 10. Thêm nữa ngày trước bn năm đi gõ đầu trẻ luyện thi cháu nhận thấy nền giáo dục của Hà Nội mang nặng thành tích: con ai cũng bằng xếp hạng giỏi, học thêm thì rõ lắm tăng thu nhập cho thầy cô. Ra đề kiểm tra thì kiểu oái ăm ko đi học lại bị trù.
Các cháu học thêm nhiều kinh hồn môn nào cũng phụ đạo. Nhưng lúc dạy tụi nhỏ thì trời ơi cơ bản thì không có.
Cháu nói đa số nhé chứ vẫn có cháu giỏi.
Nhưng tổng thể lại cha mẹ mất nhiều tiền, nhưng sự học và nỗ lực không được như tụi nhỏ ở quê.
Năm nay lợn vàng đi thi một nửa có khả năng ra dân lập phụ huynh lo lắng. Cái vụ môn thứ tư buồn cười ko kém.
Cụ nào năm nay con thi chắc sẽ hiểu
Thế bọn em mới có cửa ra đổ thu lập nghiệp chớ, chứ ko thì xuốt đời quay quanh cái ao làng, he he

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Quê là tỉnh thành nào hả cụ :))). So mình HN với tất cả tỉnh trên cả nước à. Mặt bằng chung là HN giỏi hơn đó. Còn sau này ra đời thì ko biết được. Học giỏi cũng chỉ chiếm 20% cơ hội thành công thôi.

haisactigon

Xe tải
Em thấy các cụ đẩy đi xa quá. Các trường công dạy giờ một lớp cấp hai bn em giỏi, học thêm vô tội vạ thành tích. Nhưng thực chất bọn trẻ có gì trong đầu nhiều đâu.
Bỏ bệnh thành tích bỏ học thêm mới quay về việc học thực tế chứ hiện tại cụ ko tin xem con cụ học bn lớp học thêm. Các cụ có con học cấp hai ở đây trường công thừa biết việc học phụ đạo là cách thầy cô tăng thu nhập ác, ko học thì bị trù dập này kia
Trường con mình không có học thêm
Em thấy các cụ đẩy đi xa quá. Các trường công dạy giờ một lớp cấp hai bn em giỏi, học thêm vô tội vạ thành tích. Nhưng thực chất bọn trẻ có gì trong đầu nhiều đâu.
Bỏ bệnh thành tích bỏ học thêm mới quay về việc học thực tế chứ hiện tại cụ ko tin xem con cụ học bn lớp học thêm. Các cụ có con học cấp hai ở đây trường công thừa biết việc học phụ đạo là cách thầy cô tăng thu nhập ác, ko học thì bị trù dập này kia
Con mình ko cho học thêm các cô thấy vẫn chấm điểm bình thường mà. Đâu phải thầy cô nào cũng thế đâu

Matxech

Xe container
Con e khi vào lớp 10 trường chuyên ở hn nó sốc
Về bảo với bố các bạn ý giỏi lắm bố ạ
E bảo tất nhiên rồi học tốt mới vào được mà
Nó bảo ko bố ơi, các bạn ý giỏi cả đàn ca sáo nhị nhảy nhót vẽ vời cơ
Vào đh nó bảo các bạn ở tỉnh cũng bt
Đấy là lớp nó các bạn toàn dân tp ở các tỉnh lớn đấy
Các cụ đừng suy nghĩ ở tỉnh là nghèo nhé
CB các huyện tỉnh chấp dân hn ở mức khá luôn

hanoibaby

Xe điện
Dân HN có bao giờ học giỏi đâu.
Mấy đứa ở HN mà mợ chủ thấy giỏi là toàn ở quê ra đấy.
Cái giá coi thường PL đang đến đấy cụ.
Có bé lớn nhờ chỉ bảo cho để năm nay thi lớp 9 vào 10. Thêm nữa ngày trước bn năm đi gõ đầu trẻ luyện thi cháu nhận thấy nền giáo dục của Hà Nội mang nặng thành tích: con ai cũng bằng xếp hạng giỏi, học thêm thì rõ lắm tăng thu nhập cho thầy cô. Ra đề kiểm tra thì kiểu oái ăm ko đi học lại bị trù.
Các cháu học thêm nhiều kinh hồn môn nào cũng phụ đạo. Nhưng lúc dạy tụi nhỏ thì trời ơi cơ bản thì không có.
Cháu nói đa số nhé chứ vẫn có cháu giỏi.
Nhưng tổng thể lại cha mẹ mất nhiều tiền, nhưng sự học và nỗ lực không được như tụi nhỏ ở quê.
Năm nay lợn vàng đi thi một nửa có khả năng ra dân lập phụ huynh lo lắng. Cái vụ môn thứ tư buồn cười ko kém.
Cụ nào năm nay con thi chắc sẽ hiểu
Chuẩn đấy ạ.
Các cụ cứ cho các cháu về quê học cho chất lượng bảo đảm ạ.
Hà nội lớp đông quá.
Em ủng hộ các cụ mợ. Lớp F1 nhà em 60 cháu, khéo giảm còn 30 là đẹp.
Con nhà em chả cần giỏi🤣🤣🤣

minh_viet.78

Xe buýt
Em không biết nhưng so điểm thi vào THPT thì điểm đầu vào của các trường top Hà Nội đều phải trên 40 điểm trong khi cùng đề thi thì các trường huyện ngoại thành như Ba Vì Hoài Đức chỉ 25 điểm nên em nghĩ học sinh Hà Nội học tốt hơn đó. Chỉ có điều các bạn đó có nhiều lựa chọn hơn học đại học trong nước nên khong thấy thôi ạ

ubisapro

Xe trâu
Khi mà điểm chính thức (không kể điểm ưu tiên) bằng nhau thì người ở tỉnh thường đạt kết quả học đại học tốt hơn người ở HN và các thành phố lớn khác. Nguyên nhân đơn giản là ở HN và các thành phố lớn có nhiều điều kiện để học hơn, để đạt được điểm bằng thì người ở tỉnh phải có nhiều cố gắng và nếu xét thêm thì thường thông minh hơn. Nhưng như hiện tại thì cái tiêu đề của topic lả sai. Điểm ưu tiên chỉ nên áp dụng cho 1 số vùng rất khó khăn, 1 số nhóm người cần ưu tiên để cộng đồng của họ cùng phát triển chung trong xã hội, chứ không nên cộng điểm theo dạng đang áp dụng bây giờ!
Vâng. E nghiệm ra như vậy. Các cháu Hn thường được học thêm nhiều và được “chỉ” cho nhiều. Thế nên cùng 1 điểm thi vào đại học (trừ các loại ưu tiên đi) thì người ở quê thường có nền tảng và “tự học, tự nghiên cứu” tốt hơn các cháu ở Hn.

ubisapro

Xe trâu
Em không biết nhưng so điểm thi vào THPT thì điểm đầu vào của các trường top Hà Nội đều phải trên 40 điểm trong khi cùng đề thi thì các trường huyện ngoại thành như Ba Vì Hoài Đức chỉ 25 điểm nên em nghĩ học sinh Hà Nội học tốt hơn đó. Chỉ có điều các bạn đó có nhiều lựa chọn hơn học đại học trong nước nên khong thấy thôi ạ
Bởi vì nơi nơi đổ lên HN học nên tính số lượng ở 1 tỉnh có thể ít, nhưng toàn miền bắc và Bắc trung bộ thì ko phải ít đâu ợ. Trường kém ko có nghĩa học sinh sẽ kém. Trường nào cũng có học sinh giỏi hết.

Tỉnh nào cũng có trường chuyên. Tất nhiên ko phải học chuyên auto giỏi. Nhưng thi được (hoặc vào thẳng) đều học khá tốt. Và cách tư duy nó cũng đa phần khác biệt so với học trường thường trên Hn. E trước học với 1 mớ học chuyên tỉnh đây. Còn e học … Phan Đình Phùng trên HN :))

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Đừng hỏi sao nghèo lại học giỏi, hãy hỏi sao giỏi mà vẫn nghèo 🤣
E ko nói đến vấn đề giàu nghèo
Mà e nói đến những người học giỏi thì số người đến từ đất Nghệ rất nhiều cụ ạh
Giỏi bây giờ đi đôi với việc kiếm đc nhiều tiền.thằng học dốt nếu như ko buôn bán mà chỉ đi làm thuê thì cũng phải vài đời sau mới giàu đc

starsn

Xe điện
Điều kỳ diệu của tạo hóa là một đứa trẻ sinh ra trong gia đình nghèo, ít điều kiện vẫn có thể rất thông minh & tự mình thay đổi cuộc đời ngoạn mục :) Nếu các bạn ở quê, nhà ít điều kiện hơn HN vẫn học giỏi thì em thấy mừng cho bạn ấy, mừng cho cả các bạn khác ở quê nữa vì rào cản giàu nghèo ít đi, con người dễ vươn lên hơn.

Có cụ nào ở tỉnh vào kể xem hoàn cảnh, rồi dạy con như thế nào, rồi đến giờ cụ thấy ưu điểm, khuyết điểm là gì để bàn luận thì tốt. Còn giờ ở đây đa số các cụ thành phố đoán mò :)

Như nhà em (ở nước ngoài) không bắt học nhiều vì em nghĩ nó khá thôi thì chắc không làm giáo sư tiến sĩ gì đâu, học sao cho đủ đi làm với có thói quen chăm chỉ là được, thời gian còn lại thích gì làm nấy.

Các cụ bảo học thế thì giỏi sao cho nổi?

Sau này con các cụ sang nước ngoài du học chê con em có điều kiện mà không giỏi thì em cũng phải công nhận là đúng. Khả năng nó đến thế thôi thì em chấp nhận, không cố đấm ăn xôi. Cc ở quê thiếu thốn phải cố gắng, còn con em có điều kiện rồi, sống cho cs phong phú, cân bằng, hạnh phúc quan trọng hơn điểm chác.

Em thấy đầy người cày cuốc để đỗ ĐH top, vào ĐH điểm cao. Xong vào đến nơi bị burn out không chịu học hành gì nữa còn quá tội. Thà rằng lúc nào cũng bình thường cân bằng còn hơn.

Arabia

Xe tăng
Điều kỳ diệu của tạo hóa là một đứa trẻ sinh ra trong gia đình nghèo, ít điều kiện vẫn có thể rất thông minh & tự mình thay đổi cuộc đời ngoạn mục :) Nếu các bạn ở quê, nhà ít điều kiện hơn HN vẫn học giỏi thì em thấy mừng cho bạn ấy, mừng cho cả các bạn khác ở quê nữa vì rào cản giàu nghèo ít đi, con người dễ vươn lên hơn.

Có cụ nào ở tỉnh vào kể xem hoàn cảnh, rồi dạy con như thế nào, rồi đến giờ cụ thấy ưu điểm, khuyết điểm là gì để bàn luận thì tốt. Còn giờ ở đây đa số các cụ thành phố đoán mò :)

Như nhà em (ở nước ngoài) không bắt học nhiều vì em nghĩ nó khá thôi thì chắc không làm giáo sư tiến sĩ gì đâu, học sao cho đủ đi làm với có thói quen chăm chỉ là được, thời gian còn lại thích gì làm nấy.

Các cụ bảo học thế thì giỏi sao cho nổi?

Sau này con các cụ sang nước ngoài du học chê con em có điều kiện mà không giỏi thì em cũng phải công nhận là đúng. Khả năng nó đến thế thôi thì em chấp nhận, không cố đấm ăn xôi. Cc ở quê thiếu thốn phải cố gắng, còn con em có điều kiện rồi, sống cho cs phong phú, cân bằng, hạnh phúc quan trọng hơn điểm chác.

Em thấy đầy người cày cuốc để đỗ ĐH top, vào ĐH điểm cao. Xong vào đến nơi bị burn out không chịu học hành gì nữa còn quá tội. Thà rằng lúc nào cũng bình thường cân bằng còn hơn.
Cũng ko hẳn thành phố đoán mò đâu mợ, vì nếu ko có đủ điều kiện thì người ta mặc kệ thôi được đâu hay đó. Chứ còn hơn 1 tí, ko ít thì nhiều cũng phải có can thiệp vào cuộc sống của các bé.
Bạn lớn nhà em đã phải bắt đầu bấm piano với kéo violin rồi, dù khi đi xin học có những thầy cô kêu nhỏ tuổi quá ko nhận dạy.
Em thì dù ko muốn ép con nhưng em nghĩ phải có tri thức mới thấy thế giới nhiều màu sắc hơn và sẽ nhiều hạnh phúc hơn, thành ra đôi khi vẫn cứ phải cân đối.

TRINHNX72

Xe tải
Ngoại thương, Kinh tế mấy năm nay và năm vừa rồi bắt đầu cả trường Y đã phải thay đổi phương thức tuyển sinh, ko dựa vào kết quả thi tốt nghiệp nữa vì thấm đòn đội điểm cao ở quê vào học rồi ạ. Còn tại sao các cháu ở quê có điểm cao thì em cũng không biết. Nhưng thực sự là có năm mà khối chuyên SInh với Hóa của một số trường chuyên nổi tiếng ở Hà Nội không có cháu nào đỗ Y HN.
Khi ra trước tòa có bị can bảo thương các cháu miền núi nên nâng điểm cho các cháu!!!

starsn

Xe điện
Cũng ko hẳn thành phố đoán mò đâu mợ, vì nếu ko có đủ điều kiện thì người ta mặc kệ thôi được đâu hay đó. Chứ còn hơn 1 tí, ko ít thì nhiều cũng phải có can thiệp vào cuộc sống của các bé.
Bạn lớn nhà em đã phải bắt đầu bấm piano với kéo violin rồi, dù khi đi xin học có những thầy cô kêu nhỏ tuổi quá ko nhận dạy.
Em thì dù ko muốn ép con nhưng em nghĩ phải có tri thức mới thấy thế giới nhiều màu sắc hơn và sẽ nhiều hạnh phúc hơn, thành ra đôi khi vẫn cứ phải cân đối.
Bạn lớn nhà cụ mấy tuổi rồi ạ? Bạn lớn nhà em học đàn dây từ 6 tuổi. Hồi đấy có dấu hiệu hyperlexic/ autistic nên chả học gì ngoài đàn, tuần nào bố cũng đưa đi học, ở nhà nghe & chỉnh cùng, thầy giáo quý & chân thành vô cùng. Là một thời gian đẹp của cs gd. Chắc vì được chú ý nên bạn ấy cũng thích học lắm, giờ bớt bớt rồi nhưng vẫn là một phần quan trọng trong cuộc sống. Trẻ con càng lớn càng lắm thể loại, không thể cái gì cũng muốn được :)

Đùa thế thôi, đến lúc cần chắc vẫn phải đủ thi ĐH, giờ vừa vừa thôi kẻo nó sợ :))