[Funland] Có cảm giác các cháu Hà Nội học thành tích không tốt hơn các cháu ở quê

Arabia

Xe tăng
Bạn lớn nhà cụ mấy tuổi rồi ạ? Bạn lớn nhà em học đàn dây từ 6 tuổi. Hồi đấy có dấu hiệu hyperlexic/ autistic nên chả học gì ngoài đàn, tuần nào bố cũng đưa đi học, ở nhà nghe & chỉnh cùng, thầy giáo quý & chân thành vô cùng. Là một thời gian đẹp của cs gd. Chắc vì được chú ý nên bạn ấy cũng thích học lắm, giờ bớt bớt rồi nhưng vẫn là một phần quan trọng trong cuộc sống. Trẻ con càng lớn càng lắm thể loại, không thể cái gì cũng muốn được :)

Đùa thế thôi, đến lúc cần chắc vẫn phải đủ thi ĐH, giờ vừa vừa thôi kẻo nó sợ :))
5t mợ ạ. Cu lớn nhà em hướng nội, lơ ngơ bò đội nón giống bố nên sắp tới vẫn phải tìm thêm lớp kịch nói cho nó, cho nó làm quen với việc nói chuyện diễn thuyết trước nhiều người. Bằng tuổi nó mình vẫn còn là tờ giấy trắng, nhưng nó thì đã chi chít mực rồi mợ ơi.

fallingwater

Xe tăng
Hiện tại em chỉ cho con em học toán ở mức hiểu và làm được các bài toán trong sách giáo khoa. Thời gian còn lại đầu tư vào các cái khác như tiếng anh hoặc cho trẻ học những cái nó thích như lập trình Scratch vv.
Rút kinh nghiệm từ em, việc giải mấy bài toán đánh đố chẳng giải quyết được vấn để gì, sau này cũng chẳng áp dụng gì cho cuộc sống. Em nghĩ nên dạy cho trẻ các kỹ năng cần thiết cho cuộc sống của nó và các kỹ năng đó theo nó đến khi trưởng thành.
Do vậy em khá dị ứng với cách đặt vấn đề của chủ thớt vì theo em đó là cách nghĩ của 20-30 năm trước. Bây giờ chúng ta phải đào tạo con người toàn diện chứ không phải các thợ giải toán mà lơ mơ các kỹ năng cơ bản.

TrumpVietnam

Xe tăng
Hồi trước cháu có bà chị ở quê làm gv nghe kể quả thi tn ở quê thì cứ gọi là .... luôn. Nên cái trò thi tốt nghiệp tại chỗ rồi lấy kết quả đậu ĐH thực sự nó cũng rất là bất cập
Nhìn cụ gì sear Lâm Đồng năm 2017 đứng thứ 7 kìa cụ.
Trong chăn rõ nhiều dận

enghoang

Xe buýt
Dân HN có bao giờ học giỏi đâu.
Mấy đứa ở HN mà mợ chủ thấy giỏi là toàn ở quê ra đấy.
Hà nội giờ kiếm đâu ra, nên cụ phải nói là cả giỏi và dốt. Và theo ý kiến của chủ thớt thì dốt nhiều hơn giỏi.

Xe gia đình

Xe điện
Vâng, mong các cụ ở quê học giỏi đừng ở lại HN nữa mà về quê để con cái nối nghiệp học giỏi
Nếu cứ ở lại HN thì thui chột hết tài năng :)

Dân HN có bao giờ học giỏi đâu.
Mấy đứa ở HN mà mợ chủ thấy giỏi là toàn ở quê ra đấy.
Ồ thế à, loanh quanh có khi lại phải quay lại thớt, thế nào là dân hà nội

starsn

Xe điện
5t mợ ạ. Cu lớn nhà em hướng nội, lơ ngơ bò đội nón giống bố nên sắp tới vẫn phải tìm thêm lớp kịch nói cho nó, cho nó làm quen với việc nói chuyện diễn thuyết trước nhiều người. Bằng tuổi nó mình vẫn còn là tờ giấy trắng, nhưng nó thì đã chi chít mực rồi mợ ơi.
Bé nhà em có học drama 1 kỳ, rất thích & có ích, không bổ đầu thì cũng bổ đuôi cụ ạ. Trẻ con cũng phải thử linh tinh xem cái nào ổn, cái nào không chứ mình đâu biết hết đâu :D

Em nói thằng bé nhà em lớp 6 em cho sang Sing học 1 kỳ, ở ký túc xá, nó thích lắm vì được ở 1 mình, tự tiêu tiền không bị bố mẹ quản lý. Đi thế chắc có thể đàn với các môn đang học thêm bị gián đoạn, nhưng kệ :D

Em cũng phải cân đối, nâng lên đặt xuống cả thời gian lẫn tiền bạc. Mấy hôm trước con gái em nói "school is useless" làm em buồn quá, ở lớp người ta chỉ chăm chăm dạy những đứa kém chưa đạt chuẩn, con mình bị bỏ rơi, trong khi vẫn 6 tiếng mỗi ngày ở trường. Giờ mới biết tại sao bọn Mỹ hay home schooled :(( Trường tư thì ngoài học phí còn cả tiền mua nhà quanh đó, mà nhà có phải mỗi mình nó đâu. Nghĩ có khi thà ở VN học Archemedes có khi còn đáp ứng được nhu cầu mà đỡ nặng gánh tiền bạc :)

Arabia

Xe tăng
Bé nhà em có học drama 1 kỳ, rất thích & có ích, không bổ đầu thì cũng bổ đuôi cụ ạ. Trẻ con cũng phải thử linh tinh xem cái nào ổn, cái nào không chứ mình đâu biết hết đâu :D

Em nói thằng bé nhà em lớp 6 em cho sang Sing học 1 kỳ, ở ký túc xá, nó thích lắm vì được ở 1 mình, tự tiêu tiền không bị bố mẹ quản lý. Đi thế chắc có thể đàn với các môn đang học thêm bị gián đoạn, nhưng kệ :D

Em cũng phải cân đối, nâng lên đặt xuống cả thời gian lẫn tiền bạc. Mấy hôm trước con gái em nói "school is useless" làm em buồn quá, ở lớp người ta chỉ chăm chăm dạy những đứa kém chưa đạt chuẩn, con mình bị bỏ rơi, trong khi vẫn 6 tiếng mỗi ngày ở trường. Giờ mới biết tại sao bọn Mỹ hay home schooled :(( Trường tư thì ngoài học phí còn cả tiền mua nhà quanh đó, mà nhà có phải mỗi mình nó đâu. Nghĩ có khi thà ở VN học Archemedes có khi còn đáp ứng được nhu cầu mà đỡ nặng gánh tiền bạc :)
Giáo dục công của Mỹ chán đời thế cơ ạ? Mợ đã nói chuyện với cô giáo xem nên khắc phục thế nào để xem cô trả lời ra sao chưa ạ? Chứ về VN thì chỉ có đẩy con cho ông bà, nhưng gia đình xa cách ko ổn, ko đáng, than tí chứ vẫn phải bám trụ ở Mỹ mới là thực tế. Em thấy có anh chị xé rào, dạy con tự đi học, tự ở 1 mình từ khi còn bé, khỏi cần đợi đến mười mấy tuổi như Tây. Thật ngày xưa thời của em em thấy vậy là bình thường từ lớp 1 đã thế, Tây nó nhiều cái cũng kỹ quá.

toyennha

Xe lăn
Ở Hà Nội Và Hồ Chí Minh cũng nhưng các thành phố trực thuộc TW học giỏi được gọi là con nhà giàu vượt sướng. Ở xa xôi hẻo lánh học giỏi gọi là con nhà nghèo vượt khó.

starsn

Xe điện
Giáo dục công của Mỹ chán đời thế cơ ạ? Mợ đã nói chuyện với cô giáo xem nên khắc phục thế nào để xem cô trả lời ra sao chưa ạ? Chứ về VN thì chỉ có đẩy con cho ông bà, nhưng gia đình xa cách ko ổn, ko đáng, than tí chứ vẫn phải bám trụ ở Mỹ mới là thực tế. Em thấy có anh chị xé rào, dạy con tự đi học, tự ở 1 mình từ khi còn bé, khỏi cần đợi đến mười mấy tuổi như Tây. Thật ngày xưa thời của em em thấy vậy là bình thường từ lớp 1 đã thế, Tây nó nhiều cái cũng kỹ quá.
À về thì cả nhà về chứ, em nói vui thế thôi. Đang tưởng thoát rat race rồi nên hơi thất vọng tí.

Giáo dục ở cấp 1 tùy cô lắm, có cô chịu personalised cho học sinh, có cô không. Còn chương trình chung thì ở đâu cũng dễ mà, VN cũng vậy, trừ trường chuyên. Nó mới thì G&T, không chuẩn bị gì, không biết đỗ không :D Trường tư có đủ music, drama, painting, ngoại ngữ trong trường giờ học, thì sử dụng thời gian hiệu quả hơn, đỡ phải học thêm mệt mỏi.

Gd công ở Mỹ mà so với VN thì còn tốt chán, học Gifted Program cũng OK về academic, em đoán thế. Tại mấy hôm rồi em tìm cách cho nó skip một lớp mà tìm mãi không thấy policy của school district nên hơi cáu kỉnh, nói nghĩ chưa kỹ hehe.

Con bé nhà em mà có skip 2 lớp nó vẫn theo học & thuộc dạng khá trong lớp bình thường.

trau_gia_thich_gam_co_non

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại em chỉ cho con em học toán ở mức hiểu và làm được các bài toán trong sách giáo khoa. Thời gian còn lại đầu tư vào các cái khác như tiếng anh hoặc cho trẻ học những cái nó thích như lập trình Scratch vv.
Rút kinh nghiệm từ em, việc giải mấy bài toán đánh đố chẳng giải quyết được vấn để gì, sau này cũng chẳng áp dụng gì cho cuộc sống. Em nghĩ nên dạy cho trẻ các kỹ năng cần thiết cho cuộc sống của nó và các kỹ năng đó theo nó đến khi trưởng thành.
Do vậy em khá dị ứng với cách đặt vấn đề của chủ thớt vì theo em đó là cách nghĩ của 20-30 năm trước. Bây giờ chúng ta phải đào tạo con người toàn diện chứ không phải các thợ giải toán mà lơ mơ các kỹ năng cơ bản.
Chuận, e xưa thi khối A 29 điểm mà tiếng anh ngu nên giờ sự nghiệp lẹt đẹt :))

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Ấy thế mà bảo bỏ cái điểm + vùng miền khi đi thi đi, nhiều cụ cứ giãy nẩy hết cả lên :)

edc

Xe lăn
Vâng. E nghiệm ra như vậy. Các cháu Hn thường được học thêm nhiều và được “chỉ” cho nhiều. Thế nên cùng 1 điểm thi vào đại học (trừ các loại ưu tiên đi) thì người ở quê thường có nền tảng và “tự học, tự nghiên cứu” tốt hơn các cháu ở Hn.
Nhìn bộ huy chương quốc tế thì biết nhỉ cụ. Toàn các tỉnh cướp giải. Hà Nội không có giải gì :D

Arabia

Xe tăng
À về thì cả nhà về chứ, em nói vui thế thôi. Đang tưởng thoát rat race rồi nên hơi thất vọng tí.

Giáo dục ở cấp 1 tùy cô lắm, có cô chịu personalised cho học sinh, có cô không. Còn chương trình chung thì ở đâu cũng dễ mà, VN cũng vậy, trừ trường chuyên. Nó mới thì G&T, không chuẩn bị gì, không biết đỗ không :D Trường tư có đủ music, drama, painting, ngoại ngữ trong trường giờ học, thì sử dụng thời gian hiệu quả hơn, đỡ phải học thêm mệt mỏi.

Gd công ở Mỹ mà so với VN thì còn tốt chán, học Gifted Program cũng OK về academic, em đoán thế. Tại mấy hôm rồi em tìm cách cho nó skip một lớp mà tìm mãi không thấy policy của school district nên hơi cáu kỉnh, nói nghĩ chưa kỹ hehe.

Con bé nhà em mà có skip 2 lớp nó vẫn theo học & thuộc dạng khá trong lớp bình thường.
Rat race thì thoát sao được mợ, kiểu gì mà chả phải work hard. Chuyện sa mạc châu phi, hươu ko chạy nhanh thì sư tử vồ chết, sư tử mà ko nhanh hơn được con hươu nào thì chết đói, cho nên nếu muốn sinh tồn, bất luận là con gì sáng dậy là đều phải cố chạy hết. Người cũng thế thôi, VN, Mỹ, doesn't matter. Cái chúng ta có thể làm chỉ là tìm tới 1 cách chạy thông minh, ví dụ giáo dục kiểu cho nó thích, nghiện thì cũng là để nó chạy mà ko bị kiệt quệ về tinh thần, hay phân bổ sức hợp lý chia đều thay vì lúc nhẹ lúc lại rất nặng để ko bị kiệt quệ về thể chất, chứ chuyện phải chạy, là ko thể tránh. Chúc bé có kết quả thi chuyên tốt.

botom

Xe tăng
Ngoại thương, Kinh tế mấy năm nay và năm vừa rồi bắt đầu cả trường Y đã phải thay đổi phương thức tuyển sinh, ko dựa vào kết quả thi tốt nghiệp nữa vì thấm đòn đội điểm cao ở quê vào học rồi ạ. Còn tại sao các cháu ở quê có điểm cao thì em cũng không biết. Nhưng thực sự là có năm mà khối chuyên SInh với Hóa của một số trường chuyên nổi tiếng ở Hà Nội không có cháu nào đỗ Y HN.
Em cũng chung quan sát này với cụ. Bạn em dạy Bách Khoa cũng nói là thích hướng dẫn cho đội học sinh Hanoi hơn, nhất là bọn đi ra từ trường chuyên như Ams hay 1 số trường điểm ở Hanoi. Các bạn tiếng Anh và kỹ năng mềm toàn diện hơn, khả năng làm việc nhóm, trình bày và research tốt hơn. Các bạn ở các tỉnh, lúc thi vào trường, điểm tốt nghiệp rất cao, nhưng lúc học và làm việc nhóm, hay nghiên cứu ở đại học thì kém hơn nhiều, nên hướng dẫn các bạn đó mệt hơn. Chính vì vậy 1 số trường ĐH top của Hanoi gần đây cho chỉ tiêu tuyển thẳng nhiều hơn, để lấy được các bạn Hanoi, nhất là ở mấy trường chuyên, hoặc trường điểm. Vì nếu lấy điểm thi tốt nghiệp, các bạn Hanoi không đọ lại các bạn ở tỉnh được. Còn tại sao các bạn ở tỉnh thi tốt nghiệp điểm cao, toàn 10, mà vào học lại kém hơn thì cái này em cũng chịu ạ.

botom

Xe tăng
Nhìn bộ huy chương quốc tế thì biết nhỉ cụ. Toàn các tỉnh cướp giải. Hà Nội không có giải gì :D
Cụ chủ quan quá :). Cụ hỏi cụ gúc xem năm ngoái mấy HCV quốc tế Toán, Lý là học sinh ở đâu ạ. Em ví dụ: http://hanoi.edu.vn/tin-tuc-su-kien/hoc-sinh-ha-noi-xuat-sac-doat-nhieu-huy-chuong-vang-tai-cac-olympic-quoc-te-2021-cm525-12310.aspx

Em nghĩ so sánh học sinh Hn và các tỉnh cũng không có nhiều giá trị lắm. Ở đâu cũng có em giỏi, có em dốt. Nhiều khi chỉ là do diện tiếp xúc của mình có giới hạn, nên góc nhìn mình cũng giới hạn. Không thể vì mình tiếp xúc em giỏi tỉnh A, em dốt tỉnh B, rồi mình kết luận tỉnh B dốt hơn tỉnh A được.

Con số thống kê thì cũng vô cùng. Nếu thống kê điểm tốt nghiệp trước năm 2010, thì Hanoi vượt trội. Nhưng nếu thống kê khoảng chục năm đổ lại đây (từ khi thi tốt nghiệp chung với thi đại học, thi trắc nghiệm và do từng địa phương quản lý thi và chấm thi), thì điểm thi tốt nghiệp của học sinh các tỉnh cao đột biến, thủ khoa toàn các bạn các tỉnh. Nếu nhìn vào đó và kết luận học sinh Hanoi kém hơn các tỉnh thì rất phiến diện. Còn tại sao có sự đột biến về thành tích học tập ở các tỉnh, sau khi có thay đổi về cách thi và chấm thi như vậy, thì em cũng chịu. Các cụ khác thông thái hơn có lẽ biết hơn em.

• Vodka
Reactions: edc

Smile1102

Xe container
Điều kỳ diệu của tạo hóa là một đứa trẻ sinh ra trong gia đình nghèo, ít điều kiện vẫn có thể rất thông minh & tự mình thay đổi cuộc đời ngoạn mục :) Nếu các bạn ở quê, nhà ít điều kiện hơn HN vẫn học giỏi thì em thấy mừng cho bạn ấy, mừng cho cả các bạn khác ở quê nữa vì rào cản giàu nghèo ít đi, con người dễ vươn lên hơn.

Có cụ nào ở tỉnh vào kể xem hoàn cảnh, rồi dạy con như thế nào, rồi đến giờ cụ thấy ưu điểm, khuyết điểm là gì để bàn luận thì tốt. Còn giờ ở đây đa số các cụ thành phố đoán mò :)

Như nhà em (ở nước ngoài) không bắt học nhiều vì em nghĩ nó khá thôi thì chắc không làm giáo sư tiến sĩ gì đâu, học sao cho đủ đi làm với có thói quen chăm chỉ là được, thời gian còn lại thích gì làm nấy.

Các cụ bảo học thế thì giỏi sao cho nổi?

Sau này con các cụ sang nước ngoài du học chê con em có điều kiện mà không giỏi thì em cũng phải công nhận là đúng. Khả năng nó đến thế thôi thì em chấp nhận, không cố đấm ăn xôi. Cc ở quê thiếu thốn phải cố gắng, còn con em có điều kiện rồi, sống cho cs phong phú, cân bằng, hạnh phúc quan trọng hơn điểm chác.

Em thấy đầy người cày cuốc để đỗ ĐH top, vào ĐH điểm cao. Xong vào đến nơi bị burn out không chịu học hành gì nữa còn quá tội. Thà rằng lúc nào cũng bình thường cân bằng còn hơn.
Em ở quê đơi mợ ơi :)
So với các bạn em ở HN thì ngoại ngữ em kém hơn hẳn, đàn ca sáo nhị ko biết. May còn biết đọc sách, do bố em yêu sách lại là giáo viên dạy văn nên nhà ko có gì ngoài sách, và chơi thể thao nên vẫn có thể giao lưu đc với một số bạn và thấy mình cũng ko bị lệch nhịp lắm. Nhà thì nghèo rớt mùng tơi, ăn còn ko đủ nên em đi học đại học quần áo lôi thôi lắm, áo khoác đầu tiên, hộp son phấn, vòng tay, mũ, xe đạp đầu tiên của em toàn là do bạn trai em mua cho hiuhiu.
Hồi bé em cũng học ít, bạn bè em toàn học hết C2 rồi nghỉ, em cũng gần như ko học thêm nếm gì và chưa bao giờ trả tiền học thêm, tuy nhiên lúc học đại học vữn okie, thấy mình cũng chả kém cạnh gì về vụ học hành. Về vụ ăn chơi thì cũng kha khá, tuy nhiên chơi lành mạnh như thể thao nên cũng ko tốn kém, bạn trai em hồi ĐH thì nhà khá nên em cũng đc ké đi xem phim, xem kịch rất nhiều, và ngày nào cũng lượn lờ vòng quanh HN.
Túm lại cũng ko thấy thua kém gì cả về học hành và trải nghiệm sống. Tuy nhiên em biết rằng em cũng là trường hợp cá biệt ở quê em, vì làng em ở tuổi em chỉ có em học ĐH, còn bây giờ thì quê em ổn hơn nhiều rồi.
Bây giờ chị gái em vẫn ở quê, con chị học giỏi nhưng kém hơn con em ở Tiếng Anh, đàn, vẽ và nguồn sách vở (cái này có thể là do em chú trọng hơn, vì đối với em chính vì em đã đọc rất nhiều sách nên em mới đc như hôm nay).
Con em học thêm ít hơn con chị gái em ở quê, vì em mong con em có thời gian để tự nghĩ, để nghỉ ngơi hơn, cũng ko quá lo lắng nếu nó ko xuất sắc ở trong lớp.

Matxech

Xe container
Em ở quê đơi mợ ơi :)
So với các bạn em ở HN thì ngoại ngữ em kém hơn hẳn, đàn ca sáo nhị ko biết. May còn biết đọc sách, do bố em yêu sách lại là giáo viên dạy văn nên nhà ko có gì ngoài sách, và chơi thể thao nên vẫn có thể giao lưu đc với một số bạn và thấy mình cũng ko bị lệch nhịp lắm. Nhà thì nghèo rớt mùng tơi, ăn còn ko đủ nên em đi học đại học quần áo lôi thôi lắm, áo khoác đầu tiên, hộp son phấn, vòng tay, mũ, xe đạp đầu tiên của em toàn là do bạn trai em mua cho hiuhiu.
Hồi bé em cũng học ít, bạn bè em toàn học hết C2 rồi nghỉ, em cũng gần như ko học thêm nếm gì và chưa bao giờ trả tiền học thêm, tuy nhiên lúc học đại học vữn okie, thấy mình cũng chả kém cạnh gì về vụ học hành. Về vụ ăn chơi thì cũng kha khá, tuy nhiên chơi lành mạnh như thể thao nên cũng ko tốn kém, bạn trai em hồi ĐH thì nhà khá nên em cũng đc ké đi xem phim, xem kịch rất nhiều, và ngày nào cũng lượn lờ vòng quanh HN.
Túm lại cũng ko thấy thua kém gì cả về học hành và trải nghiệm sống. Tuy nhiên em biết rằng em cũng là trường hợp cá biệt ở quê em, vì làng em ở tuổi em chỉ có em học ĐH, còn bây giờ thì quê em ổn hơn nhiều rồi.
Bây giờ chị gái em vẫn ở quê, con chị học giỏi nhưng kém hơn con em ở Tiếng Anh, đàn, vẽ và nguồn sách vở (cái này có thể là do em chú trọng hơn, vì đối với em chính vì em đã đọc rất nhiều sách nên em mới đc như hôm nay).
Con em học thêm ít hơn con chị gái em ở quê, vì em mong con em có thời gian để tự nghĩ, để nghỉ ngơi hơn, cũng ko quá lo lắng nếu nó ko xuất sắc ở trong lớp.
Cái mợ có qtrong nhất thì mợ ko nói
Mợ xênh

Smile1102

Xe container
Cái mợ có qtrong nhất thì mợ ko nói
Mợ xênh
Không cụ ơi, em thấp béo và ko xênh tẹo nào. Còn có tí bệnh tật nữa. Nhưng em có ưu điểm là lạc quan tươi vui, và có vẻ giọng nói dễ nghe nữa, vì em thấy nhân viên em nó bảo em quát vẫn dễ chịu haha.