[Funland] Có cảm giác các cháu Hà Nội học thành tích không tốt hơn các cháu ở quê

Rượu Ngô

Xe tải
các cháu HN học mấy trường tư giờ hơi siêu, phần lớn học xong cấp 3 cũng té đi du học hết nên thi đh cũng ít cháu giỏi đi ;))

fallingwater

Xe tăng
Vấn đề hiện tại là đề thi tn không có tính phân loại cao nên dẫn đến chất lượng sinh viên đi xuống. Nói chung cách tuyển sinh của VN càng cải tiến càng rối.

lehoangnam88

Xe hơi
trẻ con chưa học lớp 1 đã sử dụng thành thạo tv, máy tính bảng, youtube
ko nhẽ lớp 2 còn ko biết mấy cái cụ vừa nói :D
Vâng cụ. E hạn chế cho con nó tiếp xúc ạ. Năm nay lớp 3 học tin học nên em mới cho sử dụng thôi ạ

Dan du an

Xe ba gác
Nhận xét của cụ mang tầm vĩ mô quá. Cháu đề nghị chuyển hết các trường học ở Hà nội về quê để thành cả nước học giỏi.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
dậy đc mấy cháu rồi phán học sinh hn ko = ở quê
đến thầy dậy còn ntn bảo sao giáo dục ko kém :D
Cháu đi dạy đc 8 năm lâu lắm rồi cụ. Cháu ko tự nhận mình là thầy đâu chỉ là gia sư thôi ạ.
Cháu học sinh học ko hết và đông. Đến cả con em giáo viên trường điểm cũng thuê dạy nên có sao cháu nói vậy. Nói đúng thực trạng để chia sẻ chứ ko có ý miệt thị ai cả.
Hiện tại phải chỉ cho bé vì là chỗ thân tình chỉ tay người ta giúp nhau nhưng nhìn nó học nhìn lại thực trạng giáo dục hà nội học thêm thành tích ai cũng giỏi chán ngán quá. Chuẩn bị sắp thi năm nay nên đưa lên tâm sự cùng các cụ.
Hiện tại cháu làm mảng khác cụ ạ

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Cấp
Ngoại thương, Kinh tế mấy năm nay và năm vừa rồi bắt đầu cả trường Y đã phải thay đổi phương thức tuyển sinh, ko dựa vào kết quả thi tốt nghiệp nữa vì thấm đòn đội điểm cao ở quê vào học rồi ạ. Còn tại sao các cháu ở quê có điểm cao thì em cũng không biết. Nhưng thực sự là có năm mà khối chuyên SInh với Hóa của một số trường chuyên nổi tiếng ở Hà Nội không có cháu nào đỗ Y HN.
cấp 2 vô cấp 3 thôi cụ ạ. Chứ cao hơn đụng chạm cực kì.

tientung000

Xe điện
Có bé lớn nhờ chỉ bảo cho để năm nay thi lớp 9 vào 10. Thêm nữa ngày trước bn năm đi gõ đầu trẻ luyện thi cháu nhận thấy nền giáo dục của Hà Nội mang nặng thành tích: con ai cũng bằng xếp hạng giỏi, học thêm thì rõ lắm tăng thu nhập cho thầy cô. Ra đề kiểm tra thì kiểu oái ăm ko đi học lại bị trù.
Các cháu học thêm nhiều kinh hồn môn nào cũng phụ đạo. Nhưng lúc dạy tụi nhỏ thì trời ơi cơ bản thì không có.
Cháu nói đa số nhé chứ vẫn có cháu giỏi.
Nhưng tổng thể lại cha mẹ mất nhiều tiền, nhưng sự học và nỗ lực không được như tụi nhỏ ở quê.
Năm nay lợn vàng đi thi một nửa có khả năng ra dân lập phụ huynh lo lắng. Cái vụ môn thứ tư buồn cười ko kém.
Cụ nào năm nay con thi chắc sẽ hiểu
Văn viết của 1 giáo viên 8 năm tuổi nghề mà như này thì cha mẹ càng không thể phó mặc con cho nhà trường.

zaiwaz123

Xe điện
Thế hóa ra các nhà quản lý giáo dục không biết trình độ HS giữa TP và nông thôn thế nào à ...Cũng có thể không biết được vì thủ khoa đầu vào CA, QĐ mất năm trước toàn 30 / 30 mà ...dắt nhau về quê học cho TP nó thoáng một chút , đông quá rồi !

meotamthe

Xe cút kít
Ai chà, người Hà Nội không hay bon chen, nên học hành thường hay lớt phớt.

Txpt

Xe tải
Lên thử search xem số hsinh >27 điểm HN có đứng đầu cả nước ko? Thậm chí gấp 2,3 tỉnh có cùng dân số. Hsg quốc gia HN cũng đứng đầu đoạt giải, IMO lại càng nhất.
Cụ dạy vài đứa hsinh đã vội kết luận,

Caychuoihot

Xe tải
Ngoại thương, Kinh tế mấy năm nay và năm vừa rồi bắt đầu cả trường Y đã phải thay đổi phương thức tuyển sinh, ko dựa vào kết quả thi tốt nghiệp nữa vì thấm đòn đội điểm cao ở quê vào học rồi ạ. Còn tại sao các cháu ở quê có điểm cao thì em cũng không biết. Nhưng thực sự là có năm mà khối chuyên SInh với Hóa của một số trường chuyên nổi tiếng ở Hà Nội không có cháu nào đỗ Y HN.
Thực ra học chuyên các cháu có nhiều có nhiều lựa chọn vào ĐH rồi nên cũng chiến đấu nữa...

dacootodau

Xe tăng
Học giỏi thì nhiều là con nhà giàu , nhưng giỏi nhất là 90% là con nhà nghèo

haisactigon

Xe tải
Một nhận xét tầm vũ trụ. Đánh giá giao dục kiểu này căng nhể? Chịu khó vào mấy lớp luyện thi vào Ngôi sao Hà Nội, Archimedes, Ams... xem các nhóm đó bọn trẻ con nó học thế nào nhé :)):))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trong 05 năm gần đây (2017 - 2021), Hà Nội chưa khi nào lọt vào top10 tỉnh, thành phố có điểm trung bình tốt nghiệp THPT cao nhất.

superPDP

Xe điện
Tại sao ở quê giỏi hơn vì đơn giản là các cháu học đồng đều các môn hơn… ở thành phố hs học như vá áo, nghĩ là ngay từ nhỏ bố mẹ đã định hướng cho con, gò con vào các môn mà bố mẹ “ nghĩ rằng” con mình giỏi hoặc bố mẹ thấy môn đó cần cho con thi đh sau này hoặc vào trường chuyên sau này… và nó trở thành một nền tảng giáo dục khập khiễng.. vd nhà ông anh vợ em cứ phải nhồi con mình vào trường chuyên để nở mày nở mặt và sau khi thấy các môn toán lý hoá tiếng anh là môn tư duy ( toán lý hoá) và tiếng anh cần có gốc ( phải học từ nhỏ) … thì chuyển qua …. Chuyên văn… sáng tối đều học đều ghi như một cái máy ghi âm… thì cần cù bù thông minh… nhưng hỏi chuyên văn có giúp con điều gì trong tương lai không?…. Tịt…. Các môn kia thì thảm hại🤪
Cái này cụ lại nhầm ạ, học ở HN môn nào cũng phải học còn đội thi vào trường chuyên lớp chọn nó lại là số ít rồi. Đội ở quê mới là học lệch, môn nào cần học thi ĐH thì dồn tất vào còn môn nào ko thi thì kệ điểm đã có thầy cô lo

superPDP

Xe điện
Cháu đi dạy đc 8 năm lâu lắm rồi cụ. Cháu ko tự nhận mình là thầy đâu chỉ là gia sư thôi ạ.
Cháu học sinh học ko hết và đông. Đến cả con em giáo viên trường điểm cũng thuê dạy nên có sao cháu nói vậy. Nói đúng thực trạng để chia sẻ chứ ko có ý miệt thị ai cả.
Hiện tại phải chỉ cho bé vì là chỗ thân tình chỉ tay người ta giúp nhau nhưng nhìn nó học nhìn lại thực trạng giáo dục hà nội học thêm thành tích ai cũng giỏi chán ngán quá. Chuẩn bị sắp thi năm nay nên đưa lên tâm sự cùng các cụ.
Hiện tại cháu làm mảng khác cụ ạ
Cụ dạy là dạy những hs nào, ví dụ như cụ được mời dạy các bé ở tầm trung bình thì khó rồi. Nên trong phạm vi của cụ chưa chắc đã thấy hết được.

otothanglong

Xe điện
Đâu chẳng có đứa này đứa kia cụ, cũng có cháu học ở quê bằng khen treo đầy tường mà về tp cũng lẹt đẹt theo không kịp. Cái này khó nói lắm, quan điểm em theo cũng sát nhưng để con học theo học lực của mình, cũng chẳng áp lực làm gì cho mệt mình mệt con.

Chopchopchop

Xe buýt
Một mình HN đấu với quê (gồm vài chục tỉnh) thì HN thua.
Tách ra, HN đấu tay bo với 1 tỉnh quê thôi, thì HN vẫn thắng đa số.
Em rất thích of có thêm nút ha ha. Nhiều lúc em chỉ muốn ha ha khi đọc 1 còm nào đó. Vang hay voka ko thể hiện được hết cảm xúc của em