[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

TUCSON9389

Xe điện
Em may mắn làm dâu đc ở riêng, bởi vậy tình cảm trong gia đình luôn êm ấm. Cuối tuần đại gia đình em hay tụ tập ở nhà ông bà ở quê. Khung cảnh mà em cho là rất yên bình trong căn bếp nhà ông bà là: em đứng xào nấu, bà chị cả rửa rau, bà chị thứ 2 lau tủ lạnh cho ông bà, bà già bổ trái cây, các cháu bày bát đũa, ông già chỉ huy con giai con rê lấy rượu từ bình to ra chai nhỏ đặt lên mâm để dzô dzô. Mỗi ng 1 việc nhưng vẫn thò mỏ ra chém gió tưng bừng, ko sót chuyện gì :P
Em nghĩ là việc ở riêng đóng vai trò quan trọng trong việc gia đình êm ấm. Bọn em dự tính là khi các cụ yếu hẳn thì sẽ mua thêm nhà cạnh nhau ở HN để tiện chăm sóc 2 cụ.
Nhưng cuối tuần vừa rồi khi đại gia đình đông đủ, ông già tuyên bố: bố mẹ tính rồi, khi đã nằm 1 chỗ thì viện nào chả giống viện nào, mà viện ở quê còn rộng rãi thoáng đãng. Dù ở đâu thì vẫn theo phương án thuê người chăm sóc bố mẹ, trong trường hợp đó, ở quê còn thuận lợi hơn. Chúng mày còn cuộc sống riêng, công việc, con cái, ko thể bỏ hết mà ở bên bố mẹ 24/24 đc, chúng tao ko muốn con cái vất vả thế. Về khoảng cách địa lý, từ HN chạy xe 1 tiếng về quê, trong khi ở HN, tắc đường có khi vài tiếng ko đi đc từ cq về nhà. Hiện tại ông bà ở quê với 1 chị gv siêu đẳng, ông bà chú trọng tập thể dục và ăn uống healthy, thành ra hơn 80 mà trộm vía 2 cụ khoẻ mạnh nhanh nhẹn minh mẫn. Trên tất cả, 2 cụ nhà em thực sự rất thương con cháu, cả nhà em tính ai cũng ôn hoà, ko bao giờ bới móc gây mâu thuẫn trong gia đình.
được thế thì quả là hoàn hảo. chúc mứng gia đình mợ. ở quê nhà em cũng có người thuê giúp việc rồi, vừa rồi chị gái nhà e có về và cũng gợi ý như vậy nhưng ac lặng yên ko nói gì. mọi khi có chuyện gì thì cứ hay đùn đẩy bảo hỏi chú, nhưng lần này ko thấy nói thế

lx125_black

Xe container
Mẹ e bị dạ dày mãn tính. Ngoài ra còn cái cái bệnh lặt vặt. Nên thỉnh thoảng nửa đêm đi cấp cứu là chuyện bình thường. Chứ từ lâu rồi e ko chỉ muốn đơn giản là ra ở riêng đâu. E muốn vào nam trung bộ như nha trang hay bình định phú yên sinh sống, nhưng hoàn cảnh nên ko đi đc. Vợ e nó sợ vào đấy bơ vơ ko có 1 cái gì chứ e thì sẵn sàng kể cả 2 bàn tay trắng
Em kể cho cụ chuyện nhà e.
Bố em bệnh lâu năm, già với bệnh nhiều nên khó tính. Em ngu dại ít gần bố những năm đó. Một ngày mùa đông lạnh, bố em đi ra ngoài về rồi kêu mệt nằm luôn ở ghế.
Nghĩ như mọi lần nên tối mới dìu ông về phòng nghỉ. Nào ngờ đến hôm sau thì hôn mê, vào viện được mấy ngày thì mất. Em cứ ân hận mãi việc ấy, nên bác tham khảo ý kiến của em.

TÔN

Xe container
Em kể cho cụ chuyện nhà e.
Bố em bệnh lâu năm, già với bệnh nhiều nên khó tính. Em ngu dại ít gần bố những năm đó. Một ngày mùa đông lạnh, bố em đi ra ngoài về rồi kêu mệt nằm luôn ở ghế.
Nghĩ như mọi lần nên tối mới dìu ông về phòng nghỉ. Nào ngờ đến hôm sau thì hôn mê, vào viện được mấy ngày thì mất. Em cứ ân hận mãi việc ấy, nên bác tham khảo ý kiến của em.
Vâng. E cũng mất bố từ bé nên e hiểu việc này

L.C.D

Xe container
Em hơn 40 và mắt thấy tai nghe nhiều chuyện mâu thuẫn MC-CD cả trong họ hàng lẫn ngoài xã hội. Nên em tự biết gia đình em là mơ ước của nhiều ng già lẫn ng trẻ, vì hiếm có gia đình nào đc như gđ em, nơi mà tất cả mọi ng luôn dễ dàng tìm thấy tiếng nói chung và cùng vun vén cho 1 mục tiêu chung: gia đình vui vẻ yêu thương nhau.
Mợ thật là người may mắn!
Mọi ng toàn nói nhà chồng em may mắn vì có em nàm con râu đó cụ :D Em tuy mặt đần, đầu óc kém cỏi ko biết kiếm tiền nhưng riêng việc tổ chức quây quần (ăn uống) gắn kết cả gia đình thì em vô địch :P
được thế thì quả là hoàn hảo. chúc mứng gia đình mợ. ở quê nhà em cũng có người thuê giúp việc rồi, vừa rồi chị gái nhà e có về và cũng gợi ý như vậy nhưng ac lặng yên ko nói gì. mọi khi có chuyện gì thì cứ hay đùn đẩy bảo hỏi chú, nhưng lần này ko thấy nói thế
Nhà cụ hơi giống nhà ngoại em. Bà ngoại em già yếu ở với cậu mợ út. Nói chung là cậu mợ ko chăm đc bà tốt như mọi ng mong đợi, vì cậu mợ còn bán hàng quán. Nhưng may là có dì em ở cùng thành phố, dì qua hàng ngày tắm gội cho bà. Còn ăn uống thì vc cậu út lo hết. Lắm khi e về thăm thấy bà ăn uống hơi ít thức ăn, em cũng xót, em mua rất nhiều đồ ăn, bánh trái và sữa về cho bà. Mợ em toàn bảo, ko cho bà ăn nhiều sợ bị tào tháo đuổi. Mợ thì vụng ăn nói nhưng xét con ng thì ko tâm địa. Cậu em hiền lành nhưng chậm. Mẹ em ở nc ngoài, ko chăm bà đc, có xót xa kêu ca thì em chỉ bảo, mama đã ko chăm đc thì cũng ko nên nói cậu mợ nặng nề. Giai đoạn sau này khi cụ yếu hẳn, em về thăm mà thương bà 5 phần thì em thương cậu em 10 phần. Người đàn ông hơn 50t ngồi bón sữa cho mẹ, đc 1 thìa thì bà phun thẳng vào cậu. Ăn gì cũng thế. Rồi còn vệ sinh tại chỗ. Có thuê 1 người chăm nhưng để mà nâng đỡ rửa ráy các thứ là phải 2-3 người cùng góp sức vào. Nên là, em gạt hết mọi kêu ca chỉ trích của ng khác, vô cùng thông cảm và thương cậu mợ.
Về chuyện thuê người, ban đầu cậu mợ em ko đồng ý thuê gv chăm bà vì cậu mợ ko dư dả, mà nói là các chị gái trả tiền cậu cũng ko xuôi ngay. Mẹ e thì cứ sừng sộ lên muốn xỉ vả. Em bảo, mama cùng 1 câu chuyện thì trc hết cứ chọn cách nhẹ nhàng xem có thuyết phục đc cậu mợ ko đã. Thế là em soạn diễn văn cho mama em như sau: chị biết là cậu mợ chăm bà rất vất vả, mà các chị ở xa ko giúp đc gì, vô cùng áy náy. Thế nên các chị mong là được đỡ đần cậu bằng cách thuê người về phụ giúp chăm bà. Như thế cậu mợ đỡ vất vả, các chị ở xa đỡ nghĩ ngợi. Đại loại là nói rủ rỉ 1 hồi thì ok thuê ng, thế là đỡ đi 1 phần mệt mỏi cho tất cả các bên.

L.C.D

Xe container
Nhà em mỗi em con một, mẹ em ở 1 mình hơn chục năm nay, cụ ở thế lại thích dù cụ nay 73 rồi. Em thì ở riêng từ khi mới cưới
Nhà mẹ đẻ em chỉ có 2 con gái, ko có con zai. Nên xác định là mẹ iu ở 1 mình thôi. Vì mẹ iu tuyên bố ko ở chung đc với đứa nào. Ở với e gái e thì mẹ iu đè đầu cưỡi cổ nó, khổ thân nó vô cùng. Còn ở với em thì ko bắt nạt đc em, mẹ iu cũng bực bội khó ở :)) Cuối cùng là mẹ iu mua nhà cách nhà em 1km, nói chung khá tiện để mẹ iu đua sang nhà các con, các con đua sang mẹ iu cũng gần.
Mà giờ em hơn 4 chục rồi, mẹ iu vẫn cứ quản em như kiểu em đang 16. Đi chơi là bị tra khảo vặn vẹo đi đâu với ai bao giờ về. Em toàn bảo, mẹ chồng thì chiều hết nấc, trong khi mẹ iu toàn đóng vai cưỡi chổi :))

Gionam72

Xe lăn
Nhà mẹ đẻ em chỉ có 2 con gái, ko có con zai. Nên xác định là mẹ iu ở 1 mình thôi. Vì mẹ iu tuyên bố ko ở chung đc với đứa nào. Ở với e gái e thì mẹ iu đè đầu cưỡi cổ nó, khổ thân nó vô cùng. Còn ở với em thì ko bắt nạt đc em, mẹ iu cũng bực bội khó ở :)) Cuối cùng là mẹ iu mua nhà cách nhà em 1km, nói chung khá tiện để mẹ iu đua sang nhà các con, các con đua sang mẹ iu cũng gần.
Mà giờ em hơn 4 chục rồi, mẹ iu vẫn cứ quản em như kiểu em đang 16. Đi chơi là bị tra khảo vặn vẹo đi đâu với ai bao giờ về. Em toàn bảo, mẹ chồng thì chiều hết nấc, trong khi mẹ iu toàn đóng vai cưỡi chổi :))
Như 2 ngưòi bạn ấy nhỉ.

L.C.D

Xe container
Như 2 ngưòi bạn ấy nhỉ.
Vâng, 2 mẹ con em như bạn bè, nhưng mẹ em vụng nội trợ, cũng ko bắt nhịp đc với thời đại 4.0, nên em toàn đóng vai người dẫn đường chỉ lối cho nàng. Việc gì nàng cũng chỉ tin em, chuyện gì cũng hỏi, từ cái kim sợi chỉ cho tới giao tiếp ứng xử, ứng phó biến cố...

Mợ nói chuyện với mẹ giống như em đang nói chuyện với con gái em. Nhà em cũng 2 gái :D

Binbi

Xe điện
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Em xin chia sẻ với cụ. Vợ cụ là người khổ nhất nên cụ cố gắng giữ bình tĩnh, chia sẻ với vợ và thương yêu cô ấy. Bực tức lên mà đập phá thì chỉ tổ làm vợ con mình khổ thêm thôi.
Nếu có thể thì cụ mua 1 căn chung cư nhỏ nữa gần nhà cụ đang ở để ở riêng ra nhưng vẫn đi lại chăm nom mẹ cụ được.

phuongan

Xe điện
Bạn cấp 3 của em, cũng hoàn cảnh con 1 như cụ.
Mẹ khó tính quá, vợ chồng mâu thuẫn không hàn gắn được, ly dị. Hai con chia đôi, con gái ở với mẹ, con trai ở với bố và bà nội.
Giờ vợ thì đã lấy chồng mới và sinh con, còn bạn em vẫn chẳng gá nghĩa được với ai.
Bọn em ngồi buôn với nhau đều nửa đùa nửa thật, nhìn đấy mà học tập, bảo mẹ khó vừa thôi khó quá con mất vợ.

sunflower09

Xe hơi
Mợ nói chuẩn này. Khi ở chung mà có xích mích thì cả 2 phía cùng khổ chứ sung sướng gì. Lâu dần, ngoài mâu thuẫn mc/con dâu sẽ là mâu thuẫn vợ chồng vì người vợ thấy chồng mình ích kỷ (khi chỉ nghĩ cho bản thân và bố mẹ mình), hèn hèn (khi không đứng ra cầm chịch giải quyết được các mâu thuẫn gia đình). Ở riêng sớm khi mâu thuẫn nhỏ thì chỉ thời gian ngắn là quên hết, mẹ con gặp nhau lại vui vẻ, để đến lúc bùng lên ầm ĩ bung bét mới ra riêng, sau này cũng khó nhìn mặt nhau, tình cảm chả còn mấy
Còn, các ông bảo vợ cố nhịn vì ông bà sống được bao năm nữa, cái đó cũng không đúng. Nhiều cụ tính tính quái gở nhưng có khi còn sống lâu hơn cả con dâu đấy :)

Em thì ko hiểu làm sao mà nhiều cụ cứ muốn mẹ mình với vợ mình ở chung và coi đó ở chung là tốt nhất? Khi ở chung, Báo Hiếu là gì ? ngoài giỏi lắm nấu được bữa cơm quét được cái nhà? Còn lại toàn những khó chịu, nhịn nhục, xích mích … cái đó các cụ có thấy tốt cho mẹ mình ? Có thực sự là báo Hiếu không ? Theo em Không có tiền mua nhà thì thuê. Dẫu chả có tiền nhiều thì tốn mấy triệu thuê nhà dẫu tốn kém cũng sung sướng hơn cảnh ở chung .
Các cụ thì lúc nào cũng nhịn tí thôi, mẹ sống được bao lâu. Nghe nó cứ nhẹ bẫng như không ấy , mà không hiểu rằng : cái “bố mẹ già rồi sống dc bao lâu” ấy có thể là 10-15-20 năm nữa đấy ạ, hết cha nó đời con dâu rồi. Vài ba năm thôi đã đủ nó phá hủy hạnh phúc hôn nhân kinh khủng khiếp luôn , chẳng qua phá kiểu khác với ngoại tình hay vũ phu . Người vợ sẽ thấy chồng hèn khi không giải quyết được vấn đề ở riêng, cuộc đời đàn ông lẽ ra thênh thang mà sống và kiếm tiền thì đây loay hoay giữa 2 phụ nữ với những chuyện nhỏ nhặt- dần dần các cụ trở nên bần tiện hèn hạ trong mắt người vợ dẫu họ có từng yêu thương bao nhiêu. 5-10 năm sống vậy quá đủ để bào mòn cảm xúc người vợ. Va căn nhà không còn là tổ ấm nữa, nó là nơi trả nợ của thân phụ nữ . Trả nợ chữ Hiếu hộ chồng . Cũng đừng nghĩ có gì về xả vào chồng là xong. Các cụ thử nghĩ nếu ngày nào về vợ cũng nước mắt ngắn dài than thở, rồi tâm lý vợ lúc nào cũng u sầu , bức bối, không khí gia đình căng thẳng nặng nề ,tâm lý vậy thì cũng chả muốn sex . Cái mất nó to đùng đoàng gấp mấy cái được mà các cụ nghĩ.
Nên dưới góc độ con dâu - từng bị cả nhà chồng ghét bỏ , em thấy rằng : hãy mạnh mẽ Dũng cảm ở riêng ! Chồng em đã làm thế , ở riêng luôn du ông bà bảo từ con, còn không nhìn đến các cháu mấy năm trời cơ, con em 3 tuổi ông bà mới biết mặt đích tôn ! Thế nhưng các cụ chả vì thế mà ốm đâu nên khỏi Io. Cụ nào còn ghê gớm tai quái thì còn khỏe , chứ người yếu họ lành hơn. Cụ có chửi bới gì chỉ 3-7-21 ngày là hết . Mình ở riêng tuần qua thăm một lần , mẹ con xa thêm gần thương quý nhau ngay . Mẹ già rồi thì thuê gần, hằng ngày nấu ăn mang sang , thuê giúp việc cho mẹ . Chứ em nói thực : bất cứ làm ảnh hưởng đến hạnh phúc vợ chồng đều là người thứ 3 . Thực sự là ghét lắm hận lắm chết chả quên , ko xả ra được thôi . Đây không phải chấp nhặt mẹ mà là cảm xúc tự nhiên nó như thế .

TUCSON9389

Xe điện
Về chuyện thuê người, ban đầu cậu mợ em ko đồng ý thuê gv chăm bà vì cậu mợ ko dư dả, mà nói là các chị gái trả tiền cậu cũng ko xuôi ngay. Mẹ e thì cứ sừng sộ lên muốn xỉ vả. Em bảo, mama cùng 1 câu chuyện thì trc hết cứ chọn cách nhẹ nhàng xem có thuyết phục đc cậu mợ ko đã. Thế là em soạn diễn văn cho mama em như sau: chị biết là cậu mợ chăm bà rất vất vả, mà các chị ở xa ko giúp đc gì, vô cùng áy náy. Thế nên các chị mong là được đỡ đần cậu bằng cách thuê người về phụ giúp chăm bà. Như thế cậu mợ đỡ vất vả, các chị ở xa đỡ nghĩ ngợi. Đại loại là nói rủ rỉ 1 hồi thì ok thuê ng, thế là đỡ đi 1 phần mệt mỏi cho tất cả các bên.
chuyện thuê người thì kinh tế em chịu được và cũng đã nói với anh chị là e sẽ chi rồi, nhưng ở quê sĩ diện nó cao lắm, thuê người thì sợ mang tiếng cơ. oái oăm thế. giờ ôb chưa phải hầu hạ quá nhiều thì thôi đành chịu, ko biết sau này ra sao. chắc em cũng áp dụng bài ngọt nhạt của mợ xem sao vậy

L.C.D

Xe container
Bạn cấp 3 của em, cũng hoàn cảnh con 1 như cụ.
Mẹ khó tính quá, vợ chồng mâu thuẫn không hàn gắn được, ly dị. Hai con chia đôi, con gái ở với mẹ, con trai ở với bố và bà nội.
Giờ vợ thì đã lấy chồng mới và sinh con, còn bạn em vẫn chẳng gá nghĩa được với ai.
Bọn em ngồi buôn với nhau đều nửa đùa nửa thật, nhìn đấy mà học tập, bảo mẹ khó vừa thôi khó quá con mất vợ.
Trong quan niệm của em, các đấng sinh thành rất quan trọng. Nhưng em vẫn coi con cái em là quan trọng nhất, trách nhiệm của em là tạo cho con 1 mái ấm để con lớn lên khoẻ mạnh thể chất và cả tinh thần. Nên đặt tình huống mà phải (ra vẻ) vì chữ hiếu mà để gia đình căng thẳng và ảnh hưởng đến con cái em, thì em sẽ lựa chọn phương án tốt cho con em trước.
Nói thì bảo là phũ phàng, nhưng ông bà già nào trái khoáy ghê gớm ko biết phải trái, ko quan tâm đến việc con cháu mình có thể vì mình mà đổ vỡ, thì ông bà đó ko đáng thương, ko đáng trọng và ko xứng đáng với bất cứ sự hy sinh nào của con cháu.

Roseday

Xe tải
Thuê GV tại HN cũng khó lắm chứ không dễ đâu ạ. Em cũng tăm GV ở với bà từ mấy năm trước; chấp nhận nếu tìm dc ng ưng thì thuê từ bây giờ, khi bà vẫn khoẻ mạnh; coi như cô bác sống cùng gia đình em 20 năm tới. Vậy mà các bác còn không nhận việc cơ ạ🙄 Các bác GV thích chăm trẻ con chứ không thích sống cùng các ông bà già.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
cụ phải học hỏi e rồi
mẹ chồng vs nàng dâu thi thoảng uống rượu cùng con trai và chồng, cả gia đình quanh năm hầu như hòa thuận
mẹ chồng tâm sự nói chuyện với con dâu nhiều hơn là con trai
em mà cứ nói cái gì với vợ em là mẹ em lại nhảy vào bênh vợ em

Cỏ dại

Xe tải
cụ phải học hỏi e rồi
mẹ chồng vs nàng dâu thi thoảng uống rượu cùng con trai và chồng, cả gia đình quanh năm hầu như hòa thuận
mẹ chồng tâm sự nói chuyện với con dâu nhiều hơn là con trai
em mà cứ nói cái gì với vợ em là mẹ em lại nhảy vào bênh vợ em
Cụ nghiện rượu đây rồi. Đã bớt uống được tí nào chưa cụ?

Cỏ dại

Xe tải
Chia sẻ với mợ. Em cũng suýt tan trường vì ở chung. Ở riêng rồi mà hệ lụy vẫn còn tới bây giờ. Nhiều lúc cứ nghĩ giá mà ... Nhưng hồi đó Ck mình chắc chắn là k chịu vậy nên đành đổ cho số phận mà thôi.
Em cũng từng trải qua quãng thời gian ở chung căng thẳng, nên em ủng hộ ở riêng, riêng ngay từ đầu càng tốt. Mang lại sự thoải mái cho tất cả, đấy mới là có hiếu. Chứ ở gần mà suốt ngày mâu thuẫn, va chạm thì tất cả đều khốn khổ

bohong88

Xe tải
E vừa mới mua nhà xong nên ko ra ở riêng đc
1- Cho mẹ cụ ở nhà cụ, cuối tuần sang thăm bà. Thuê thêm gv ở cùng bà nếu có điều kiện.
2- Cụ cứ giả vờ hư hỏng, ngang bướng để cả 2 tập trung vào chửi cụ cho đỡ có tg chửi nhau.