[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

tungLam.nwl

Xe tăng
em mượn thớt than vãn về Anh-chị dâu em cái
bố mẹ em ở cạnh nhà anh chị , vốn là chung mảnh đất rồi tách sổ và xây nhà riêng, chung sân và anh chị ở 1 nhà, ô bà ở 1 nhà
giờ ô bà có tuổi mới cần nhờ đến anh chị. ô bà trước vẫn tự nấu ăn, tự chăm nhau. giờ bà yếu và chán ko muốn làm nữa nên nhờ con dâu con gian nấu cơm giùm. đùn đẩy mãi thì ac mới nhận vì còn phải đi chăm cháu ngoại
giờ cháu ngoại lớn mà nấu ăn cho ô bà cũng chả đâu vào đâu cả, nấu 1 bữa ăn 2. nấu từ 7h rồi còn đi làm đồng rồi tầm hơn 10h thì ông bà tự dọn, tự ăn
kinh tế ô bà có lương, ko phải nhờ đến ac, bán nhà còn cho ac tiền, cháu đi học ở hn thì ở nhà ô bà và cho thêm 1 ít. giờ kể tội ô bà chuyện nọ chuyện kia, kể cả chuyện hơn 30 năm rồi ac sinh cháu mà bà ko đi đón cháu. lúc ôb còn khỏe, mùa màng ô bà cũng hỗ trợ việc nọ việc kia thì chả tính
Em thấy đừng nên phán xét mà hãy trải nghiệm trước đã.

Mẹ chỉ có 1, mình là con bà nên đôi khi cãi lại tý cũng được, cấm tuyệt đối không được để vợ cãi. Vì thế nên mình không được cãi vợ, đền bù thiệt thòi của vợ. Nếu có sai thì là mình sai ngay từ đầu khi chọn vợ chưa chuẩn, nên đó là lỗi mình phải chịu. Quan điểm của em là vậy, trộm vía ổn cả.
K ổn lắm đâu cụ ah. K cãi thì lại bị bảo nói thì nó không cãi lại nhưng cái mặt nó cứ lì ra :((:((:((

TUCSON9389

Xe điện
Anh chị cụ vậy là thức thời đấy. Cụ đừng giận em nói thật. Họ rút kn từ bố mẹ cụ không trông nom giúp đỡ trông cháu sau này nhờ cậy khó nên họ đến trông cháu thôi. Tóm lại ăn cây nào ta rào cây ý. Em cũng vậy, tóm chặt lấy con không nhờ về kinh tế đâu nhưng về mặt tình cảm là em phải trông cháu nịnh con dâu rồi. :((
em có nói câu nào là bố mẹ em ko trông nom đâu? chỉ là không đón cháu từ trạm xá về khi chị ấy sinh con thôi. lúc đó mẹ e cũng mới hơn 40 tuổi, còn sấp ngửa ngoài đồng chứ đâu có rảnh rang như bây giờ. vì nhà ở ngay bên cạnh nên các cháu cũng qua lại vui vẻ quí trọng ông bà. đứa thứ 2 thì lúc đó ông nhà em đã về hưu (non) nên vẫn trông cháu bình thường. con gái anh chị ấy còn phát biểu là dù bố mẹ cháu có thế nào thì cháu vẫn thừa nhận là ông bà rất chiều chúng nó.
cụ có nghĩ là cụ trông cháu và bỏ ngơ bố mẹ cụ thì mai kia các con cụ nó có học cụ ko nhỉ ????

Roseday

Xe tải
Mẹ e năm nay 64 rồi
Cũng cỡ tuổi 2 bà nhà em. Nhưng 2 bà nhà em trốn con cháu như trốn địch. Gọi điện chơi bời hoặc nịnh nọt cúng fb thì sướng chứ bảo trông cháu thì chuồn ngay. 64 thì bà còn trẻ: cụ vận động bà tham dự các đoàn đội hội...đầu tư tài chính cho cụ đi chơi ngút ngàn xem có đỡ hơn không?

Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Cụ hỏi mẹ cụ xem có còn thương con thương cháu không? Nếu còn thì tại sao lại làm thế? nếu không còn thì ra ở riêng.

TUCSON9389

Xe điện
Thế cụ là con trai hay con gái ợ? Cụ chăm ông bà ntn? Đặt mình vào vị trí anh chị cụ mới thấu hiểu được. Ở với người già đâu dễ. Xa thơm gần thối ạ
Em thấy đừng nên phán xét mà hãy trải nghiệm trước đã.
em là trai, ko ở quê cùng với các cụ được, e ở hn cách quê 60km, cuối tuần nào em cũng về để nấu cơm cho ông bà. hôm nào có việc phải đi sớm thì nấu xong rồi mới đi.
để đỡ lằng nhằng chuyện tiền nong với ông bà, e đã thỏa thuận với a trai là em chi tiền ăn cho ôb hàng tháng, anh chị chịu trách nhiệm nấu ăn cho ô bà
ô bà nhà em thuộc dạng dễ ăn uống, ăn gì cũng được, ko cầu kỳ
những thứ mà gọi là trái tính trái nết ko nhiều, ví dụ như cụ bà thì hay tìm bát, kêu mất bát chẳng hạn, hoặc để quên phích nước đâu đó rồi đi tìm thì anh chị cũng khó chịu
nhìn vào cách làm, thì biết người ta có thật tâm làm hay không phỏng cụ

Mẹ e năm nay 64 rồi
64 thì còn thanh niên chán mà cụ đã khó tính rồi, đến 84 thì chết với cụ. May cụ nhà em khó tính nhưng thương con thương cháu lắm, bà cũng mang hơi hướng người hiện đại nên không xét nét gì con dâu cả.

114hangbong

Xe cút kít
em có nói câu nào là bố mẹ em ko trông nom đâu? chỉ là không đón cháu từ trạm xá về khi chị ấy sinh con thôi. lúc đó mẹ e cũng mới hơn 40 tuổi, còn sấp ngửa ngoài đồng chứ đâu có rảnh rang như bây giờ. vì nhà ở ngay bên cạnh nên các cháu cũng qua lại vui vẻ quí trọng ông bà. đứa thứ 2 thì lúc đó ông nhà em đã về hưu (non) nên vẫn trông cháu bình thường. con gái anh chị ấy còn phát biểu là dù bố mẹ cháu có thế nào thì cháu vẫn thừa nhận là ông bà rất chiều chúng nó.
cụ có nghĩ là cụ trông cháu và bỏ ngơ bố mẹ cụ thì mai kia các con cụ nó có học cụ ko nhỉ ????
Thế cụ lại nói bừa rồi, ai bảo em bỏ ngơ bố mẹ em đâu. Nhà em gần như con một nên các cụ bám em như cái trứng nhện ý chứ. Em ở đâu là phải bố trí cho ông bà một căn bên cạnh cho tiện cơm nước phục vụ ông bà. Nhưng mà nếu em có cháu thì chắc chắn em phải dồn hết tâm huyết cho cháu em rồi. Trông ông bà đã hơn chục năm về trước và chắc là cả chục năm về sau nữa nên cơm nấu 1 bữa chia hai cũng ráng mà chịu chứ một đứa trẻ chăm độ 1-2 năm nó đã đi học rồi thì còn cần gì đến mình nữa.

traffic_safety

Xe hơi
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
em nghĩ với hoàn cảnh của cụ, còn mẹ thôi thì cụ nên cố gắng chịu đựng. ai già cũng sẽ khó tính cụ ạ. với mẹ ck con dâu khác máu tanh lòng, khó mà đòi hỏi phải hòa hợp đc lắm. nên cụ cứ nghĩ thoáng ra, căng quá nên đưa vk con đi xả stress, việc j rồi nó cũng qua thôi cụ ạ. chứ vk ck cụ ra ở riêng để 1 mình bà cũng tội lắm.

tungLam.nwl

Xe tăng
em là trai, ko ở quê cùng với các cụ được, e ở hn cách quê 60km, cuối tuần nào em cũng về để nấu cơm cho ông bà. hôm nào có việc phải đi sớm thì nấu xong rồi mới đi.
để đỡ lằng nhằng chuyện tiền nong với ông bà, e đã thỏa thuận với a trai là em chi tiền ăn cho ôb hàng tháng, anh chị chịu trách nhiệm nấu ăn cho ô bà
ô bà nhà em thuộc dạng dễ ăn uống, ăn gì cũng được, ko cầu kỳ
những thứ mà gọi là trái tính trái nết ko nhiều, ví dụ như cụ bà thì hay tìm bát, kêu mất bát chẳng hạn, hoặc để quên phích nước đâu đó rồi đi tìm thì anh chị cũng khó chịu
nhìn vào cách làm, thì biết người ta có thật tâm làm hay không phỏng cụ
Chuyện gia đình thì em xin phép không đánh giá, nhưng theo em nghĩ việc đầu tiên nếu không hài lòng thì cụ nên mời ông bà về sống cùng gia đình cụ một thời gian để tiện chăm sóc.Sau đó có thể cụ sẽ thấy thông cảm cho Anh chị cụ phần nào hoặc ngược lại cụ cũng sẽ có thể nói với Anh chị cụ tôi sống với bố mẹ được như vậy sao các bác không làm được tương tự với ông bà. Em nghĩ việc phán xét là rất dễ dàng nhưng xử lý sau đó thế nào mới là quan trọng.

Tuoitan

Xe buýt
Cụ không ở gần nên thế. Cụ có thể đón ông bà ra gần chăm sóc đỡ phải đi lại xa xôi. Lúc đó có khi
lại có thớt mẹ chồng nàng dâu ạ.
Em k rõ cụ thể anh chị cụ đối xử thế nào nhưng em thấy cũng bình thường. Anh chị cũng có gia đình con cái và còn lo lắng cho chúng, và cuộc sống của mình. Nên cân đối thế nào cho hợp lý thôi.
Em chứng kiến những trường hợp con dâu chăm sóc bố mẹ gia đình chồng hàng chục năm rồi thì "hết đời bà, già đời tôi". Lúc ông bà khuất núi là lúc các con dâu cũng già rồi, cả tuổi xuân qua đi không có cơ hội sống cho mình nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Thế cụ lại nói bừa rồi, ai bảo em bỏ ngơ bố mẹ em đâu. Nhà em gần như con một nên các cụ bám em như cái trứng nhện ý chứ. Em ở đâu là phải bố trí cho ông bà một căn bên cạnh cho tiện cơm nước phục vụ ông bà. Nhưng mà nếu em có cháu thì chắc chắn em phải dồn hết tâm huyết cho cháu em rồi. Trông ông bà đã hơn chục năm về trước và chắc là cả chục năm về sau nữa nên cơm nấu 1 bữa chia hai cũng ráng mà chịu chứ một đứa trẻ chăm độ 1-2 năm nó đã đi học rồi thì còn cần gì đến mình nữa.
liệu cụ hơn 40 tuổi, còn phải nuôi 4 đứa đang tuổi ăn tuổi học, liệu cụ có dồn hết tâm huyết cho cháu được ko ạ ?
lúc ac có cháu, em mới 12 tuổi (1985), đúng ra là em hơn cháu nhà ac có 1 giáp, trên em thì có 3 bà chị nữa, người lớn nhất đang học trung cấp nghề

Diep1979

Xe container
Cụ khéo chọn nên lấy được đúng người rồi. Chúc mừng cụ và gia đình nhé. Em thì thua xa bà xã cụ nên sẽ phải học tập tiếp. :)
Em đoán mợ là "mợ", từ hôm qua đến giờ cứ gọi cụ làm em ngại quá. Em may mắn vì được vk thương nên 22 năm nay chỉ trung thành với nóc nhà mà thôi. Mặc dù đôi khi công sở cũng có đôi phút thoáng qua nhưng cũng kịp nhớ về sự hi sinh của nóc nhà mà dừng lại :)

Em tặng mợ bài thơ em viết tặng cho "nóc nhà" và cũng coi như là tự răn mình. Bởi tìm được người hiểu bố mẹ ck, vì yêu ck mà dung hòa khi sống chung cũng khó lắm :)
...........

GIA TÀI CỦA ANH

Tài sản của anh chỉ là những đứa con
Các cháu rất ngoan, lại còn chăm phụ mẹ
Đánh đổi gia đình, giá nhận về không rẻ
"Một người cha tồi" trong mắt trẻ ngây thơ

Biết mình ở đâu trong thế giới thực, mơ
Cơn bão ngoài kia vẫn đang chờ giăng lối
Nửa giây sai lầm là cả đời mắc tội
Cha mẹ chẳng nhìn,nguồn cội có bao dung?

Đừng nói siêu nhân hay ví với anh hùng
Giống ở trên phim mà em từng xem nhé
Mấy chàng cao to yêu những cô gái trẻ
Anh loại giai già, chỉ được cái đẻ nhanh

Xếp lên bàn cân thì anh chọn trung thành
Chứ biết tỏng rằng vợ anh "đành hanh" lắm
Xếp ở đầu giường là một con dao quắm
Chặt vía, chặt gì... Anh chẳng dám nói đâu

Từ ngày theo chồng về nhập đạo làm dâu
Nàng đã nhanh chân mà "theo hầu" bà nội
Mà mẹ của anh chỉ cần buông câu nói
Anh đã dập đầu: "con xin lỗi" từ xa

Mấy đứa trẻ con thì cứ một tay bà
Quấn quýt,chăm nom nên "vợ già" nể lắm
Kết nối đồng minh với chị anh, để thắng
Nên phận anh giờ chỉ hai chữ: "thằng nô"

Ví dụ như này: bà nội cất tiếng hô
Có chị của anh và vợ con "vạn tuế"
Đến bố là vua, nom uy quyền là thế
Vẫn cứ phải nhìn xem ý mẹ ra sao

Loáng thoáng anh nghe,hôm trước vợ được trao
"Gánh vác gia đình"..."đi chợ mua mọi món"
Cứ học theo bà tính toán sao cho ổn
Anh việc chiến trường, nàng trọn nghĩa hậu phương

Đấy,có thấy không, từ cuộc sống đến giường
Vợ đã "xích" anh bằng tình thương "vụng dại"
"Phạm luật hôn nhân" là phạt tiền đến hãi
Nên chúng ta giờ làm bạn mãi, được không?

Xin đừng kéo anh ra khỏi phận làm chồng
Kẻo lối chân về đầy bão giông chặn cửa
(Mà vợ của anh hình như đang có chửa
Sắp bốn con rồi, còn yêu nữa không em?)

Đã có vợ và rất đông con

TUCSON9389

Xe điện
Chuyện gia đình thì em xin phép không đánh giá, nhưng theo em nghĩ việc đầu tiên nếu không hài lòng thì cụ nên mời ông bà về sống cùng gia đình cụ một thời gian để tiện chăm sóc.Sau đó có thể cụ sẽ thấy thông cảm cho Anh chị cụ phần nào hoặc ngược lại cụ cũng sẽ có thể nói với Anh chị cụ tôi sống với bố mẹ được như vậy sao các bác không làm được tương tự với ông bà. Em nghĩ việc phán xét là rất dễ dàng nhưng xử lý sau đó thế nào mới là quan trọng.
Cụ không ở gần nên thế. Cụ có thể đón ông bà ra gần chăm sóc đỡ phải đi lại xa xôi. Lúc đó có khi
lại có thớt mẹ chồng nàng dâu ạ.
Em k rõ cụ thể anh chị cụ đối xử thế nào nhưng em thấy cũng bình thường. Anh chị cũng có gia đình con cái và còn lo lắng cho chúng, và cuộc sống của mình. Nên cân đối thế nào cho hợp lý thôi.
Em chứng kiến những trường hợp con dâu chăm sóc bố mẹ gia đình chồng hàng chục năm rồi thì "hết đời bà, già đời tôi". Lúc ông bà khuất núi là lúc các con dâu cũng già rồi, cả tuổi xuân qua đi không có cơ hội sống cho mình nữa.
người già kéo đi đâu có dễ. bố em đã từng làm việc ở Hn, về quê hơn 30 năm rồi
em cũng thừa nhận là nói thì dễ hơn làm rất nhiều. để làm 1 cái gương quả là không dễ

114hangbong

Xe cút kít
Em đoán mợ là "mợ", từ hôm qua đến giờ cứ gọi cụ làm em ngại quá. Em may mắn vì được vk thương nên 22 năm nay chỉ trung thành với nóc nhà mà thôi. Mặc dù đôi khi công sở cũng có đôi phút thoáng qua nhưng cũng kịp nhớ về sự hi sinh của nóc nhà mà dừng lại :)

Em tặng mợ bài thơ em viết tặng cho "nóc nhà" và cũng coi như là tự răn mình. Bởi tìm được người hiểu bố mẹ ck, vì yêu ck mà dung hòa khi sống chung cũng khó lắm :)
...........

GIA TÀI CỦA ANH

Tài sản của anh chỉ là những đứa con
Các cháu rất ngoan, lại còn chăm phụ mẹ
Đánh đổi gia đình, giá nhận về không rẻ
"Một người cha tồi" trong mắt trẻ ngây thơ

Biết mình ở đâu trong thế giới thực, mơ
Cơn bão ngoài kia vẫn đang chờ giăng lối
Nửa giây sai lầm là cả đời mắc tội
Cha mẹ chẳng nhìn,nguồn cội có bao dung?

Đừng nói siêu nhân hay ví với anh hùng
Giống ở trên phim mà em từng xem nhé
Mấy chàng cao to yêu những cô gái trẻ
Anh loại giai già, chỉ được cái đẻ nhanh

Xếp lên bàn cân thì anh chọn trung thành
Chứ biết tỏng rằng vợ anh "đành hanh" lắm
Xếp ở đầu giường là một con dao quắm
Chặt vía, chặt gì... Anh chẳng dám nói đâu

Từ ngày theo chồng về nhập đạo làm dâu
Nàng đã nhanh chân mà "theo hầu" bà nội
Mà mẹ của anh chỉ cần buông câu nói
Anh đã dập đầu: "con xin lỗi" từ xa

Mấy đứa trẻ con thì cứ một tay bà
Quấn quýt,chăm nom nên "vợ già" nể lắm
Kết nối đồng minh với chị anh, để thắng
Nên phận anh giờ chỉ hai chữ: "thằng nô"

Ví dụ như này: bà nội cất tiếng hô
Có chị của anh và vợ con "vạn tuế"
Đến bố là vua, nom uy quyền là thế
Vẫn cứ phải nhìn xem ý mẹ ra sao

Loáng thoáng anh nghe,hôm trước vợ được trao
"Gánh vác gia đình"..."đi chợ mua mọi món"
Cứ học theo bà tính toán sao cho ổn
Anh việc chiến trường, nàng trọn nghĩa hậu phương

Đấy,có thấy không, từ cuộc sống đến giường
Vợ đã "xích" anh bằng tình thương "vụng dại"
"Phạm luật hôn nhân" là phạt tiền đến hãi
Nên chúng ta giờ làm bạn mãi, được không?

Xin đừng kéo anh ra khỏi phận làm chồng
Kẻo lối chân về đầy bão giông chặn cửa
(Mà vợ của anh hình như đang có chửa
Sắp bốn con rồi, còn yêu nữa không em?)

Đã có vợ và rất đông con
Ui, thích thế cụ ơi. Em thấy nhà cụ được cả đôi ạ. :)

114hangbong

Xe cút kít
liệu cụ hơn 40 tuổi, còn phải nuôi 4 đứa đang tuổi ăn tuổi học, liệu cụ có dồn hết tâm huyết cho cháu được ko ạ ?
lúc ac có cháu, em mới 12 tuổi (1985), đúng ra là em hơn cháu nhà ac có 1 giáp, trên em thì có 3 bà chị nữa, người lớn nhất đang học trung cấp nghề
Hoàn cảnh nhà cụ không khác gì nhà chồng em cụ ạ.
Bà nội hơn 40 tuổi là có cháu con anh cả rồi. Anh chị đi làm, cháu để nhà ông bà chăm có vài năm nó đi học. Còn chồng em và các chú, cô ở dưới cũng nheo nhóc. Hễ cứ ai lớn lên HN là vừa học vừa kiếm tiền nuôi đứa nhỏ hơn. Chồng em còn nuôi cả hai đứa em dưới ông ý, may mà đứa học đại học 5 năm, còn đứa kia học cao đẳng có 2 năm thôi.
Em nghĩ ông bà nội em khéo thu xếp vun vén nên ai cũng cảm nhận được tình cảm, sự quan tâm của ông bà và thực sự muốn bù đắp cho ông bà sự hi sinh đó.

7vienngocrong

Xe tăng
Mẹ cụ còn trẻ nên sống riêng chứ sống chung nhau mâu thuẫn tăng cao đến khi bả nằm bệnh con dâu k chăm vì hận vì ghét. Mẹ chồng e cũng 67t khỏe mạnh k ưa e nên bà ghét ra mặt luôn. E ở gần bên nhưng khi bà bệnh huyết áp cao nôn ói cũng k gọi e mà gọi con gái ở xa chạy về. E nghĩ đúng là mc e tự hại bản thân bà thôi, luôn coi e là người ngoài nên đến lúc bệnh tật cũng k muốn phiền e, nếu hôm đó bà chết e cũng chả biết vì bình thường e k dám tự ý qua nhà bà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhiều lần vợ e đòi ra ở riêng e lần nào cũng phải gàn, nhưng có lẽ ko thể gàn mãi đc. Sức người chịu đựng có giới hạn
Cụ xem làm 2 căn chung cư cạnh nhau dc k? Bà có bạn bè họ hàng ai mà bà thân k, cụ nhờ tâm sự với bà xem có cải thiện k. Mối quan hệ muôn thủa mệt mỏi, e làm dâu rồi e biết, cố lên 2 vợ chồng cụ

Roseday

Xe tải
Ôi em ko đọc kỹ: Bà vẫn đi chơi ngút ngàn thế mà vẫn khó tính nhỉ? Mà bé nhà cụ mới 6 tháng, đến lúc nó lớn, loi choi đi học còn ti tỉ vấn đề nữa. Thôi thì cụ lựa lựa xin ra ở riêng tầm 10-15 năm. Đến lúc các bé vào cấp 3 rồi thì quay lại ở chung chăm bà.

Nhà em thì xin ở riêng từ ngày cưới luôn dù nhà e con độc. Ck em tỉ tê bảo ck em muốn thoải mái... nên xin mẹ ở riêng; còn bảo với em là 2 mẹ ck con dâu ko hợp tính đâu, ở riêng luôn cho lành. Lúc đấy trong tâm trạng lấy dc vợ cho con nên mẹ ck em gật cái rụp. Em thì sướng quá, chẳng dám nói gì ^^
Mẹ em dễ tính + không ở cùng mà trong nuôi dạy cháu cũng va chạm nhiều lắm. Nhưng ở nhà bà bà muốn làm gì thì làm; về đến nhà mình thì phải theo mình. 2 mẹ con ko bằng lòng nhau thì giữ trong lòng thôi, cũng không nói ra. Nhà em tính lúc bà lẫn lẫn tí, con cái độc lập được rồi mới quay về. Hiện thì ở gần, bố nó đón con đi học về lượn qua nhà bà chơi tí rồi về ăn cơm. Hoặc bận thì nhờ bà đón + cho ăn. Tuần thả sang chơi nguyên buổi 1-2 lần; bố mẹ tranh thủ dắt nhau đi tâm hự.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Cụ tốt nhất nên để nhà cho bà ở, 2 vc thuê 1 căn ngay cạnh đó, nhà cũ thì lấy tiền thue để thuê sang, cùng lắm cày cuốc thêm bù thêm vài triệu/tháng. Chứ ko gì bằng đi làm về, nhà cửa gọn gàng sạch sẽ, không khí vui vẻ, yên ấm. Nếu có bà bạn hay họ hàng nào hợp tính thì rủ năng qua chơi với bà thôi.
Mẹ cụ cũng vất vả, và mất chồng sớm thiếu chỗ dựa, nên càng coi cụ là chỗ dựa, càng già càng phải tạo sự chú ý vì sợ mất nốt. Nhưng vợ cụ ko thể sống mãi như thế được, vì thế bức bối mà tinh thần mệt mỏi lắm.
Ở gần và ở riêng là giải pháp cho mọi tình huống kiểu này.