[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

atoxet

Xe tăng
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Ngày trước em cũng có ông hàng xóm bị rơi vào hoàn cảnh gần như cụ. Ông ấy con 1, bố mất sớm, mẹ ở vậy nuôi ông ấy ăn học nên ông ấy rất thương mẹ. Nhưng phải tội 2 vợ chồng lấy nhau 5-7 năm mà ko có con. Mẹ ông ấy khó tính, lại thêm vụ không có cháu nên cứ càm ràm suốt, thế là ông ấy phải lên tầng trên thuê căn hộ khác 2 vợ chồng ở, cho mẹ ông ấy ở 1 mình. Em nghĩ đấy là cách tốt nhất ông ấy có thể làm được rồi.

Giờ chỉ còn mỗi bài:
Trước mặt mẹ thì chê vợ, trước mặt vợ thì chê mẹ, lúc có cả 2 thì ngậm miệng cười duyên :-j:-j
Ơ, em cũng áp dụng bài này, hiệu quả điều trị phần ngọn (phần gốc là 2 người ko ưa nhau mấy thì chịu, chưa giải quyết được)

vandinh

Xe container
Nói cụ bỏ quá cho nhé. Em không có ý gì đâu.
Kiếm cho bà 1 ông bạn ( bạn từ trước thì càng tốt). Có hoàn cảnh tương tự. Để 2 ông bà chăm nhau lúc tuổi già. Thực ra mẹ cụ mới có 64 gọi là trung tuổi thôi.
Em nghỉ cụ chủ theo phương án này là chuẩn

TÔN

Xe container
Ngày trước em cũng có ông hàng xóm bị rơi vào hoàn cảnh gần như cụ. Ông ấy con 1, bố mất sớm, mẹ ở vậy nuôi ông ấy ăn học nên ông ấy rất thương mẹ. Nhưng phải tội 2 vợ chồng lấy nhau 5-7 năm mà ko có con. Mẹ ông ấy khó tính, lại thêm vụ không có cháu nên cứ càm ràm suốt, thế là ông ấy phải lên tầng trên thuê căn hộ khác 2 vợ chồng ở, cho mẹ ông ấy ở 1 mình. Em nghĩ đấy là cách tốt nhất ông ấy có thể làm được rồi.

Ơ, em cũng áp dụng bài này, hiệu quả điều trị phần ngọn (phần gốc là 2 người ko ưa nhau mấy thì chịu, chưa giải quyết được)
Trước e cũng nghĩ do chưa có cháu nên bà cũng hơi buồn nên thế nọ thế kia. Nhưng giờ e có con rồi, trộm vía cháu rất kháu khỉnh. Mọi việc trưa nay cũng bắt nguồn từ việc mua sắm đồ đạc cho nó. Vợ e mua đôi giày cho con mà cứ cam ràm kêu là hoang phí này nọ. Đúng lf mọi người cho cháu rất nhiều đồ, nhưng cái thì to chưa đi đc, cái thì cũ chật. Mà sắp tới cưới đứa con nhà chú e, nên mới mua tí cho nó diện mà cũng lắm chuyện
F1 nhà e đây ạ

Bobbo

Xe điện
Trước e cũng nghĩ do chưa có cháu nên bà cũng hơi buồn nên thế nọ thế kia. Nhưng giờ e có con rồi, trộm vía cháu rất kháu khỉnh. Mọi việc trưa nay cũng bắt nguồn từ việc mua sắm đồ đạc cho nó. Vợ e mua đôi giày cho con mà cứ cam ràm kêu là hoang phí này nọ. Đúng lf mọi người cho cháu rất nhiều đồ, nhưng cái thì to chưa đi đc, cái thì cũ chật. Mà sắp tới cưới đứa con nhà chú e, nên mới mua tí cho nó diện mà cũng lắm chuyện
F1 nhà e đây ạ
Lão Ngộ Không có con muộn thế, 4 xịch mà con nhỏ vậy

TÔN

Xe container
Lão Ngộ Không có con muộn thế, 4 xịch mà con nhỏ vậy
Bạn bè cùng niên với e giờ cũng nhiều đứa vợ vừa sinh như e 😁
Thằng bạn nối khố cưới nhau 9 năm chạy chữa mãi, ivf xịt đến 6-7 lần giờ mới đc. Nhà e cũng làm ivf

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhiều lần vợ e đòi ra ở riêng e lần nào cũng phải gàn, nhưng có lẽ ko thể gàn mãi đc. Sức người chịu đựng có giới hạn
Phải chịu thôi cụ ơi. Người già khó tính lắm, nhất là các cụ bà. Cụ con một nên hai vợ chồng phải chịu đựng cụ thôi. Chẳng có giải pháp nào cả.

Gionam72

Xe lăn
F1 nhà e đây ạ
Bà tiếc tiền như thế. Lần sau cứ bạn mẹ tặng, bạn bố cho. Cả nhà cùng cười.

F1 nhà e đây ạ
Nói ra thì rất dài dòng. Nhưng mà theo kinh nghiệm của em thì em khuyện gấu nhà cụ như sau:
1) Hạn chế giao lưu với MC.
2) Mua sắm gì cho con và gđ thì cứ âm thầm mà mua thôi. Không nên khoe với bà. Nếu đã k ưa nhau kiểu gì cũng nói được
3) Bà bắt làm gì đều vâng, và làm ứng phó trước mặt thôi. Sau đó sẽ làm theo ý mình.
Đây chỉ là biện pháp tình thế để cụ có thời gian tìm phương án thích hợp nhất thôi. Chứ nếu bắt gấu cụ chịu đựng mãi thì sẽ có 1 ngày bị tung hê hết. Và lúc đó thì hết đường cứu vãn.
Chúc cụ nhanh chóng tìm được giải pháp vẹn toàn.

114hangbong

Xe cút kít
Bố mẹ em 73 và 72, em và vk ở chung với ông bà 22 năm nay cũng đôi khi không tránh được va chạm giữa bố mẹ em và vk. Cá nhân em vẫn khuyên vk nên nhịn đôi câu, bực mình là ngậm tăm vào miệng và đi lên phòng đóng chặt cửa lại. Nhắn tin cho con trai của ông bà mà trút giận, tối về con trai ông bà xin lỗi sau :)

Ở chung sẽ có bất tiện nhưng em nghĩ nên thông cảm cho bà vì có tuổi rồi đâu như trước nữa. Em vẫn khuyên vk như vậy và có gài thêm đôi câu rằng sau 30 năm nữa em cũng như bà lúc này, liệu con trai em có vui khi vk nó cãi nhau với em không?
Cụ phải bảo vợ rút kinh nghiệm mình không ở chung với đứa nào chứ.

Diep1979

Xe container
Cụ phải bảo vợ rút kinh nghiệm mình không ở chung với đứa nào chứ.
Bức ảnh thay lời muốn nói cụ ạ.

Đôi khi phải uốn nắn "nóc nhà" vào khuôn khổ của gia đình và phải chứng minh cho nóc nhà thấy là khi bạn sống hòa thuận với bố mẹ ck. Cái bạn nhận về nhiều hơn sự nhường nhịn cho đi của mình ;))

114hangbong

Xe cút kít
Bức ảnh thay lời muốn nói cụ ạ.

Đôi khi phải uốn nắn "nóc nhà" vào khuôn khổ của gia đình và phải chứng minh cho nóc nhà thấy là khi bạn sống hòa thuận với bố mẹ ck. Cái bạn nhận về nhiều hơn sự nhường nhịn cho đi của mình ;))

Không phải cứ ở chung với nhau mới có tình cảm đâu cụ ạ. Bố mẹ chồng em dưới quê nhưng hễ mà hắt hơi sổ mũi là con cái qui tập đầy đủ ngay tắp lự mà sống chung thì chưa chắc đã được như thế. Giờ mà còn sống chung mẹ chồng nàng dâu thì đúng là con dâu anh hùng rồi.

Diep1979

Xe container
Không phải cứ ở chung với nhau mới có tình cảm đâu cụ ạ. Bố mẹ chồng em dưới quê nhưng hễ mà hắt hơi sổ mũi là con cái qui tập đầy đủ ngay tắp lự mà sống chung thì chưa chắc đã được như thế. Giờ mà còn sống chung mẹ chồng nàng dâu thì đúng là con dâu anh hùng rồi.
Mọi sự cho đi đều nhận về những thứ quý giá cụ ạ. Nhà em may có ông bà chăm lũ nhỏ cho cả hai yên tâm công tác, làm ăn. Khi các cụ về già thì thường vk em đã quá hiểu tính nết của ông bà rồi.

Tam đại đồng đường sống chung nhà vui lắm cụ, mâu thuẫn đôi khi xẩy ra chỉ làm điểm tô cho cuộc sống hàng ngày mà thôi ;))

Em con một nên ra riêng khó, nên chọn giải pháp "Bình thiên hạ" để "giang sơn vững" thôi cụ :))

tungLam.nwl

Xe tăng
Khó phết. Ko biết mở lời như nào bây giờ, chẳng lẽ nói thẳng vì ko hợp nên mẹ ra ở riêng đi à ? Đau đầu lắm
Hoàn cảnh cụ cũng giống nhà em trước đây, đúng hay sai thì mỗi nhà sẽ có lời giải riêng em không giám nhận xét nhưng chỉ xin chia sẻ thực tế đã trải nghiệm. Sau khi em và vợ dọn ra ở riêng cụ nhà em ở một mình thoài mái thích làm gì thì làm, đi đâu thì đi, sinh hoạt theo ý của mình, con cái có nghĩa vụ chu cấp về kinh tế, chăm lo lúc ốm đau, đảo qua đảo lại thường xuyên, lắp mấy cái camera để theo dõi qua mạng lúc cần. Từ đó nhà em hết xung đột, mẹ em lại bình thường với vợ em và quý cả hai vợ chồng hơn trước đây nhiều.
Xét cho cùng thì ở đâu thì ở cả mình, vợ, và mẹ miễn là sống một cách vui vẻ, thoải mái là được. Còn nếu cảm thấy đúng và muốn thì không thiếu cách chia sẻ để mẹ cụ hiểu.

bspvietnam

Xe tăng
Phương án này không ổn.
Từ quan sát của em, 2 cụ chỉ vui vẻ khi còn khỏe và minh mẫn, khi 1 trong 2 người có vấn đề (gồm cả lẫn và yếu) thì rắc rối tăng lên gấp 2 với cả 2 người và con cháu.
Người khỏe hơn sẽ tự "lướt" hoặc do con cháu riêng của họ ép, vì chẳng tội gì già cả rồi chăm mình còn chả được, lại hầu người khác.
Nói cụ bỏ quá cho nhé. Em không có ý gì đâu.
Kiếm cho bà 1 ông bạn ( bạn từ trước thì càng tốt). Có hoàn cảnh tương tự. Để 2 ông bà chăm nhau lúc tuổi già. Thực ra mẹ cụ mới có 64 gọi là trung tuổi thôi.
Em nghỉ cụ chủ theo phương án này là chuẩn

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
thế thì em quá anh hùng rồi chị Bông :)) Em 2 đứa con chồng và mẹ chồng mà giờ theo phe em hết :D

Minhnd

Xe điện
Thôi cụ cố nhịn, có điều kiện thì mua lấy 2 căn CC sát nhau chứ ở xa cũng không được đâu cụ ơi. Chuyện mẹ chồng nàng dâu thì hầu như đâu cũng có, em cũng đã từng trải qua nên e rất hiểu.

Hiện tại mẹ em và vợ em đã vui vẻ với nhau vì chắc do ở lâu và cũng do cả hai cùng "ghét" em vì em mắng cả hai, chả bênh ai. Trong nhà em phải tự đưa mình lên số 1 cầm quyền chỉ đạo mới hết tình trạng mẹ chồng nàng dâu nước sôi lửa bỏng cụ ạ :P
Phương pháp của cụ rất khoa học và chuẩn vì đã đấy 2 người phụ nữ vào chung chiến tuyến. Nhưng không phải ai cũng làm được :D
Cháu cũng làm được. Vợ chồng cháu không ở cùng với ông bà nội. Bình thường cháu chiều vợ lắm, nhưng khi ông bà ra chơi hoặc về nhà ông bà chơi là cháu trở thành người khác, bắt nạt vợ, lười biếng không làm gì, đi chơi muộn mới về… Thế nên mẹ cháu quý con dâu lắm mặc dù bà là người rát khó tính và có phần độc đoán :D

xukthal.

Xe lăn
BX làm bên Bộ LĐ&TBXH à? :-o

xukthal.

Xe lăn
F1 nhà e đây ạ
Cụ đẻ thêm vài đứa giao cho bà chăm là mệt nhoài ko còn sức mà xét nét vk nữa thế là yên :))