[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

cairong_2011

Xe container
Nhà em thì ông bà rất tốt, nhưng khó tính, kỹ tính và sạch sẽ vô cùng, mọi ng bảo bà bị bệnh sạch sẽ thái quá.
Chị gv nhà em siêu siêu đẳng mới chịu đc 2 cụ. Đương nhiên là lương cao hơn hẳn so với mặt bằng chung (ở quê mà lương gv 10 củ là cao đúng ko ạ?) Chị này trc đây đi gv 8 năm cho nhà triệu phú dầu mỏ ở Cô oét, làm việc vô cùng chăm chỉ, chăm chỉ đến thương luôn. Em thì xuất thân con nhà lao động, nên nhìn người lao động lúc nào em cũng tôn trọng và thương thật sự. Bất cứ khi nào em về là em xông vào làm tất cả mọi việc đỡ cho chị í. Mặt khác, em nói bà già là người gv tận tâm vô cùng hiếm, nên bà phải bớt bớt khó tính đi. Mỗi lần em chỉnh đốn là bà cũng đỡ hơn thật. Nhưng nói chung là để so việc chăm trẻ với chăm ng già, thì chăm ng già nhọc nhằn gấp 10 lần chăm trẻ.
Em tháng nào cũng cho thêm c gv 2-3 củ. Chị í toàn ko nhận, nói mãi mới nhận. Em bảo là: tiền thì em còn kiếm đc, nhưng ng thực sự chăm lo cho ông bà như chị, dù có nhiều tiền hơn cũng ko tìm đc. Nên em thực sự trân trọng và biết ơn chị, em chỉ mong chị khoẻ để giúp đc gia đình em dài lâu. lắm lúc bà già khó tính nói nhiều mệt mỏi, c í toàn khóc bảo là c định bảo bà là tìm ng khác, c ko làm nữa, nhưng nghĩ đến các em quá tốt nên c lại cố nhịn bà.
Nhà em từ khi có đứa thứ hai mới có GV. Nhưng thực sự qua bao đời GV có lẽ chỉ 1-2 người là mình thấy thực sự hợp. Một là còn trẻ, chịu khó, nghe theo lời mình khuyên bảo. Hai là có tuổi, biết cách chăm sóc người già và quan trọng mình đối xử với người đó tình nghĩa, quan tâm đến gia đình, con cái của họ. Cô GV nhà em hiện nay xung khắc với bà già em nên nếu ko đối nhân xử thế phù hợp thì bất kỳ chỗ nào cũng có thể đón trong phút mốt

L.C.D

Xe container
Nhà em từ khi có đứa thứ hai mới có GV. Nhưng thực sự qua bao đời GV có lẽ chỉ 1-2 người là mình thấy thực sự hợp. Một là còn trẻ, chịu khó, nghe theo lời mình khuyên bảo. Hai là có tuổi, biết cách chăm sóc người già và quan trọng mình đối xử với người đó tình nghĩa, quan tâm đến gia đình, con cái của họ. Cô GV nhà em hiện nay xung khắc với bà già em nên nếu ko đối nhân xử thế phù hợp thì bất kỳ chỗ nào cũng có thể đón trong phút mốt
Em dễ tính nên ko săm soi gv. Mọi ng cứ nói e có cung nô bộc tốt, nhưng em nghĩ là do em xuề xoà tốt tính nên các gv ko nỡ sa thải em =))

L.C.D

Xe container
Nói thật e hơn 40 rồi mà chưa bao giờ e nghĩ việc chăm bố mẹ chồng là của e. Đấy là việc của chồng e và các con khác của ông bà. E chỉ phụ giúp thêm theo khả năng và tình cảm qua lại giữa 2 bên thôi. Thế nên bmc yêu thương tôn trọng con dâu thì đc nó chăm lo bằng tình cảm như vậy. K thì thôi, đủ trách nhiệm đã là quý lắm rồi. Đừng đòi hỏi. Vậy nên bảo e sống chung rồi cắn răng chịu nhịn bmc như bao quý ông trên này khuyên nhau là bố mẹ có 1 vợ có thể có nhiều là e k chịu đc. Vì vậy, bảo các cháu 20 nghĩ là đó là việc của chúng nó thì quên đi. Sau này con dâu e e chỉ mong nó chăm sóc chu đáo gia đình nhỏ nhà nó là tốt rồi. Chôcngf con nó ngoan ngoãn là ko ảnh hưởng đến thân già e lúc đó
Bố mẹ chồng em toàn bảo em là: mày chăm 2 cháu khoẻ mạnh ngoan ngoãn chính là báo hiếu bố mẹ rồi.
Ông bà chưa bao giờ củ hành e việc gì, ngược lại còn hay để ý nhắc nhở em chuyện quàng khăn ấm, chuyện ăn đủ chất, chuyện đi khám bệnh định kỳ tầm soát bệnh tật… Đến chó của em về chơi mà ông bà cũng cưng nựng hết mức mặc dù bà vô cùng sợ chó và sợ bẩn :)) Ông bà đi khám bệnh toàn âm thầm, xong hết rồi mới báo con cháu. Bọn em trách thì ông bà bảo, đi khám vớ vẩn tự đi đc, khi nào có sự vụ phức tạp thì chúng tao khắc gọi. Ông bà chính là tấm gương mẫu mực để sau này em biết thân biết phận ko củ hành 2 đứa con dâu - ấy là trong trường hợp 2 thằng con vụng thối của em may mắn lấy đc vợ :D

TUCSON9389

Xe điện
Tất nhiên theo thời gian tính nết nó cũng thay đổi, người già càng về sau thì tâm lý sợ cô đơn, nói con cái ko nghe ... Tuy nhiên em thấy nhiều cụ tính cách vui vẻ, thoáng đạt, hướng ngoại (ra ngoài) thường vui vẻ hơn khi cao tuổi, ko bắt ne nét con cái hay khó tính với người GV. Mình đang chưa đến tuổi "khó tính" như các cụ thì nên tâm niệm thoải mái để quen dần thôi.
có những người khó tính ........như ma ấy. cái gì khác ý mình là cáu gắt, phát hãi nên được. ông anh nhà em đấy.

L.C.D

Xe container
có những người khó tính ........như ma ấy. cái gì khác ý mình là cáu gắt, phát hãi nên được. ông anh nhà em đấy.
Em nghĩ là, trường hợp nhà cụ, đôi khi cùng với sự khó tính của ông anh, cộng thêm cụ luôn định kiến ông í khó tính, mở lời đã ko vui vẻ thì thật sự rất khó để đối phương tiếp nhận thông tin.
Có những ng cứ nằng nặc theo ý ng ta, mình chưa nói hết câu có khi đã bị dội cho gáo nước vào mẹt. Những ca như vậy, em toàn phải ngọt ngào xin phép hãy cho em thêm 1 phút em nói hết ý kiến của em, sau đó bác vẫn ko đồng ý thì em cũng chấp nhận. Trình bày vấn đề ngắn gọn súc tích thôi, bao giờ e cũng mở đầu bằng việc đề cao những vất vả, hy sinh của đối phương trong sự việc đang đề cập (mặc dù thực tế có khi chả vất vả cái mie gì). Tiếp theo, em đề xuất phương án để trước tiên là giúp đối phương ko phải vất vả hy sinh blah blah, sau đến là lợi ích chung cho những ng liên quan, phân tích nếu theo PA của em thì có lợi như này cho bác, còn theo ý bác thì cũng tốt nhưng lại ko có lợi cho bác như PA e đề xuất. Chứ đừng có sổ toẹt là bác sai cmnr, theo em mới đúng - là hỏng chuyện. Bằng cách này thì thường là em đạt đc mục đích. Sau khi ngọt nhạt mà vẫn thất bại thì chấp nhận thua cmnl vì đối phương đầu đất thì Chúa cũng bó tay chứ chả phải do mình ko biết thuyết phục =))
Nhà em í, ông chồng em siêu khó tính, gia trưởng, cực kỳ khó tiếp nhận những thứ khác ý. Bố mẹ ông í bảo, thằng này khó tính như ma. Các chị ông í bảo, cậu là cậu giời rồi. Em phải đầu tư hơi bị nhiều nơ ron để tìm cách xoay cho ông í theo ý em nhưng đồng thời khiến ông í tưởng là em theo ý ông í =)) Thỉnh thoảng trong 1 ngày trời âm u, ông í lặng nhìn em rồi bảo: anh ngẫm thấy là, chính em mới là người chuyên quyền độc đoán, cái gì cũng theo ý em :D
Em chỉ nói đơn giản: ko cần biết là ý em hay ý anh, nhưng anh thấy kết quả của mọi việc như nào, có tốt đẹp ko, tốt đẹp cả thì đó là ý chung của chúng ta. Hết nước chấm tức là chấm hết khỏi mất công tranh luận.

lx125_black

Xe container
Trong quan niệm của em, các đấng sinh thành rất quan trọng. Nhưng em vẫn coi con cái em là quan trọng nhất, trách nhiệm của em là tạo cho con 1 mái ấm để con lớn lên khoẻ mạnh thể chất và cả tinh thần. Nên đặt tình huống mà phải (ra vẻ) vì chữ hiếu mà để gia đình căng thẳng và ảnh hưởng đến con cái em, thì em sẽ lựa chọn phương án tốt cho con em trước.
Nói thì bảo là phũ phàng, nhưng ông bà già nào trái khoáy ghê gớm ko biết phải trái, ko quan tâm đến việc con cháu mình có thể vì mình mà đổ vỡ, thì ông bà đó ko đáng thương, ko đáng trọng và ko xứng đáng với bất cứ sự hy sinh nào của con cháu.
Đó là thực hành quan niệm "nước chảy xuôi" tốt nhất rồi.
Mẹ đẻ em thì vô cùng dễ chịu, thương và chiều cả con gái lẫn con dâu. Nên đứa nào cũng muốn ở với bà :))

L.C.D

Xe container
Đó là thực hành quan niệm "nước chảy xuôi" tốt nhất rồi.
Mẹ đẻ em thì vô cùng dễ chịu, thương và chiều cả con gái lẫn con dâu. Nên đứa nào cũng muốn ở với bà :))
Thì các cụ mà thương con thì làm gì có chuyện gì phải nói nữa.
Em thì thấy là, kể cả là mẹ chồng, con dâu, hay bất cứ thành viên nào trong gia đình, chuyện hiền hay ko hiền ko quan trọng bằng việc biết điều, biết mình biết người. Cứ biết điều là sẽ biết cư xử đúng mực và mọi thứ trong cuộc sống theo đó sẽ êm ả.

chaytim

Xe điện
Em nghĩ là, trường hợp nhà cụ, đôi khi cùng với sự khó tính của ông anh, cộng thêm cụ luôn định kiến ông í khó tính, mở lời đã ko vui vẻ thì thật sự rất khó để đối phương tiếp nhận thông tin.
Có những ng cứ nằng nặc theo ý ng ta, mình chưa nói hết câu có khi đã bị dội cho gáo nước vào mẹt. Những ca như vậy, em toàn phải ngọt ngào xin phép hãy cho em thêm 1 phút em nói hết ý kiến của em, sau đó bác vẫn ko đồng ý thì em cũng chấp nhận. Trình bày vấn đề ngắn gọn súc tích thôi, bao giờ e cũng mở đầu bằng việc đề cao những vất vả, hy sinh của đối phương trong sự việc đang đề cập (mặc dù thực tế có khi chả vất vả cái mie gì). Tiếp theo, em đề xuất phương án để trước tiên là giúp đối phương ko phải vất vả hy sinh blah blah, sau đến là lợi ích chung cho những ng liên quan, phân tích nếu theo PA của em thì có lợi như này cho bác, còn theo ý bác thì cũng tốt nhưng lại ko có lợi cho bác như PA e đề xuất. Chứ đừng có sổ toẹt là bác sai cmnr, theo em mới đúng - là hỏng chuyện. Bằng cách này thì thường là em đạt đc mục đích. Sau khi ngọt nhạt mà vẫn thất bại thì chấp nhận thua cmnl vì đối phương đầu đất thì Chúa cũng bó tay chứ chả phải do mình ko biết thuyết phục =))
Nhà em í, ông chồng em siêu khó tính, gia trưởng, cực kỳ khó tiếp nhận những thứ khác ý. Bố mẹ ông í bảo, thằng này khó tính như ma. Các chị ông í bảo, cậu là cậu giời rồi. Em phải đầu tư hơi bị nhiều nơ ron để tìm cách xoay cho ông í theo ý em nhưng đồng thời khiến ông í tưởng là em theo ý ông í =)) Thỉnh thoảng trong 1 ngày trời âm u, ông í lặng nhìn em rồi bảo: anh ngẫm thấy là, chính em mới là người chuyên quyền độc đoán, cái gì cũng theo ý em :D
Em chỉ nói đơn giản: ko cần biết là ý em hay ý anh, nhưng anh thấy kết quả của mọi việc như nào, có tốt đẹp ko, tốt đẹp cả thì đó là ý chung của chúng ta. Hết nước chấm tức là chấm hết khỏi mất công tranh luận.
Đoạn này Phẳng viết hay quá, =D>@};-

chaytim

Xe điện
Thì các cụ mà thương con thì làm gì có chuyện gì phải nói nữa.
Em thì thấy là, kể cả là mẹ chồng, con dâu, hay bất cứ thành viên nào trong gia đình, chuyện hiền hay ko hiền ko quan trọng bằng việc biết điều, biết mình biết người. Cứ biết điều là sẽ biết cư xử đúng mực và mọi thứ trong cuộc sống theo đó sẽ êm ả.
Em thì sau xác định ở một mình Phẳng ạ, cứ xđ thế còn được hay ko hậu xét. Với con dâu/con rể thì mình nhìn mặt con mình để đánh giá cuộc sống của chúng nó, rằng nên biết ơn nó hay nên an ủi/giúp đỡ con mình, chứ ko can thiệp, nhất định thế.

L.C.D

Xe container
Em thì sau xác định ở một mình Phẳng ạ, cứ xđ thế còn được hay ko hậu xét. Với con dâu/con rể thì mình nhìn mặt con mình để đánh giá cuộc sống của chúng nó, rằng nên biết ơn nó hay nên an ủi/giúp đỡ con mình, chứ ko can thiệp, nhất định thế.
Thế hệ mình khác rồi, mọi quan niệm trong xã hội đã rất thoáng và theo đó, tư duy của mình cũng biết chấp nhận và thấu hiểu cho những thứ khác biệt ở người khác nói chung, còn với con cái thì càng cảm thông, thấu hiểu nhiều hơn cụ nhỉ.

TUCSON9389

Xe điện
Chúc mừng mợ, lái mà cứ như ko lái ấy nhỉ
ô anh nhà e khó tính thì ai cũng thừa nhận, đôi khi bọn em cũng thương bà chị dâu và cũng nói toẹt vào mặt anh ấy là a có đối xử tốt với chị dâu thì mới mong chị ấy đối xử tốt với ô bà
có những người luôn nhiệt tình, niềm nở với bên ngoài, nhưng với vợ con, ae trong nhà thì luôn cáu gắt. anh em là thuộc dạng người như vậy. mấy đứa em thì luôn nói vụng là nhà có hũ mắm. khách quan mà nói thì cũng là người tốt tính, nhiệt tình, nhưng sống chung lâu dài thì quả khó chịu. Hương hoa bên ngoài hưởng còn điều khó chịu thì toàn là vợ con, anh em trong nhà hứng
em trước đây còn bé thì cũng phải chịu trận, gần đây thì em hay "bật lại" rồi. em nói lại thì toàn im lặng thôi.

chaytim

Xe điện
Thế hệ mình khác rồi, mọi quan niệm trong xã hội đã rất thoáng và theo đó, tư duy của mình cũng biết chấp nhận và thấu hiểu cho những thứ khác biệt ở người khác nói chung, còn với con cái thì càng cảm thông, thấu hiểu nhiều hơn cụ nhỉ.
Vầng, bây giờ em đã cảm thông, thấu hiểu với những người đang sống chung với MC rùi,

Tuổi thanh xuân ngắn lắm các cụ ạ, ngoảnh đi ngoảnh lại sau một hồi nuôi con thơ, làm kinh tế....sức khỏe đã xuống rồi, đừng để đợi lúc đó mới bù đắp cho vợ, có những thứ ko thể làm lại được đâu.

L.C.D

Xe container
ô anh nhà e khó tính thì ai cũng thừa nhận, đôi khi bọn em cũng thương bà chị dâu và cũng nói toẹt vào mặt anh ấy là a có đối xử tốt với chị dâu thì mới mong chị ấy đối xử tốt với ô bà
có những người luôn nhiệt tình, niềm nở với bên ngoài, nhưng với vợ con, ae trong nhà thì luôn cáu gắt. anh em là thuộc dạng người như vậy. mấy đứa em thì luôn nói vụng là nhà có hũ mắm. khách quan mà nói thì cũng là người tốt tính, nhiệt tình, nhưng sống chung lâu dài thì quả khó chịu. Hương hoa bên ngoài hưởng còn điều khó chịu thì toàn là vợ con, anh em trong nhà hứng
em trước đây còn bé thì cũng phải chịu trận, gần đây thì em hay "bật lại" rồi. em nói lại thì toàn im lặng thôi.
Đó gọi là: tinh hoa phát tiết ra ngoài cụ ạ.
Tuy nhiên, càng những ng như thế mình lại càng phải lựa. Ông anh mà bị em nói lại mà im lặng thì là ông í có hiểu mình sai đấy, chứ ko đến nỗi đầu đất ko hiểu chuyện. Chỉ là ng ta thuộc dạng ko dễ thừa nhận cái sai bằng lời nói hay hành động cụ thể. Theo đó, ông í là ng có thể thuyết phục chứ ko phải dạng y học bó tay. Thôi thì anh mình tính tình như thế, cụ là em thì cứ lựa lời ngọt ngào rủ rỉ, em tin là sẽ thuyết phục đc ông ấy.

beloren2021

Xe buýt
Thớt này từ bài bác Tôn mà thành bao đề tài hay quá, đối nhân xử thế, đến tuổi ai cũng có cha già mẹ héo nên cũng biết bao tâm tư. Bái phục mợ LCD về khả năng đắc nhân tâm. Gửi mợ cốc vang, e vang mà không được 🤣

beloren2021

Xe buýt
Nhà ai cũng có 1 ông trái tính trái nết thế đấy cụ. Chú ruột em đến chơi rồi kể giọng uất ức: Tao đến nói chuyện với bố mày, bố mày bảo chú nói be bé thôi. Tao tính ăn to nói lớn, bố mày nói thế thôi tao đành im ngồi lúc rồi về.
Thế nên, tốt nhất là chấp nhận tính cách và mình tự sửa đổi mình cho phù hợp là chuẩn nhất.

L.C.D

Xe container
Thớt này từ bài bác Tôn mà thành bao đề tài hay quá, đối nhân xử thế, đến tuổi ai cũng có cha già mẹ héo nên cũng biết bao tâm tư. Bái phục mợ LCD về khả năng đắc nhân tâm. Gửi mợ cốc vang, e vang mà không được 🤣
Úi giời ơi em có đắc nhân tâm đâu mợ. Em đắc tâm em thôi. Suy cho cùng làm gì thì cũng ảnh hưởng tới bản thân đầu tiên, nên em luôn cố nghĩ cách để xử lý mọi việc để làm sao ít ảnh hưởng xấu đến em. Muốn thế thì phải hài hoà các bên, ko thể chỉ có lợi cho mình đc, cũng phải mềm mỏng linh hoạt, ko cứng nhắc đc. Theo cách nghĩ và hành xử như vậy thì dần dần em biết cách xử lý vấn đề thôi mà. Tóm lại là càng sống càng biết điều hơn mợ ạ, cs êm ả hơn thì ta cứ thế duy trì và phát huy thôi.

beloren2021

Xe buýt
Úi giời ơi em có đắc nhân tâm đâu mợ. Em đắc tâm em thôi. Suy cho cùng làm gì thì cũng ảnh hưởng tới bản thân đầu tiên, nên em luôn cố nghĩ cách để xử lý mọi việc để làm sao ít ảnh hưởng xấu đến em. Muốn thế thì phải hài hoà các bên, ko thể chỉ có lợi cho mình đc, cũng phải mềm mỏng linh hoạt, ko cứng nhắc đc. Theo cách nghĩ và hành xử như vậy thì dần dần em biết cách xử lý vấn đề thôi mà. Tóm lại là càng sống càng biết điều hơn mợ ạ, cs êm ả hơn thì ta cứ thế duy trì và phát huy thôi.
Đúng ạ, em kết cái câu làm gì cũng ảnh hưởng tới bản thân mình đầu tiên. Em thì mới nắm được lý thuyết nên nhiều lúc cũng khuấy lung tung phèng lên

Tiếc là mỗi người chỉ được vodka 1 lần/người/ngày. Nếu k em rót mợ 10 chén.
Em rất phục mợ cái mục bôi đậm ấy. Đó là cách mà không phải người phụ nữ nào cũng làm được. Đặc biệt là em.

hongnhungdo

Xe buýt
Nói thật e hơn 40 rồi mà chưa bao giờ e nghĩ việc chăm bố mẹ chồng là của e. Đấy là việc của chồng e và các con khác của ông bà. E chỉ phụ giúp thêm theo khả năng và tình cảm qua lại giữa 2 bên thôi. Thế nên bmc yêu thương tôn trọng con dâu thì đc nó chăm lo bằng tình cảm như vậy. K thì thôi, đủ trách nhiệm đã là quý lắm rồi. Đừng đòi hỏi. Vậy nên bảo e sống chung rồi cắn răng chịu nhịn bmc như bao quý ông trên này khuyên nhau là bố mẹ có 1 vợ có thể có nhiều là e k chịu đc. Vì vậy, bảo các cháu 20 nghĩ là đó là việc của chúng nó thì quên đi. Sau này con dâu e e chỉ mong nó chăm sóc chu đáo gia đình nhỏ nhà nó là tốt rồi. Chôcngf con nó ngoan ngoãn là ko ảnh hưởng đến thân già e lúc đó
Vânh , mợ cũng như em và như thanh niên thế hệ ngày nay . Em nói thật, những ông chồng hay nói chuyện đạo Đức với nói chữ Hiếu : ta phải nhìn xem ông ấy chăm sóc hầu hạ bố mẹ được bao nhiêu. Chứ thể loại đẩy trách nhiệm cho vợ là vứt đi luôn . Chồng tử tế thì vợ cũng tử tế lại với bố mẹ chồng. Chứ gia trưởng ích kỉ thì bà vợ không cần thiết Hiếu nghĩa . Khổ vì chồng lại còn khổ vì bố mẹ chồng? Thế thà về chăm sóc bố mẹ mình còn hơn .

Dancingwiththewind

Xe điện
Em đọc những bài của mợ Phẳng rất dễ chịu, giá ở gần để em thường xuyên học hỏi mợ ấy. Mợ ý bằng tuổi em mà trông lúc nào cũng trẻ trung phơi phới. Em mắc cái tội hay nghĩ ngợi xong cứ lung bung mãi không thoát được. May mà em cũng không ở chung với bố mẹ chồng. Chồng em cũng là người dứt khoát các mối quan hệ, từ khi cưới đã tuyên bố là con lấy vợ cho con chứ không phải lấy vợ cho mọi người nên mọi người hạn chế có ý kiến về vợ con, mọi việc con sẽ chịu trách nhiệm hết.
Bố mẹ chồng em thì em thấy là sướng vì có đến 3 cô con gái và 1 cậu ấm, nên đc chăm sóc rất cẩn thận. Ông bà ở cùng 1 cô giúp việc, nhà một con gái ở bên.
Giờ chị chồng em cũng lên mẹ chồng mà anh chị ấy chiều con dâu con trai và cháu lắm luôn. Mua nhà rồi mà con nhất định không chịu ra ở riêng.
Mà em thấy rằng có điều kiện kinh tế thì mọi việc sẽ đc giải quyết thuận lợi hơn nhiều.