[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

chaytim

Xe điện
Chồng em cũng là người dứt khoát các mối quan hệ, từ khi cưới đã tuyên bố là con lấy vợ cho con chứ không phải lấy vợ cho mọi người nên mọi người hạn chế có ý kiến về vợ con, mọi việc con sẽ chịu trách nhiệm hết.
Bố mẹ chồng em thì em thấy là sướng vì có đến 3 cô con gái và 1 cậu ấm, nên đc chăm sóc rất cẩn thận. Ông bà ở cùng 1 cô giúp việc, nhà một con gái ở bên.
Giờ chị chồng em cũng lên mẹ chồng mà anh chị ấy chiều con dâu con trai và cháu lắm luôn. Mua nhà rồi mà con nhất định không chịu ra ở riêng.
Mà em thấy rằng có điều kiện kinh tế thì mọi việc sẽ đc giải quyết thuận lợi hơn nhiều.
Đấy đàn ông là phải thế :D
Đùa giờ số gia đình có hơn 1 cái nhà rất nhiều, nhưng ủn chúng nó ra ở riêng khéo chúng nó lại ko ra :D

beloren2021

Xe buýt
Em đọc những bài của mợ Phẳng rất dễ chịu, giá ở gần để em thường xuyên học hỏi mợ ấy. Mợ ý bằng tuổi em mà trông lúc nào cũng trẻ trung phơi phới. Em mắc cái tội hay nghĩ ngợi xong cứ lung bung mãi không thoát được. May mà em cũng không ở chung với bố mẹ chồng. Chồng em cũng là người dứt khoát các mối quan hệ, từ khi cưới đã tuyên bố là con lấy vợ cho con chứ không phải lấy vợ cho mọi người nên mọi người hạn chế có ý kiến về vợ con, mọi việc con sẽ chịu trách nhiệm hết.
Bố mẹ chồng em thì em thấy là sướng vì có đến 3 cô con gái và 1 cậu ấm, nên đc chăm sóc rất cẩn thận. Ông bà ở cùng 1 cô giúp việc, nhà một con gái ở bên.
Giờ chị chồng em cũng lên mẹ chồng mà anh chị ấy chiều con dâu con trai và cháu lắm luôn. Mua nhà rồi mà con nhất định không chịu ra ở riêng.
Mà em thấy rằng có điều kiện kinh tế thì mọi việc sẽ đc giải quyết thuận lợi hơn nhiều.
Có khi lập group fan mợ Phẳng các mợ nhể. Rồi hôm nào ta tổ chức ộp lai, học tập trực tiếp nuôn

Dancingwiththewind

Xe điện
Đấy đàn ông là phải thế :D
Đùa giờ số gia đình có hơn 1 cái nhà rất nhiều, nhưng ủn chúng nó ra ở riêng khéo chúng nó lại ko ra :D
Đấy, anh chị em vừa về hưu thì có cháu nên cùng chăm sóc cháu. Ở chung ông bà bao cấp hết kinh tế, cơm nước cũng không phải nấu mấy, chắc chỉ rửa bát, nhà mới lắp máy rửa bát. Nhà cửa có người đến dọn. Nên đuổi mãi mà hai đứa nó có chịu chuyển ra đâu.

chaytim

Xe điện
Đấy, anh chị em vừa về hưu thì có cháu nên cùng chăm sóc cháu. Ở chung ông bà bao cấp hết kinh tế, cơm nước cũng không phải nấu mấy, chắc chỉ rửa bát, nhà mới lắp máy rửa bát. Nhà cửa có người đến dọn. Nên đuổi mãi mà hai đứa nó có chịu chuyển ra đâu.
Công nhận bọn trẻ giờ sường,
Những thứ mình làm cả đời chưa có, giờ chúng nó đã ở vạch đích hết rồi :D
Chỉ có lũ con nhà mình là sau này vất vả vì bố mẹ chúng nó vẫn 8h cắm mặt vào máy tính chém gió dạo trên OF :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Công nhận bọn trẻ giờ sường,
Những thứ mình làm cả đời chưa có, giờ chúng nó đã ở vạch đích hết rồi :D
Chỉ có lũ con nhà mình là sau này vất vả vì bố mẹ chúng nó vẫn 8h cắm mặt vào máy tính chém gió dạo trên OF :D
Em nghĩ bố mẹ cứ vui vẻ sống là con cái mừng lắm rồi ý. Như bố mẹ đẻ em 66 và 67 lượn như gì. Đi ăn sáng uống cafe, đi du lịch, tụ tập, đi khám tự đi.
Bản thân em thì yếu rớt mồng tơi nên không trông cháu đc rồi. Hi vọng chúng nó không phàn nàn là bà bô suốt ngày lướt mạng, chả giúp đc gì.

L.C.D

Xe container
Tiếc là mỗi người chỉ được vodka 1 lần/người/ngày. Nếu k em rót mợ 10 chén.
Em rất phục mợ cái mục bôi đậm ấy. Đó là cách mà không phải người phụ nữ nào cũng làm được. Đặc biệt là em.
Mợ ơi, em cũng ngất lên ngất xuống nhiều lần vì vỡ mộng sau khi ký án, nhưng em nhanh chóng nhận ra là em ko còn cách nào khác ngoài việc thay đổi để thích nghi. Để ứng phó với ng gia trưởng và cứng nhắc thì mình phải mềm mỏng gấp đôi, mềm mỏng luôn cả phần của đối phương mà nị. Tuy nhiên em là ng linh hoạt và biết việc nên qua sắp xếp của em thì mọi việc luôn có hiệu quả tốt, dần dần ông í cũng nghe theo sự tham miu của em. Tham miu chứ ko phải chỉ đạo các mợ iu ạ. Mặc dù chính xác là mình đang chỉ huy, mình đang dốc sức dốc trí tuệ cho cái sự vụ đó, dưng mở loa ra là phải anh ơi em xin mạo muội tham miu là dư lày dư kia, mỏ phải dẻo như silicon vậy :)) Khi ông í gật thì nghĩa là ông í cảm thấy ko phải là bị vợ chỉ đạo, mà chỉ đơn giản đây là ý ông í, vợ vietsub hộ thoai :))
Riêng em thì ko có khái niệm cái tôi, em chỉ có khái niệm lợi ích, đặc biệt là lợi ích về mặt nhẹ nhõm tinh thần - nên phải nhún mình mà để tốt cho mọi việc là em nhún ngay, ko quan tâm ai nói em kém cỏi yếu thế, hót thì cứ chọn lời vui mà hót, miễn là ko dối trá điêu ngoa. Trong 1 sự thật dù có tệ thì vẫn có những ngôn từ khiến nó đỡ tệ, phỏng các mợ. Việc của mình là chọn ngôn từ để hót thôi mà.
Thực ra e phải cảm ơn ông trời đã ban cho em 1 năng lượng tích cực vô biên, em luôn nhìn ra khía cạnh hài hước của mọi vấn đề để giảm nhẹ sự căng thẳng. Nên việc gì qua nhãn quan của em nó cũng nhẹ nhõm hơn người khác 1 chút, vì thế em dễ dàng xuê xoa, dễ dàng nhường nhịn, dễ dàng tha thứ.

lx125_black

Xe container
Mợ ơi, em cũng ngất lên ngất xuống nhiều lần vì vỡ mộng sau khi ký án, nhưng em nhanh chóng nhận ra là em ko còn cách nào khác ngoài việc thay đổi để thích nghi. Để ứng phó với ng gia trưởng và cứng nhắc thì mình phải mềm mỏng gấp đôi, mềm mỏng luôn cả phần của đối phương mà nị. Tuy nhiên em là ng linh hoạt và biết việc nên qua sắp xếp của em thì mọi việc luôn có hiệu quả tốt, dần dần ông í cũng nghe theo sự tham miu của em. Tham miu chứ ko phải chỉ đạo các mợ iu ạ. Mặc dù chính xác là mình đang chỉ huy, mình đang dốc sức dốc trí tuệ cho cái sự vụ đó, dưng mở loa ra là phải anh ơi em xin mạo muội tham miu là dư lày dư kia, mỏ phải dẻo như silicon vậy :)) Khi ông í gật thì nghĩa là ông í cảm thấy ko phải là bị vợ chỉ đạo, mà chỉ đơn giản đây là ý ông í, vợ vietsub hộ thoai :))
Riêng em thì ko có khái niệm cái tôi, em chỉ có khái niệm lợi ích, đặc biệt là lợi ích về mặt nhẹ nhõm tinh thần - nên phải nhún mình mà để tốt cho mọi việc là em nhún ngay, ko quan tâm ai nói em kém cỏi yếu thế, hót thì cứ chọn lời vui mà hót, miễn là ko dối trá điêu ngoa. Trong 1 sự thật dù có tệ thì vẫn có những ngôn từ khiến nó đỡ tệ, phỏng các mợ. Việc của mình là chọn ngôn từ để hót thôi mà.
Thực ra e phải cảm ơn ông trời đã ban cho em 1 năng lượng tích cực vô biên, em luôn nhìn ra khía cạnh hài hước của mọi vấn đề để giảm nhẹ sự căng thẳng. Nên việc gì qua nhãn quan của em nó cũng nhẹ nhõm hơn người khác 1 chút, vì thế em dễ dàng xuê xoa, dễ dàng nhường nhịn, dễ dàng tha thứ.
Lạt mềm buộc chặt mà già néo thì đứt dây.

Thế thì em mới nói là em phục mợ. Chứ em cũng không phải là người hiếu thắng và bảo thủ. Nhưng có lẽ là do hoàn cảnh và môi trường khác nhau. Nên em chọn cách nhường nhịn những cái mà em cho là không quá đáng. Còn cái gì mà em thấy k ổn thì em sẽ phải vùng lên. Và lúc đó thì cũng phải nhượng bộ em đôi phần :)

bohong88

Xe tải
E thì ngay từ bây giờ đã nhồi vào đầu 2 đứa con. Bố mẹ chỉ có trách nhiệm dạy các con thôi, còn con các con thì sau này con tự dạy, tự trông. Bm cũng ra trường là tự đi làm kiếm ăn, mua nhà. Sau này các con cũng nên như vậy.
Nếu lúc đó các con đuối quá thì bố mẹ sẽ hỗ trợ, chứ bm ko thể đến ở cùng và trông con cho các con đâu. Trừ khi các con có việc đột xuất, hoặc ốm đau...vv thì bm sẽ giúp.
Còn muốn sung sướng bằng người ta thì phải chịu khoa học tập và lao động mà vươn lên, nếu còn nghèo chưa nuôi nổi con thì đừng đẻ. Chứ ko phải cứ đẻ ra rồi bắt vạ bà nội, bà ngoại trông cho thì ko có cửa đâu.
Bố mẹ già yếu nếu ko có đk thì sẽ bán nhà vào viện dưỡng lão, cũng ko phiền đến các con. Lúc nào các con nhớ bố mẹ thì vào thăm, bố mẹ nhớ các cháu thì về chơi. Mỗi đứa đều phải sống cuộc đời của mình đừng phiền đến nhau😀

TÔN

Xe container
Đó là đ/c Công, rất nhiều người biết. Nhà em qua đồng chí này cũng tìm được vài người cho các người quen.
Nói chung người GV họ ko thích chăm người già,trừ người yếu hẳn. Vì tính người già như các cụ đã thấy ngay cả đối với người thân nhiều khi cũng khó chiều, nhất là các cụ đã có sẵn tính căn cơ, soi mói ... Do vậy GV dễ nảy sinh cãi nhau chỉ vì những chuyện ko đâu. Nhưng các cụ đâu có hiểu tìm được người GV phù hợp có tâm bây giờ đâu đơn giản và bây giờ XH coi đó là nghề "cần thiết". Các cụ nhiều khi nghĩ đơn giản mình có tiền, họ chỉ là người làm thuê, học vấn ít, dân ở quê .... Toàn quan niệm cổ lỗ, sai lầm. Nhà em để dung hòa GV với bà già là cả vấn đề. Thậm chí cô GV còn nói luôn chỉ chăm ông, ông mà hai năm mươi thì bye bye bà.
GV việc nhà ông anh em trước mới vãi, mấy lần e định sang chửi đuổi đi nhưng mọi người gàn vì lúc đấy ko thuê đc GV khác
Ai lại quê tận NA, nó đòi tháng phải đc về mấy ngày, tiền tàu xe, kể cả tiền taxi ra ga ông anh em phải trả ( ko đi xe ôn nhá ) rồi mấy ngày nó về quê ko làm nhưng vẫn phải tính công ko đc trừ lương. Bác e là bà nội, bà nội mua cho cháu đồ ăn để tủ lạnh rồi về vì ko ở chung. Cháu e đi học ở nhà nó ăn mẹ nó, góp ý ( ông anh e còn ko dám mắng ) thì nó bảo : ui zời, có hơn 5 trăm chứ đáng bao nhiêu, hết thì bảo mẹ thằng cu mua tiếp là đc. Sau ông anh e hết chịu đựng đành phải tống nó đi. May bà GV giờ là giáo viên mầm non về hưu, chăm sóc dạy trẻ cực kì tốt, văn hoá ứng xử cũng ko chê vào đâu đc

114hangbong

Xe cút kít
E thì ngay từ bây giờ đã nhồi vào đầu 2 đứa con. Bố mẹ chỉ có trách nhiệm dạy các con thôi, còn con các con thì sau này con tự dạy, tự trông. Bm cũng ra trường là tự đi làm kiếm ăn, mua nhà. Sau này các con cũng nên như vậy.
Nếu lúc đó các con đuối quá thì bố mẹ sẽ hỗ trợ, chứ bm ko thể đến ở cùng và trông con cho các con đâu. Trừ khi các con có việc đột xuất, hoặc ốm đau...vv thì bm sẽ giúp.
Còn muốn sung sướng bằng người ta thì phải chịu khoa học tập và lao động mà vươn lên, nếu còn nghèo chưa nuôi nổi con thì đừng đẻ. Chứ ko phải cứ đẻ ra rồi bắt vạ bà nội, bà ngoại trông cho thì ko có cửa đâu.
Bố mẹ già yếu nếu ko có đk thì sẽ bán nhà vào viện dưỡng lão, cũng ko phiền đến các con. Lúc nào các con nhớ bố mẹ thì vào thăm, bố mẹ nhớ các cháu thì về chơi. Mỗi đứa đều phải sống cuộc đời của mình đừng phiền đến nhau😀
Cụ xác định tự lập về già là đúng nhưng điều kiện nhà dưỡng lão ở đây chưa tốt như cụ nghĩ đâu, ăn ở không bằng ở nhà mà xểnh ra là gọi người nhà đến xử lý chứ họ chỉ có trách nhiệm lo chỗ ăn ngủ vui chơi thôi. Vậy nên cũng đừng ráo hoảnh với con cái quá đến lúc quay lại với chúng nó thì muộn.

L.C.D

Xe container
Em đọc những bài của mợ Phẳng rất dễ chịu, giá ở gần để em thường xuyên học hỏi mợ ấy. Mợ ý bằng tuổi em mà trông lúc nào cũng trẻ trung phơi phới. Em mắc cái tội hay nghĩ ngợi xong cứ lung bung mãi không thoát được. May mà em cũng không ở chung với bố mẹ chồng. Chồng em cũng là người dứt khoát các mối quan hệ, từ khi cưới đã tuyên bố là con lấy vợ cho con chứ không phải lấy vợ cho mọi người nên mọi người hạn chế có ý kiến về vợ con, mọi việc con sẽ chịu trách nhiệm hết.
Câu kết của mợ là chuẩn nhất. Cùng những khôn ngoan, khéo léo, thì điều kiện kinh tế là thứ vô cùng quan trọng quyết định việc gia đình có thuận lợi hay ko. Em vẫn nói em quá may mắn khi đc hoà nhập vào 1 gđ chồng tốt, tốt ở chỗ tính tình mọi người tử tế, nhẹ nhàng tình cảm, và có điều kiện kinh tế tốt, giàu thì ko dám nói nhưng đủ để ko ai phải phiền hà nhau về tài chính. Bởi vậy mỗi ng chỉ cần biết điều 1 tị thôi là mọi việc tốt đẹp luôn.
Khía cạnh may mắn nữa là em là đứa biết nhận sai và biết học hỏi, sửa mình. Thực ra em khởi đầu ko phải là ng mềm mỏng khéo léo gì. Nhưng đi làm dâu, sống giữa những người luôn nhẹ nhàng, hoà nhã, quan tâm chân thành, em học hỏi và trưởng thành hơn rất nhiều. Từ 1 đứa lúc đi học đành hanh đỏ mỏ nhiều bạn bè ghét cóc thèm chơi :)), thì giờ em là ng ít bị ghét, ít bị nói xấu nhất, đc tin cậy trong cả gia đình lẫn đồng nghiệp lẫn bạn bè. Em cho đó là giá trị ko thể định giá được bằng tiền của việc ký án với ông chồng gia trưởng của em :P Ký án với ông khác có khi bây giờ chính bản thân em cũng ghét em chứ chưa nói tới những ng xung quanh :P

Hà hay hát

Xe tải
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Thông cảm vs cụ. Nhà cháu mẹ mất sớm nên vk cháu k phải sống cảnh mẹ ck nàng dâu, động viên mãi ông cụ đi bước nữa lại may mân đc bà hiểu chuyện, tâm lý lại đc cái tính hào phóng, ông cụ nhà cháu thì tính cũng tâm lý lại thương con dâu. Đâm ra 2 bà dâu nhà cháu đều sướng. Chợ nhiều khi chả phải đi mà toàn các cụ hỏi các con thích ăn gì để bố mẹ mua :)) cố tranh đi chợ có khi còn ăn mắng

bohong88

Xe tải
Cụ xác định tự lập về già là đúng nhưng điều kiện nhà dưỡng lão ở đây chưa tốt như cụ nghĩ đâu, ăn ở không bằng ở nhà mà xểnh ra là gọi người nhà đến xử lý chứ họ chỉ có trách nhiệm lo chỗ ăn ngủ vui chơi thôi. Vậy nên cũng đừng ráo hoảnh với con cái quá đến lúc quay lại với chúng nó thì muộn.
Em thấy có viện dưỡng lão mạn Ss nhìn như cái resort của Thu Cúc thấy cũng ổn cụ ạ. Em xác định luôn rồi, và cũng có kh của mình.

funfunfun

Xe buýt
Theo các cụ gần nhau bao nhiêu là vừa
Em mua nhà cố lắm để gần các cụ cũng chỉ dc 7km gần nhau
Lắm lúc bà ra chơi với cháu đi về 7km cũng ngại,bảo ở cùng thì không chịu

L.C.D

Xe container
Em cho là phương án tốt nhất cho bố mẹ mình lúc già yếu là thuê người chăm, con cháu giám sát. Em thương các cụ thật lòng, nhưng mà sức em ko quần quật đc nữa. Mấy lần các cụ nằm viện, em chỉ có nấu ăn mang vào sáng sớm cho bữa sáng, còn 2 bữa chính em nấu và cho xe ôm chở vào. 2 bà chị chồng em bảo, phân công theo năng lực là chuẩn rồi, 2 bác thay nhau le ve trong viện, mợ nấu ăn ship vào. Ko phải phi vào viện mới là con ngoan trò giỏi.

114hangbong

Xe cút kít
Em thấy có viện dưỡng lão mạn Ss nhìn như cái resort của Thu Cúc thấy cũng ổn cụ ạ. Em xác định luôn rồi, và cũng có kh của mình.
Em chuẩn bị một năm hai vc chi khoảng 5-600 triệu tiền dưỡng lão mà cảm thấy chưa đủ đây cụ ơi. Chưa dám nói trước điều gì cả đâu.

114hangbong

Xe cút kít
Em cho là phương án tốt nhất cho bố mẹ mình lúc già yếu là thuê người chăm, con cháu giám sát. Em thương các cụ thật lòng, nhưng mà sức em ko quần quật đc nữa. Mấy lần các cụ nằm viện, em chỉ có nấu ăn mang vào sáng sớm cho bữa sáng, còn 2 bữa chính em nấu và cho xe ôm chở vào. 2 bà chị chồng em bảo, phân công theo năng lực là chuẩn rồi, 2 bác thay nhau le ve trong viện, mợ nấu ăn ship vào. Ko phải phi vào viện mới là con ngoan trò giỏi.
Bà nào thôi chứ bà nhà chị khó tính lắm không thoáng như mình đâu. Hồi đầu năm có con bé nó đến thử vài hôm, chỉ chăm ông còn việc nhà không phải làm. Đến hôm thứ 2 bà đã kêu mất tiền phong bì mọi người biếu. Mình bảo lỗi bà không cất cẩn thận giờ mất thì một mất mười ngờ cứ từ từ rồi tìm người khác. Thế mà thấy con bé tự xin thôi luôn. Trước cũng nhiều người đến mà chưa ai ở được quá 1 tuần.

Mzc

Xe điện
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Em đọc qua thấy cụ có 2-3 cái nhà. Sao k mua 1 căn cc nho nhỏ cạnh nhà cụ (khác toà hay khác tầng) cho cụ bà. Mọi việc sẽ đc giải quyết. Hoặc k thì thuê gần cái đang ở cho cụ ở đó.