[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

hminh2005

Xe điện
Có lẽ quay lại chế độ mẫu hệ gia đình lại yên ổn, hạnh phích cụ nhể 😃
Đùa thế thôi vì nhiều cụ vẫn ngày đêm mong mỏi có đái đứng chứ toàn máy khâu 3-4 bướm buồn lắm.
Bây giờ gái trai nhiều nơi ko quan trọng. Quan trọng là dạy dỗ các con trưởng thành, có công ăn việc làm (ko phân biệt nghề nghiệp), sống có đạo đức, biết kính trên nhường dưới là quá tuyệt vời rồi

hminh2005

Xe điện
Gd bm em ai cũng kêu em khó tính như ma 👻 nghe giống giống chồng mợ :))

Lâu lâu chả ngó thớt mc con dâu vì không có gì để phàn nàn. Thực ra đến cuối cùng ai cũng phải sống cuộc đời người đó, không ai giải quyết hết được các vấn đề trong cs của người khác (bao gồm cả bm mình) nên em không căng thẳng các vấn đề liên quan đến bố mẹ. Hơn nữa mình cũng chẳng ở gần.

Bmc em gần 80 rồi nhưng vẫn khoẻ, rất nhiều anh chị em từ 50 đến 90 thường xuyên qua lại, rồi còn muốn sống gần nhau, rủ nhau mua nhà Ecopark v.v. nên mình không phải lo lắng gì cả. Sau này cần thì thuê gv, nếu ob yếu lúc con mình đã lớn thì cố gắng về 2-3 năm, không thì tùy hoàn cảnh.

Bm em khó tính hơn. Nhưng mà khoẻ còn khó tính được chứ yếu nằm đấy rồi thì khó tính với ai :) Bm em cũng chẳng hài lòng với con trai con dâu đâu nhưng mà con mình nuôi dạy mà, có sao chịu vậy, cuộc đời ai chả thế. Ai cũng có cái hay cái đặc biệt, cả ob lẫn các con của ông bà.

Được cái nhà em nếu cần có thể thuê gv. Còn tính khí thất thường thì đk có thế nào cũng sửa đi, rồi có sao theo thế. Ngay cả vua chúa cũng không đòi sao trên giời được, tìm người hầu đúng ý 100% móc đâu ra :D
Các cụ/mợ và em có lẽ nhiều tuổi là khoảng U60, chớm U70. Mình vẫn còn khỏe mạnh, có giao tiếp XH nên suy nghĩ có phần tích cực. Các cụ ở nhà, ngoài sức khỏe yếu còn ít giao tiếp. Chủ yếu đọc báo, nghe TV, trao đổi với người cùng cảnh nghộ (già như nhau) nên thông tin hạn chế. Cụ bà nhà em xem Tablet, đọc tin tức về thuốc, sức khỏe .... nói như sách. Em bảo: Bà tin vừa vừa thôi. Đến BS khám cho bà mà mỗi người nói một kiểu thì bà tin ai ? Bây giờ tâm cho thoải mái, cần gì yêu cầu con cái. Toàn kể chuyện ngày xưa thì mời cụ về ngày xưa mà sinh hoạt

QMintech

Xe tăng
Vào đây mới biết mỗi nhà mỗi cảnh, iem thì bảo 2 thằng ku " Bố nuôi học xong tự đi kiếm ăn ko thằng nào nuôi thằng nào là thành công :)". ko khuyến khích ở cùng nhưng ở gần còn anh em nương tựa :)

hongnhungdo

Xe buýt
em gặp nhiều cảnh ở chung giết chết tình cảm tất cả ( trừ mẹ con ruột thị thì vẫn yêu nhau). Không hiểu sao đằng nào ở chung hay riêng cũng là mất tình cảm mà người ta không ở riêng cho nó sướng nhỉ. Bố mẹ già thì vẫn có cách chứ, các cụ ở chung với con mà không vui vẻ thì sức khỏe cũng xuống, tinh thần cũng ức chế chứ tốt gì đâu.

Các cụ/mợ và em có lẽ nhiều tuổi là khoảng U60, chớm U70. Mình vẫn còn khỏe mạnh, có giao tiếp XH nên suy nghĩ có phần tích cực. Các cụ ở nhà, ngoài sức khỏe yếu còn ít giao tiếp. Chủ yếu đọc báo, nghe TV, trao đổi với người cùng cảnh nghộ (già như nhau) nên thông tin hạn chế. Cụ bà nhà em xem Tablet, đọc tin tức về thuốc, sức khỏe .... nói như sách. Em bảo: Bà tin vừa vừa thôi. Đến BS khám cho bà mà mỗi người nói một kiểu thì bà tin ai ? Bây giờ tâm cho thoải mái, cần gì yêu cầu con cái. Toàn kể chuyện ngày xưa thì mời cụ về ngày xưa mà sinh hoạt
Cũng tùy người mợ ah. Như mẹ đẻ em, bà năm nay cũng hơn 70 tuổi rồi. Nhưng bà rất ít can thiệp vào cuộc sống của con dâu và con trai. Nếu con dâu tín nhiệm hỏi thì bà sẽ nói những gì và hiểu biết. Tin thì nghe theo, không thì cũng thôi. Ngoài ra, bà thấy cách dạy con của con dâu k hợp lí và sẽ góp ý. Nếu k nghe theo thì sau này bà cũng k nói nữa. Vì nói ra là VC anh trai em lại tẩn nhau.
Nói chung là mẹ em rất tôn trọng ý kiến của các con. Chứ không có kiểu áp đặt như người khác.
Các bà hàng xóm nhà em ở quê đa số cũng vậy.
Mà em thì không có diễm phúc gặp được MC như thế. MC em cũng học y online và cứ bắt mọi người phải nghe theo, phát mệt. Càng về già càng nói nhiều và bắt mn làm theo ý của mình. Cứ mỗi lần bà về quê lên là y như rằng có chỉ đạo mới. Do tiếp nhận ý kiến của các ông bà ở quê. Trước em con nể vâng dạ, chứ giờ em từ chối thẳng thừng. Nhiều lúc cũng mệt mỏi lắm í.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em có 2 f1 đều là giai, sau chúng nó lấy vợ em bắt ra ở riêng hết, để ông bà già chúng tao tự sướng với nhau, lúc nào thích thì đến nhà nhau chơi.

Chit

Xe tải
Ở chung được thì tuyệt vời, nhưng nhiều trường hợp thực sự khó. Đừng hi vọng thay đổi ai cả, người trẻ cũng khó thay đổi, người già còn khó hơn. Cho nên con đường tốt nhất là ở riêng. Chừng nào mẹ cụ còn phục tự phục vụ, tự lo được thì ở riêng là tốt nhất, gia đình sẽ hòa thuận, mọi người vui vẻ. Cụ là con một thì nên kiếm hai chỗ gần nhau để một vài ngày cụ qua lại chăm sóc mẹ. Không đủ tiền mua 2 căn thì thuê. Do không ở riêng bao giờ nên cảm thấy ở riêng khó chấp nhận, nhưng khi ở riêng rồi mới thấy ở riêng là đúng đắn. Cụ thương mẹ, thương vợ nữa thì nên để họ ở riêng.

hongnhungdo

Xe buýt
Ở chung được thì tuyệt vời, nhưng nhiều trường hợp thực sự khó. Đừng hi vọng thay đổi ai cả, người trẻ cũng khó thay đổi, người già còn khó hơn. Cho nên con đường tốt nhất là ở riêng. Chừng nào mẹ cụ còn phục tự phục vụ, tự lo được thì ở riêng là tốt nhất, gia đình sẽ hòa thuận, mọi người vui vẻ. Cụ là con một thì nên kiếm hai chỗ gần nhau để một vài ngày cụ qua lại chăm sóc mẹ. Không đủ tiền mua 2 căn thì thuê. Do không ở riêng bao giờ nên cảm thấy ở riêng khó chấp nhận, nhưng khi ở riêng rồi mới thấy ở riêng là đúng đắn. Cụ thương mẹ, thương vợ nữa thì nên để họ ở riêng.
Em nghĩ chả lựa chọn khác được hoặc không có điều kiện mới ở chung, chứ độc lập tự do hai tiếng ngọt ngào điều ai cũng mong mỏi, nhất là vợ chồng nếu còn tình yêu với nhau thì ai cũng thích ở riêng để chăm sóc tổ ấm đúng nghĩa. Nhà em như bố mẹ chú bác vãn ở chung đây, cũng chả cãi nhau đâu, chăm sóc ông bà hết sức, nhưng bảo vui không thì không, chỉ người già vui chứ vợ chồng con cái thì không , vì kiểu gì chả mất tự do, chả bị xen vào việc này khác và kiểu gì cũng vất vả vì phải phục vụ người già. À, sẽ là tuyệt vời với các cụ ông thôi - nếu các cụ ép được vợ ở chung mà vợ gánh hết vất vả , nhịn nọ kia, các cụ vừa được tiếng có hiếu nhưng thực chất chẳng phải làm gì cho bố mẹ cả.

starsn

Xe điện
Cuộc đời là những cuộc phiêu lưu thử nghiệm, lúc đúng, lúc.. nhầm :)) chuyện dùng thuốc nào, bác sỹ nào cũng thế ạ. Mình ở bên ngoài có góp ý và giúp ob tiếp cận thông tin, đi bác sỹ, còn vẫn nên tôn trọng quyết định cuối cùng của bà về chuyện nghe ai. Nói thật với cụ em đi khám bs về xong cũng hay tìm hiểu thêm, không phải lúc nào cũng nghe bác sỹ hết. Em thấy tầm 80-90 chuyện sức khoẻ nó cũng quan trọng đấy nhưng không quan trọng quá so với đời sống tinh thần, đằng nào chả chết :|

Mẹ em quan tâm đến sức khỏe vô cùng nên tìm hiểu nhiều, thỉnh thoảng em cũng có góp ý nhưng nhiều chuyện không rõ ràng đúng sai, thường chính mình sẽ hiểu cơ thể mình hơn người khác, nên em tôn trọng các quyết định về sức khỏe của mẹ.

starsn

Xe điện
Cũng tùy người mợ ah. Như mẹ đẻ em, bà năm nay cũng hơn 70 tuổi rồi. Nhưng bà rất ít can thiệp vào cuộc sống của con dâu và con trai. Nếu con dâu tín nhiệm hỏi thì bà sẽ nói những gì và hiểu biết. Tin thì nghe theo, không thì cũng thôi. Ngoài ra, bà thấy cách dạy con của con dâu k hợp lí và sẽ góp ý. Nếu k nghe theo thì sau này bà cũng k nói nữa. Vì nói ra là VC anh trai em lại tẩn nhau.
Nói chung là mẹ em rất tôn trọng ý kiến của các con. Chứ không có kiểu áp đặt như người khác.
Các bà hàng xóm nhà em ở quê đa số cũng vậy.
Mà em thì không có diễm phúc gặp được MC như thế. MC em cũng học y online và cứ bắt mọi người phải nghe theo, phát mệt. Càng về già càng nói nhiều và bắt mn làm theo ý của mình. Cứ mỗi lần bà về quê lên là y như rằng có chỉ đạo mới. Do tiếp nhận ý kiến của các ông bà ở quê. Trước em con nể vâng dạ, chứ giờ em từ chối thẳng thừng. Nhiều lúc cũng mệt mỏi lắm í.
Nhiều người già hiền hoà lắm mợ, có khi trên 50%. Nhà em tính ra bmc lại nền tính hơn bm em, gọi là "cá tính" :D :D

Mợ mà mệt thì cứ tránh tránh ra rồi bớt chuyện đi chắc cũng đỡ. Em giờ cũng lớn rồi (với bmc cũng kiêng dè mình rồi :P), nói chuyện gì về gd nhỏ của em mà em không thích nghe em lờ đi là cũng hết cả chuyện.

Dancingwiththewind

Xe điện
em gặp nhiều cảnh ở chung giết chết tình cảm tất cả ( trừ mẹ con ruột thị thì vẫn yêu nhau). Không hiểu sao đằng nào ở chung hay riêng cũng là mất tình cảm mà người ta không ở riêng cho nó sướng nhỉ. Bố mẹ già thì vẫn có cách chứ, các cụ ở chung với con mà không vui vẻ thì sức khỏe cũng xuống, tinh thần cũng ức chế chứ tốt gì đâu.
Mẹ đẻ em cứ càm ràm về bố em. Hai chị em nói mãi chả đc. Thằng em em nó tuyên bố: thế giờ nhé, mẹ xuống ở với con gái yêu quý của mẹ, con gái rất rất yêu quý của mẹ, 1 tháng, xem có hòa hợp hoàn toàn không? Thế là mẹ em im tịt, he he.

Nhiều người già hiền hoà lắm mợ, có khi trên 50%. Nhà em tính ra bmc lại nền tính hơn bm em, gọi là "cá tính" :D :D

Mợ mà mệt thì cứ tránh tránh ra rồi bớt chuyện đi chắc cũng đỡ. Em giờ cũng lớn rồi (với bmc cũng kiêng dè mình rồi :P), nói chuyện gì về gd nhỏ của em mà em không thích nghe em lờ đi là cũng hết cả chuyện.
Em có bao giờ chủ động tâm hự với MC đâu mợ. Toàn MC em ra ngoài nghe mn nói rồi gật gù và mang về chỉ đạo nhà em ấy chứ. Mà đã chỉ đạo thì k lờ được. 1 là tuân theo, 2 là phản đối. Mà giờ đa số là em phản đối. Em cũng như mợ. Giừ mình có tủi rồi nên k bắt mình làm này làm kia được. Cái nào đúng em ghi nhận, nhưng em làm theo ý của em. Cái nào không ok là em gạt đi ngay.

starsn

Xe điện
Em có bao giờ chủ động tâm hự với MC đâu mợ. Toàn MC em ra ngoài nghe mn nói rồi gật gù và mang về chỉ đạo nhà em ấy chứ. Mà đã chỉ đạo thì k lờ được. 1 là tuân theo, 2 là phản đối. Mà giờ đa số là em phản đối. Em cũng như mợ. Giừ mình có tủi rồi nên k bắt mình làm này làm kia được. Cái nào đúng em ghi nhận, nhưng em làm theo ý của em. Cái nào không ok là em gạt đi ngay.
Vâng, tùy là bà nói như thế nào ấy, nếu nói "con phải abcd" thì có thể nói "để con xem" rồi lờ tịt :"> hoặc đơn giản "con nghĩ rồi & không định làm thế". Mợ phải ở chung cũng thiệt thòi rồi.

Phòng và vé

Xe tải
Họ hàng nhà em có bà mợ vô cùng khéo léo, làm việc rất được lòng các sếp nên có vị trí khá cao và bổng lộc trong công ty. Vậy nên đối với mẹ chồng mợ ý cũng chiều, mua sắm, tặng quà, đưa đi chơi… khắp nơi vì đó toàn tiền chùa. Do vậy bà mẹ chồng rất quý, suốt ngày khoe con dâu, nói tôi lấy được dâu vàng về.
Nhưng khi bà mợ về hưu, lộc lá không còn lại thêm ông chồng suốt ngày ốm đau bệnh tật phải chăm nên không có thời gian và tiền bạc chăm chút mẹ chồng như trước. Vậy là dần dần từ dâu vàng chuyển thành con dâu hỗn láo, không biết điều do cụ bắt đầu chuyển soi, bắt nạt con dâu. Đỉnh điểm mùng 1 Tết soạn cả sớ văn mắng chửi con dâu trước mặt tất cả con cháu mà chuyện toàn vài ba cái thứ vụn vặt.
Vậy nên ai tốt phước rơi vào gia đình quý người, quý con quý cháu thì quá may mắn. Còn không các ông chồng cũng nên cảm thông với vợ, đừng cố ép vợ ở cùng với những bà cụ tai quái với lý do mẹ già rồi có sống được mấy đâu cố nhịn đi. Điều đó chỉ ngày càng xói mòn tình cảm và chuyển sang hận thù thôi

7vienngocrong

Xe tăng
Họ hàng nhà em có bà mợ vô cùng khéo léo, làm việc rất được lòng các sếp nên có vị trí khá cao và bổng lộc trong công ty. Vậy nên đối với mẹ chồng mợ ý cũng chiều, mua sắm, tặng quà, đưa đi chơi… khắp nơi vì đó toàn tiền chùa. Do vậy bà mẹ chồng rất quý, suốt ngày khoe con dâu, nói tôi lấy được dâu vàng về.
Nhưng khi bà mợ về hưu, lộc lá không còn lại thêm ông chồng suốt ngày ốm đau bệnh tật phải chăm nên không có thời gian và tiền bạc chăm chút mẹ chồng như trước. Vậy là dần dần từ dâu vàng chuyển thành con dâu hỗn láo, không biết điều do cụ bắt đầu chuyển soi, bắt nạt con dâu. Đỉnh điểm mùng 1 Tết soạn cả sớ văn mắng chửi con dâu trước mặt tất cả con cháu mà chuyện toàn vài ba cái thứ vụn vặt.
Vậy nên ai tốt phước rơi vào gia đình quý người, quý con quý cháu thì quá may mắn. Còn không các ông chồng cũng nên cảm thông với vợ, đừng cố ép vợ ở cùng với những bà cụ tai quái với lý do mẹ già rồi có sống được mấy đâu cố nhịn đi. Điều đó chỉ ngày càng xói mòn tình cảm và chuyển sang hận thù thôi
Quý nhau vì tiền. Đạo lí này đúng luôn với mối quan hệ MC ND. Đặc biệt đứa ở xa cho chút tiền khen hết lời, đứa ở cạnh làm hết việc nhưng k có tiền cho là bị sỉ vả ngay, e cũng biết mấy trường hợp như vầy. E làm dâu gặp mẹ chồng như thế luôn,bà yêu tiền. Tẹng quà bà k chịu đưa tiền ok. Tiêu của con trai con dâu k tiếc, tiêu của con gái xót con nên k tiêu. Buồn là dù có tiêu tiền của e nhưng vẫn k yêu quý e, nên e kệ k phí tiền cho người k yêu mến e nữa, dĩ nhiên tiền của chồng e thì e kệ ô í cho bà làm gì làm, tiền e làm ra e k tẹng k cho bà nữa. E nấu bưng món ngon cho bà bà k ăn chê lần sau e k bưng cho nữa. Vc e bỏ tiền sửa nhà xây mới cho bà ở, e có nói bà kêu con trai út rãnh rỗi trông coi thợ làm cho chắc, bà bảo nó k cần ngó cũng có nhà ở, ok e k ngó tới. Hổm bà than với e nước chảy vào la phông do thợ làm ẩu mà e nhịn k thèm nhắc chuyện lúc làm nhà bà nói với e. E kệ.
Người ta hay nói tình cảm cứ trao đi sẽ nhận lại yêu thương...nhưng e nghiệm ra khi MC e ghét e dù e làm kiểu gì cũng chẳng được yêu quý nên e từ bỏ. K làm cho bà yêu thương được thì e làm cho bà sợ, vậy là e sống ngoài vòng gia đình chồng, tự sanh tự diệt, e làm e ăn, họ làm gì kệ e chỉ làm đúng bổn phận khi được yêu cầu và k quan tâm đến cuộc sống riêng của họ.

QB1991

Xe hơi
Nhà ai cũng đều có bên nội - ngoại, cho nên việc va chạm đôi lúc là chuyện cọi như bình thường, phận làm con (dâu-rể) lựa mà sống cho phải đạo, kẻo cha - mẹ già như chiếc lá úa trên cây lìa cành lúc nào chẳng biết lúc nào, có muôn làm lại, nghĩ lại đúng sai cũng không có cơ hội
chúc bác chủ có nhiều ngày vui cùng 2 phía

Phòng và vé

Xe tải
Nhà ai cũng đều có bên nội - ngoại, cho nên việc va chạm đôi lúc là chuyện cọi như bình thường, phận làm con (dâu-rể) lựa mà sống cho phải đạo, kẻo cha - mẹ già như chiếc lá úa trên cây lìa cành lúc nào chẳng biết lúc nào, có muôn làm lại, nghĩ lại đúng sai cũng không có cơ hội
chúc bác chủ có nhiều ngày vui cùng 2 phía
Em nghĩ ai cũng hiểu và cố làm trọn vẹn điều đó cụ ah. Nhưng với một số cụ quá tai quái và đối xử bất công với con thì chỉ có thể yêu cầu con đẻ phải chịu đựng và phục tungf vì đó là trách nhiệm làm con. Chứ yêu cầu dâu, rể ( mà thường là con dâu) phục tùng, chịu đựng vô điều kiện thì đó là bất công.

Mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Chung quy lại là cụ chủ thớt nên cân nhắc ra ở riêng càng sớm càng tốt.
Nếu chưa mua được nhà thì có thể thuê. Ngoài ra thì cũng phải tìm cho bà cụ 1 người giúp việc hợp với cụ ấy để chăm lo lúc đêm cụ không ở cùng.
Ở riêng đầu óc thoải mái làm việc gì cũng sẽ hiệu quả hơn cụ ah.

Em thì ko hiểu làm sao mà nhiều cụ cứ muốn mẹ mình với vợ mình ở chung và coi đó ở chung là tốt nhất? Khi ở chung, Báo Hiếu là gì ? ngoài giỏi lắm nấu được bữa cơm quét được cái nhà? Còn lại toàn những khó chịu, nhịn nhục, xích mích … cái đó các cụ có thấy tốt cho mẹ mình ? Có thực sự là báo Hiếu không ? Theo em Không có tiền mua nhà thì thuê. Dẫu chả có tiền nhiều thì tốn mấy triệu thuê nhà dẫu tốn kém cũng sung sướng hơn cảnh ở chung .
Các cụ thì lúc nào cũng nhịn tí thôi, mẹ sống được bao lâu. Nghe nó cứ nhẹ bẫng như không ấy , mà không hiểu rằng : cái “bố mẹ già rồi sống dc bao lâu” ấy có thể là 10-15-20 năm nữa đấy ạ, hết cha nó đời con dâu rồi. Vài ba năm thôi đã đủ nó phá hủy hạnh phúc hôn nhân kinh khủng khiếp luôn , chẳng qua phá kiểu khác với ngoại tình hay vũ phu . Người vợ sẽ thấy chồng hèn khi không giải quyết được vấn đề ở riêng, cuộc đời đàn ông lẽ ra thênh thang mà sống và kiếm tiền thì đây loay hoay giữa 2 phụ nữ với những chuyện nhỏ nhặt- dần dần các cụ trở nên bần tiện hèn hạ trong mắt người vợ dẫu họ có từng yêu thương bao nhiêu. 5-10 năm sống vậy quá đủ để bào mòn cảm xúc người vợ. Va căn nhà không còn là tổ ấm nữa, nó là nơi trả nợ của thân phụ nữ . Trả nợ chữ Hiếu hộ chồng . Cũng đừng nghĩ có gì về xả vào chồng là xong. Các cụ thử nghĩ nếu ngày nào về vợ cũng nước mắt ngắn dài than thở, rồi tâm lý vợ lúc nào cũng u sầu , bức bối, không khí gia đình căng thẳng nặng nề ,tâm lý vậy thì cũng chả muốn sex . Cái mất nó to đùng đoàng gấp mấy cái được mà các cụ nghĩ.
Nên dưới góc độ con dâu - từng bị cả nhà chồng ghét bỏ , em thấy rằng : hãy mạnh mẽ Dũng cảm ở riêng ! Chồng em đã làm thế , ở riêng luôn du ông bà bảo từ con, còn không nhìn đến các cháu mấy năm trời cơ, con em 3 tuổi ông bà mới biết mặt đích tôn ! Thế nhưng các cụ chả vì thế mà ốm đâu nên khỏi Io. Cụ nào còn ghê gớm tai quái thì còn khỏe , chứ người yếu họ lành hơn. Cụ có chửi bới gì chỉ 3-7-21 ngày là hết . Mình ở riêng tuần qua thăm một lần , mẹ con xa thêm gần thương quý nhau ngay . Mẹ già rồi thì thuê gần, hằng ngày nấu ăn mang sang , thuê giúp việc cho mẹ . Chứ em nói thực : bất cứ làm ảnh hưởng đến hạnh phúc vợ chồng đều là người thứ 3 . Thực sự là ghét lắm hận lắm chết chả quên , ko xả ra được thôi . Đây không phải chấp nhặt mẹ mà là cảm xúc tự nhiên nó như thế .
Nhà em đang y hệt thế này mà ko biết làm ntn

hongnhungdo

Xe buýt
Nhà em đang y hệt thế này mà ko biết làm ntn
Muốn làm gì đều cần dứt khoát và bản lĩnh chút, chỉ lúc đầu thôi, đối diện với mẹ thì sợ chứ qua được khoảnh khắc sợ hãi đó , được bước về nhà riêng ăn ngon ngủ yên đời lên hương khác hẳn ngay. Một thời gian là mẹ vui ấy mà . Nhưng hai vợ chồng phải hiệp lực, chứ bà vợ muốn xây ông chồng cứ ý kiến để gây đổ vỡ thì có mà hạnh phúc trước mắt luôn cũng chả túm được