[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Vk cụ vẫn may vì có cụ hiểu, nhà em có bố ck hiểu, hàng xóm họ hàng đều hiểu nhưng ck lại ko chịu hiểu giá trị của việc ở riêng với hp gia đình
Mợ phải quyết liệt dứt khoát mạnh mẽ lên. Trường hợp của mợ còn có nhiều ngừoi hiểu. Đặc biệt có bố ck.
E là ngừoi thích ở cùng bố mẹ nhưng ủng hộ quan điểm ra ở riêng. Nhà e nếu vk e bh nói ra riêng e sẽ chuyển đi. Ngừoi cằn nhằn khó chịu lại là e. Chứ vk e thì lại cũng muốn ở cùng bố mẹ chồng. H nếu bố mẹ như trc thì gđ khá vui vẻ hoà hợp hp.

Mzc

Xe điện
Vâng, em cũng biết dịch vụ này ạ. Nhưng mẹ em mới ngoài 60, em con 1 theo ck ở riêng rồi nên xác định thuê ng ở với ông bà lâu dài cho vui cửa vui nhà; hỗ trợ cơm nước, lau dọn nhà cửa, chợ búa cho ông bà. Chứ mẹ em mà ngày nào ko vấn an 1 lúc là dỗi. Bà mà đi du lịch là bố em kiên quyết ở nhà nhai bánh mì chờ vợ về. Dạo trc em với ck em toàn đi làm đến 6-7h mới về, mà bố em thì nhất quyết phải ăn tối trước 6h cho nó thực dưỡng; ông còn cả đời chưa bao giờ vào bếp nấu cơm nên vợ đi vắng là ông ăn bánh mì đen uống sữa thanh trùng 🤣. Bố em kén ăn, sợ chết nên ăn nhạt, ăn ít thịt, tinh bột,... chỉ có vợ là chiều được.

Em có mấy người quen có duyên gặp các bác chồng bỏ chồng chê, ko con cái, ng ta làm 2-30 năm trông từ lúc bọn em còn bé, đến bây giờ trông cháu + chăm cụ luôn. Sống tình cảm như ng nhà + ng ta cũng ko suốt ngày đòi về quê ạ. Năm ngoái em cũng vồ hụt 1 bác kiểu như vậy do chủ cũ vỡ nợ, tiếc ơi là tiếc.

Em số đỏ gặp dc bác GV cũng ng NA: cũng suốt ngày đòi về quê. Mà mỗi lần về là mất hút 4-5 ngày; hưởng nguyên lương. Tết nghỉ hơn công chức: về trước cả tuần, được cái lên đúng ngày. Bác ấy còn kén chủ ko ở nhà tầng, ko ở cũng ông bà già nên mới chọn nhà em🤣. Nên mới có chuyện đứa kế toán là em trước Tết bục mặt công nợ, địu theo thằng ku 9 tháng 13kg chạy như cờ.

Bác ấy còn tháng xin nghỉ 1 ngày để đi thăm họ hàng ở HN. Khế thì chê ko ăn, suốt ngày gạ em mua Envy cho ăn🫠; xong bảo ăn cơm béo lắm, bác ăn hoa quả thay cơm cho đỡ béo...Được cái chăm trẻ cũng mát tay nên em cũng nhịn nhịn nhịn. Đỉnh điểm là bỏ rơi nhà em chạy sang nhà khác làm, nói trc có 2 ngày lúc con em mới 1 tuổi. Nhà em đành ngậm ngùi tẩu thằng con đi học và nói lời vĩnh biệt bác. Được mấy tháng, chắc ở nhà kia khổ quá nên xin em quay lại 😅
Nhà bạn em đưa bác gv từ SG ra HN chăm con vì quen rồi, mà khi book vé vietjet cho bác ấy về lại SG để ăn Tết bác ấy còn cảm ơn cô đặt cho tôi vé xịn. Nó ngại quá bảo đấy là vé bình thường thôi. Bà ấy bảo vé hạng bét ấy :))

sakai_yo

Xe lăn
Chủ đề muôn thuở không có hồi kết đây ạ, rơi vào ai người đấy phải chịu.

Nhimtiu

Xe container
Nhiều lần vợ e đòi ra ở riêng e lần nào cũng phải gàn, nhưng có lẽ ko thể gàn mãi đc. Sức người chịu đựng có giới hạn
Cụ gàn là sai đấy. Ở riêng ra thì đỡ mệt mỏi và đau đầu cụ ạ. Cụ lại phải phân thân ra làm hai chỗ nhưng bù lại tâm lý sẽ ổn hơn cho mọi người em nghĩ thế.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
thế thì em quá anh hùng rồi chị Bông :)) Em 2 đứa con chồng và mẹ chồng mà giờ theo phe em hết :D
Cứ đến mùa trung thu mua bánh cho Mẹ chồng và chồng ăn đúng sở thích thì theo phe là đúng rồi.

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Cứ đến mùa trung thu mua bánh cho Mẹ chồng và chồng ăn đúng sở thích thì theo phe là đúng rồi.
:)) đúng rồi ! Sợ nhất lại tranh cướp hay cũng mua cũng quà cáp mà lại chẳng được gì ! nhìu lúc muốn cũng chưa chắc được !

Chỉnh sửa cuối:

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...
Mua thì là tốt rồi, ăn vào mồm thấy ngon là ok rồi. Nhưng phải nhớ vào. bà check inbox rồi thì nhớ trả lời.
Nói ít hiểu nhiều .....Tôi quên tôi cũng đã nhận sai rồi và cũng đã xử lý rồi. Còn bà cố chấp thì chịu !

Chỉnh sửa cuối:

TamAn7810

Xe tăng
Hai thế hệ, khác hẳn nhau về cách sống . Cụ thử nói chuyện riêng với từng người trước, sau đó nói chuyện cả 2 để gạt đi 1 số chuyện... chứ Mẹ để 1 mình thì chắc cũng k nỡ.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nói ít hiểu nhiều .....Tôi quên tôi cũng đã nhận sai rồi và cũng đã xử lý rồi. Còn bà cố chấp thì chịu !
Bà check ib nhé. Tôi hỏi bà. Mãi bà ko trả lời. Với tôi cũng không biết nữa. Chứ không phải cố chấp.

vấn đề muôn thuở rồi bác ạ. Nếu bác có điều kiện thì ra ở riêng là tốt nhất.

TUCSON9389

Xe điện
Vâng các bà thường khó tính mà chị. Bà em cũng khó tính kỹ tính và còn hay dỗi cơ. Chị gv nhà em mình đồng da sắt mới chăm đc bà :)) Thế mà bà rất hay dỗi dằn mát mẻ hoặc chì chiết chị í. Khổ thân bà chị cứ khóc lên khóc xuống vì tủi thân. Chăm ông bà 6 năm thì già đi phải 16 tuổi.
mợ tư vấn em trường hợp này em làm ntn ạ
hôm qua em về nhà, thấy chị dâu nấu ăn cho ông bà ngoài cái nồi canh cải quốc dân ra thì có vài miếng thị gà do đi ăn cỗ lấy phần mang về , cho vào nồi đun chỏng chơ ra thế thôi, 2 cụ gần 90 rồi nuốt sao trôi
anh trai thì suốt ngày bận đi uống rượu, ăn cỗ, giờ quê nhiều cỗ quá, hết cỗ nọ đến cỗ kia. việc cơm nước là mặc nhiên của vợ. em đang băn khoăn ko biết có nên góp ý ko, cái tâm ko có thì góp ý nó cũng sinh chuyện

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Nay em mới đọc bài của cụ. Đúng là mỗi cây mỗi hoa - mỗi nhà mỗi cảnh. Chuyện mẹ chồng nàng dâu thì là vấn đề muôn thủa rồi, lựa mà sống thôi cụ ah vì khi các cụ tuổi đã cao thì tuổi đời và thời gian gắn kết của vợ chồng con cái cũng nhiều rồi, cũng qua giai đoạn khó khăn trong hôn nhân (3-10 năm sau hôn nhân) nên sẽ thấu hiểu và nhẫn nhịn hơn vì gia đình. Theo em vợ chồng cụ nên nhẫn nhịn chứ các cụ già rồi ko thấy đổi được đâu, càng cố gắng thay đổi các cụ thì càng nát nhà. Hoặc nếu có điều kiện mình mua thêm căn gần đó ra ở riêng rồi cuối tuần đưa vợ con qua thăm bà rồi cơm nước bên đó cho bà vui.

Nhà em cũng con một, còn trưởng họ, trưởng tộc cơ, bố em cũng mất sớm mẹ em thì ở quê nhưng khi bà yếu vợ chồng em phải đón bà lên ở cùng được hơn chục năm rồi. Ơn giời vợ em và các con nó cũng chịu khó tắm giặt cho bà, giai đoạn sau sau còn phải đút cho bà ăn cơ (bà em bị tai biến nhẹ). Chưa hết vợ em còn phải lo một rừng giỗ tết ở quê cơ (nếu làm đủ một năm phải hơn chục cái giỗ), may mà nó thu xếp với các bác và với các ông cha bà chú ở quê rất ổn nên nhiều khi toàn chỉ đạo từ xa, đến bữa mới về thắp hương và ăn uống cũng không bị mắng gì (giỗ tết ở quê nhiều khi mình chỉ bỏ tiền ra thôi, khéo léo tý nhờ vả các cụ chỉ đạo con cháu lo cho hết).

hongnhungdo

Xe buýt
mợ tư vấn em trường hợp này em làm ntn ạ
hôm qua em về nhà, thấy chị dâu nấu ăn cho ông bà ngoài cái nồi canh cải quốc dân ra thì có vài miếng thị gà do đi ăn cỗ lấy phần mang về , cho vào nồi đun chỏng chơ ra thế thôi, 2 cụ gần 90 rồi nuốt sao trôi
anh trai thì suốt ngày bận đi uống rượu, ăn cỗ, giờ quê nhiều cỗ quá, hết cỗ nọ đến cỗ kia. việc cơm nước là mặc nhiên của vợ. em đang băn khoăn ko biết có nên góp ý ko, cái tâm ko có thì góp ý nó cũng sinh chuyện
Nấu cho là tốt rồi còn đòi hỏi làm gì. Bố mẹ đẻ người ta chắc gì ốm được con gái nấu cho nồi cơm . Nhà em ăn bát canh với miếng thịt gà đảo mắm khô khô vẫn thấy ngon mà, người già ăn uống có là bao mà bữa nào cũng phải dở dói món nọ kia ra làm gì. Còn bạn mà có thời gian thì tuần nấu vài món ngon ngon mang cho ông bà, chăm sóc bố mẹ là trách nhiệm chung các con cháu chứ không đẩy riêng cho 1 người được, chị dâu thì cũng phải đi làm , cũng bận nọ kia, bản thân chị ấy không chắc ăn uống đã được ngon lành đủ đầy.

TUCSON9389

Xe điện
Nấu cho là tốt rồi còn đòi hỏi làm gì. Bố mẹ đẻ người ta chắc gì ốm được con gái nấu cho nồi cơm . Nhà em ăn bát canh với miếng thịt gà đảo mắm khô khô vẫn thấy ngon mà, người già ăn uống có là bao mà bữa nào cũng phải dở dói món nọ kia ra làm gì. Còn bạn mà có thời gian thì tuần nấu vài món ngon ngon mang cho ông bà, chăm sóc bố mẹ là trách nhiệm chung các con cháu chứ không đẩy riêng cho 1 người được, chị dâu thì cũng phải đi làm , cũng bận nọ kia, bản thân chị ấy không chắc ăn uống đã được ngon lành đủ đầy.
nào có yêu cầu cao sang mà mợ nói dở dói món nọ món kia, nó cũng là thịt gà, gỡ lạc bỏ xương đi thì nó làm có lâu ko hả mợ, em thì trong vòng 10p là ok rồi
bao giờ mợ 90 tuổi mợ thử phát biểu về cái gà đảo mắm nhé mợ.
2 vợ chồng, chồng đã về hưu và cháu ko phải trông vì chúng nó lớn và đi học cả rồi, cấy vài sào ruộng và thuê là chủ yếu, không đảm đương công tác xã hội gì cả thì theo mợ có thời gian ko hả mợ???

hongnhungdo

Xe buýt
nào có yêu cầu cao sang mà mợ nói dở dói món nọ món kia, nó cũng là thịt gà, gỡ lạc bỏ xương đi thì nó làm có lâu ko hả mợ, em thì trong vòng 10p là ok rồi
bao giờ mợ 90 tuổi mợ thử phát biểu về cái gà đảo mắm nhé mợ.
2 vợ chồng, chồng đã về hưu và cháu ko phải trông vì chúng nó lớn và đi học cả rồi, cấy vài sào ruộng và thuê là chủ yếu, không đảm đương công tác xã hội gì cả thì theo mợ có thời gian ko hả mợ???
Nhà em lại rất thích món gà luộc ăn cỗ không hết mang về đảo mắm, cả nhà thích dù nhìn nó đúng là khô khan . Tuy vậy em hiểu tâm trạng của mợ, Kiểu gì mình nhìn người khác chăm bố mẹ ông bà mình mình dễ thấy chạnh lòng . Thôi tóm lại dâu con nó không phải máu mủ nó phục vụ được bao nhiêu là tốt bấy nhiêu, cái chính vẫn phải là con đẻ , con đẻ còn chưa chu đáo được thì không dám đòi hỏi con dâu được đâu. Hôm nào cụ cứ đến đúng bữa cơm, chủ động tự tay hâm nóng đồ, xé thịt , cắt rau cho cụ cho chị dâu nhìn xem có động lòng hiểu ẩn ý không. Đồng thời nói chuyện riêng với anh trai mình phải chu đáo với mẹ hơn, nhắc nhở vợ hơn. Em nói thực phần lớn con dâu họ không co tình cảm với bố mẹ chồng đâu, họ chăm sóc cũng chỉ mức vừa đủ, phải phép chứ không nâng giấc xót xa tuổi già của bố mẹ như đứa con ruột thịt , đó là tình cảm tự nhiên ở họ chứ không hẳn họ có ý gì. Nhà em có mấy thím về làm dâu bà nội cũng thế. Bà muốn khó tính mắng chửi gì không cãi, bà bảo thích ăn gì là mua, Đau ốm là phục vụ không kêu, giỗ tết chuẩn chỉ....phải nói được thế cũng là hiếm rồi . Nhưng em vẫn cảm nhận nó dừng ở mức độ đủ trách nhiệm chứ không có được sự sốt sắng như với bố mẹ đẻ được. Bảo cụ ăn mà cụ không ăn thì cũng không ép , miếng ngon cũng không chủ động gắp mấy khi , cứ bày ra đó cụ ăn gì thì ăn thôi, mình nhìn là mình xót lắm nhưng các thím thì không. Khi bố mẹ em về hưu ở cùng bà thì chăm khác hẳn, cơm lúc nào cũng nóng sốt , miếng thịt phải sắt nhỏ, chọn miếng mềm ngon nhất cho bà, đến giờ ép uống sữa uống nước cam ăn hoa quả... Thế đó cuộc đời là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Em khác hoàn cảnh Cụ ở chỗ là mẹ em lại quý con dâu, thỉnh thoảng bà cụ cũng hay mắng oan em, có lần em kệ, có lần thì không kệ vì tùy thuộc các sự kiện. Nhưng em là Batman mà, nên em chỉ cần xòe đôi cánh và bay đi, là bà cụ chả làm gì được em nữa, thay vào đó, ông cụ ở nhà chịu trận. ;))
Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc

starsn

Xe điện
Đồng ý với mợ trên, phục vụ bố mẹ mình thì con đẻ phải trao đổi với nhau chứ đòi hỏi gì con dâu, người ta có làm là đã tốt rồi. Cụ muốn chị dâu nhiệt tình thì phải nịnh bợ, khen, cảm ơn suốt ngày, tỏ ra trân trọng, đưa thêm tiền, rồi từ từ góp ý.

Người làm phải làm suốt ngày đã khó, lại người dưng nước lã, còn chỉ trích thì dễ lắm. Đầy nhà con ruột nhé (không phải con dâu) còn tị nạnh chuyện hầu hạ, soi nhau, chỉ trích nhau rồi mâu thuẫn. Tóm lại giỏi thì tự nhảy vào mà làm, không thì phải nịnh, phải tiền v.v.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Khà. Em 3 năm, cưới vợ 3 lần …cùng 1 cô. 2 lần chuẩn bị xong thì hoãn cùng một lý do Mẹ ko đồng ý…lần 3 thì đành phải chấp nhận vì ko cản nổi nữa. Nói thế để cụ hiểu là xuất phát điểm Mẹ chồng - nàng dâu nhà em cũng căng lắm. Khi cưới về em chỉ thủ thỉ
1. Em dỗi gì mẹ thì nói với anh, để lúc nào thuận tiện anh lựa lời góp ý với bà ..theo kiểu của anh. Đừng nói ngay khi nghĩ và biểu hiện ngay khi dỗi. Cứ căn lúc vui vẻ mà góp ý nửa đùa nửa thật, xa xa gần gần theo kiểu “đây là chính kiến của con”
2. Mẹ dạy, giận gì vợ con thì nói với con, để con “nhắc nhở” nhà con. Cứ nhè nửa đêm ko mặc gì mà “dạy dỗ “ cẩn thận
3. Gio ổn định rồi , cứ lục đục là tôi ko làm ăn gì sất, liệu thần hồn. Cứ vui vẻ là có tất.

cứ theo định hướng đó mà làm, cầy thật lực vào, ổn định kinh tế, vun vén tình cảm, kín đáo biểu hiện đừng để “họ” ghen nhau. Mình đàn ông phải là Pháp Luật trong nhà, nhường tình thương cho phụ nữ vun vén sẽ ổn thôi. muốn bàn gì quan trọng thì mình phải có chủ truơng truớc, chia ra vận động từng bên đồng thuận truoc khi mang ra "bàn"
Giờ xa nhau tý là “em nhớ mẹ”, “tao nhớ con tao” toàn thủ thỉ bàn sau lưng để chống đối mình . Khà

Chỉnh sửa cuối:

beloren2021

Xe buýt
Khà. Em 3 năm, cưới vợ 3 lần …cùng 1 cô. 2 lần chuẩn bị xong thì hoãn cùng một lý do Mẹ ko đồng ý…lần 3 thì đành phải chấp nhận vì ko cản nổi nữa. Nói thế để cụ hiểu là xuất phát điểm Mẹ chồng - nàng dâu nhà em cũng căng lắm. Khi cưới về em chỉ thủ thỉ
1. Em dỗi gì mẹ thì nói với anh, để lúc nào thuận tiện anh lựa lời góp ý với bà ..theo kiểu của anh. Đừng nói ngay khi nghĩ và biểu hiện ngay khi dỗi. Cứ căn lúc vui vẻ mà góp ý nửa đùa nửa thật, xa xa gần gần theo kiểu “đây là chính kiến của con”
2. Mẹ dạy, giận gì vợ con thì nói với con, để con “nhắc nhở” nhà con. Cứ nhè nửa đêm ko mặc gì mà “dạy dỗ “ cẩn thận
3. Gio ổn định rồi , cứ lục đục là tôi ko làm ăn gì sất, liệu thần hồn. Cứ vui vẻ là có tất.

cứ theo định hướng đó mà làm, cầy thật lực vào, ổn định kinh tế, vun vén tình cảm, kín đáo biểu hiện đừng để “họ” ghen nhau. Mình đàn ông phải là Pháp Luật trong nhà, nhường tình thương cho phụ nữ vun vén sẽ ổn thôi. muốn bàn gì quan trọng thì mình phải có chủ truơng truớc, chia ra vận động từng bên đồng thuận truoc khi mang ra "bàn"
Giờ xa nhau tý là “em nhớ mẹ”, “tao nhớ con tao” toàn thủ thỉ bàn sau lưng để chống đối mình . Khà
Chúc mừng cụ Sakai, dân vận tốt nên trong ấm ngoài êm. Mà vợ cụ nhìn trẻ thế, nhìn như thua cụ 1 giáp í :D

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chúc mừng cụ Sakai, dân vận tốt nên trong ấm ngoài êm. Mà vợ cụ nhìn trẻ thế, nhìn như thua cụ 1 giáp í :D
2 con ngựa cùng năm đấy cụ . Em là trưởng họ nên từ bé được ông cụ truyền dạy bí kíp nhà trưởng dân vận họ tộc nên áp dụng Tề gia cũng thấy ổn