[Funland] Chuyện muôn thủa : mẹ chồng & con dâu

beloren2021

Xe buýt
2 con ngựa cùng năm đấy cụ . Em là trưởng họ nên từ bé được ông cụ truyền dạy bí kíp nhà trưởng dân vận họ tộc nên áp dụng Tề gia cũng thấy ổn
Lấy vợ tuổi ngựa là được của em nó đấy cụ 😂. Thẳng thắn, đơn giản, hơi nóng tính chút

TUCSON9389

Xe điện
Nhà em lại rất thích món gà luộc ăn cỗ không hết mang về đảo mắm, cả nhà thích dù nhìn nó đúng là khô khan . Tuy vậy em hiểu tâm trạng của mợ, Kiểu gì mình nhìn người khác chăm bố mẹ ông bà mình mình dễ thấy chạnh lòng . Thôi tóm lại dâu con nó không phải máu mủ nó phục vụ được bao nhiêu là tốt bấy nhiêu, cái chính vẫn phải là con đẻ , con đẻ còn chưa chu đáo được thì không dám đòi hỏi con dâu được đâu. Hôm nào cụ cứ đến đúng bữa cơm, chủ động tự tay hâm nóng đồ, xé thịt , cắt rau cho cụ cho chị dâu nhìn xem có động lòng hiểu ẩn ý không. Đồng thời nói chuyện riêng với anh trai mình phải chu đáo với mẹ hơn, nhắc nhở vợ hơn. Em nói thực phần lớn con dâu họ không co tình cảm với bố mẹ chồng đâu, họ chăm sóc cũng chỉ mức vừa đủ, phải phép chứ không nâng giấc xót xa tuổi già của bố mẹ như đứa con ruột thịt , đó là tình cảm tự nhiên ở họ chứ không hẳn họ có ý gì. Nhà em có mấy thím về làm dâu bà nội cũng thế. Bà muốn khó tính mắng chửi gì không cãi, bà bảo thích ăn gì là mua, Đau ốm là phục vụ không kêu, giỗ tết chuẩn chỉ....phải nói được thế cũng là hiếm rồi . Nhưng em vẫn cảm nhận nó dừng ở mức độ đủ trách nhiệm chứ không có được sự sốt sắng như với bố mẹ đẻ được. Bảo cụ ăn mà cụ không ăn thì cũng không ép , miếng ngon cũng không chủ động gắp mấy khi , cứ bày ra đó cụ ăn gì thì ăn thôi, mình nhìn là mình xót lắm nhưng các thím thì không. Khi bố mẹ em về hưu ở cùng bà thì chăm khác hẳn, cơm lúc nào cũng nóng sốt , miếng thịt phải sắt nhỏ, chọn miếng mềm ngon nhất cho bà, đến giờ ép uống sữa uống nước cam ăn hoa quả... Thế đó cuộc đời là vậy.
em ko ở gần ông bà, cách ông bà 60km, cuối tuần t7cn nào e cũng về để nấu ăn cho ô bà, em bao giờ cũng làm những món có thể ăn được vài hôm, như thịt kho tàu chẳng hạn, người già ăn mềm chứ cho thịt vào xào thì cũng có coi là món ngon với người trẻ
em cũng thừa nhận ô anh trai em ko được chu đáo, và cũng nhiều lần nói thẳng với anh là chị dâu chăm bố mẹ ntn phụ thuộc vào cáh đối xử của anh trai, haiz

just for fun

Xe lăn
em ko ở gần ông bà, cách ông bà 60km, cuối tuần t7cn nào e cũng về để nấu ăn cho ô bà, em bao giờ cũng làm những món có thể ăn được vài hôm, như thịt kho tàu chẳng hạn, người già ăn mềm chứ cho thịt vào xào thì cũng có coi là món ngon với người trẻ
em cũng thừa nhận ô anh trai em ko được chu đáo, và cũng nhiều lần nói thẳng với anh là chị dâu chăm bố mẹ ntn phụ thuộc vào cáh đối xử của anh trai, haiz
Kiếm quán quen rồi thỉnh thoảng mua đồ họ ship đến mợ ơi. Đôi khi bản thân người nấu người ta ko biết nấu ăn ấy, U cháu cũng thuộc dạng ko biết nấu nướng, giờ lớn tuổi lại hơi lẫn nữa thì nấu chán lắm, về nhìn bữa cơm hai cụ mà rớt nước mắt. Mua yến cho các cụ, dặn dò cẩn thận rồi nhưng kết quả lần nào gọi về cũng thấy trong tủ lạnh, nói nhiều qua cụ cho cả lạng yến vào xào mỳ tôm :(.
Như nhà cháu, thỉnh thoảng gọi điện nhờ đứa bạn chuẩn bị cho ít đồ ăn mang sang biếu ông bà. Nhưng cũng phái tế nhị hết sức đấy ạ

Mphu604

Xe máy
cụ thử ra ở riêng một thời gian xem

TUCSON9389

Xe điện
Kiếm quán quen rồi thỉnh thoảng mua đồ họ ship đến mợ ơi. Đôi khi bản thân người nấu người ta ko biết nấu ăn ấy, U cháu cũng thuộc dạng ko biết nấu nướng, giờ lớn tuổi lại hơi lẫn nữa thì nấu chán lắm, về nhìn bữa cơm hai cụ mà rớt nước mắt. Mua yến cho các cụ, dặn dò cẩn thận rồi nhưng kết quả lần nào gọi về cũng thấy trong tủ lạnh, nói nhiều qua cụ cho cả lạng yến vào xào mỳ tôm :(.
Như nhà cháu, thỉnh thoảng gọi điện nhờ đứa bạn chuẩn bị cho ít đồ ăn mang sang biếu ông bà. Nhưng cũng phái tế nhị hết sức đấy ạ
đúng vậy cụ ạ. có những người học rất nhanh, có người mãi chả đào tạo được đâu, U em và chị dâu em cũng là một dạng như vậy. sáng ra cho cơm nguội vào chảo đun cho nóng rồi ăn, chứ gọi là cơm rang nghe nó còn xa lắm
thầy u em ở quê, chẳng có quán xá nào cả nên cũng khó mà đặt
cũng là người ở quê, bác giúp việc là chị dâu họ xa nhà em, bác ở trông 2 đứa nhà e gần 10 năm, và lúc đó ở với ô bà ngoại là chính. bác này thì học nhanh, ngó qua là bác làm được

just for fun

Xe lăn
đúng vậy cụ ạ. có những người học rất nhanh, có người mãi chả đào tạo được đâu, U em và chị dâu em cũng là một dạng như vậy. sáng ra cho cơm nguội vào chảo đun cho nóng rồi ăn, chứ gọi là cơm rang nghe nó còn xa lắm
thầy u em ở quê, chẳng có quán xá nào cả nên cũng khó mà đặt
cũng là người ở quê, bác giúp việc là chị dâu họ xa nhà em, bác ở trông 2 đứa nhà e gần 10 năm, và lúc đó ở với ô bà ngoại là chính. bác này thì học nhanh, ngó qua là bác làm được
nấu nướng là một dạng năng khiếu, nhiều người chỉ cần ăn 1 lần là về có thể nấu được gần giống như thế. Ngoài ra cần phải được ăn ngon nhiều mới nấu ngon được. U cháu nấu ko ngon nhưng bản thân U ko nhận ra, và Thầy cháu cũng ko lấy làm phiền lòng vì điều đó thì thôi, kệ các cụ, bao năm nay các cụ quen ăn như vậy rồi, thỉnh thoảng mình về nấu cho các cụ bữa cơm, chuẩn bị thức ăn sơ chế sẵn đặt trong ngăn đá, đến bữa thì lấy từng hộp ra chỉ cần đun lại hoặc quay vi sóng lại là được. Nếu muốn thì có rất nhiều cách để chăm sóc bố mẹ.
P/s: Nhà cháu cũng ở quê mà, mợ ko để ý đó thôi chứ quán sá giờ họ cũng ship đấy.

beloren2021

Xe buýt
nấu nướng là một dạng năng khiếu, nhiều người chỉ cần ăn 1 lần là về có thể nấu được gần giống như thế. Ngoài ra cần phải được ăn ngon nhiều mới nấu ngon được. U cháu nấu ko ngon nhưng bản thân U ko nhận ra, và Thầy cháu cũng ko lấy làm phiền lòng vì điều đó thì thôi, kệ các cụ, bao năm nay các cụ quen ăn như vậy rồi, thỉnh thoảng mình về nấu cho các cụ bữa cơm, chuẩn bị thức ăn sơ chế sẵn đặt trong ngăn đá, đến bữa thì lấy từng hộp ra chỉ cần đun lại hoặc quay vi sóng lại là được. Nếu muốn thì có rất nhiều cách để chăm sóc bố mẹ.
P/s: Nhà cháu cũng ở quê mà, mợ ko để ý đó thôi chứ quán sá giờ họ cũng ship đấy.
Em nhận thấy 1 ưu điểm của người nấu không ngon là họ thường rất dễ ăn, không kén chọn nên phục vụ họ dễ lắm. Thầy u mợ thế là cũng hợp nhau đấy, chứ u nấu không ngon mà thầy kén chọn với hay chê là lại dễ xích mích

just for fun

Xe lăn
Em nhận thấy 1 ưu điểm của người nấu không ngon là họ thường rất dễ ăn, không kén chọn nên phục vụ họ dễ lắm. Thầy u mợ thế là cũng hợp nhau đấy, chứ u nấu không ngon mà thầy kén chọn với hay chê là lại dễ xích mích
Vâng, đôi khi người ăn người ta chưa kêu mà người nhìn đã kêu hộ :D
Thầy cháu bao năm nay ăn thế quen rồi, giờ mà có trót chê U thì thầy giận trước :))
Vậy nên chuyện ăn uống cứ phiên phiến thôi, mình sốt ruột thì chuẩn bị thêm thắt vào, sữa, Yến chưng sẵn, rồi bánh kẹo, thực phẩm chức năng … cứ để sẵn đấy là ổn nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

beloren2021

Xe buýt
Vâng, đôi khi người ăn người ta chưa kêu mà người nhìn đã kêu hộ :D
Thầy ấy cháu bao năm nay ăn thế quen rồi, giờ mà có trót chê U thì thầy giận trước :))
Vậy nên chuyện ăn uống cứ phiên phiến thôi, mình sốt ruột thì chuẩn bị thêm thắt vào, sữa, Yến chưng sẵn, rồi bánh kẹo, thực phẩm chức năng … cứ để sẵn đấy là ổn nhỉ.
Thầy quá tuyệt vời và u thật hạnh phúc. Vợ chồng già ở được với nhau yên ấm quý lắm. Em ngẫm từ thầy bu em khắc khẩu nhiều lúc về nhà cũng đau đầu

TUCSON9389

Xe điện
quán sá chỗ em thì chỉ có mấy món phở, lòng lợn, bún cá thôi chứ cơm bình dân là chưa có, hoặc phải đi xa hơn tầm 5km thì mới có
thầy u em cũng dạng dễ ăn, ko phàn nàn gì, con dâu có quá tay mặn chát thì lẳng lặng đổ đi thôi
u em chỉ bật bếp đun mà nhìn cái nồi nào cũng cháy đen sì cả, toàn quên hoặc để lửa to quá. nên việc lấy đồ ăn ra để quay lò vi sóng hay đun lại thì cũng hơi xa xỉ

Thực sự nhiều lúc mệt mỏi quá các cụ ạ, muốn sống yên mà cũng ko đc yên, ở giữa 2 chiến tuyến đau đầu lắm. Bình thường thì êm ấm nhưng nhiều lúc phát rồ lên. Chứ như ngày xưa thì có lẽ e bỏ nhà đi nhưng giờ thì ko thể. Lần nào mâu thuẫn cũng xuất phát từ bà già em. Càng già càng nói nhiều càng lẩn thẩn, suốt ngày chửi bới. Lúc nào cũng cho mình là đúng, mình làm thì đc nhưng người khác làm là chửi, lúc nào cũng thích chỉ đạo từ cái kim sợi chỉ. Em thì con 1, bố em và em trai mất gần 30 năm rồi, nhà chỉ còn 2 mẹ con. Nhiều lúc vợ e đòi ra ở riêng e toàn phải xoa dịu, khổ tâm lắm. Nhiều lúc vợ e bị chửi oan mà e bênh thì lại càng rắc rối. Nhiều lúc như vậy e điên lên ko kiềm chế đc là e đập phá hết đồ đạc trong nhà. Cũng nhiều lúc cả 2 vợ chồng ức chế phát khóc
Chắc nhiều cụ cũng ở hoàn cảnh của e. Thực sự buồn lắm, ai cũng muốn gia đình hạnh phúc nhưng ko phải là cái gì mình cũng quyết định đc
E vừa mua cái chung cư nên mới chuyển nhà về đấy ở, nhà cũ thì e đang cho thuê chứ ko bán. Nên khó mà ra ở riêng đc
Đeo cái tai nghe và khuôn mặt luôn tỏ ra ngờ nghệch thôi ạ, biết làm sao...

just for fun

Xe lăn
quán sá chỗ em thì chỉ có mấy món phở, lòng lợn, bún cá thôi chứ cơm bình dân là chưa có, hoặc phải đi xa hơn tầm 5km thì mới có
thầy u em cũng dạng dễ ăn, ko phàn nàn gì, con dâu có quá tay mặn chát thì lẳng lặng đổ đi thôi
u em chỉ bật bếp đun mà nhìn cái nồi nào cũng cháy đen sì cả, toàn quên hoặc để lửa to quá. nên việc lấy đồ ăn ra để quay lò vi sóng hay đun lại thì cũng hơi xa xỉ
có phở có lòng có cá thì ok quá rồi còn gì, thỉnh thoảng gọi quán ship qua mấy bát cháo lòng, mấy bát phở, mấy bán bún cá. Hoặc là chỉ cần ship canh rau cải cá, ship đĩa lòng, ship tầm 3 lạng bò xào thì họ ship ngay ấy chứ. Gọi là thêm thắt vào bữa ăn cho các cụ cho phong phú.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thầy em tuyên bố " Chúng mài lấy vợ xong đúng 30 ngày ra ăn riêng và tự lo cuộc sống.."
Em yêu thầy em Cụ/bác ạ QUANG1970

cairong_2011

Xe container
Chiều người già đương nhiên là khó vì cảm giác về vị giác khác hẳn khi khỏe mạnh, chưa nói đến người khó tính.
Bà già em được con dâu mua tôm to cỡ ngón tay út về rim lên ăn thì than với GV: Nhà này ko ăn tôm to vì đắt. Khi mua tôm, tép nhỏ về rang lên lại bảo: Ăn loại này râu nhiều nên khó ăn lắm. Khi hỏi vậy bà thích ăn gì để bọn con mua theo ý. Không nói gì cả. Đến cả con gái rượu mua cho đồ ăn sang , ăn xong chê ko được như ngày xưa (dù nó đã mua ở quán có tiếng trong phố cổ). Thế là sau đó nó tuyên bố mời bà nghỉ cho khỏe nhé. Khen ko được 1 câu mà cứ hay chê.

TUCSON9389

Xe điện
Chiều người già đương nhiên là khó vì cảm giác về vị giác khác hẳn khi khỏe mạnh, chưa nói đến người khó tính.
Bà già em được con dâu mua tôm to cỡ ngón tay út về rim lên ăn thì than với GV: Nhà này ko ăn tôm to vì đắt. Khi mua tôm, tép nhỏ về rang lên lại bảo: Ăn loại này râu nhiều nên khó ăn lắm. Khi hỏi vậy bà thích ăn gì để bọn con mua theo ý. Không nói gì cả. Đến cả con gái rượu mua cho đồ ăn sang , ăn xong chê ko được như ngày xưa (dù nó đã mua ở quán có tiếng trong phố cổ). Thế là sau đó nó tuyên bố mời bà nghỉ cho khỏe nhé. Khen ko được 1 câu mà cứ hay chê.
cũng phải chấp nhận mặc kệ việc các cụ than vãn cụ ạ; nhà em bố mẹ em cũng đâu dám đòi hỏi cao sang

Entropy

Xe tăng
Ở riêng gần mẹ cụ là đc.

bing-bing

Xe tăng
Xa thơm gần thối. Câu này e thấy chuẩn, cứ ở gần nhau là ghét nhau, ở xa, một năm gặp nhau vài ba lần là ôm vai bá cổ ;))

phohien035

Xe buýt
cũng phải chấp nhận mặc kệ việc các cụ than vãn cụ ạ; nhà em bố mẹ em cũng đâu dám đòi hỏi cao sang
Việc các cụ than vãn cũng là bình thường. Nhưng với các cụ khó tính thì hay a ma soi rồi buông lời "chê-khen". Đến khi hỏi lại thì bảo tao có nói gì đâu ? Các bà dì nhà em lên chơi bảo: Chị là sướng nhất, có tiền TK, có lương hưu, thích ăn gì rút tiền ra bảo GV hay các con đi mua về nấu tao ăn không muốn lại cứ thích săm soi chúng nó ăn gì, sao ko ăn cùng cả nhà (khổ các cụ hơn 17h đã ăn rồi để lên giường thì ai theo được ). Nhưng lại ko thế, vẫn sợ tiêu hết tiền nên vẫn rón rén tiêu pha, khen cái này rẻ, cái kia đắt ... Cụ nhà em còn ko bảo GV hay con cháu mà sang nhờ bác nhà bên cạnh đi chợ mua hộ. Mà mua về chưa đúng ý do đắt hay ko ngon là hay hỏi thêm chi tiết ....Mấy bác ấy tâm sự với bọn em: Ngại quá,cụ nhờ mua ko mua thì ko được, nhưng mua về thì cụ lại hay hỏi. Coslaanf nhờ mua 500 đ tiền hành về nấu. Ra ngoài chợ làm gì có ai bán 500đ. Báo hại các bác kia mua rồi về đưa bà. về sau tưởng thật nên cứ nhờ cật lực. Tiền hưu của hai cụ hàng tháng cũng hơn 10tr mà vẫn còn để được lâu lâu yêu cầu đi gửi TK mới kinh. Quả thật nhiều lúc em cũng đau hết cả đầu, nhưng mẹ mình, to tiếng lại dỗi.

Thanhz

Xe tăng
Rồi đều sẽ đến lúc cả thôi. Cáu thì cáu thật nhưng hãy thử xác định cái mình muốn làm và cái mình có thể làm xem ntn, có thay đổi được gì không.
Mình cáu vì thấy nó không phù hợp. Các cụ cũng cằn nhằn, vì không dám cáu, vì thấy nó cũng không phù hợp.
Vợ chồng cũng có những cái không phù hợp. Con cái, bạn bè, đồng nghiệp đều có cái không phù hợp, chẳng qua chưa cáu vì cái lợi nó đang hài hòa hoặc nhiều hơn.
Người già tự đã là trẻ con rồi, lại yếu thế, lại tự ti, co lại xù lông là bình thường.
Cáu thì cáu, cáu rồi ngồi nghĩ ép mình phải tìm ra cái gì đó có thể làm tốt hơn thử xem. Chưa nghĩ được thì ghi chú lại, xem thử một tuần, hai tuần, một tháng, hai tháng mình có bao nhiêu ghi chú, bao nhiêu cái được giải quyết, bao nhiêu cái bế tắc.
Bố mẹ sống với mình gần cả đời rồi, còn những một cơ số năm nữa đáng gì so với hai tháng 60 ngày.
Thử xem, biết đâu đấy.
TONGIA vào giúp TÔN thật này :D

Chỉnh sửa cuối: