[Funland] Chương trình MTV phát trên VTV cuối thập niên 1990s (do Diễm Quỳnh dẫn): một thời giới trẻ say sưa dán mắt

hmkh7

Xe hơi
Bắt giò "Tạp chí MTV" (trích báo HHT - số báo 11/2004)
Sau MTV Miền nhiệt đới, VTV3 tiếp tục tung ra Tạp chí MTV. Mới nhưng có rất nhiều chuyện để bàn.
_______
Sai lầm #1: "Nhẩy" lại bảng xếp hạng MTV Asia Hitlist (MTV AH):
Nếu vài năm trước, MTV AH là "đỉnh" của MTV châu Á (cũng là thời điểm nó xuất hiện tại Việt Nam) thì hiện tại thời lượng phát sóng của chương trình này đã bị cắt xoẹt đi một nửa: 20 bài/2 tiếng ( 1 tiếng và chỉ mang tính chất tổng kết cho có.
Quy trình xuất hiện một bài hát mới trên MTV châu Á là: TRL (total request live) (chậm hơn TRL gốc gần 2 tuần, phát vào 7h tối (giờ Việt Nam) từ thứ 2 - 5) -> MTV Brand New -> Non-stop hits và cuối cùng mới là MTV AH. Túm lại, đây là một bảng xếp hạng tương đối "lười" , chậm về đích. Bây giờ để cập nhật cái gọi là thời-sự-âm-nhạc thì người ta xem TRL chứ không phải MTV AH.
_______
Sai lầm #2: Các VJ vẫn...dính chuối!
Chỉ qua 2 chương trình đầu tiên (17 và 24/10), đã có thể "nhằn" ra khá nhiều "sạn":
- Đọc sai các tên ca sỹ: Ít nhất 2 lần phát âm Avril Lavigne thành A-vin-lê-vi.
- Pha tiếng Anh với tiếng Việt: Là trường hợp của Usher và Confession pt. II, VJ đã đọc là: Confession hai, thay cho "Confession part two" (hoàn toàn bằng tiếng Anh) hoặc "Những lời thú tội phần hai" (hoàn toàn bằng tiếng Việt)
- Bình luận...hờ: VJ đã bình luận đại ý rằng clip Afrodisiac của Brandy thật ấn tượng khi đã vượt mặt cả My Happy Ending của Avril Lavigne trong Top 20. Không sai! Nhưng nếu tìm hiểu kỹ hơn một chút sẽ thấy clip My Happy Ending đã làm mưa làm gió ở nửa trên của AH rất lâu và đến thời điểm phát sóng của nhà đài thì nó đã đang trên đường...ra khỏi bảng xếp hạng, nghĩa là đã hết được yêu thích rồi!
________
Cần gì để Tạp chí MTV hấp dẫn hơn?
- Hạn chế "chèn" thêm một số khái niệm tiếng Anh vào giữa lời dẫn. Ví dụ trong chương trình Trò chơi âm nhạc, VJ Ngọc Linh vẫn thường xuyên "hồn nhiên" dùng thuật ngữ "cover lại". Bản thân từ "cover" đã là "hát lại" rồi, thế thì "cover lại" có nghĩa là "hát lại lại" à ??? Lỗi này giống như khi người ta nói repeat...again ý!
- Với tình hình "nhà nhà TH cáp/kỹ thuật số" như hiện nay thì việc phát một vài video clip...khá mới hàng tuần chả thấm vào đâu. Thứ người xem cần là thật nhiều thông tin về bài hát cũng như nghệ sỹ -> việc cho chạy thông tin, thậm chí, suốt cả bài hát cũng không bao giờ là thừa!

cỏ và mây

Xe điện
Sáng nay lúc mấy chị cùng cơ quan xem lại Born Pink hôm rồi ở sân Mỹ Đình, mình mới nói là tầm những năm 1999-2000 mà Back Street Boys hay Boyzone sang Việt Nam diễn thì cũng sẽ hoành tráng như vậy, vì khi đó độ phủ sóng và nổi tiếng cũng kinh khủng không kém.

Cảm ơn bạn, bạn thật tuyệt vời!
Mình muốn tìm lại bảng xếp hạng này của MTV Asia Hitlist bao lâu nay mà không thấy, vì nhờ xem clip này cuối năm 1998 mình mới biết bài "All that I need" của Boyzone và cho đến giờ đây vẫn là bài hát tiếng Anh mình yêu thích nhất!
Lại trùng máu rồi nha. Chị cũng mê, giờ vẫn nghe.
hồi đầu em thấy AJ hầm hố quá nên còn tưởng nhạc BSB khso nghe, lại nghe đúng cái bài The Call nữa chứ. Vô tình có lần nghe As long as...đổ luôn.
Em mê giai đẹp từ bé ạ :P. Chỉ nhớ hồi bé tí đã dán đầy poster của Nick Carter và BSB khắp phòng.Bé tí mà suốt ngày nghe I’ll never break your heart với cả “but my love is all i have to give” 🤣🤣
Nhưng sau này bài hát em hay nghe nhất chắc Show me the meaning of being lonely với Larger than life :D. Em nghe BSB chắc từ 1996 hoặc 1997 gì đó đến giờ ạ :). Với em BSB luôn là boyband đỉnh nhất. Kakaa

tt0812us 2011 a có đi xem chung show BSB với em k? :D. Boyzone e nghe đúng 2 bài No matter what - rất hay nghe để AQ tinh thần với Everyday i love you :) .

À, hồi bé tí em cũng hay hát bài: i am a woman in love and i do anything to get you into my world :)). K tin nổi 🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

cỏ và mây

Xe điện
Có những bài rất nổi tiếng tên trùng nhau: Always, Hero, It’s my life, Take a bow, Everytime, Eternal flame...
Bài Hero của Enrique và của Mariah carey đều rất hay. Bài của Hero của Mariah Carey cũng là bài AQ tinh thần của em :D

Amethyst2020

Xe buýt
Những năm 90s em hay nghe Pink Floyd. Mua băng duy nhất chỗ ông anh bán ở khu tập thể Giảng Võ, đường Kim Mã. Ông anh rất hiểu biết, lắm hôm 2 anh em chém gió hơn tiếng.
Các thể loại nhạc quốc tế khác thì bon lên Quang Trung đặt thâu băng.
90s về sau thì có cửa hàng ở Giảng Võ, sao chép lấy luôn.
Diễm Quỳnh thì duyên dáng, Anh Tuấn con nhà nòi, đánh cotre bass rất hay. Đôi này hồi xưa dẫn chương trình được, có kiến thức. Chứ giờ nghe các anh chị dẫn chương trình hơi tý là rú lên, em chịu.
Bài hát em thích nhất thời trẻ là Comfortably Numb đấy ạ. Còn bài Is there anybody here nghe cũng rất dị. Hồi cấp 3 em còn viết tên Pink Floyd chi chít lên cặp sách các thứ.

Ôi nhớ lại cái thời nghe rock thấy phê thế ko biết, giờ bật lại mấy siêu phẩm của Metallica em vẫn bủn rủn cả người 😂. Rồi Queen, rồi Ozzy Osbourne, Gun n Roses, Skidrow, Led Zeppelin, Nirvana, Iron Maiden… Nhưng già rồi nên ko nghe được nhiều rock như xưa nữa, nghe một hồi là váng đầu.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ lấy ví dụ nhóm BP vừa sang. Nếu ko có các góc quay, cắt cúp thì vũ đạo cũng khều khều thôi cụ ah. Cụ xem các clip của khán giả quay lại xem có thấy vậy ko? Giọng hát live thì thôi em ko bàn nữa vì có người lại bẩu già rồi, éo đi xem còn lắm chuyện :D
Cụ chịu khó xem để mở mang đầu óc vậy. Này thì khều

RaptorLake

Xe tải
Em chỉ lấy ví dụ nhóm BP vừa sang. Nếu ko có các góc quay, cắt cúp thì vũ đạo cũng khều khều thôi cụ ah. Cụ xem các clip của khán giả quay lại xem có thấy vậy ko? Giọng hát live thì thôi em ko bàn nữa vì có người lại bẩu già rồi, éo đi xem còn lắm chuyện :D
Mấy nhóm kiểu Black Pink, ITZY nhảy mạnh mà. Trong đào tạo thần tượng thì các yếu tố về hình ảnh (visual) và diễn (dance) được chú trọng. Còn phần hát thì yếu hơn. Các nhóm sẽ giữ một 2 vị trí hát chính và thường khi biểu diễn sẽ được hạn chế phải nhảy hơn trong khi đảm trách các đoạn khó. Các nhóm khi biểu diễn live thường sẽ hát trên nền bản ghi âm nền để hỗ trợ cho việc phải tập trung vào nhảy.

Azeglio

Xe điện
Bài hát em thích nhất thời trẻ là Comfortably Numb đấy ạ. Còn bài Is there anybody here nghe cũng rất dị. Hồi cấp 3 em còn viết tên Pink Floyd chi chít lên cặp sách các thứ.

Ôi nhớ lại cái thời nghe rock thấy phê thế ko biết, giờ bật lại mấy siêu phẩm của Metallica em vẫn bủn rủn cả người 😂. Rồi Queen, rồi Ozzy Osbourne, Gun n Roses, Skidrow, Led Zeppelin, Nirvana, Iron Maiden… Nhưng già rồi nên ko nghe được nhiều rock như xưa nữa, nghe một hồi là váng đầu.
Hehe, cụ với em cùng sở thích rồi. Nghe mấy bản rock balad cho nhẹ nhàng đi cụ. Pink Floyd thì đĩa The dark side of the moon thì quá hay, sau này thiên về nhạc điện tử, em không nghe nữa.
Nghĩ cũng buồn cười, mấy người ngồi xe em toàn bị nghe đài, có người yêu cầu nghe nhạc, được 2 bài lại bảo: thôi, nghe đài.

quandaica2001

Xe tải
Hồi 99, 2000 trong lớp cấp 3 của e, con trai thì thik xem MTV vì vừa đc nghe nhạc, xem clip sang chảnh, lại có mấy e toc vàng õng ẹo kiểu Britney Spear.
Đám con gái thì đọc báo HHT, nhưng hầu như tất cả đều chê HHT chán, ko còn hay nữa. Quả thật lúc đó HHT cậy toà soạn có internet trong khi phần đông dân chúng chưa có, cho nên quá nửa số bài báo toàn là dịch từ báo lá cải phương tây về boyband, girlband, bóng bánh,..linh tinh
Đúng vậy,báo HHT đời đầu toàn chuyên mục hay thì sau đó nhồi nhét toàn sâu bít hết nội rồi đến ngoại.Nực cười nhất là đa số HSSV biết m ẹ gì ca sỹ đó là ai đâu,mà giới thiệu như đúng rồi.

haitotbung

Xe tải
Em thích nhất bài Smooth của Rob Thomas và Carlos Santana.
Nghe trên TV lúc đầu không thấy hay lắm, do chất lượng âm thanh của TV tệ quá. Chạy ra ngoài mua cái đĩa MTV hits về bật loa dàn ở nhà nghe đã cả người. Bài đó thực sự phối rất hay, nhưng phải nghe loa tốt mới thấy được.

NewVegas

Xe tải
Hồi đó em mê BSB. Giờ vẫn mê :x

Bạn gái e hồi đó mê anh Nick C*t Trâu như điếu đổ, mua ảnh về dán đầy phòng. E vào ngồi nhìn tức quá mới vẽ cho bộ râu. Bạn giận e mấy tuần, e phải đền 5 ảnh độc lạ phải mò khắp HN mới hết giận.

tt0812us

Xe điện
cái clip MTV em gửi trên, xem chị Quỳnh dẫn rất duyên dáng, nhẹ nhàng, phát âm tiếng Anh tốt hơn nhiều MC bây giờ. Khs mấy cụ trên ghét DQ thế, bảo học Hán mà ko theo nghề. Em nghĩ một ng mà cứ cố chấp theo thứ mình ko phù hợp thì mới tai hại ấy.
Mình cũng thấy chị Diễm Quỳnh dẫn được mà sao nhiều cụ chê vậy nhỉ?
Nhưng sau này bài hát em hay nghe nhất chắc Show me the meaning of being lonely với Larger than life :D. Em nghe BSB chắc từ 1996 hoặc 1997 gì đó đến giờ ạ :). Với em BSB luôn là boyband đỉnh nhất. Kakaa
tt0812us 2011 a có đi xem chung show BSB với em k? :D. Boyzone e nghe đúng 2 bài No matter what - rất hay nghe để AQ tinh thần với Everyday i love you :)
Hôm đó tuy là tháng 03 nhưng trời vẫn mưa rét nên khéo khi anh và em gặp nhau rồi ấy. Back Street Boys thì anh thích nhất I want it that way và Shape of my heart. Cả Back Street Boys và Boyzone đều rất rất nhiều bài hay nhưng nhóm nhạc anh yêu thích nhất là 911, đây là hôm các nhóm 911, Blue, The Moffatts, A1 sang Việt Nam năm ngoái, mới đó đã 1 năm rồi :D

maximax903

Xe điện
oh nhạc này xưa quá em cũng ko biết . đầu 90 em biết mỗi Take That của Anh, sau này phong trào BB lên mạnh
Các cụ Take That hát lại How deep is your love của các cụ Bee Gees cây đa cây đề, tiếng tăm lẫy lừng trong làng nhạc quốc tế nhưng cũng cực nổi tiếng. Thanh niên đi cafe cà pháo hay nghêu ngao theo Robbie, Garry.