[Funland] Chứng khoán và Bds sẽ thế nào khi Juve liên tục tuyển mộ?!

up_and_down

Xe tải
Đôi lúc có những cái không cần nói trắng ra. Chỉ cần de ý các động thái của nhà cầm quyền thì cụ cũng đoán được đâu là tin đồn đâu là sự thật
Vi dụ heng. Cụ có bao giờ đặt câu hỏi tại sao xăng giảm giá sốc 3k lít? Thời điểm ?phan ứng thị trường
Tại sao giá ngoại tệ tu do và ngan hàng có độ vênh ngày càng nhanh và rộng?
Tai sao hàng loat các tên tuổi tai to mặt lớn từ chuyên gia đến chính quyền nhất loạt đăng đàn trấn an cho bds
Giá vàng trong nước cao hơn thế giới khủng? Tại sao có chuyện này. Có liên quan gì đến chính sách rang giá vnd vào dola? Liệu chính sách tiền gởi Usd zero lãi suất sẽ trụ nổi với cách Fed tăng lãi suất?
Nhiều chỉ dấu lắm. Để ý chút là ra thôi và biết phải làm gì
Dự đoán Có thể đúng có thể sai. Nhưng ít nhất nó cũng có thể giúp ta bảo toàn lực lượng he he
Còn với ai thích kiểu high risk high return thì khỏi ban mắc công he he
Báo cáo cụ, em là múc chứng thì không quan tâm tới tỷ giá. Tỷ giá lên 26 thì em thấy vẫn ổn, vàng chênh 20tr, em cũng không quan tâm. Về vĩ mô, em chỉ sợ hai thứ: một là, cán cân thương mại thâm hụt mạnh. Hai là, tín dụng tăng quá lớn (20% là kinh dị). Nếu hai thứ đó ko có thì lạm phát, lãi suất, tỷ giá...v.v vẫn ok. Nhưng em sợ yếu nhân của nền kt bị tóm. Nó có dụng động domino và khó lường. Em cũng ko múc ngay một lúc, mỗi tuần múc 1-2% tài khoản là đẹp.

Trongxanh2022

Xe buýt
Đôi lúc có những cái không cần nói trắng ra. Chỉ cần de ý các động thái của nhà cầm quyền thì cụ cũng đoán được đâu là tin đồn đâu là sự thật
Vi dụ heng. Cụ có bao giờ đặt câu hỏi tại sao xăng giảm giá sốc 3k lít? Thời điểm ?phan ứng thị trường
Tại sao giá ngoại tệ tu do và ngan hàng có độ vênh ngày càng nhanh và rộng?
Tai sao hàng loat các tên tuổi tai to mặt lớn từ chuyên gia đến chính quyền nhất loạt đăng đàn trấn an cho bds
Giá vàng trong nước cao hơn thế giới khủng? Tại sao có chuyện này. Có liên quan gì đến chính sách rang giá vnd vào dola? Liệu chính sách tiền gởi Usd zero lãi suất sẽ trụ nổi với cách Fed tăng lãi suất?
Nhiều chỉ dấu lắm. Để ý chút là ra thôi và biết phải làm gì
Dự đoán Có thể đúng có thể sai. Nhưng ít nhất nó cũng có thể giúp ta bảo toàn lực lượng he he
Còn với ai thích kiểu high risk high return thì khỏi ban mắc công he he
:)) tóm lại chỉ dấu trên nghĩa là gì

dhela

Xe tăng
Giá thuê shop có rẻ ko cụ? Ví dụ lease shop dài hạn thì hợp đồng lease cũng là tài sản. Kết hợp mở quán phở túc tắc cho vui
Ý cụ là hợp đồng dài hạn rùi cho thuê lại hay là mình tự kinh doanh?
Bên này ở mỗi Quận em hay thấy có những phố đc quy hoạch như phố đi bộ hay phố ẩm thực của nhà mình.
Nhớ lần đầu tiên sang Nhật cách đây hơn 20 năm, em được bạn dắt đi những chỗ như thế mà choáng ngợp vì sự sầm uất và giàu có.
Giờ đìu hiu đi nhiều rồi ạ. Rất nhiều cửa hàng đóng cửa nghỉ kinh doanh.
Khu trung tâm quanh ga metro thì vẫn nườm nượp, nhưng giãn ra ngoài cách độ mấy bến là vắng đi nhiều.

Cơ mà gợi ý của cụ cũng hay. Để em alo người thân. Biết đâu lại là một khởi đầu mới cho em...
Em xưa cũng đã mơ có một cái cửa hàng xinh xinh cho mình.. híhí

prado2012

Xe điện
Ý cụ là hợp đồng dài hạn rùi cho thuê lại hay là mình tự kinh doanh?
Bên này ở mỗi Quận em hay thấy có những phố đc quy hoạch như phố đi bộ hay phố ẩm thực của nhà mình.
Nhớ lần đầu tiên sang Nhật cách đây hơn 20 năm, em được bạn dắt đi những chỗ như thế mà choáng ngợp vì sự sầm uất và giàu có.
Giờ đìu hiu đi nhiều rồi ạ. Rất nhiều cửa hàng đóng cửa nghỉ kinh doanh.
Khu trung tâm quanh ga metro thì vẫn nườm nượp, nhưng giãn ra ngoài cách độ mấy bến là vắng đi nhiều.

Cơ mà gợi ý của cụ cũng hay. Để em alo người thân. Biết đâu lại là một khởi đầu mới cho em...
Em xưa cũng đã mơ có một cái cửa hàng xinh xinh cho mình.. híhí
Ui cụ làm em nhớ lần đầu đến harajuku xem cosplay, ga ikebukuro, oyama đông đúc sầm uất. Cũng hơn 20 năm em chưa quay lại. Nghe nói giới trẻ Việt 9x hoà nhập rất tốt vào xã hội Nhật, nhiều ng có doanh nghiệp riêng làm ăn tốt.

Có cụ nào đang chốt lãi t+ như em hôm nay không?

dhela

Xe tăng
Ui cụ làm em nhớ lần đầu đến harajuku xem cosplay, ga ikebukuro, oyama đông đúc sầm uất. Cũng hơn 20 năm em chưa quay lại. Nghe nói giới trẻ Việt 9x hoà nhập rất tốt vào xã hội Nhật, nhiều ng có doanh nghiệp riêng làm ăn tốt.

Có cụ nào đang chốt lãi t+ như em hôm nay không?
Đợi em về rùi chốt lãi chứng mí cụ nhá ^^
Em chưa có chứng Vịt, đang ôm tí Btc thôi. Đận này sóng bé, thức đêm thức hôm zăn cả mặt, kỷ luật nghiêm chỉnh, có may cũng chỉ đủ tiền quà vặt. Chán chán là :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lấy đà phá đáy đó cụ, giống như cái cách cụ nhảy lên để dậm xuống cho mạnh đặng còn thủng sàn dưới chân cụ :D
Cụ cũng như đa số nđt thôi. Nhận định đúng 1 lần tưởng đúng mãi.
Mà nhận định đúng sai cũng chả quan trọng. Quan trọng là kiếm đc bao tiền từ nhận định đó ấy.
Chém gió 4r ck nhiều ông còn 2 nick cho nó đa nhân cách kìa. 1 nick hô lên, 1 hô xuống. Cái nào đúng thì lôi lên tự sướng. Happy lắm =)).

up_and_down

Xe tải
:)) tóm lại chỉ dấu trên nghĩa là gì
Em dịch như thế này:
1. Giá xăng đột ngột giảm 3k/lít -> ý cụ chủ là rủi ro lạm phát rất cao, cao đến mức mà chính phủ phải đạnh ụp một phát cho dân 3k/lít xăng, cho áp lực lạm phát giảm đi.
2. Giá vàng chênh quá lớn -> ý là, dù chênh thế mà nhà nước không cấp quota nhập thêm vàng về bán -> chứng tỏ nhà nước đang cần $ và do đó, VND đang định giá quá cao và có thể mất giá mạnh.
3. USD tự do cao -> ý là tỷ giá có thể tăng mạnh và do đó cả lạm phát nữa.
Túm cái váy lại, cụ chủ nói rủi ro vĩ mô (gồm lạm phát, tỷ giá và theo đó là lãi suất) còn rất rất cao, chờ đợi chứ chưa manh động.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em dịch như thế này:
1. Giá xăng đột ngột giảm 3k/lít -> ý cụ chủ là rủi ro lạm phát rất cao, cao đến mức mà chính phủ phải đạnh ụp một phát cho dân 3k/lít xăng, cho áp lực lạm phát giảm đi.
2. Giá vàng chênh quá lớn -> ý là, dù chênh thế mà nhà nước không cấp quota nhập thêm vàng về bán -> chứng tỏ nhà nước đang cần $ và do đó, VND đang định giá quá cao và có thể mất giá mạnh.
3. USD tự do cao -> ý là tỷ giá có thể tăng mạnh và do đó cả lạm phát nữa.
Túm cái váy lại, cụ chủ nói rủi ro vĩ mô (gồm lạm phát, tỷ giá và theo đó là lãi suất) còn rất rất cao, chờ đợi chứ chưa manh động.
Cám ơn cụ phân tích, em thì hiểu nhà nước đang gồng mình lên, còn gồng được đến đâu rồi thả lả chuyện khác.

Nhưng FED tăng tiếp LS là dở về tỷ giá đấy, khả năng phải tăng ls tiền đồng để hút lại tiền.

Trongxanh2022

Xe buýt
Mà nhận định đúng sai cũng chả quan trọng. Quan trọng là kiếm đc bao tiền từ nhận định đó ấy.
Chém gió 4r ck nhiều ông còn 2 nick cho nó đa nhân cách kìa. 1 nick hô lên, 1 hô xuống. Cái nào đúng thì lôi lên tự sướng. Happy lắm =)).
Cụ làm em ngại quá, hí hí. :D

Alisoma

Xe buýt
Ở bển có câu cho các thanh niên hedge fund, quản lý quỹ " he is right until he is wrong".
Khổ cái, xét về con số thiệt hại thì một lần sai nó bằng tới 5-6 lần đúng; mà đúng được đến lần thứ 2 thường làm cho con người ta mạnh dạn bấm chuột để gấp thếp tài khoản lắm.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ở bển có câu cho các thanh niên hedge fund, quản lý quỹ " he is right until he is wrong".
Khổ cái, xét về con số thiệt hại thì một lần sai nó bằng tới 5-6 lần đúng; mà đúng được đến lần thứ 2 thường làm cho con người ta mạnh dạn bấm chuột để gấp thếp tài khoản lắm.
Vì thế qtrr và tuân thủ nguyên tắc là số 1.
Đa số chết vì tham chứ mấy ai chết vì sợ.

hapi_property

Xe tải
Giờ đã có môi giới xuyên quốc gia
Gọi là vậy cũng được bác ạ, thực chất thì cty em ở Mỹ, mới mở chi nhánh tại VN, nhưng mở ở SG trước, sau sẽ mở thêm ở HN và ĐN, bác có qt thì cứ inb e để được hỗ trợ

hapi_property

Xe tải
Em không có ý định ngáng chân người khác nhưng phải lên tiếng tuyt còi cụ phát
Thớt này là nơi chia sẽ kinh nghiệm. Tâm sự thời thế tham chi cãi nhau nhu mo bo
Nhưng nếu bác muốn rắc thóc dụ gà thì cũng nên trung thực một chút nhé. Texas là nơi có thuế nhà mắc hạng nhất nước Mỹ. Dân Việt mà mua nhà bỏ đó kiểu vn chờ giá lên thì nội tiền thuế bds hàng năm cũng đủ vỡ alo
cảm ơn bác đã góp ý ạ, em có nhầm chút, ý e là nhà ở Texas rẻ hơn bang Cali (e chỉ tính nơi người Việt nhiều).
Em cũng ko lùa gà đâu ạ, vì về kiến thức em còn thua nhiều bác trên đây, em chỉ rao chút rằng em có làm mảng này, bác nào qt thì e hỗ trợ, tất nhiên sâu xa hơn về thủ tục và thông tin thì đằng sau em có đội ngũ hỗ trợ cụ thể hơn ạ.
Anyway cảm ơn bác đã nhắc nhở, em xin phép được sửa lại cmt trước để tránh hiểu lầm ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: NGC
Bên Trung quốc thị trường bất động sản đang diễn biến rất xấu, bác nào có thông tin khai sáng cho em chút

Alisoma

Xe buýt
Bên Trung quốc thị trường bất động sản đang diễn biến rất xấu, bác nào có thông tin khai sáng cho em chút
China Real Estate Market: Homebuyers Across 22 Cities Refuse to Pay Mortgages - Bloomberg

Người mua nhà phản đối và ngừng trả mortgage từ hôm thứ 4 tuần này vì cđt xây ko đúng tiến độ và giá nhà giảm. Theo link trên của bloomberg thì việc ngừng trả trên có thể tạo ra $83 tỷ nợ xấu cho bank.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tq có vấn đề của Tq cụ ợ. Tt bđs pt 1 thời gian dài, lượng cho vay lớn trong đk kinh tế pt khá dài. Đến đoạn China Evergrande sụp là hiểu tt cung quá mức.
Với việc chuyển dần vốn ngoại khỏi Tq do giá nhân công đã tămg cao, ảnh hưởng bởi thuế quan Mỹ áp thì Tq có rủi ro đấy. 1 nhà máy rời đi là hàng ngàn hay chục ngàn nhân công mất việc. Vn đang ở đầu phễu đón cái đó. Tq xuống còn Vn lên.
Tt bđs VN đoạn rồi dù giá tăng cao nhưng rủi ro từ cho vay ở mức ko báo động, bài học năm 2011-12 đc trả bài tốt. Ko phải tự nhiên hqua a C lên tv nói ko cực đoan siết cho vay bđs đâu. Đà tăng trưởng kinh tế cao của Vn đã đc thấy trong 6 tháng đầu năm. Cung bđs ít mà cầu cao do quá trình đô thị hóa tăng nhanh. Vn ko có chuyện vỡ hay đi xuống của bđs gđ này...e chắc về điều đó.

dhela

Xe tăng
China Real Estate Market: Homebuyers Across 22 Cities Refuse to Pay Mortgages - Bloomberg

Người mua nhà phản đối và ngừng trả mortgage từ hôm thứ 4 tuần này vì cđt xây ko đúng tiến độ và giá nhà giảm. Theo link trên của bloomberg thì việc ngừng trả trên có thể tạo ra $83 tỷ nợ xấu cho bank.
Cần lao bên đấy còn dám chơi thành hội, rủ nhau ko trả. Gây sức ép lên CQ luôn mới gớm chứ.
Ko biết cái phong trào này nó có lan sang mình ko. Em chả đất cát gì nhưng cũng lo lo là. Cháy nhà hàng xóm làm sao mà bình chân như vại đc :|