[Funland] Chứng khoán và Bds sẽ thế nào khi Juve liên tục tuyển mộ?!

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Tq có vấn đề của Tq cụ ợ. Tt bđs pt 1 thời gian dài, lượng cho vay lớn trong đk kinh tế pt khá dài. Đến đoạn China Evergrande sụp là hiểu tt cung quá mức.
Với việc chuyển dần vốn ngoại khỏi Tq do giá nhân công đã tămg cao, ảnh hưởng bởi thuế quan Mỹ áp thì Tq có rủi ro đấy. 1 nhà máy rời đi là hàng ngàn hay chục ngàn nhân công mất việc. Vn đang ở đầu phễu đón cái đó. Tq xuống còn Vn lên.
Tt bđs VN đoạn rồi dù giá tăng cao nhưng rủi ro từ cho vay ở mức ko báo động, bài học năm 2011-12 đc trả bài tốt. Ko phải tự nhiên hqua a C lên tv nói ko cực đoan siết cho vay bđs đâu. Đà tăng trưởng kinh tế cao của Vn đã đc thấy trong 6 tháng đầu năm. Cung bđs ít mà cầu cao do quá trình đô thị hóa tăng nhanh. Vn ko có chuyện vỡ hay đi xuống của bđs gđ này...e chắc về điều đó.
Cụ ngây thơ thật hay vờ đấy, chẳng lẽ anh ấy bảo siết cho chạy tán loạn, tất nhiên ko bao giờ siết cho sập, sập thì chết hết à
Cầu cao thì chỉ 1-2 tỷ thôi, nguồn cung là khổng lồ nhé toàn to tiền, nguồn cung các doanh nghiệp đã rất lớn rồi nhưng chính quyền các tỉnh còn bơm thêm rât nhiều, hiện nay các tỉnh đua nhau làm đường và khai thác các dự án BĐS để thu tiền về.
Theo dõi vô số tỉnh mở những trục đường chính rất lớn và đẹp để chờ mở khu CN và đô thị nhưng ế nhiều.
Giá BĐS vừa rồi sẽ là đỉnh trong nhiều năm, còn xuống bao nhiêu ko biết, người nhà tôi bán cả nhà đất và chung cư ở vị trí đẹp ở HN rất khó, toàn bọn cò hô nhố nhăng, khi bán mới biết thế nào nhé, tất nhiên ko chịu bán rẻ.

coolpix8700

Xe ngựa
Thì đang bắt chước làm khắp nơi đó cụ. Vấn đề là có biết dừng đúng lúc không thôi.
Mình vẫn còn ở rất xa thời điểm phải dừng,
Có hạn chế là nên khống chế mức tín dụng hợp lý, không vì tốc độ phát triển mà lại đưa BĐS quá mức cần thiết. Điều quan trọng hiện nay là chấm dứt việc chỉ định được hưởng lợi thế đất đai để mọi nhà đầu tư muốn làm thì đều phải tham gia đấu thầu!

prado2012

Xe điện
Mình vẫn còn ở rất xa thời điểm phải dừng,
Có hạn chế là nên khống chế mức tín dụng hợp lý, không vì tốc độ phát triển mà lại đưa BĐS quá mức cần thiết. Điều quan trọng hiện nay là chấm dứt việc chỉ định được hưởng lợi thế đất đai để mọi nhà đầu tư muốn làm thì đều phải tham gia đấu thầu!
Tôi nghĩ không xa lắm việc phải dừng ở những dự án kiểu như Cam lâm hay hạ long xanh. Đẻ thêm thì chết nhanh

Truns176

Xe tải
Đôi lúc có những cái không cần nói trắng ra. Chỉ cần de ý các động thái của nhà cầm quyền thì cụ cũng đoán được đâu là tin đồn đâu là sự thật
Vi dụ heng. Cụ có bao giờ đặt câu hỏi tại sao xăng giảm giá sốc 3k lít? Thời điểm ?phan ứng thị trường
Tại sao giá ngoại tệ tu do và ngan hàng có độ vênh ngày càng nhanh và rộng?
Tai sao hàng loat các tên tuổi tai to mặt lớn từ chuyên gia đến chính quyền nhất loạt đăng đàn trấn an cho bds
Giá vàng trong nước cao hơn thế giới khủng? Tại sao có chuyện này. Có liên quan gì đến chính sách rang giá vnd vào dola? Liệu chính sách tiền gởi Usd zero lãi suất sẽ trụ nổi với cách Fed tăng lãi suất?
Nhiều chỉ dấu lắm. Để ý chút là ra thôi và biết phải làm gì
Dự đoán Có thể đúng có thể sai. Nhưng ít nhất nó cũng có thể giúp ta bảo toàn lực lượng he he
Còn với ai thích kiểu high risk high return thì khỏi ban mắc công he he
Cụ giải thích cái ví dụ giúp e với đc ko ạ.

Alisoma

Xe buýt
Khác gì đợt Hy Lạp khủng hoảng nợ đâu. Media dọa đến mức ai cũng tưởng dân Hy Lạp sắp đi ăn xin hết cả:))
Uầy, cũng gần đi ăn xin đới cụ. Hồi đó em lêu hêu bên láng giềng Hi Lạp thì 01 bj của gái HL có giá 5 Ơ, chỗ nào rẻ hơn thì mua 1 tặng 1 luôn.

Mr. Toàn

Xe điện
Khác gì đợt Hy Lạp khủng hoảng nợ đâu. Media dọa đến mức ai cũng tưởng dân Hy Lạp sắp đi ăn xin hết cả:))
Hy Lạp không có bệ đỡ của châu âu chắc khác gì srilanka bây giờ đâu. Cũng phải bị ép thắt lưng buộc bụng hết sức, giảm béo mới qua cơn bạo bệnh còn gì 😅

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vn đang đc ví với Tq sau những năm 2000 và mới chớm thập kỉ vàng pt mà hô bđs đỉnh thì tôi đến chịu các ông.
Cho dù là trong ngăn, trung hay dài hạn cỡ 10 năm trở ra, giá bđs chỉ có đi lên thôi. Thanh khoản có thể thăng trầm.nhưng giá bđs sẽ tăng đều và ko có chỉnh sâu trong thập kỉ này.

Các chính sách điều hành của Nn gần đây khá ổn định. Ngay trong dịch này cũng ko có kiểu mượn gió bẻ măng bơm tiền ồ ạt và lạm phát là 1 biểu hiện, nó khá thấp. Các chính sách tiền tệ cũng ổn định do trc đó kiểm.soát tuân thủ là chặt chẽ.
Ko có khủng hoảng kinh tế, ko có thắt lưng buộc bụng....lấy j dìm giá bđs mà đỉnh với xuống?

Chỉnh sửa cuối:

Trongxanh2022

Xe buýt
Vn đang đc ví với Tq sau những năm 2000 và mới chớm thập kỉ vàng pt mà hô bđs đỉnh thì tôi đến chịu các ông.
Cho dù là trong ngăn, trung hay dài hạn cỡ 10 năm trở ra, giá bđs chỉ có đi lên thôi. Thanh khoản có thể thăng trầm.nhưng giá bđs sẽ tăng đều và ko có chỉnh sâu trong thập kỉ này.
Cụ nhận định giống y mấy tiến sĩ trên cafef ạ :))

xe rùa 2012

Xe container
em hóng Vin HY toang rồi cc ợ
ko biết cc vào giờ đã lãi chục tỷ chưa?
nhân đôi, nhân 3 chưa

Bên Trung Quốc chết là ở các thành phố tỉnh lẻ không có thực cầu xây nhiều khu đô thị ma ( tỷ như Cam lâm sau này ;)), không có cầu ở thật, vẽ ra để huy động luồng tiền cho chủ đầu tư. Nguyên nhân là quan chức tỉnh muốn tăng GDP thì đẩy mạnh cho phát triển dự án ở những nơi đồng không Mông quạnh, không dụ được di dân cơ học. Sau này xây xong thì lộ ra nhiều đô thị ma.

Nên đất tỉnh mà các cụ đầu tư nên nghiên cứu kĩ. Kể cả dự án gần như Vin Hưng yên tạm thời chưa nghĩ ra ai sẽ ở đó nếu vẫn làm nội thành.
Vì lợi ích nhóm, các chủ đầu tư VN đi xa ra giữa đồng cướp đất giá rẻ xây lên bán hàng trăm triệu và kêu giãn dân nhưng thực tế là kể cả ở Vinhome riverside / Hay vin ocean mình cũng chịu khó ở vì sáng ra vẫn cần vào nội đô. Không nước phát triển nào kể cả Mỹ Nhật có kiểu đô thị lòng chảo như Hà Nội và Sài Gòn. Họ làm đô thị nén với nhiều cao ốc khu trung tâm, như vậy chị phí đầu tư cơ sở hạ tầng như metro hay bus … sẽ rẻ hơn rất nhiều so với việc phát triển như cái váy đến tận Hoà lạc hay ba vì mà thời gian đi làm của các cụ mợ ngắn hơn nhiều nếu ở trung cư trung tâm. Giờ trung tâm toàn chung cư nát mà lại không có tiền mở đường, đầu tư thêm tuyến metro, tàu điện trên cao. Ảnh V sau khi làm xong riverside thì bỏ hết các dự án như khu làng nát phố khâm thiên, ra lấy đất ruộng của bà con Hưng yên cho nhẹ đầu lại lãi cao. Đi cãi nhau với hàng chục ngàn hộ dân nhọc hơn nhiều.

Nên bài học Trung Quốc , Việt Nam muốn tránh vẫn còn kịp.
Texas phản ứng chính sách buôn đất mà, rất kịp thời, còn theo 1 thống kê ko chính thức thì ở ta có 4.2k cười cợt trên 34k tương tâc về chuyện chống buôn đất (12%). Quan trọng là làm, chứ các cụ đã dạy: 100 nghe k bằng 1 thấy 100 thấy ko bằng 1 làm. Hy vọng 1 - 2 năm nữa tỷ lệ cười cợt trên số tương tác website cp sẽ giảm. Bớt người cười cợt mà buy-in chính sách, chứ tỷ lệ người cười cợt nhiều ... cũng ... buồn.

Go Home

Xe hơi
em hóng Vin HY toang rồi cc ợ
ko biết cc vào giờ đã lãi chục tỷ chưa?
nhân đôi, nhân 3 chưa
Cụ cho em xin thêm thông tin về khu này đc ko ? Toang là toang ra sao ạ?
em chỉ nghe đồn là giá khoảng 200 củ/m2?

lamhaha191

Xe điện
Em làm sản xuất cách đây hơn một năm định rút tiền tiết kiệm ra mua cái nhà khoảng 7-8ti không quyết ngay, giờ nó 16ti.. mịa cha bọn tạo cơn sốt đất mình làm phọt d.ai ra giờ không mua nổi cái nhà cho tử tế, những người lđ bình thường bao giờ mua nổi ạ