[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

114hangbong

Xe cút kít
Thì việc đâu tiền muốn Phở Hà Nội thành 1 cái gì đó thì qua thời gian phải "tẩy gốc" đi sau đó biến nó thành của mỗi Hà Nội thì mới tách ra được.
Dân HN chúng em không bon chen nó ăn vào máu rồi nên cũng không cần khoác thêm cái gì đó của tỉnh khác làm gì. Có hay không còn chả quan trọng nữa là. Bọn em không ăn phở trâu chết thôi còn NĐ hay HN cứ hàng ngon là ủng hộ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Phở, như cụ Tô Hoài viết, tên xuất phát từ ngưu nhục phấn, tức là Tàu.
Phở nguyên từ thời tk19 còn lưu lại ảnh, cũng là những khung giá gỗ gọn gàng xếp nồi nước dùng, chồng bát, ống đũa gọn gàng đâu ra đấy, cũng là phong cách Tàu tha hương nơi phố thị, khác kiểu mẹt bánh đúc, thúng xôi của các hàng quà chợ quê.
Thói quen ăn thịt bò cũng xuất phát từ tục cúng cỗ thái lao thờ thần từ thời Khổng tử, đến thời Pháp thuộc thành ông lý trúng cử, cậu tú có bằng cửu phẩm thì thui bò cả con khao cả làng. Như dân lao động, phu phen bốc vác thì xáo trâu chan bún, đâu ra phở.
Phở từ cái gánh của Tàu tiến lên mở hiệu, mở quán thời Nguyễn Tuân thì cũng hướng đến tạo nét riêng như mũ dạ mất bo, tạp dề cháo lòng... để lưu lại nét riêng cho thực khách. Ai biết ông Trưởng Ca, ông Tư Lùn quê ở đâu.
Phở Hà Noiij phục vụ tứ xứ nhưng cũng là tứ
xứ thế nào chứ ăn chó cả lông, ăn hồng cả hột thì chả đậu được ở xứ Hà.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
à mà đấy là Hà nội xưa, khi dân hàng tỉnh tranh đua cái tài khéo, sự nhã nhặn để kiếm lợi nơi đô hội.
Nếu là nay, toàn tìm cách làm đô thị thoái hoá thành thị trấn loại hai, dân tình uể oải, cẩu thả, cho bát phở hai ghế cắm mặt vào tồm tộp vẫn đông, cổ thụ trăm năm cũng lừa lừa chặt mất để trồng dậu mồng tơi với lối dắt xe thì..xứ Nụi thành nơi chứa đầu to chân tay teo nhìn anh cao bồi thôn phơ phóng nhoay nhoáy chả sợ vãi, và bị hội ấy khinh như mẻ vì hèn yếu.
Vừa có gái hàng Mã bị cao bồi nó thịt đấy.

Tuấn 3s

Xe tăng
Dũng nguyên bản đạp xích lô, lôi vợ từ quê ra bán phở. E ăn từ lúc 2vc bắt đầu bán, trước ngon do nhiều thịt, giờ thì kém rồi. E chuyển sang phở Gánh - Lương Thế Vinh, phở Nam Đinh, đậm đà kg có mì chính.
Kk cảm ơn cụ, để bữa nào em chạy qua đó ăn thử ạ, ngay gần.

80Bê

Xe buýt
Cụ nào có thể kể tên 1 vài quán phở ngon NĐ mà mở cả ngày, chứ về NĐ quê hương phở mà thấy rất ít quán phở
Chỗ ngay ngã 3 An trạch và Hào nam có quán phở Học đúng chất Nam Định đấy, cũng băm băm đập miết 1 phát.

viper

Xe hơi
Có bác nào biết quán phở tái lăn mở trong một cái ngõ ở phố Hàng Ngang giờ đi đâu rồi không ạ? Ngày em bé, mẹ em hay dắt đi ăn, gọi là phở "lắn tai". Quán mở từ 2h đêm đến 7-8h sáng, dậy muộn là hết. Chẳng có bàn ghế gì mà cứ cầm bát húp sùm sụp thôi ạ
Hàng phở này từ lúc mở tầm 2 3 h sáng thì bán ngoài đường, gần sáng mới vào nhà trong ngõ bán thì phải, giờ họ không bán nữa cũng phí, mất chỗ ăn đêm. Kiểu thì giống phở Gánh ở Hàng Chiếu nhưng ngon và đông hơn

Nowherelands

Xe buýt
Thì việc đâu tiền muốn Phở Hà Nội thành 1 cái gì đó thì qua thời gian phải "tẩy gốc" đi sau đó biến nó thành của mỗi Hà Nội thì mới tách ra được.
HN là kinh kỳ, tinh hoa hội tụ, có tiền, có đông thực khách. Các bác địa phương có gì ngon, tinh túy mang về đây hết cả. Cái gì tồn tại được thì phát triển và trụ lại, cái gì yếu kém thì bị đào thải thôi. Gốc gác để tự hào suông thôi chứ ai mang gốc ra mà gặm được.

chanthat123

Xì hơi lốp
Phở Biên ở LVH em cũng vẫn ăn, phở Tình ở QT cũng vậy có điều em không khoái phở gà bằng phở bò.
Phở gân ở đầu Thuỵ Khuê với em cũng hợp miệng
Em cũng thích ăn phở Biên, mỗi tội đỗ xe khu đó hơi mệt

Em cũng thích ăn phở Biên, mỗi tội đỗ xe khu đó hơi mệt
Em từ Hải Dương lên đi với bạn sống ở HN hay đc rủ: sao ăn ờ đây, đi cố sang Lò Đúc ăn phở Thin có hơn ko
Nhưng mà em ko khoái tái lăn :)

hm.tuan

Xe điện
Em giờ chỉ dám ăn ở những quán phở mà nhìn thấy người nhà hay con cháu chủ quán cũng ăn thôi.
Còn lại khiếp lắm. Trừ khi qua đường nhắm mắt phải ăn.

maunx48

Xe đạp
phở là gu giống như kiểu cà phê nên là ai hợp đâu ăn nấy

sắt con

Xe điện
Hàng phở này từ lúc mở tầm 2 3 h sáng thì bán ngoài đường, gần sáng mới vào nhà trong ngõ bán thì phải, giờ họ không bán nữa cũng phí, mất chỗ ăn đêm. Kiểu thì giống phở Gánh ở Hàng Chiếu nhưng ngon và đông hơn
Em nhớ mãi tái lăn thơm, nhiều hành mùi, nước dùng béo 🤭🤭🤭

Mit.Mit

Xe máy
cháu lại không hợp đc món phở. ăn về khát nước cả buổi.

Roseday

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ, ngày ấy em còn bé nên 7-8h sáng mới đi ăn. Nhưng ấn tượng là ngon và rẻ. Ngày e ăn là 2k/ bát thì phải (bu e trả tiền nên e ko nhớ rõ). Khi đó phở Khôi hói và phở Vui cũng đã 4k/ bát. Buổi tối nào mà bu em mệt ko nấu cơm thì nhà e mua phở Khôi hoặc Vui về, 1 phần chia cho bu em ăn, 1 phần 2 bố con chan cơm nguội ăn. Sau phở Khôi bố e bảo thịt như thịt ngựa🤣 nên bỏ ko ăn mà chỉ ăn nhà Vui.

Nhà Hàng Ngang được cái tái lăn kiểu phở Thìn Lò Đúc nhưng ít thịt + xào mỗi mẻ cũng ít ít một nên e thấy tươi mềm và ít mỡ hơn. Hàng Thìn cứ ngồn ngộn lên, em ko thẩm nổi

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
Em giờ chỉ dám ăn ở những quán phở mà nhìn thấy người nhà hay con cháu chủ quán cũng ăn thôi.
Còn lại khiếp lắm. Trừ khi qua đường nhắm mắt phải ăn.
Có lẽ cũng chỉ mỗi món phở mới có chuyện người nhà hoặc phục vụ ăn phở của mình, còn những món khác thì khó, rất khó.

tieunhupha

Xe điện
cháu lại không hợp đc món phở. ăn về khát nước cả buổi.
Ngày xưa hàng phở Gầm Cầu mặn chát nhưng lâu lâu em đá 1 bát thấy cũng hay, mỗi tội quán bẩn. Giờ thì họ bỏ, chuyển sang bún chả rồi. :D