[Funland] Chung kết Phở Nam Định và Phở hà Nội

Siêu Bảnh

Đi bộ
Đúng rồi ạ, ngày xửa xưa ăn phở là phải cầm bát lên lùa sợi phở, mà húp xùm xụp nước phở, mới tận hưởng hết mùi hưởng ngạt ngào của món ngon khá sang chảnh này

Những năm 1995-1996 em hay ăn phở Sướng trong ngõ Trung Yên và phở Thìn Bờ Hồ
Ăn phở Thìn Bờ Hồ, bê bát ra ngoài ngắm người đi lại cũng là cái thú của em

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Híc, các cụ biết ông NT không mà nói vậy. Ông trẻ em là bạn của ông NT, mỗi năm về nhà ông trẻ em bên Hàng Bông chơi cả tuần. Bà trẻ em hay chuẩn bị 2 món để các ông xơi cơm là ốc nhồi nuôi trứng gà gạo nếp trên gác bếp, rau muống nhú ngọn ra là úp cái vỏ ốc nhồi lên cho nó mập trắng các cụ luộc ăn. Tối thơ đàn rượu thì hay ngậm kẹo nha, trà mạn. Phong lưu lắm chứ không no dồn đói góp đâu cụ.
no dồn đói góp của dân phong lưu thích ả đào, tài tử là có lúc tiêu một tối hàng bạc trăm mà lúc khác sạch túi nằm va li ăn vạ nhà hát, chờ một ông đi vay về giả nợ chầu hát đấy ạ.

XPQ

Xe cút kít
Híc, các cụ biết ông NT không mà nói vậy. Ông trẻ em là bạn của ông NT, mỗi năm về nhà ông trẻ em bên Hàng Bông chơi cả tuần. Bà trẻ em hay chuẩn bị 2 món để các ông xơi cơm là ốc nhồi nuôi trứng gà gạo nếp trên gác bếp, rau muống nhú ngọn ra là úp cái vỏ ốc nhồi lên cho nó mập trắng các cụ luộc ăn. Tối thơ đàn rượu thì hay ngậm kẹo nha, trà mạn. Phong lưu lắm chứ không no dồn đói góp đâu cụ.

Món ốc nhồi nuôi thì xưa mồ mà bà bác cả nhà em, em cũng được ăn. Ốc nhồi mua về bỏ vào cái túi lưới treo lên gác bếp cứ hai hôm lại bỏ xuống ngâm nước vo gạo rồi lại gác lên. Sốt ruột lắm. Nhưng ốc béo mũm, ti diên lúc chật cái trôn khêu ra vẫn bắt gặp con giun như sợi chỉ, phải bỏ sạch cái đùm ruột ốc đi.

Siêu Bảnh

Đi bộ
E nhớ đọc đâu đó, vợ cụ Phái kể, dịp giáp Tết nào cụ NT cũng đến chơi rồi biếu quà Tết cụ Phái, mà đâu biết lắm Tết nhà cụ Phái trông cả vào túi quà đó 114hangbong

no dồn đói góp của dân phong lưu thích ả đào, tài tử là có lúc tiêu một tối hàng bạc trăm mà lúc khác sạch túi nằm va li ăn vạ nhà hát, chờ một ông đi vay về giả nợ chầu hát đấy ạ.

tuthang

Xe tăng
Gớm tôi lại còn lạ quá đi nữa, nhà tôi ăn bà ý còn nhớ cả tên con tôi luôn

Nhưng giời nóng này nhà bà ý không có điều hoà, đi ăn chỗ khác thôi, tầm này điều hoà mát lạnh đã rồi mới tính cái khác.

Lý Quốc Sư thời mậu dịch thôi cụ, chứ sau lấy tên nhiều nơi mở quán em thấy bt.
Xưa xếp hàng xin thêm miếng chanh còn bị mấy bà mậu dịch viên mắng xơi xơi

conco1978

Xe điện
Các quán phở có ghi là "gia truyền Nam Định" ở các nơi trên cả nước em thấy đa số là nhếch nhác, nhìn ko sạch sẽ, một số quán ý thức được nên họ đã chú ý hơn đến việc này

Yaris_2009

Xe tăng
Lý Quốc Sư thời mậu dịch thôi cụ, chứ sau lấy tên nhiều nơi mở quán em thấy bt.
Xưa xếp hàng xin thêm miếng chanh còn bị mấy bà mậu dịch viên mắng xơi xơi
Giờ đi làm ngồi vp điều hoà quen rồi, lương chuyên viên cũng tiêu pha thoải mái rồi thì đối với tôi cứ quán điều hoà lịch sự đẹp đẽ là ngon

Xã hội đi lên giờ ng ta cũng có xiền rồi nên xu thế sẽ là như thế.

Còn thì cãi chửi nhau quán này ngon quán kia chán có mà hết ngày. Thực tế hệ thống phở lqs đa số là đông khách vì ít nhất họ cũng có 1 tệp khách hàng là những người ưa điều hoà bàn ghế bài trí lịch sự như tôi.

Roseday

Xe tải
Có bác nào biết quán phở tái lăn mở trong một cái ngõ ở phố Hàng Ngang giờ đi đâu rồi không ạ? Ngày em bé, mẹ em hay dắt đi ăn, gọi là phở "lắn tai". Quán mở từ 2h đêm đến 7-8h sáng, dậy muộn là hết. Chẳng có bàn ghế gì mà cứ cầm bát húp sùm sụp thôi ạ

canhhoabatdiet

Xe container
Thực ra món phở không có xuất xứ từ Hà Nội.
Trong phạm vi Việt Nam thì món phở xuất xứ từ Nam Định và từ Nam Định lan toả ra nhiều địa phương khác (trong đó có Hà Nội) và Hà Nội lại là thủ đô của Việt Nam, tập trung dân tứ xứ và món phở được bán tại Hà Nội phát triển điều chỉnh hương vị theo thời gian.

dongich

Xe hơi
Em thì mấy nay chỉ ăn Phở Dũng ở đầu đường Quan Nhân + Phở Cường Cầu Muối ở gần ngã tư Chùa Láng - Huỳnh Thúc Kháng kéo dài, cũng thi thoảng ăn vài quán khác ở HN nhưng chưa có cơ duyên gặp quán ngon hơn 2 chỗ kia.
Về Nam Định thì em đc thổ dân dẫn đi ăn quán không tên ở vỉa hè đối diện cửa Rạp Kim Đồng, thấy có cho cả gừng vào nên ko hợp vị của em. Dạo xưa làm công trình ở thành phố + xuôi xuống mạn Liễu Đề cũng lang thang nhiều quán nhưng ko có ấn tượng với quán phở nào cả.
Trời cái quán phở Dũng, ngon cũng gọi là ngon nhưng mà nó bẩn thôi rồi. Bẩn tới nỗi em ngồi xuống quán là phải cắm mặt ăn thật nhanh để còn ra về, tuyệt đối k nhìn quá 3 giây vào nhà vs của nó. Lâu lắm rồi dù thèm phở cũng k nhất định k đưa chân tới phở Dũng.
Dũng nguyên bản đạp xích lô, lôi vợ từ quê ra bán phở. E ăn từ lúc 2vc bắt đầu bán, trước ngon do nhiều thịt, giờ thì kém rồi. E chuyển sang phở Gánh - Lương Thế Vinh, phở Nam Đinh, đậm đà kg có mì chính.

tieunhupha

Xe điện
Thực ra món phở không có xuất xứ từ Hà Nội.
Trong phạm vi Việt Nam thì món phở xuất xứ từ Nam Định và từ Nam Định lan toả ra nhiều địa phương khác (trong đó có Hà Nội) và Hà Nội lại là thủ đô của Việt Nam, tập trung dân tứ xứ và món phở được bán tại Hà Nội phát triển điều chỉnh hương vị theo thời gian.
Phở Nam Định và phở Canh Diễn độc lập và phát triển song song với nhau chứ có phải cùng gốc đâu cụ.

canhhoabatdiet

Xe container
Phở Nam Định và phở Canh Diễn độc lập và phát triển song song với nhau chứ có phải cùng gốc đâu cụ.
Thủ đô thì phải bằng cách nào đó có cái "danh" gì chứ. 100-200 năm nữa bún bò thành đặc sản của Hà Nội và từ đó bún bò Huế mất gốc luôn :))

Hai Nguyen TB

Xe máy
Hôm nào anh đi sớm, ngồi ăn ở quán phở gần cty Nghe Nhìn khá ngon anh ạ. Sáng sớm phố chưa đông đúc, vừa bê vừa ngắm vừa ăn ngon...đủ 3, 4 tiêu chí hihi
Mình hồi 2000 cũng hay ngồi trà đá ngắm gái ở đây và còn ra ngõ bên hông khách sạn Hà nội nữa cứ gọi là bưởi với đùi trắng xóa

114hangbong

Xe cút kít
Thủ đô thì phải bằng cách nào đó có cái "danh" gì chứ. 100-200 năm nữa bún bò thành đặc sản của Hà Nội và từ đó bún bò Huế mất gốc luôn :))
Em cũng nghĩ 2 nguồn gốc khác nhau. Từ thời ông nội em còn nhỏ đã được cụ dẫn đi ăn phở. Trong các phố nhỏ HN nhiều hàng phở cha truyền con nối mấy đời không có gốc gác NĐ.
Nếu phở bò từ NĐ thì em nghĩ đầu tiên phải là phở trâu vì tỉnh thuần nông nhiều trâu cày ốm chết. Chồng em kể xưa chỉ mong trâu htx chết để được chia thịt.

tieunhupha

Xe điện
Canh Diễn thuộc đất Hà Tây chứ dính dáng gì đến HN vào thời điểm phở hình thành và phát triển mãi tới 16 năm trước đâu cụ.

canhhoabatdiet

Xe container
Em cũng nghĩ 2 nguồn gốc khác nhau. Từ thời ông nội em còn nhỏ đã được cụ dẫn đi ăn phở. Trong các phố nhỏ HN nhiều hàng phở cha truyền con nối mấy đời không có gốc gác NĐ.
Nếu phở bò từ NĐ thì em nghĩ đầu tiên phải là phở trâu vì tỉnh thuần nông nhiều trâu cày ốm chết. Chồng em kể xưa chỉ mong trâu htx chết để được chia thịt.
Thì việc đâu tiền muốn Phở Hà Nội thành 1 cái gì đó thì qua thời gian phải "tẩy gốc" đi sau đó biến nó thành của mỗi Hà Nội thì mới tách ra được.

canhhoabatdiet

Xe container
Canh Diễn thuộc đất Hà Tây chứ dính dáng gì đến HN vào thời điểm phở hình thành và phát triển mãi tới 16 năm trước đâu cụ.
Oh. Canh Diễn thì em nghĩ thời đó vẫn là đất Hà Nội chứ nhỉ?
Phương Canh, Phú Diễn, Phúc Diễn, Đức Diễn, ...?

savisevic

Xe tải
Phở nam đinh hồi xưa hay có kiểu băm băm xong đập bẹt 1 phát mới ngon, giờ ít quán đập bẹt như thế nữa :))

Phở nd ở chính quê hương nd ăn lại ko ngon bằng trên hn, phở nd nổi tiếng nhất ở hn chắc là phở ngọc vượng. Cơ mà ngọc vượng thì không ăn thua với các thương hiệu đỉnh ở hn như lqs, thìn, khôi hói...
View attachment 8681915

Phở nd cũng không có phở sốt vang, trong khi phở sốt vang là món rất chuộng người ăn.

Ở Hn ngon thì vô cùng tùy người nhưng đông khách nhất là phở cường hàng muối bên cổ linh. Xe đậu kín đường người vào ngồi nghi ngút luôn, đông gấp 10 lần lqs.

Phở bắt nguồn từ Nam định, ngày xưa gọi là bánh nước sái trâu.
Có thể nói quê hương của phở là ở Nam định

thaiha85

Xe hơi
Phở nam đinh hồi xưa hay có kiểu băm băm xong đập bẹt 1 phát mới ngon, giờ ít quán đập bẹt như thế nữa :))

Phở nd ở chính quê hương nd ăn lại ko ngon bằng trên hn, phở nd nổi tiếng nhất ở hn chắc là phở ngọc vượng. Cơ mà ngọc vượng thì không ăn thua với các thương hiệu đỉnh ở hn như lqs, thìn, khôi hói...
View attachment 8681915

Phở nd cũng không có phở sốt vang, trong khi phở sốt vang là món rất chuộng người ăn.

Ở Hn ngon thì vô cùng tùy người nhưng đông khách nhất là phở cường hàng muối bên cổ linh. Xe đậu kín đường người vào ngồi nghi ngút luôn, đông gấp 10 lần lqs.

Cường bên cổ linh hơi chán nha , thua xa bên Phố

TN1805

Xe điện
Trước tôi ăn quán Phở Cồ Nam Định, ...Nhìn bàn tay đen đen của tay đầu bếp bẩn bẩn, băm băm miếng thịt bò khéo khéo là, cứ thoăn thoắt...=))
Hắn không đeo găng tay được vì móng tay dài 1,5 cm sẽ đâm thủng găng....=))
Hắn mồ hôi nhễ nhại, thi thoảng lại rơi vài giọt vào miếng thịt bò băm...=))

Thực ra, phở thì cũng chỉ là phở thôi. Nhưng phở bò HN không có được cái vị khét khét, hôi hôi, khắm khắm, thum thủm của miếng thịt bò băm ở bát phở bò Nam Định.

=))

P/S: Đã lâu, tôi không ăn phở Nam Định. Không biết bây giờ còn đầu bếp để móng tay dài 1,5cm băm thịt bò nữa không nhỉ ?! :))