[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự thấy nhiều cụ trên này lúc nào cũng tự nhận biết nhiều, nhưng đến thu nhập trung bình ở HN ko nắm vững mà cũng lên dây giảng giải ác phết.
tôi nói có vậy mà các cụ bảo nổ thì đến chịu các cụ rồi.
chịu khó mở rộng tư duy, chấp nhận ý kiến ng khác một chút đi.
Thế trước đây vật vã mới mua đc cái xe, giờ xe Hn đông như lợn con thế là do ai mua? Thu nhập ko cao, chưa có nhà thì ít có ng mua xe lắm.
còn anh kia nói cty 2000ng thu nhập 450tr/năm là điển hình chung cho các công ty khu Duy Tân đấy. Cụ nào băn khoăn cứ ra đó ăn trưa, cafe hỏi thăm các bạn trẻ quanh đó xem thu nhập họ ntn. Nốt cồng này về chủ đề thu nhập, tránh loãng thớt :))
Mình làm ở Duy Tân đây, mình chưa thấy công ty nào như thế cả. Cụ cho tên 1 cty xem nào? ĐỪng đốt pháo xịt mãi thế.

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
Top 10 địa phương có thu nhập bình quân cao nhất năm 2022: TP. HCM đứng thứ ba (kinhtetrunguong.vn)

Thu nhập bình quân người Hà Nội đây, mới lên HN cày thuê ah? Hay ảo tưởng dân HN nó giàu lắm? Hỏi lơ ngơ dân không giàu mà đi mua ô tô ah là đã thấy ba ngơ mẹ nó rồi chứ nói gì đến thu nhập 2 vc 2 tỷ/năm. Cái ô tô nó có mấy trăm triệu mà nghĩ nó to thế ah?

Duy Tân là khu tập trung toàn công ty mảng kỹ thuật, dịch vụ tư vấn, thiết kế, xây dựng. Toàn dân VP thì lấy gì ra lương TB 450M/năm? Lấy chỗ nào nhét 2000 thằng vào và trả lương như thế? Đến ăn trưa còn đa phần nấu cơm mang đi mà tự khoe các bạn trẻ kiếm nửa tỷ 1 năm.

ThinhDao91

Xe đạp
Thực sự thấy nhiều cụ trên này lúc nào cũng tự nhận biết nhiều, nhưng đến thu nhập trung bình ở HN ko nắm vững mà cũng lên dây giảng giải ác phết.
tôi nói có vậy mà các cụ bảo nổ thì đến chịu các cụ rồi.
chịu khó mở rộng tư duy, chấp nhận ý kiến ng khác một chút đi.
Thế trước đây vật vã mới mua đc cái xe, giờ xe Hn đông như lợn con thế là do ai mua? Thu nhập ko cao, chưa có nhà thì ít có ng mua xe lắm.
còn anh kia nói cty 2000ng thu nhập 450tr/năm là điển hình chung cho các công ty khu Duy Tân đấy. Cụ nào băn khoăn cứ ra đó ăn trưa, cafe hỏi thăm các bạn trẻ quanh đó xem thu nhập họ ntn. Nốt cồng này về chủ đề thu nhập, tránh loãng thớt :))
Đang nói cntt ah bác. Ko coá đâu, đầu 9x thì tầm 500 là quản lý, còn ko thì 350 đổ lại hết nhé. Đấy là cũng tươm tươm rồi. Còn tb công ty thì bác nhân 2000 * 450 ra là 900 tỷ. Duy tân số cty doanh thu vài k tỷ để trả riêng lương 900 em nghĩ ko nhiều lại còn có 2k nhân sự như bác kể đâu

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
À thu nhập trung bình với trung vị khác nhau rất nhiều nhé. Như các bank thu nhập trung bình toàn 40- số liệu chính thức đấy. Nhưng đó là tính cả mấy ông chóp bu Hđqt với hội chia thưởng esop tiền tỷ vào mồm, chứ cỡ trưởng phó phòng nhiều khi còn chả được đến 40 nói gì nhân viên.

TreeBoo

Xe buýt
À thu nhập trung bình với trung vị khác nhau rất nhiều nhé. Như các bank thu nhập trung bình toàn 40- số liệu chính thức đấy. Nhưng đó là tính cả mấy ông chóp bu Hđqt với hội chia thưởng esop tiền tỷ vào mồm, chứ cỡ trưởng phó phòng nhiều khi còn chả được đến 40 nói gì nhân viên.
Em ý kiến phát là bank cũng tuỳ vị trí. Lương bác nói là lương cứng. Mình quên dân mình nhiều ng ko sống bằng lương à bác? Mấy em tín dụng bank tháng cả lương + thưởng kpi tầm 30 trở lên là có. Tín dụng khối khdn lương cứng cao hơn nữa cơ, nhg kpi cũng hard hơn.

BloodOwl87

Xe điện
Bạn tôi làm sinhan bank Hàn, hội sở chính, cũng dạng nhân viên cứng kiếm deal cho vay cả vài trăm tỷ còn lương 3x đây ở đó mà chú nào cũng 40 đầy.

TreeBoo

Xe buýt
Bạn tôi làm sinhan bank Hàn, hội sở chính, cũng dạng nhân viên cứng kiếm deal cho vay cả vài trăm tỷ còn lương 3x đây ở đó mà chú nào cũng 40 đầy.
Bạn bác chắc chưa tính thưởng đấy :) nhưng ngoài tín dụng ra thì giao dịch viên với đội back lương thấp hơn.

BloodOwl87

Xe điện
Em ý kiến phát là bank cũng tuỳ vị trí. Lương bác nói là lương cứng. Mình quên dân mình nhiều ng ko sống bằng lương à bác? Mấy em tín dụng bank tháng cả lương + thưởng kpi tầm 30 trở lên là có. Tín dụng khối khdn lương cứng cao hơn nữa cơ, nhg kpi cũng hard hơn.
Tôi nói thu nhập chuyển khoản đó, còn cái kiểu cho vay nợ xấu vặt 1-3% lại quả thì ko tính.
Nói như cụ mấy em gdv ngồi quầy đợt 1-2 năm trước nó bán trái phiếu ăn hoa hồng cả 1% thì thu nhập 50-60 cũng có đầy cụ ơi, bán bond An Đông của scb đó, giờ thì sao rồi.
nhân viên bt bank big 4 ở Hn tầm 25, còn cái loại hội sở Vcb thì ko tính nhé.

BloodOwl87

Xe điện
Tôi vừa xin cho đứa em vào khdn ở Vpb đây có 16 chứ bn, thấy bẩu làm vài năm chắc độ 2x non. Nhân viên mà 3x thì cũng hiếm chỗ như thế thôi các cụ ơi kể cả là bank.

TreeBoo

Xe buýt
Thưởng 1-2 tháng lương thôi, nước ngoài mà.
Bank nước ngoài lương cứng ko hơn bank nội mà thưởng kém hơn kha khá. Hsbc nghỉ liên tục. Năm nay kte kém chứ huy hoàng rực rỡ mấy bạn bank cuối năm thưởng 3-6 tháng lương thì lại rực rỡ.

minibulterri

Xe tải
Chuyển chủ đề chính đi các cụ. Bàn lương bank em thấy các cụ bàn ko đúng đâu. Mà bàn làm gì. Nó như thầy bói xem voi thôi. Em thì dự giá cc năm sau khó giảm.

BloodOwl87

Xe điện
Bank nước ngoài lương cứng ko hơn bank nội mà thưởng kém hơn kha khá. Hsbc nghỉ liên tục. Năm nay kte kém chứ huy hoàng rực rỡ mấy bạn bank cuối năm thưởng 3-6 tháng lương thì lại rực rỡ.
Bank nội thì nó đuổi đầy luôn, nói chung cỡ 35-40 là cấp quản lý bank quốc doanh big 4 rồi. Kiểm soát viên bank tư nhân đa phần ko được 35 đâu tôi nghĩ chỉ 2x.
Còn tín dụng hay gdv làm sales đều có kpi, nhưng đạt kpi để thu nhập 30 thì chắc chắn là top 10% rồi.

Hoa_Pham_1989

Xe buýt
Đang nói cntt ah bác. Ko coá đâu, đầu 9x thì tầm 500 là quản lý, còn ko thì 350 đổ lại hết nhé. Đấy là cũng tươm tươm rồi. Còn tb công ty thì bác nhân 2000 * 450 ra là 900 tỷ. Duy tân số cty doanh thu vài k tỷ để trả riêng lương 900 em nghĩ ko nhiều lại còn có 2k nhân sự như bác kể đâu
500tr/năm với IT thì là senior 4-5 năm kinh nghiệm thôi. chưa lên quản lý đâu.

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển chủ đề chính đi các cụ. Bàn lương bank em thấy các cụ bàn ko đúng đâu. Mà bàn làm gì. Nó như thầy bói xem voi thôi. Em thì dự giá cc năm sau khó giảm.
Bây h dự làm gì bác, ai cần mua ở thì mua khỏi phải tính toán. Ông nào mua đầu tư thì tính toán dòng tiền. Còn dự làm gì cho cãi nhau, để mấy ông cò vào đây tung hứng cho vui vẻ cả làng thôi. Box này dự toàn là grab-er với sắp sửa gia nhập (như em chẳng hạn, 40 củ dễ như củ khoai).
Còn để mấy ae (hoặc mấy nick …) vào đây đốt pháo nghe lại vui tai. Cứ nói các cụ hiểu biết này nọ … nói đến vẫn đề chính thì lại cứ nick này nhảy vào nick kia bỏ đi. Không thấy ông nào đi thẳng vào vấn đề. Hàng trăm công ty, cả triệu bạn trẻ … thế mà kể mỗi 1 tên công ty cũng không nổi. Kể luôn cty mình đang làm đi để ae Grab-ers ở đây còn hóng hớt thông tin, mai ra quán trà đá còn nói chuyện quốc tế.

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
500tr/năm với IT thì là senior 4-5 năm kinh nghiệm thôi. chưa lên quản lý đâu.
Bạn làm công ty nào mà nhân viên IT làm 4-5 năm là lương 500tr/năm. Để mình dừng tạm cái dự án Grab-er của mình sang công ty đấy ngồi bán trà đá ở cửa?

phoenix80

[Tịch thu bằng lái]
Chắc IT vietcombank hở. Mấy cháu coder vào Fsoft xem 4-5 năm lương được bn.
Cả công ty vài trăm người mà cứ ai 4-5 năm là trả 500tr/năm thì mới nói. Chứ 4-5 năm có lương đấy mà chỉ vài người thì kể làm gì.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Hình như các cụ quên là 2 đứa mới cần mua 1 căn nhỉ :) Vậy thì cái con số 40 50/1 cặp nó lại nhiều vô số kể. E nói thật, giờ vc cụ nào mà chưa có thu nhập tiệm cận con số ấy thì đi đánh nhau làm sao được với đội staff các công ty đang cày cuốc trên thổ đu, chứ e chưa tính cái bọn tiểu gia từ quê mua nhà Hà Nhội cho con. Thực sự mà giờ ngồi nhẩm tính đơn giản chỉ có cộng trừ với nhân chia thôi, là quá đủ để hiểu chung cư 2 tỏi tại sao đang biến mất khỏi nội đô. Còn ô tô thì 10 triệu dân 1 triệu xe rồi. Thằng nào có xe mà chẳng đa số đã có chỗ chui ra chui vào. Bọn này khỏe máy lắm và đang tiếp tục cày thêm bds đấy.

TorienT

Xe container
Em có mỗi một câu hỏi là sao CC Hà nội ngần ấy năm không tăng mà chỉ trong 2,3 năm tăng tới 60% trong khi tình hình kinh tế trong 2,3 năm ấy rõ ràng rất không ổn so với giai đoạn trước. Chả nhẽ người ta đồng loạt tích lũy ngần ấy năm và bung tiền mua CC ngay khi covid và suy thoái kinh tế đến.
P/s: Việc mua cc cho thuê theo dạng dòng tiền rõ ràng là bài toán hệ số an toàn cao và biên lợi nhuận thấp không phải là bài toán của đa số (và thời điểm này tỉ suất lại càng không phù hợp cho loại hình này). Vậy lí do thực sự việc tăng là gì.

Chỉnh sửa cuối: