[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

TorienT

Xe container
:D Các cụ mợ cãi nhau hăng say thế, rất tốt cho tim mạch huyết áp. Theo cá nhân e trước khi tranh luận các cụ nên xác định cái nhà đang mua là cái nhà định ở hay là cái nhà định đầu tư (đầu cơ) đã. Vì tiêu chí 2 thứ này là hoàn toàn khác nhau. Cá nhân e chia BDS thành 3 loại.
1. Dùng làm nơi ở. Chi tiết thì có thể chia thành 2 là nơi ở chính và các nơi ở khác. Vậy tiêu chí cho BDS dạng này là phù hợp nhu cầu cá nhân và gia đình (gần trường, chợ, thuận tiện đi làm, mật độ thấp, tiện nghi, cây xanh...). Thường thì mọi người sẽ cố (vay mượn) sản phẩm này hơn các sản phẩm khác.
2. BDS tạo ra dòng tiền. Nói chung là câu chuyện cân đối giữa kì vọng tăng giá tương lai, dòng tiền mang lại và mức độ chi trả cũng như chi phí tài chính. Tiêu chí thường là dễ cho thuê ( khu trung tâm, khu công nghệ...) và bền vững theo thời gian.
3. BDS đầu tư (dài hạn), đầu cơ (ngắn hạn), bảo toàn tài sản. Tiêu chí là có tăng giá không, tăng bao nhiêu, đột phá hạ tầng thế nào, khách hàng cuối là ai, quy hoạch ra sao. Nói tóm lại là con lợn này tương lai xẻ thịt ra thế nào.
... Đó, chứ các cụ tranh luận với người mua cái nhà đầu tiên để ở với người mua cái nhà mục đích cho thuê thì thành ông nói gà,bà nói vịt mất.

tuan2681

Xe điện
Trọc phú đi mua nhà ở nơi như thế bây giờ theo định nghĩa của em là giàu lên bất thình lình nhờ đầu tư, kinh doanh bala balo có 1-2m$. Có nền tảng từ gia đình kinh doanh thừa kế, thu nhập up 200m/tháng, Con cái ở nước ngoài mua cho bố mẹ hưởng thụ, hoặc thu nhập chưa tới nhưng cố làm sang kiểu này kha khá đông. Còn cụ vào khu đó xem cho thuê và ở bao nhiêu phần sẽ rõ vì cụ làm môi giới mà. Em cũng muốn trọc phú lắm mà phấn đấu không nổi. Còn những người đang ở chỗ cụ nói bây giờ đa số họ đã mua từ 5-7 năm trước với giá bằng 1/2 bây giờ và chọn lúc đó tiêu sản. Ai enjoy thì cứ enjoy. Ai làm thì vẫn làm thôi.

Hix. Em dùng từ “trọc phú” sai theo ý em muốn diễn tả, em xin rút kinh nghiệm, cám ơn cụ. Em chỉ muốn diễn tả những người thừa tiền lắm thôi. Tài sản 1-2m$ thì mới mua những căn 60-70tr/m. Em cũng nhận đủ gạch lên tầng rồi.
cụ này đang ở mức thang thấp 2 của tháp nhu cầu, đang chuẩn bị leo lên mức thứ 3.
mọi người đều thấy suy nghĩ của cụ còn đang hơi "hẹp", đó là điều hết sức bình thường, giai đoạn ai cũng phải trải qua, nhanh hay chậm là do từng người.
cái gì cũng phải tích lũy, từ từ trải nghiệm, nhưng phải suy nghĩ rộng hơn, cụ sẽ thấy cuộc sống nó thay đổi khi mình chịu thay đổi tư duy.

em chém gió vậy thôi, em đi xách hồ tiếp đây ạ, thợ cả lại mắng em rồi. =))

kingplayer

Xe máy
Em đọc cm này thì thấy cụ đúng là hơi thiếu hiểu biết thật ạ :( Thế này chắc cũng ít cụ dám cm tranh luận nữa cụ.
Còn em vẫn bảo cụ là mình không làm được nhưng ko phải ai cũng như mình. Ở xã hội này cực nhiều người giỏi luôn cụ ạ. Như bạn bè em thế hệ đầu 9x mà tầm này tổng tài sản trên đưới chục tỏi rồi ạ. Mà toàn tự tay làm nên chứ cũng ko phụ thuộc bố mẹ hay bên nào ạ.
Còn quan điểm em các cụ ý muốn làm thế nào thì làm, cứ đúng theo quy định pháp luật, ko trộm cắp hay buôn bán hàng cấm là được. Ng ta giỏi thì mới kiếm được thế mà cụ.
Và cái thứ 2 nữa là những ng mua 60~70/m2 suy nghĩ khác cụ lắm. Tài sản đôi khi chỉ cần 3~4 tỷ cũng có thể mua rồi chứ ko cần phải có 1~2m$ như cụ nói đâu. Tầm 1~2m$ thì các cụ ý lại ở liền kề, biệt thự rồi chứ ở chung cư làm gì nữa ạ.
Em đã nói em nhận sai ở câu trọc phú rồi vì em hiểu sai nghĩa. Em xin nhận sai tiếp thu. Còn nói người giỏi tất nhiên em chưa bao giờ dám nhận. Trên xã hội còn rất nhiều người giỏi. Trong câu của em có ghi rõ cụ chỉ đọc 1/3 trong số những câu em nói rồi. Em có ghi bao gồm cả những người rất giỏi. Còn tài sản ở mức nào mua với mức nào đó là quyền của mỗi người em cũng đã nói. Ngay cả có 3-4 tỷ mua chung cư xịn em cũng đã ghi theo quan điểm của em ở trên.

kingplayer

Xe máy
cụ này đang ở mức thang thấp 2 của tháp nhu cầu, đang chuẩn bị leo lên mức thứ 3.
mọi người đều thấy suy nghĩ của cụ còn đang hơi "hẹp", đó là điều hết sức bình thường, giai đoạn ai cũng phải trải qua, nhanh hay chậm là do từng người.
cái gì cũng phải tích lũy, từ từ trải nghiệm, nhưng phải suy nghĩ rộng hơn, cụ sẽ thấy cuộc sống nó thay đổi khi mình chịu thay đổi tư duy.
View attachment 8205100

em chém gió vậy thôi, em đi xách hồ tiếp đây ạ, thợ cả lại mắng em rồi. =))
Em đang ở mức 1 thôi cụ ạ. Em vẫn đang cố gắng tiếp thu học hỏi rất nhiều.

kingplayer

Xe máy
[
Vâng cụ nói chuẩn ạ. Như thời trước cuối năm 2019 em mua cái căn chung cư đầu tiên là ở Florence - khu Mĩ Đình. Giá thời điểm đó em mua căn 3 ngủ 83m2 giá 2.5t trong tay có đúng 2.2 tỷ mà vẫn chốt mua. Nếu để đến giờ thì giá hiện tại loanh quanh gần 4 tỷ rồi ạ. Nhưng trong 4 năm qua thì em lại bán và lướt vài chỗ thì tính ra lãi hơn mức giá 4 tỷ trên. Mặc dù thu nhập hàng tháng đi làm của 2vc em chỉ loanh quanh tầm 25~30tr/tháng nhưng vẫn ở chung cư giá tầm trung, ở cuộc sống đàng hoàng đầy đủ, nuôi 2 cháu chứ có gì phải suy nghĩ đâu ạ.
Em làm bên sale mảng ô tô, thì em thấy nhiều bạn sinh năm 93~96 làm mảng IT siêu đỉnh luôn ạ. Cũng đi chạy ads, bán via mà kiếm cả vài tỷ rồi ạ. Rồi rất nhiều bạn trẻ làm bên sale BĐS thành công. Còn chưa kể các bạn làm bên bank thu nhập cũng khá khủng. Thế nên em bảo ra xã hội thì mới biết thế giới nó bao la, cùng tầm tuổi ta thì ta kiếm 1, nhưng có nhiều ng kiếm 3~4 lần ta thì cũng ko có gì ngạc nhiên ạ. Chứ các cụ đừng có mặc định là nhà giầu sẵn, hay của bố mẹ cho để lại......... nó cũng chỉ là 1 phần thôi ạ.
Em có ghi rõ có những người rất giỏi ở trên, cơ thể cụ di chuyển nhanh quá, chắc do hành văn của em lủng củng các cụ đọc không hiểu.

tuan2681

Xe điện
Em đang ở mức 1 thôi cụ ạ. Em vẫn đang cố gắng tiếp thu học hỏi rất nhiều.
chúc cụ nhanh leo lên mức 4-5 nhé,
với cố gắng và mức thu nhập tốt, tích lũy đủ lâu là cụ sẽ thấy mình đang leo đến đỉnh lúc nào k hay.

kidhp

Xe tải
Chẳng là đợt vừa rồi nhà cháu đi tìm mua nhà mà một số chung cư giờ quay lại hỏi giá thấy tăng mấy giá liền , ví dụ chung cư thông tấn xã bạn cháu mua 21tr giờ thấy rao hẳn 30tr/1m2, chỗ bạn cháu mua mạn mỹ đình epic home cũng từ 1ty5 lên 2ty, còn các chung cư khác nữa chỗ nào cũng tăng.Chả thấy chung cư giảm giá như lời đồn gì các bác ạ.
Em bán cái chung cư nhà em gần như hòa vốn mua+sửa chữa cách đây 15 năm mà vẫn chưa bán được đây :))

kingplayer

Xe máy
chúc cụ nhanh leo lên mức 4-5 nhé,
với cố gắng và mức thu nhập tốt, tích lũy đủ lâu là cụ sẽ thấy mình đang leo đến đỉnh lúc nào k hay.
Cám ơn cụ em chắc cũng không leo nổi đâu. Em chỉ học cho bản thân mình, không có nhu cầu quan hệ nhiều do tính em hướng nội. Chắc các cụ còm ở đây ở mức 4-5 hết rồi ấy nhỉ. 🤣

tuan2681

Xe điện
Cám ơn cụ em chắc cũng không leo nổi đâu. Em chỉ học cho bản thân mình, không có nhu cầu quan hệ nhiều do tính em hướng nội. Chắc các cụ còm ở đây ở mức 4-5 hết rồi ấy nhỉ. 🤣
nó giống như chạy bộ, quan tâm mình thôi cụ, cố gắng tích lũy và thay đổi tốt lên cho mình.
đừng nghĩ đến thành tích người khác để so sánh làm j :))

kingplayer

Xe máy
nó giống như chạy bộ, quan tâm mình thôi cụ, cố gắng tích lũy và thay đổi tốt lên cho mình.
đừng nghĩ đến thành tích người khác để so sánh làm j :))
Cụ nói hợp lý thôi em out group đi chạy bộ, kẻo em lại mang gạch đi xếp chồng tầng lên thành chung cư mất. Cơ thể vài cụ di chuyển linh hoạt thật.

starsn

Xe điện
Các cụ cho em hỏi Royal city 3pn sáng giờ tầm giá bn/ m2 ạ? Cả golden westlake ở hoàng hoa thám nữa.

altis_oldman

Xe tăng
quả là chung cư tăng giá theo tháng thật

hungtom11

Xe tải
Em cũng không nghĩ là cc trung bình mà giá giờ cũng gần 50tr/m2.
Đi hỏi mua mà nản luôn.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
HN nhiều chứ cụ, có triệu cái xe cá nhân thì cứ cho tính cả vay mượn đi thì cũng rất nhiều người lương 100tr, dưới 100tr mua xe làm gì cho khổ cụ? Giả sử nhé tháng net 50 tr, mua con xe cỏ cỡ 700 800 đã hết sạch cả năm lương và thưởng, chả ai làm thế đâu.
chết dở, lương em chưa tới 50 mà em cũng quất con xe cỏ 860, đúng là sai lầm tuổi trung niên, giờ bán xe thì lỗ mà nuôi xe cũng dở vì tốn, khổ lắm cụ ạ. Nhưng chưa tới 50 mua xe là có đấy ạ

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Vài năm tới các cụ sẽ thấy cc ven đại lộ TL cả trăm triệu 1 m2, giờ cứ ở đó mà chém tỷ phú vs trọc phú.
Tất nhiên, đại đa số các căn là căn bé 40-70m2 chứ chả còn các căn 130-170m2 nữa, đại ca nào thích to thì mời mua penhouse duplex
cụ phán em thấy chuẩn, đo ra thì chỗ Vin Smart vào Bờ Hồ cũng tương đương Thảo Điền vào trung tâm Sài Gòn

Mrlinhebhp

Xe hơi
Vài năm tới các cụ sẽ thấy cc ven đại lộ TL cả trăm triệu 1 m2, giờ cứ ở đó mà chém tỷ phú vs trọc phú.
Tất nhiên, đại đa số các căn là căn bé 40-70m2 chứ chả còn các căn 130-170m2 nữa, đại ca nào thích to thì mời mua penhouse duplex
Em chưa hiểu tại sao cụ lại có nhận định như vậy. Cụ có thể thông não giúp em được không ạ?