[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

nguyentoan.uct

Xe điện
Các cụ ơi, sao chung cư (cũ) năm nay tăng giá quá vậy ạ? em đang tìm mua chung cư mạn Hà Đông, giữa năm em hỏi Hồ Gươm Plaza 70m ~2t5, 2t7, giờ hỏi tận 2t9. Booyoung 2t8 giờ bán 3t1 3t2. Cầu nhiều nên giá leo thang như vậy sao ạ? Em có nên đợi sang năm xem giá chung cư thế nào rồi hãy mua không, chứ tăng nhiều như này em mua sợ bị fomo á.
(có cái căn 88m Hồ Gươm CĐT bán từ giữa năm, em đọc trong thớt này luôn, bán 2t8 hơn, giờ em thấy đang rao gần 3t4, giá phải nói là điên rồ luôn ấy)
Tầm 2-3 tháng nay tự nhiên nhảy dựng lên cụ ah, không biết có giao dịch thực không hay là các bang nhóm sale liên kết tạo làn sóng.

minhtrang3012

Xe đạp
1 phần là do fomo vì từ quả bất động sản vừa ròi không nhiều tòa mới được xây dựng, khi nào nhiều dự án triển khai nó mới giảm nhiệt, nhưng cái ngày đó không biết khi nào mới tới
nó giảm nhiệt chứ nó không hạ giá đâu đúng k cụ? em đọc mấy bài trong này toàn thấy bảo cùng lắm nó đi ngang chứ k hạ. nghĩ tiếc tiền k mua để đợi mà lại sợ năm sau giá còn tăng hơn nữa thì chả có nhà mà ở

minhtrang3012

Xe đạp
Tầm 2-3 tháng nay tự nhiên nhảy dựng lên cụ ah, không biết có giao dịch thực không hay là các bang nhóm sale liên kết tạo làn sóng.
vâng, cái căn hồ gươm em đọc các bài đăng của sale hồi t8,t9 thấy chỉ tầm 2t7 mà giờ rao hẳn 2ty9 em sợ quá, mới có vài tháng mà làm gì ra tận mấy trăm triệu để mua, nghĩ mà cay, hic

chaunhuado1

Xe tải
Xu hướng chung cư sẽ tăng giá mạnh nữa vì kho hàng ngon ít dần rồi.

nguyentoan.uct

Xe điện
vâng, cái căn hồ gươm em đọc các bài đăng của sale hồi t8,t9 thấy chỉ tầm 2t7 mà giờ rao hẳn 2ty9 em sợ quá, mới có vài tháng mà làm gì ra tận mấy trăm triệu để mua, nghĩ mà cay, hic
Bài đẩy giá đăng của sale thì e cũng biết, khi cần dìm hàng thì sẽ 1 loạt bài đăng giá thấp.

chaunhuado1

Xe tải
Cc tăng khi:
- Vài năm đầu khi còn mới, dân đang kéo về ở.
- Do cơ sở hạ tầng đường xá lân cận tốt lên.

Còn mấy cái cc cũ, hạ tầng không có đột biến, ở lâu lâu rồi thì chỉ thấy giảm hoặc đứng giá. Có tăng cũng ko lại so với trượt giá.
Em chỉ ấn tượng với cái ảnh múp của cụ.....

haophoong

Xe hơi
nó giảm nhiệt chứ nó không hạ giá đâu đúng k cụ? em đọc mấy bài trong này toàn thấy bảo cùng lắm nó đi ngang chứ k hạ. nghĩ tiếc tiền k mua để đợi mà lại sợ năm sau giá còn tăng hơn nữa thì chả có nhà mà ở
theo quan điểm của riêng e thì nó không giảm đâu, đi ngang hoặc tăng cho những tòa chung cư, đất có nhu cầu ở thực

altis_oldman

Xe tăng
có nhiều giao dịch thực nhé, người giàu các tỉnh dồn về mua nhà cho con cái vào năm học mới

hieuht_fly

Xe máy
Theo e chờ đến khi xong metro thì dân sẽ giãn ra ngoại thành, cc có khi lúc đó giảm

Tocchien

Xe tải
Có gì mà cố đâu cụ. Em thấy lương 2vc mà 50 củ, nuôi 2 em + 1 xe thì quá thoải mái luôn ạ.
Em ko rõ cụ chi tiêu thế nào chứ nhà em 2 vc + 2 bé 4-5 tuổi, 1 xe chỉ cần 35tr là thoải mái luôn cụ ạ.
Em thấy bà xã báo chi tiêu mỗi tháng tầm 60 củ 4 ngừoi. Chưa kể tiền em nhậu nhẹt tiếp khách thì em không khai báo. Xe em ít đi, chủ yếu là cuối tuần cả nhà đi chơi xa nên xăng xe không đáng mấy. Mà mức sống nhà em cũng không gọi là cao so với bạn bè vì em cũng không chuộng các thú xã giao kiểu golf, không chơi đồ hiệu.
P/s: nhà em tốn nhất tiền 2 thằng học tiếng Anh, tầm 700k 1 buổi, tốn nhì tiền ăn, em ăn phải ngon :)

Chỉnh sửa cuối:

MR Fe

Xe tải
Chắc toàn rao vớ vẩn thôi, cụ bảo sale dẫn đến gặp chủ. Ví dụ: chủ rao 2,9 tỷ, cụ trả 2,5 tỷ. Nếu k bán, cụ xin sđt. 2 tháng sau cụ hỏi lại xem chủ bán chưa. Nếu bán rồi, cụ đến gặp chủ mới, hỏi xem họ mua giá nào. Nếu chủ mới bảo mua giá 2,86 tỷ. Cụ bảo thẳng mặt chủ mới vài câu đại loại là: có bị ngáo k mà lại mua với giá đó, sao k trả giá 2,5 tỷ như tôi, ai cũng trả thế cho nó không bán được, có phải là sẽ mua đượ giá như ý k?
Đấy, nhà nào cụ cũng làm thế cho em.

quangzizi

Xe tăng
Thì đó bác ạ. Chứ các cụ cứ tính lương phải cả trăm củ mới dám nuôi xe thì đúng là ở HN được mấy ng mua xe. Bác nhìn HN từ năm 2011 đến 2023 bao nhiêu xe ô tô đăng ký mới ? EM tính nhầm đến hiện tại là gần 700.000 xe được đăng ký mới và đăng ký sang tên. Chẳng nẽ ở HN số người thu nhập hơn 100tr nhiều đến vậy sao ạ :(
Còn với em thấy xe ô tô mang lại nhiều lợi ích hơn rất nhiều. Đi an toàn cho cả gia đình, mưa gió con cái cũng đỡ lạnh, đỡ ốm. Cuối tuần thi thoảng cả nhà được đi du lịch gần xa.
Đúng mà cụ, giờ thu nhập trung bình HN cỡ 20k đô một năm có 5tr lao động đi, tất nhiên phần lớn lương 10k một năm cỡ 20tr tháng, nên phải có cỡ 700k - 1tr ông 60k vào kéo các ông 10k này lên. Tính đơn giản thôi (4*10+1*60)/5 = 20k. Gì chứ than nghèo kể khổ trên này ra đường xe biển mới rất nhiều. Như cụ làm sale lương cứng 20tr nhưng xe rẻ hoa hồng 5 tr, xe đắt 10tr, tháng 20 xe là trăm rồi. Dân giàu lắm chứ ko tiền đâu mà mua các thứ quá trời vậy?

Các cụ ơi, sao chung cư (cũ) năm nay tăng giá quá vậy ạ? em đang tìm mua chung cư mạn Hà Đông, giữa năm em hỏi Hồ Gươm Plaza 70m ~2t5, 2t7, giờ hỏi tận 2t9. Booyoung 2t8 giờ bán 3t1 3t2. Cầu nhiều nên giá leo thang như vậy sao ạ? Em có nên đợi sang năm xem giá chung cư thế nào rồi hãy mua không, chứ tăng nhiều như này em mua sợ bị fomo á.
(có cái căn 88m Hồ Gươm CĐT bán từ giữa năm, em đọc trong thớt này luôn, bán 2t8 hơn, giờ em thấy đang rao gần 3t4, giá phải nói là điên rồ luôn ấy)
Các cụ cứ cuối năm gần tết đi săn thì nó chả đắt? Còn về dài hạn thì các cụ hình dung mấy khu xa như smart với ocean nó là sóng ngầm, bao năm qua chẳng qua vì covid nên nó chưa dội vào HN. Nhưng thị trường đã đến điểm mà việc vin đẩy giá các khu xa nhìn chung là thành công chẳng khác nào con sống thần đánh vào khu nội đô vốn gần như chả có dự án nào mới. Nước chảy chỗ trũng là thế đó các cụ. Thời gian tới giá sẽ không lên nhiều, rồi sóng lại rút ra xa tăng giá các khu của vin. Năm này qua năm khác...

anhnt2105

Xe hơi
Thề luôn đọc comment của cụ quangzizi kia mà e thấy tự hào quá, mức sống của mình ngang với Thượng Hải Bắc Kinh rồi các cụ ạ

MrTomCangTo

Xe buýt
Đúng mà cụ, giờ thu nhập trung bình HN cỡ 20k đô một năm có 5tr lao động đi, tất nhiên phần lớn lương 10k một năm cỡ 20tr tháng, nên phải có cỡ 700k - 1tr ông 60k vào kéo các ông 10k này lên. Tính đơn giản thôi (4*10+1*60)/5 = 20k. Gì chứ than nghèo kể khổ trên này ra đường xe biển mới rất nhiều. Như cụ làm sale lương cứng 20tr nhưng xe rẻ hoa hồng 5 tr, xe đắt 10tr, tháng 20 xe là trăm rồi. Dân giàu lắm chứ ko tiền đâu mà mua các thứ quá trời vậy?

Các cụ cứ cuối năm gần tết đi săn thì nó chả đắt? Còn về dài hạn thì các cụ hình dung mấy khu xa như smart với ocean nó là sóng ngầm, bao năm qua chẳng qua vì covid nên nó chưa dội vào HN. Nhưng thị trường đã đến điểm mà việc vin đẩy giá các khu xa nhìn chung là thành công chẳng khác nào con sống thần đánh vào khu nội đô vốn gần như chả có dự án nào mới. Nước chảy chỗ trũng là thế đó các cụ. Thời gian tới giá sẽ không lên nhiều, rồi sóng lại rút ra xa tăng giá các khu của vin. Năm này qua năm khác...
Cụ họa đâu ra cái số thu nhập trung bình 20k đô 1 năm thế?

ngocquybk

Xe điện
epic duy tân giờ 90tr/m2 rồi cụ ạ. năm trc hơn 70tr mà em không xuống đc tiền
Con Epic này tường ngăn các căn hộ gạch lỗ 110 mỏng dính cách âm kém. Nhà hàng xóm đôi trẻ tối cày cuốc la hét chắc hàng xóm k ngủ đc :D trước có ông anh giám sát ở đó nói. Đợt đầu tầm 50tr thôi

ngocquybk

Xe điện
Đọc cái này làm em nhớ lại năm 2017, lúc đó là em 38t, mua được căn 1 ngủ ở skylake mà tự hào ghê gớm lắm vì nói thật là e làm như điên bao nhiêu năm mới tích được tầm đó tiền (hơn 2 tỉ). Xong em vào hội cư dân, cứ nghĩ toàn các cụ nhưng hóa ra rất nhiều thanh niên trẻ măng, mà không phải bố mẹ cho tiền mua đâu nhá, toàn giỏi ơi là giỏi ấy.
Căn nhà cũng là toàn bộ số tiền em có. Những người quen cứ phản đối em sao lại mua loại đắt như thế, mẹ em cũng bảo sao không mua căn rẻ rẻ mà được diện tích to như người ta. Nhưng em thích cái hồ, thích phòng cháy chữa cháy tốt, thích quản lý tốt và bảo dưỡng chung cư tốt, lại còn yên tâm bàn giao đúng tiến độ, mua Vin xong ngủ vẫn ngon :)) . Với hồi đó em tính là skylake nằm ngay cạnh Keangnam, thể nào em cũng cho thuê được tầm 14, 15tr/tháng, xong em đi thuê căn khác ở có 8tr, tiền dôi ra em cho con học hành :))
Đấy, tính toán của em hơn hẳn bà chị em quen, chị ấy mua chung cư Nam Cường được căn rõ to, mua 1.8t thì phải rồi cho thuê được có 3tr/tháng.

Nói chung mọi người sẽ có lựa chọn phù hợp với suy nghĩ hoàn cảnh của mình, em cũng không bảo lựa chọn của em đúng chuẩn, nhưng cụ kia bảo chỉ các trọc phú mới mua căn 70tr/m2 thì em thấy ức quá :)) Định nghĩa của trọc phú đây nhé : Trọc phú”- khái niệm có thể hiểu là nói tới người giàu có về tiền bạc và vật chất nhưng yếu kém về văn hóa, nhân cách, kiến thức. Họ thường lấy tiền của, vật chất ra để làm màu bản thân mình trước xã hội và hay hành xử lỗ mãng.
Trọc phú giờ đi nuôi vịt và câu cá hết rồi cụ, thời gian đâu lên of chém gió :((

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Chắc nhà cụ có viện trợ, chứ làm sao mà chi tiêu đơn giản thế nhỉ. Nhà em cũng 2vc + 2F1 + 1 xe nhỏ hạng A mà thấy tiêu rón rén cũng vấn tốn phết.
Nhà em nói ko quá chứ 1 mình em gần như làm hết cụ ạ. Vợ em làm kế toán thì lương cố định 9~10tr thôi ạ. Chứ từ khi em lấy vợ em chưa bao giờ đc ông bà nội ngoại hỗ trợ chút nào ạ.
Cụ cứ xem kĩ phần em ghi liệt kê, đúng như những gì nhà em đang làm đó ạ. Em thì chắc hơn cụ xíu là đang đi con Kia Cerato 2018 nên chi phí xăng cộ & bảo dưỡng tốn hơn cụ xíu. Em đi loanh quanh tháng tầm hơn 1000km thôi ạ.

Em thấy bà xã báo chi tiêu mỗi tháng tầm 60 củ 4 ngừoi. Chưa kể tiền em nhậu nhẹt tiếp khách thì em không khai báo. Xe em ít đi, chủ yếu là cuối tuần cả nhà đi chơi xa nên xăng xe không đáng mấy. Mà mức sống nhà em cũng không gọi là cao so với bạn bè vì em cũng không chuộng các thú xã giao kiểu golf, không chơi đồ hiệu.
P/s: nhà em tốn nhất tiền 2 thằng học tiếng Anh, tầm 700k 1 buổi, tốn nhì tiền ăn, em ăn phải ngon :)
Tiền nhậu nhẹt tiếp khách thì em ít khi tính vào chi phí gia đình. Vì đó là phần quỹ đen, và em làm kinh doanh thì đôi khi mất các chi phí đó là bình thường ạ. Nhà em thì cuối tuần tháng nào cũng làm ít nhất 1 chuyến đi xa như Hòa Bình, hoặc Hạ Long, Hải Phòng....
Còn mua sắm quần áo đồ hiệu thì với chi phí này thì cũng hơi khó chơi hàng sịn ạ. Như nhà em thì hay mua hàng gọi là phổ thông trung cấp như HM, Uniqlo, Canifa..........Chứ mức lương này mà cụ đi đánh golf, lại quần áo chục củ 1 bộ thì chưa phù hợp rồi ạ.
2 đứa nhà em chưa đi học thì em cũng chưa biết về sau chi phí học hành thêm nếm ra sao. Nhưng em vẫn dự phòng khi đi học 2 cháu sẽ loanh quanh 15tr/tháng. Và em học trường công thôi ạ.
Ăn uống thì sẽ khó nói vì mỗi nhà ăn uống 1 kiểu, 1 phong cách khác nhau. Như vc em thì ăn uống đơn giản, đồ tươi ngon nấu cũng ko đáng bao nhiêu. Còn lười thì ra hàng ăn bát bún phở cũng xong. Tuần đổi món thì đi ăn buffet, hay nướng kiểu Sumo, Gogi thôi ạ :D
Nhưng em vẫn phải nói đặc thù em làm kinh doanh, nên đôi khi sẽ có thêm nếm khoản ngoài thì em có thể tiết kiệm thêm để dự phòng. Chứ các cụ mà ko mất tiền thuê nhà, sinh hoạt ở HN bình thường như nhà em kể trên em vẫn khẳng định 1 tháng 30 củ là thoải mái sinh hoạt gia đình đó ạ.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN

Cụ lại nói quá rồi. Làm sales ô tô giờ bèo lắm cụ ạ. Có chăng kiếm thì là thời ô tô chưa phát triển như những năm 2010~2018 là thời kì thịnh vượng của ngành ô tô thôi ạ.
Giờ sales ô tô các hãng phổ thông như Toy, Honda, Mazda, KIA, Hyundai lương cứng loanh quanh 5tr, bán 1 xe thưởng 1~2tr. Chỉ tiêu 5 xe nếu bán đủ thì thu về tầm 15tr thôi cụ. Xưa thông tin ít thì còn dễ kiếm chứ giờ làm sales BĐS hay ô tô đều khó khăn thôi ạ.
Mà cụ tính trung bình 1 năm thu nhập của dân ~20k là em thấy chưa hợp lý. Hiện tại với cá nhân em nghĩ thu nhập trung bình dân thành phố đâu đó vẫn loanh quanh 6~10k $/ng chia đều là mức phổ thông thôi ạ. Chứ ngoài 10k$ nhìn vậy thôi mà cũng khá khó để có được mức ổn định như vậy lắm ạ.

holland

Xe tăng
Nhà em nói ko quá chứ 1 mình em gần như làm hết cụ ạ. Vợ em làm kế toán thì lương cố định 9~10tr thôi ạ. Chứ từ khi em lấy vợ em chưa bao giờ đc ông bà nội ngoại hỗ trợ chút nào ạ.
Cụ cứ xem kĩ phần em ghi liệt kê, đúng như những gì nhà em đang làm đó ạ. Em thì chắc hơn cụ xíu là đang đi con Kia Cerato 2018 nên chi phí xăng cộ & bảo dưỡng tốn hơn cụ xíu. Em đi loanh quanh tháng tầm hơn 1000km thôi ạ.

Tiền nhậu nhẹt tiếp khách thì em ít khi tính vào chi phí gia đình. Vì đó là phần quỹ đen, và em làm kinh doanh thì đôi khi mất các chi phí đó là bình thường ạ. Nhà em thì cuối tuần tháng nào cũng làm ít nhất 1 chuyến đi xa như Hòa Bình, hoặc Hạ Long, Hải Phòng....
Còn mua sắm quần áo đồ hiệu thì với chi phí này thì cũng hơi khó chơi hàng sịn ạ. Như nhà em thì hay mua hàng gọi là phổ thông trung cấp như HM, Uniqlo, Canifa..........Chứ mức lương này mà cụ đi đánh golf, lại quần áo chục củ 1 bộ thì chưa phù hợp rồi ạ.
2 đứa nhà em chưa đi học thì em cũng chưa biết về sau chi phí học hành thêm nếm ra sao. Nhưng em vẫn dự phòng khi đi học 2 cháu sẽ loanh quanh 15tr/tháng. Và em học trường công thôi ạ.
Ăn uống thì sẽ khó nói vì mỗi nhà ăn uống 1 kiểu, 1 phong cách khác nhau. Như vc em thì ăn uống đơn giản, đồ tươi ngon nấu cũng ko đáng bao nhiêu. Còn lười thì ra hàng ăn bát bún phở cũng xong. Tuần đổi món thì đi ăn buffet, hay nướng kiểu Sumo, Gogi thôi ạ :D
Nhưng em vẫn phải nói đặc thù em làm kinh doanh, nên đôi khi sẽ có thêm nếm khoản ngoài thì em có thể tiết kiệm thêm để dự phòng. Chứ các cụ mà ko mất tiền thuê nhà, sinh hoạt ở HN bình thường như nhà em kể trên em vẫn khẳng định 1 tháng 30 củ là thoải mái sinh hoạt gia đình đó ạ.
Chuẩn kiểu sinh hoạt khéo ăn thì no, khéo co thì ấm như nhà mình😁. Nhà mình còn tốn ít hơn vì trẻ con lớn rồi.
Nhiều gia đình tiêu pha xịn xò hoặc bà xã chi tiêu phóng khoáng, mua bạt.mạng thì 50-60tr/tháng còn thiếu. Nhiều ng khéo léo đảm đang 15-20tr thậm chí ít hơn cũng ấm áp đủ đầy. Mấy cụ làm.ra nhiều tiền đưa vợ xông xênh không hiểu đc đâu.