[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

nhatld

Xe tăng
bên này chưa sổ cụ ạ, giá giờ có tăng nhưng lâu rồi chưa sổ cũng là 1 cái vướng mắc lớn khi mua bên này. giá cụ cứ để 2.5 tỷ hoặc thấp có khi trôi đấy. Cuối năm ngoái các nhà vẫn rao 2.5 tỷ thu về mà bên này ko hot lắm.
Chưa sổ bác ạ, mấy căn toà A có rồi mà bên này chưa thấy gì. Toà này chất lượng tốt, đường thì thông sang Lạc Trung và Minh Khai, gần Times và Imperia mà ít được quan tâm quá ạ.

80Bê

Xe buýt
Có những nơi T12 năm ngoái e hỏi 1 giá, giờ hỏi lại giá tăng thêm 2-3 giá rồi.
Bọn cò vạc nó thôi và ông nào ôm thì cũng mong nó lên nên chưa giảm, áp lực giảm khi đến hạn trả bank, em dự tầm cuối năm nay ko ôm được nữa thì sẽ áp lực lớn.

chanquayxoan

Xe buýt
Cái khu NGĐ giá ảo vãi. 5 năm trc 23tr/m2 giờ ngáo hô trên 40tr. Chất lg thì trung bình, nhiều tòa ko có sổ, ăn theo hạ tầng mà thổi khiếp. Đi làm lển trung tâm thì xa.

xedaphuyenthoai

Xe tải
Chưa sổ bác ạ, mấy căn toà A có rồi mà bên này chưa thấy gì. Toà này chất lượng tốt, đường thì thông sang Lạc Trung và Minh Khai, gần Times và Imperia mà ít được quan tâm quá ạ.
chính vì có sổ nên mới khổ vậy đấy cụ ạ, cụ bán giá rẻ thì mới mua, chứ bán giá thị trường thì sao họ có nhiều lựa chọn hơn cụ ạ.

cụ bánđi xong sang bên Long Biên cụ nhá, bên này giá căn chuyển nhượng cũng rẻ, mà thoáng nữa :D

xedaphuyenthoai

Xe tải
Cái khu NGĐ giá ảo vãi. 5 năm trc 23tr/m2 giờ ngáo hô trên 40tr. Chất lg thì trung bình, nhiều tòa ko có sổ, ăn theo hạ tầng mà thổi khiếp. Đi làm lển trung tâm thì xa.
giá giờ nó lên ngưỡng 40tr/m2 trong nội thành, ngoại thành cũng 35tr/m2 rồi cụ ạ. mệt lắm

caisua

Xe lăn
Em có cảm giác chung cư tăng thì tăng trên lý thuyết, nhưng phân khúc tầm 45-50tr thì không quá sôi động như mọi ng nghĩ đâu. Phần lớn các chủ chung cư họ cũng không có nhu cầu phải bán (nhà họ đang ở), nên họ cứ để giá vậy được thì được không thì cũng chẳng sao. Dân mua phân khúc 45-50tr thì đa phần cũng có $ cả. Có chăng sôi động là phân khúc 25-30tr thôi.

Các cụ cứ vào group cư dân mà xem, em hay ở trong mấy nhóm Vin. Ex Green Bay rao 45-50 mãi có ai mua đâu. OceanPark, SmartCity thì bán tháo ko kịp. E thấy chỉ Times thì có vẻ như tăng giá và thanh khoản thực sự rõ rệt thôiZ
Khi chỉ có 1 căn chung cư 3-4 tỏi trong nội đô để ở ổn định rồi thì chả mấy người bán vì mua đi bán lại chỉ béo cò.
- Nếu có thêm 2-3 tỏi họ sẽ muốn chuyển sang tòa xịn hơn, rộng hơn, thêm phòng.
- Nếu có thêm 3-4 tỏi họ sẽ tìm mua thêm 1 căn cùng khu để cho thuê hoặc lôi phụ huynh về ở và sau này cho F1 lập gia đình cho gần. Thường thì có 2F1 nên nhu cầu là mua thêm 2 căn cùng khu.
- Sau khi có 3 căn cùng khu, nếu có thêm 2-3 tỏi sẽ nghĩ đến mua nhà vườn trong vòng 50km để dưỡng già hoặc đổi lấy căn rộng hơn, cao hơn, hướng tốt hơn
Vì thế, chưa kể người ngoài tìm mua mà người trong khu cũng chỉ muốn mua thêm nên cầu luôn rất cao hơn cung => giá khó giảm lắm. Như mấy năm trước F1 về phụng phịu: bạn Sâu nhà sát vách lại sắp chuyển, em phi sang hỏi luôn và mua luôn dù vẫn phải đi vay chút
Em đang nói về nhu cầu thật đã cao rồi chứ tính đến nhu cầu đầu tư ạ. Nếu đã ở chung cư chất lượng xây dựng tốt thì chả ai nghĩ chuyện xuống đất nếu phải vào ngõ. Nhà mặt phố thì giá quá cao rồi, thêm chục tỏi mới có cuộc sống tương đương

Chỉnh sửa cuối:

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Khi chỉ có 1 căn chung cư 3-4 tỏi trong nội đô để ở ổn định rồi thì chả mấy người bán vì mua đi bán lại chỉ béo cò.
- Nếu có thêm 2-3 tỏi họ sẽ muốn chuyển sang tòa xịn hơn, rộng hơn, thêm phòng.
- Nếu có thêm 3-4 tỏi họ sẽ tìm mua thêm 1 căn cùng khu để cho thuê hoặc lôi phụ huynh về ở và sau này cho F1 lập gia đình cho gần. Thường thì có 2F1 nên nhu cầu là mua thêm 2 căn cùng khu.
- Sau khi có 3 căn cùng khu, nếu có thêm 2-3 tỏi sẽ nghĩ đến mua nhà vườn trong vòng 50km để dưỡng già hoặc đổi lấy căn rộng hơn, cao hơn, hướng tốt hơn
Vì thế, chưa kể người ngoài tìm mua mà người trong khu cũng chỉ muốn mua thêm nên cầu luôn rất cao hơn cung => giá khó giảm lắm. Như mấy năm trước F1 về phụng phịu: bạn Sâu nhà sát vách lại sắp chuyển, em phi sang hỏi luôn và mua luôn dù vẫn phải đi vay chút
Em đang nói về nhu cầu thật chứ ko phải đầu tư ạ
Trường hợp ví dụ của cụ không xảy ra trên thực tế dc.
Có tiền mua 2-3 căn 3-4 tỏi thì mua mợ nó cái liền kề KĐT cho rồi. Tự nhiên đi trả phí dịch vụ cũng chết :))
Cách đây 3 năm em là thế. Giờ chắc phải 5 căn chung cư mới đổi dc 1 cái liền kề.

dvuu

Đi bộ
Em mạn phép hỏi các cụ chút. Tình hình là giờ vợ em khát 1 căn nhà chui ra chui vào lắm rồi, dù 2vc cũng chả có mấy nhưng vẫn tính vay. Nhà em điều kiện hạn chế, nên đoạn này ko tránh được.

Giờ diện hỗ trợ lãi suất thì có bên Vinsmart. Nhưng lại chỉ có mỗi căn 54m2, 2 nhà vs. Vợ em thì nôn nóng muốn chốt, mua ở rồi sau này tính đường đập thông cái nvs đi cũng được. Mà giá cũng chả rẻ, tính ra là 2,3 tỉ.

Em phân vân quá, các cụ tư vấn em chút. Thực lòng ko biết tính sao, nhìn thị trường thì hoang mang, tiền thì hạn chế.

caisua

Xe lăn
Trường hợp ví dụ của cụ không xảy ra trên thực tế dc.
Có tiền mua 2-3 căn 3-4 tỏi thì mua mợ nó cái liền kề KĐT cho rồi. Tự nhiên đi trả phí dịch vụ cũng chết :))
Cách đây 3 năm em là thế. Giờ chắc phải 5 căn chung cư mới đổi dc 1 cái liền kề.
Có 1 cái liền kề nhưng chục năm nữa 2 thằng lấy vợ thì cụ xử thế nào? Liệu chục năm cụ có kiếm đc chỗ ở cho chúng ko? Gen Z đương nhiên ko ở cùng bố mẹ nữa cụ nhé. Em thì ko đành lòng ở cái nhà hơn chục tỏi mà để con cháu mình đi thuê nhà phọt phẹt suốt cả thời tuổi trẻ nên ở chung cư điều hòa đc cuộc sống hơn mà an toàn hơn. Bạn em vài đứa bị trộm vào nhà em cứ thấy ghê ghê

Chỉnh sửa cuối:

Tuan129

Xe tải
Em mạn phép hỏi các cụ chút. Tình hình là giờ vợ em khát 1 căn nhà chui ra chui vào lắm rồi, dù 2vc cũng chả có mấy nhưng vẫn tính vay. Nhà em điều kiện hạn chế, nên đoạn này ko tránh được.

Giờ diện hỗ trợ lãi suất thì có bên Vinsmart. Nhưng lại chỉ có mỗi căn 54m2, 2 nhà vs. Vợ em thì nôn nóng muốn chốt, mua ở rồi sau này tính đường đập thông cái nvs đi cũng được. Mà giá cũng chả rẻ, tính ra là 2,3 tỉ.

Em phân vân quá, các cụ tư vấn em chút. Thực lòng ko biết tính sao, nhìn thị trường thì hoang mang, tiền thì hạn chế.
E khuyên cụ k nên mua Vinsmart với cái giá đó ạ. Nó bản chất là 1 khu chung cư bình dân, mà giá 42tr đó cụ đổi lại một căn 54m2 mà xây chất lượng khá tệ, tường làm bằng tấm ghép Alotec ồn ào, gửi xe thì xa... mà em ở trong Gr đó nên biết dân trí cũng ko tốt lắm tất nhiên ở đâu cũng có ng này ng kia, nhưng gr đó suốt ngày đăng các vấn đề, phốt về ý thức nên em có cảm giác vậy, nếu đụng chạm cụ nào cho em nghìn lần xin lỗi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 cái liền kề nhưng chục năm nữa 2 thằng lấy vợ thì cụ xử thế nào? Liệu chục năm cụ có kiếm đc chỗ ở cho chúng ko? Gen Z đương nhiên ko ở cùng bố mẹ nữa cụ nhé
Cụ nói lạ, "đương nhiên không ở cùng bố mẹ" thì tự đi mà mua, từ lúc nào mua nhà cho con là việc của bố mẹ vậy? Mà không ở cùng chắc thích ở gần? :-?
Thực tế 2 thế hệ Gen Z cách nhau tận 30 năm, còn rất lâu mới có cái chung cư 30 năm tuổi như các cụ nói.
Em là em đếch thích ở 1 cái chung cư tận 2-30 năm đâu =))

Tuan129

Xe tải
Cụ nói lạ, "đương nhiên không ở cùng bố mẹ" thì tự đi mà mua, từ lúc nào mua nhà cho con là việc của bố mẹ vậy? Mà không ở cùng chắc thích ở gần? :-?
Thực tế 2 thế hệ Gen Z cách nhau tận 30 năm, còn rất lâu mới có cái chung cư 30 năm tuổi như các cụ nói.
Chết, quan điểm sống cụ ơi. Không có thì thôi, chứ có thì trước sau gì chả cho con. Đi đâu mà thiệt.

cattrang130390

Xe tăng

54m2 là 1vs mà cụ?
Tài chính vc cụ hiện có bao nhiều rồi ạ. Có vay mượn được 2 bên trả dần không hay vay ngân hàng hết ạ.
Và thu nhập 2 vc, chi tiêu, học hành con cái hàng tháng, các khoản này trong 5 năm tới có biến động mạnh không nữa?

caisua

Xe lăn
Chết thật, 2vc em đi làm cật lực gần 30 năm và đang có 5 con chung cư cùng 1 khu đây, ở 1 con cho thuê 4 con mỗi tháng thêm 5 chục là thừa tiền ăn học 2 đứa mà vẫn đủ tiêu. Em yên tâm cho 2 đứa 2 cái để chúng ko phải cắm đầu mỗi ngày chục tiếng lo mua nhà như em. Hơn chục năm nữa nghỉ hưu cũng yên tâm có tiền cho thuê nhà dưỡng già. Nếu ở nhà phân lô 15 tỏi thì lương hưu chả đủ tiền đi chơi, tội quái gì
Con cái ở gần chứ ko ở chung với bố mẹ em thấy rất tiện. Mẹ em cũng đang ở căn sát vách, vẫn riêng mà vẫn chung mỗi khi giỗ chạp cũng như chăm sóc ốm đau
Cụ mua đc khu có chất lượng xây dựng tốt thì 30 năm nhằm nhò gì đâu, cứ chục năm sơn bả lại là ngon

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Sao ở các nước chung cư toàn 5-70 năm vẫn tồn tại sừng sững ... ở Âu Mỹ toàn cả trăm năm. Hay là Việt nam sẽ khác?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Chết thật, 2vc em đi làm cật lực gần 30 năm và đang có 5 con chung cư cùng 1 khu đây, ở 1 con cho thuê 4 con mỗi tháng thêm 5 chục là thừa tiền ăn học 2 đứa mà vẫn đủ tiêu. Em yên tâm cho 2 đứa 2 cái để chúng ko phải cắm đầu mỗi ngày chục tiếng lo mua nhà như em. Hơn chục năm nữa nghỉ hưu cũng yên tâm có tiền cho thuê nhà dưỡng già. Nếu ở nhà phân lô 15 tỏi thì lương hưu chả đủ tiền đi chơi, tội quái gì
Con cái ở gần chứ ko ở chung với bố mẹ em thấy rất tiện. Mẹ em cũng đang ở căn sát vách, vẫn riêng mà vẫn chung mỗi khi giỗ chạp cũng như chăm sóc ốm đau
Cụ mua đc khu có chất lượng xây dựng tốt thì 30 năm nhằm nhò gì đâu, cứ chục năm sơn bả lại là ngon
Có mình cụ thôi, chứ hiếm, rất hiếm người đầu tư 100% chung cư, lại còn chung cư cũ 30 năm, không biết ở khu nào?
À mà cái nhà 9 tỏi giờ lên 15 tỏi rồi. Chấp 10 tiền thuê cái chung cư của cụ chứ không nói 5 cái =))
Nói về đầu tư thì đất vượt xa chung cư.
Thấy các cụ thần tượng chung cư quá thành lố bịch rồi đấy =))

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Sao ở các nước chung cư toàn 5-70 năm vẫn tồn tại sừng sững ... ở Âu Mỹ toàn cả trăm năm. Hay là Việt nam sẽ khác?
Chịu, nhưng nhìn mấy chung cư từ thời 2010 đổ về đây thì nát quá, mà giá cũng không ăn thua lắm.

trannangsy

Xe đạp
Website
cuacuon.org.vn
phân khúc cao thì bị chững lại do mấy anh lớn và rơi vào vòng lao lý, còn phân khúc thấp nhà ở 1, 2 thế hệ thì vẫn ổn định giá và có nhu cầu thực sự mà.

caisua

Xe lăn
Có mình cụ thôi, chứ hiếm, rất hiếm người đầu tư 100% chung cư, lại còn chung cư cũ 30 năm, không biết ở khu nào?
À mà cái nhà 9 tỏi giờ lên 15 tỏi rồi. Chấp 10 tiền thuê cái chung cư của cụ chứ không nói 5 cái =))
Em ở chung cư, cụ ở liền kề, dù giá nào thì cũng ko bán nên giá cả ko liên quan mấy. Vừa rồi đất tăng, giờ đất chững lại đến chung cư tăng. Em cũng ko thần tượng gì vì đã từng ở hơn 20 năm nhà 3 tầng 50m2 mặt phố cổ Hà Nội nên em cũng đủ cảm nhận để đánh giá. Giờ chỗ đó phụ huynh em cho thuê chứ bảo em về em cũng từ chối. Em chỉ nói cách làm của em chứ có ép ai đâu mà lố bịch nhỉ. Nhưng nói thật là để chọn môi trường sống tốt thì em vẫn chọn đây chứ ko xuống đất
Cũng chả giấu gì cụ, em ở 34T khu THNC ạ

Chỉnh sửa cuối:

lanhpham

Xe điện
Cái thứ nhất e hỏi cụ, cụ mua căn liền kề bây giờ trong khu đô thị nó ít nhất cũng phải 10 tỷ, sao ta ko tính trích ra 3 tỷ mua chung cư, còn 7 tỷ đầu tư đất ,tài chính của cụ 10 tỷ chẳng hạn, cụ mua hết vào liền kề, coi như cụ cụt vốn luôn, trong khi đó người ta mua chung cư vừa được ở, mà vẫn còn tiền đầu tư được ,cái nào hơn, cái cụ nói là những người dư tiền họ mới mua liền kề