[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Thanhvuóng71

Xe điện
Em nghĩ CC cũng chẳng giảm đâu, chỉ đi ngang (+/-5%) thôi. Còn đất nền vùng ven thì sẽ tăng, nhưng tùy vùng chứ ko phải vùng nào cũng tăng. Nhưng tương lai 3-5 năm thì phần lớn là sẽ tăng, dưới 3 năm thì chắc 1 phần tăng.
Đồng quan điểm với cụ . Ở HN thì chung cư sẽ đi ngang , sự tăng giảm sẽ phụ thuộc vào yếu tố lãi suất tiền gửi vào NH . Giai đoạn sắp tới là giai đoạn của đất nền quanh vd 4 , giá sẽ được xây dựng ,điều chỉnh trên cơ sở mặt bằng giá của vd3.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Cho thuê mà có ng ở vẫn là nhu cầu thực. Bây giờ em có tiền em mua 1 căn để dành tương lai cho đời con em, chả lẽ trong lúc con em chưa lớn thì cái nhà đó ko dc cho thuê à? Hoặc em có thêm 1 cái nhà thừa kế từ các cụ ko ở đến, cho thuê cũng ko dc à? Em thu nhập lẹt đẹt cũng ngắm căn cc thứ 2 cho thuê tích sản đây, vì đợi đời con em k biết cc nó đến giá nào.
Cụ hiểu như vậy theo e thì chưa đúng với cách đưa ra thuật ngữ này. Thuật ngữ này ban đầu được đưa ra từ các nhà quản lý, với mục tiêu giúp cho giá BĐS ở mức hợp lý, ko có tăng trưởng nóng, đáp ứng nhu cầu ở của đại bộ phận người dân. Đi kèm với thuật ngữ này là đề xuất các biện pháp áp thuế đối với căn hộ ko ở (tương tự như thuế TNCN áp với mua bán chuyển nhượng - trừ miễn thuế trong trường hợp là căn nhà duy nhất). Do đó, nếu hiểu là căn hộ mua nhưng ko ở mà cho thuê là ko đúng với định hướng ban đầu (còn nó là thuật ngữ thôi, ko có khái niệm rõ thì cụ hiểu sao cũng đc).

taychoi2403

Xe tải
Tóm lại là theo các cụ thì sắp tới ở HN thì chung cư có giảm không ? Đất nền vùng ven có tăng không ? Cụ nào dự đoán đúng thì sẽ có thưởng .
Cụ đọc lại các comment những trang đầu từ đầu 2021. Lúc đấy các cụ đã kêu cao và hô giảm rồi thế mà sau 3 năm nó không những không giảm mà còn tăng thêm 30-40% nữa haizzz

taychoi2403

Xe tải
Chung cư là loại hình mà cả 3 đối tượng: mua để ở, mua cho thuê đầu tư, đầu cơ đều nhắm đến thì khó mà giảm hoặc đi ngang được lắm. Nó chỉ giảm hoặc đi ngang khi cả 3 đối tượng trên không còn hào hứng mua vào nữa.
1. Đối tượng mua để ở không hào hứng mua vào nữa khi giá căn hộ quá cao so với thu nhập. Với giá bình quân hiện nay chỉ 60tr/m2 cho chung cư trong vành đai 3 thì ko phải quá cao đối với 1 đô thị với có mat do dân quá cao như hn (60tr bằng khoảng cỡ 3 tháng lương 1 kỹ sư, cử nhân với 5 năm kinh nghiệm, con số này ko cao nếu không muốn nói là tương đối thấp so với Bắc kinh, thượng Hải, Seun, Tokyo, Paris….).
2. Đối tượng đầu tư cho thuê: Đối tượng này sẽ không hào hứng mua vào nữa khi tỷ suất lợi tức cho thuê thấp. Hiện nay lợi tức cho thuê cỡ 4-6% thì đó là mức rất ổn nên đối tượng này vẫn mua vào.
3. Đối tượng đầu cơ: Đối tượng này sẽ bớt hào hứng khi giá quay đầu giảm liên tục. Hiện nay giá tăng liên tục nên đối tượng này vẫn rất hào hứng mua vào.
Kết luận: Hiện cả 3 đối tượng chính mua chung cư vẫn còn hào hứng mua và biên độ tăng vẫn còn nên giá trong thời gian tới vẫn sẽ tăng đều. Cụ mợ nào muốn mua thì nhanh tay chốt nhất là những cụ mợ mua để ở. Các cụ còn lăn tăn thì cứ đọc những trang đầu của topic này cách đây 3 năm sẽ rõ. Khi đó cũng hô hào giá cao lắm, nên đợi và bây h thì lãnh đủ.

clessking

Xe tăng
Chung cư là loại hình mà cả 3 đối tượng: mua để ở, mua cho thuê đầu tư, đầu cơ đều nhắm đến thì khó mà giảm hoặc đi ngang được lắm. Nó chỉ giảm hoặc đi ngang khi cả 3 đối tượng trên không còn hào hứng mua vào nữa.
1. Đối tượng mua để ở không hào hứng mua vào nữa khi giá căn hộ quá cao so với thu nhập. Với giá bình quân hiện nay chỉ 60tr/m2 cho chung cư trong vành đai 3 thì ko phải quá cao đối với 1 đô thị với có mat do dân quá cao như hn (60tr bằng khoảng cỡ 3 tháng lương 1 kỹ sư, cử nhân với 5 năm kinh nghiệm, con số này ko cao nếu không muốn nói là tương đối thấp so với Bắc kinh, thượng Hải, Seun, Tokyo, Paris….).
2. Đối tượng đầu tư cho thuê: Đối tượng này sẽ không hào hứng mua vào nữa khi tỷ suất lợi tức cho thuê thấp. Hiện nay lợi tức cho thuê cỡ 4-6% thì đó là mức rất ổn nên đối tượng này vẫn mua vào.
3. Đối tượng đầu cơ: Đối tượng này sẽ bớt hào hứng khi giá quay đầu giảm liên tục. Hiện nay giá tăng liên tục nên đối tượng này vẫn rất hào hứng mua vào.
Kết luận: Hiện cả 3 đối tượng chính mua chung cư vẫn còn hào hứng mua và biên độ tăng vẫn còn nên giá trong thời gian tới vẫn sẽ tăng đều. Cụ mợ nào muốn mua thì nhanh tay chốt nhất là những cụ mợ mua để ở. Các cụ còn lăn tăn thì cứ đọc những trang đầu của topic này cách đây 3 năm sẽ rõ. Khi đó cũng hô hào giá cao lắm, nên đợi và bây h thì lãnh đủ.
E thì lại nghĩ khác, với đặc thù nghề nghiệp em tiếp xúc với rất nhiều người mua nhà.
Trong 3 đối tượng của cụ miêu tả:
Đối tượng 1: Chiếm phần lớn. E nghĩ giá nhà phụ thuộc vào nguồn cung mới. Vì nguồn cung cũ đã đc hấp thụ hết, chi phí đầu tư dự án mới - giá thành nhà tăng cao dẫn tới giá CC cao. Ko phải ngẫu nhiên từ khi HN dừng cấp phép thì CC lại tăng giá. Bài toán này e nghĩ CQ quản lý sẽ phải giải quyết thừ cuối 2024-2025 khi đã ổn định Chính trị thông qua cơ chế ưu đãi thuế để khuyến khích NOXH hoặc NOXH mở rộng (giá rẻ).
Đối tượng 2: Giờ ko nhiều, hầu như là kiểu mua trước cho con. Phần đa cho thuê bây giờ đều là mua từ trước, giờ ko cần tiền hoặc ko có phương án nào đầu tư nên vẫn giữ lại ko bán. Ko rõ cụ lấy nguồn tin ở đâu đánh giá lợi suất cho thuê 4-6%/năm nhỉ? Với thực tế em đã và đang cho thuê 10 năm nay, cũng như theo khá sát thì phần lớn là dưới 4%. Hiện nay cho thuê đc > 4% hơi bị ít. VD như 1 căn CC tầm 5.3-5.5 tỷ, cho thuê full đồ chỉ đc 17-18tr/tháng chưa trừ chi phí MG, trống phòng, khấu hao (các cụ đừng ss trường hợp đặc biệt).
Đối tượng 3: E thấy ko còn nữa. Hầu như họ chuyển sang mua LK, BT rồi. Chứ giờ bảo ôm CC găm hàng chờ tăng giá chắc như tìm kim đáy bể.
Đấy là phân tích 3 đối tượng cụ nói theo thực tế e biết. Còn giá CC thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó yếu tố nguồn cung e nghĩ là quyết định trong giai đoạn này.

duchien04x4

Xe tải
E thì lại nghĩ khác, với đặc thù nghề nghiệp em tiếp xúc với rất nhiều người mua nhà.
Đối tượng 1: Chiếm phần lớn. E nghĩ giá nhà phụ thuộc vào nguồn cung mới. Vì nguồn cung cũ đã đc hấp thụ hết, chi phí đầu tư dự án mới - giá thành nhà tăng cao dẫn tới giá CC cao. Ko phải ngẫu nhiên từ khi HN dừng cấp phép thì CC lại tăng giá. Bài toán này e nghĩ CQ quản lý sẽ phải giải quyết thừ cuối 2024-2025 khi đã ổn định Chính trị thông qua cơ chế ưu đãi thuế để khuyến khích NOXH hoặc NOXH mở rộng (giá rẻ).
Đối tượng 2: Giờ ko nhiều, hầu như là kiểu mua trước cho con. Phần đa cho thuê bây giờ đều là mua từ trước, giờ ko cần tiền hoặc ko có phương án nào đầu tư nên vẫn giữ lại ko bán. Ko rõ cụ lấy nguồn tin ở đâu đánh giá lợi suất cho thuê 4-6%/năm nhỉ? Với thực tế em đã và đang cho thuê 10 năm nay, cũng như theo khá sát thì phần lớn là dưới 4%. Hiện nay cho thuê đc > 4% hơi bị ít. VD như 1 căn CC tầm 5.3-5.5 tỷ, cho thuê full đồ chỉ đc 17-18tr/tháng chưa trừ chi phí MG, trống phòng, khấu hao (các cụ đừng ss trường hợp đặc biệt).
Đối tượng 3: E thấy ko còn nữa. Hầu như họ chuyển sang mua LK, BT rồi. Chứ giờ bảo ôm CC găm hàng chờ tăng giá chắc như tìm kim đáy bể.
Đấy là phân tích 3 đối tượng cụ nói theo thực tế e biết. Còn giá CC thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó yếu tố nguồn cung e nghĩ là quyết định trong giai đoạn này.
Đồng quan điểm với cụ. Từ khi siết nguồn cung thì giá tăng mạnh. Giờ bác nào kí hoặc đưa ra quyết định cấp phép thì sợ sai :D

taychoi2403

Xe tải
Em chỉ nêu quan điểm của em, một người đầu tư chung cư cho thuê ở hn và không sinh sống ở vn từ 20 năm nay.
1. Điểm 1: Em đồng ý với cụ nhưng những dự án mới trong vành đai 3 trở vào dù có được phê duyệt thì cũng ko nhiều vì quỹ đất và quy hoạch ko còn nhiều như 10 năm trước. Vậy nên phân khúc này cung vẫn không đáp ứng đủ cầu (do dân số cơ học ở hn luôn tăng). Do vậy, giá khó mà chững được.
2. Điểm 2: Đồng ý với cụ là đối tượng này ko nhiều nhưng số lượng ngày một tăng. Cách đây 8 năm khi em bắt đầu đầu tư chung cư cho thuê, người nhà và người quen của em đều bảo em hâm và quả thực thời đó rất ít người mua chung cư cho thuê như em. Nhưng em quan sát thấy càng ngày số lượng người đầu tư như em càng nhiều tăng dần theo năm tháng nên lượng cầu của đối tượng 2 ngày càng tăng. Về tỷ suất cho thuê của cụ nhỏ hơn 4% xíu hiện nay có thể do đợt rồi giá chung cư tăng mạnh mà cụ chưa điều chỉnh giá thuê. Còn em thì luôn trong ngưỡng 4-6%
3. Điểm 3: Đối tượng này thời vụ em ko để ý nhiều.
Thực lòng chung cư tăng em ko sướng bằng nó giảm đâu cụ vì em ko có ý định bán mà có ý định mua tiếp trong 5-10 năm tới. Nhưng em nghĩ giá khó mà chững và đi xuống trong tương lai gần lắm.

Chỉnh sửa cuối:

xuanhieu7292

Tháo bánh
thằng GPT này ba phải thật. Nó tham khảo ý kiến của đám đông quần chúng thì phải. Thằng này mà đầu tư chứng thì lỗ sặc tiết :))
Có cụ nào dám khẳng định: cách dùng thuật ngữ của báo Công An ND, dantri, vtv3... là sai toét không? Còn các cụ mới đúng không nhỉ? =))
Đúng ý tao là chuẩn, còn sai ý tao thì ba phải. =))

Screenshot 2024-01-02 164537.png
C
Screenshot 2024-01-02 164947.png

Thanhvuóng71

Xe điện
Dăm năm nữa thì gió lại đổi chiều thôi.

Dream68

Xe tải
cuối năm 2024 tăng lãi suất vay lên 12% là đẹp luôn , cái gì cũng về giá trị thực của nó hết, ls 12% kéo dài trong đúng 1 năm là đủ.Cả nền kinh tế chỉ toàn ck vs bds, phân lô bán nền , nông nghiệp k đủ cung cho dân dùng phải đi nk bên tq. Quá buồn.

alceste

Xe điện
Dăm năm nữa thì gió lại đổi chiều thôi.
20 năm mới có được 1Mỹ Đình như hiện nay nên đừng mong 5 năm nữa lại có Mỹ Đình phẩy ở tận vành đai 4 của bác.
Người ta chỉ tập trung ở nơi nào có việc làm. Đến khi nào có các trung tâm văn phòng, công ty ở ngoài đó hẵn tính. Còn kể cả giao thông công cộng phát triển vượt bậc như Đức, xung quanh Frankfurt bán kính 20km có rất nhiều thành phố nhỏ, nhưng giá trong trung tâm FF vẫn đắt lè lưỡi vì ai cũng muốn ở trung tâm cả, con cái did học và gần công sở.
Nhìn lại gần đây thì Hàn, Trung Quốc hay Băng Kok đủ loại ring road 2-3-4-5 cấp, kết quả ra sao :)
Những người ít tiền thì chấp nhận ở xa rồi hàng ngày đi vào chứ có tiền thì càng có tiền càng ở gần trung tâm.

KeanuR

Xe tăng
Nchung tính toán những đối tg k thể mua cc thì là tính k đúng, như e đã bày tỏ trên này thì người nghèo có giảm 1/2- 2/3 giá cc cao cấp hiện tại thì họ cũng chả mua nổi bằng 100% tiền mặt (ng nghèo thì họ cũng chả mấy ai dám vay bank). Thế nên tính tăng thì tính những đối tg gọi là "trung lưu" trở lên mới quyết định giá cả tăng hay giảm sắp tới.
Chuyện 1 ndt nắm vài chục căn 1 dự án k hiếm, hay 1 "quỹ đầu tư" nắm vài chục căn nhà cc ở 1 quận k hiếm chưa kể các ông lớn bds họ cug k bán rẻ, họ mới là tác nhân khiến giá nhà tăng và ng đang sở hữu nhà tát nước theo mưa.
Cơ bản e ko thấy có lý do thì nhà cc có cửa giảm cả.

eterniti

Xe điện
Nchung tính toán những đối tg k thể mua cc thì là tính k đúng, như e đã bày tỏ trên này thì người nghèo có giảm 1/2- 2/3 giá cc cao cấp hiện tại thì họ cũng chả mua nổi bằng 100% tiền mặt (ng nghèo thì họ cũng chả mấy ai dám vay bank). Thế nên tính tăng thì tính những đối tg gọi là "trung lưu" trở lên mới quyết định giá cả tăng hay giảm sắp tới.
Chuyện 1 ndt nắm vài chục căn 1 dự án k hiếm, hay 1 "quỹ đầu tư" nắm vài chục căn nhà cc ở 1 quận k hiếm chưa kể các ông lớn bds họ cug k bán rẻ, họ mới là tác nhân khiến giá nhà tăng và ng đang sở hữu nhà tát nước theo mưa.
nói chung là ngoài đất nền chả có gì giảm với sập với rẻ cả cụ

caisua

Xe lăn
Đúng ạ, vì chung cư phải nộp phí hàng tháng cao nên ko dành cho hộ gia đình thu nhập thấp (dưới 15tr) chứ chưa nói tới người nghèo, kể cả có mua xong ở 1 thời gian cũng phải tìm cách bán.

Chỉnh sửa cuối:

Mylinh1990

Xe hơi
Nói chung căn cc đẹp giờ ngày càng xa vời vì ngày càng mắc á

Nghiant96

Xe buýt
chả cần đẹp, như Smart city vừa xa vừa mật độ cao, mà giá cũng chát xít, bán vèo vèo chỉ vài tháng là hết bảng hàng.
bán hết là 1 chuyện nhưng người vào ở thực là 1 chuyện khác. Chiêu trò của cđt 1 phần cũng làm cho nguồn cung có vẻ đang bị khan hiếm dẫn đến tăng giá. Vin thì là vua của trò này. Ngay như ocean park ế như ma mà vẫn làm tăng giá đc. Đúng quá giỏi

Thanhvuóng71

Xe điện

babeo

Xe điện
bán hết là 1 chuyện nhưng người vào ở thực là 1 chuyện khác. Chiêu trò của cđt 1 phần cũng làm cho nguồn cung có vẻ đang bị khan hiếm dẫn đến tăng giá. Vin thì là vua của trò này. Ngay như ocean park ế như ma mà vẫn làm tăng giá đc. Đúng quá giỏi
Ocean Park thì nhà cháu không rõ, chứ Smart thì nhà cháu đi qua suốt, ở kín hết đấy cụ, đông đúc nhộn nhịp chả kém trong vành đai 3 đâu

kumori

Xe đạp
Ocean park mà vào khu S thì kiếm chỗ để oto vỉa hè cũng khó, kín hết rồi, ko vắng đâu cụ